ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูล การลงทุนแฟรนชายน์"7-11"ครับ  (อ่าน 15280 ครั้ง)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ขอพักเรื่องรถยนต์สักหน่อยนะครับ พอดีญาติผม มีเงินทุนก้อนหนึ่ง อยากเอาไปลงทุนอะไรสักอย่าง แกก็มาสอบถามผม เรื่องธุรกิจแฟนชายน์ "7-11"

ผมก็ลองมาศึกษาอ่านดูใน Google ทำ 7-11 มีเพลนA-B เพลนA-1.5m เพลนB-3m. ที่สงสัยและอยากถามคือ .......

1.ทั้ง2เพลน ต่างกัน ยังไงบ้างครับ เลือกแบบไหนดีกว่ากัน
2.ลงทุนทำธุรกิจแฟนชายน์ 7-11 มันเวิร์คไหมครับ รุ่งไหม
3.รายได้ต่อเดือนสำหรับเจ้าของ เพลนAประมาณเท่าไร เพลนBประมาณเท่าไรครับ
4.ถ้ามีความรู้ หรือ สิ่งแนะนำ จากประสบการณ์จริง หรือ ที่ได้รู้มา ช่วยบอกกล่าวแนะนำมาได้ครับ ทางหลังไมค์ก็ได้ครับ (ในgoogleคงไม่เพียงพอ)
5.มีการลงทุนอะไรที่น่าจะดีกว่า 7-11 ไหมครับ ช่วยแนะนำบ้าง และความเป็นไปได้ แผนการตลาดและแผนทางความคิด

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับความรู้ใหม่ๆ หรือ ข้อแนะนำ ต่างๆ เห็นพี่ๆเพื่อนๆน้องๆในเวปนี้ส่วนใหญ่ค่อนข้างมีฐานะ
เผื่อใครบางคนทำธุรกิจนี้อยู่ จะได้มาช่วยแชร์ประสบการณ์ ความรู้ครับ

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
Re: อยากทราบข้อมูล การลงทุนแฟรนชายน์"7-11"ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 12:43:44 »
ไม่เคยทำนะครับ แต่ฟังจากคนรู้จักเล่ามาอีกที

คือ เราต้องคอยดูแลเยอะครับ ทำแล้วเหนื่อยปวดหัวเรื่องลูกน้อง

รายได้หลังหักค่าใช้จ่าย ตีเป็นเหมือนเงินเดือนเราประมาณ 50k

ต้องปรับปรุงทุก 7 ปี

ถ้าบริษัทหลักเช็คยอดขายเราแล้วพบว่าเราขายดี ทางบริษัทหลักจะมาเปิดสาขาใกล้ๆเรา เพื่อดึดลูกค้าเองเลย

เราจึงมักเห็น 7-11 อยู่ใกล้ๆ ติดๆกันเป็นจำนวนมาก

ปล.รายได้จากอีกทางหนึ่ง คือ ได้จากการติดต่อแบงค์เอา ATM มาลงที่หน้าร้าน

จะได้ประมาณตู้ละ 8000 ต่อเดือน ค่าไฟค่าใช้จ่ายอื่นๆ เราจะต้องเป็นคนออกเอง

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
Re: อยากทราบข้อมูล การลงทุนแฟรนชายน์"7-11"ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 21:32:52 »
เคยคิดจะเปิดเหมือนกันครับ
ตอนนั้นสนใจเฟส B (1.5 ล้านครับ)
เลยสมัคร แล้วไปฟังอบรมดู

หลังจากฟังจบ
คิดในใจ รู้สึกเหมือนการ "ทำนาบนหลังคน" เลยครับ
ถ้าเราได้กำไรมาก ขายดิบขายดี เค้าก็จะมาเปิดแข่งโดยเป็นของบริษัทแม่เอง
หรือเป็นเฟรนด์ไชส์ใหม่ที่เงินทุนเยอะกว่าเรา (ขนาดคูหาใหญ่กว่า ตึกใหม่กว่า)

ลองสังเกตุสิครับ
พวกเซเว่นที่เปิดไกล้ๆกัน หรือตรงข้ามกัน
มักไม่ใช่เจ้าของเดียวกัน

ปัญหาใหญ่ๆคือเรื่องพนง.ครับ
เข้าๆออกๆกันจนเราเครียด
บางคนดี ทำงานกำลังไว้ใจได้แท้ๆ แต่ดันอยู่ไม่นาน ได้ที่ดีกว่าก็จากไป
ส่วนคนไม่ดีก็รู้ๆกันอยู่ ทั้งขโมย ปลิ้นปล้อน ตลบแตลง ถ้าเราเป็นคนจับไม่ได้ไล่ไม่ทันนี่มีเหนื่อยครับ ระแวงไว้ใจไม่ได้เลย
ถ้าคนขาด ก็เราอีกนั่นแหละครับ ต้องมาม๊อบพื้น เป็นแคชเชียร์ ทำทุกอย่างเหมือนเด็กลูกจ้างหมดเลย
อย่าคิดว่าชี้นิ้วสั่งชิลด์ๆได้ เพราะถ้าหากเค้าสุ่มมาตรวจแล้วเราไม่ดูแล ก็จบครับ

ลองสมัคร แล้วไปอบรมดูครับ ถือว่าไปฟังเอาความรู้เอาประสบการณ์ก่อน
ทำไม่ทำก็ค่อยคิดอีกทีครับ

-------------------------------------------------

ปล. จากความคิดผม เปิดตึกแถวหรือหอพักครับ (เน้นสถานที่ชุมชน)
สบายจริงๆ เป็นเจ้าของอย่างมีความสุข ไม่มีข้อผูกมัดใดๆด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2014, 21:35:34 โดย Mighty-X »

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 20:47:38 »
เคยคิดจะเปิดเหมือนกันครับ
ตอนนั้นสนใจเฟส B (1.5 ล้านครับ)
เลยสมัคร แล้วไปฟังอบรมดู

คิดในใจ รู้สึกเหมือนการ "ทำนาบนหลังคน" เลยครับ
ถ้าเราได้กำไรมาก ขายดิบขายดี เค้าก็จะมาเปิดแข่งโดยเป็นของบริษัทแม่เอง
หรือเป็นเฟรนด์ไชส์ใหม่ที่เงินทุนเยอะกว่าเรา (ขนาดคูหาใหญ่กว่า ตึกใหม่กว่า)

ลองสังเกตุสิครับ
พวกเซเว่นที่เปิดไกล้ๆกัน หรือตรงข้ามกัน
มักไม่ใช่เจ้าของเดียวกัน

ปัญหาใหญ่ๆคือเรื่องพนง.ครับ
เข้าๆออกๆกันจนเราเครียด
บางคนดี ทำงานกำลังไว้ใจได้แท้ๆ แต่ดันอยู่ไม่นาน ได้ที่ดีกว่าก็จากไป
ส่วนคนไม่ดีก็รู้ๆกันอยู่ ทั้งขโมย ปลิ้นปล้อน ตลบแตลง ถ้าเราเป็นคนจับไม่ได้ไล่ไม่ทันนี่มีเหนื่อยครับ ระแวงไว้ใจไม่ได้เลย
ถ้าคนขาด ก็เราอีกนั่นแหละครับ ต้องมาม๊อบพื้น เป็นแคชเชียร์ ทำทุกอย่างเหมือนเด็กลูกจ้างหมดเลย
อย่าคิดว่าชี้นิ้วสั่งชิลด์ๆได้ เพราะถ้าหากเค้าสุ่มมาตรวจแล้วเราไม่ดูแล ก็จบครับ

ลองสมัคร แล้วไปอบรมดูครับ ถือว่าไปฟังเอาความรู้เอาประสบการณ์ก่อน
ทำไม่ทำก็ค่อยคิดอีกทีครับ

-------------------------------------------------

ปล. จากความคิดผม เปิดตึกแถวหรือหอพักครับ (เน้นสถานที่ชุมชน)
สบายจริงๆ เป็นเจ้าของอย่างมีความสุข ไม่มีข้อผูกมัดใดๆด้วย

คนรู้จักผมก็บอกมาคล้ายๆท่านเลยครับ

สุดท้ายเปิดร้านโชว์ห่วย อยากขายอะไรก็เอามาลง ขายๆ ชาวบ้านก็ชอบ เพราะวางเครดิตได้ 555+

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 20:57:39 »
กับเจ้านี้ แนะนำว่าอย่าเลยครับ

ถ้าบริษัทหลักเช็คยอดขายเราแล้วพบว่าเราขายดี ทางบริษัทหลักจะมาเปิดสาขาใกล้ๆเรา เพื่อดึดลูกค้าเองเลย

ก็มันเลวซะขนาดนี้ สมกับที่ว่ากันว่า บริษัทต้นทางนั้นชอบทำนา

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 12:48:00 »
ซื้อเฟรนชาย ราคาถูกกว่า เช่น 108Shop เอาของลงเองบริหารเอง สบายดีกว่าใช่ไหมครับ

เห็นในหนังสือพวก อาชีพ มีขาย3-5แสนบาท น่าจะดีกว่าลงทุนทำ7-11 ใช่ไหมครับ