ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อพี่ J!MMY พูดในรายการวิทยุ 06/12/14 พูดถึง Brake Override System (BOS)  (อ่าน 4502 ครั้ง)

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
ผมเปิดฟังรายการวิทยุ Drive by J!MMY จัดวันที่ 06/12/14 พูดถึงระบบ Brake Override System (BOS)

น่าสนใจมากๆ สำหรับระบบที่ช่วยคุณรอดตายได้ในกรณีเบรคแตก...(ผมเข้าใจถูกใช่มั้ย?)

ซึ่งผมไม่เคยรู้มาก่อน และเท่าที่ Search จากในเว็บนี้ หรือ Google แทบไม่มีภาษาไทยเลย

เลยอยากจะมาแชร์กันน่ะครับ ไว้สำหรับใครที่ยังไม่เคยรู้มาก่อน (อย่างผม)

หรือคนที่รู้แล้ว (เหมือนกับผมตอนที่ฟังพี่จิมมี่บอก) แต่ไม่รู้ว่าใช้ยังไง?

ลองดูคลิปนี้เป็นอันดับแรกน่ะครับ

เท่าที่ผมเข้าใจคือ
1.ปลดเกียร์มาที่ตำแหน่ง N หรือ เกี่ยร์ว่าง
2.เหยียบคันเร่ง และเบรคพร้อมๆ กัน
3.ระบบจะสั่งให้ Engine Brake จนรถหยุด และเครื่องยนต์ดับ (อันนี้ไม่แน่ใจ)

คำถามคือ รถตั้งแต่ปีไหนเป็นต้นไป ถึงจะมีระบบนี้ (รถผม Civic ปี 2001 เบรคมือธรรมดาไม่ใช่ไฟฟ้า จะมีระบบนี้มั้ย?)

รบกวนพี่ J!MMY หรือพี่ๆ ที่ทราบ แชร์ความรู้กันหน่อยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2014, 15:13:02 โดย anglo_vj »

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
ไม่ใช่เอาไว้ตอนเบรกแตกครับ
ระบบ Brake Override System มีไว้ในกรณีคันเร่งค้าง
หรือรถมีการเร่งพร้อมกับเหยียบเบรกพร้อมกัน
ระบบ จะตัดกำลังจากเครื่องยนต์ แต่รถไม่ดับนะ

http://media.lexus.ca/internal_redirect/cms.ipressroom.com.s3.amazonaws.com/197/files/20144/Tab_11_-_Toyota_Brake_Override_System_-_How_it_works_and_Rollout.pdf

• **
ไม่ใช่เอาไว้ตอนเบรกแตกครับ
ระบบ Brake Override System มีไว้ในกรณีคันเร่งค้าง
หรือรถมีการเร่งพร้อมกับเหยียบเบรกพร้อมกัน
ระบบ จะตัดกำลังจากเครื่องยนต์ แต่รถไม่ดับนะ

http://media.lexus.ca/internal_redirect/cms.ipressroom.com.s3.amazonaws.com/197/files/20144/Tab_11_-_Toyota_Brake_Override_System_-_How_it_works_and_Rollout.pdf

ขอบคุณครับ

แต่จากที่ฟังพี่ J!MMY คือมีคนถามว่า ถ้ารถใหม่ที่เป็นเบรคมือไฟฟ้า แล้วเกิดเบรคไม่ทำงาน (เหมือนกันกับเบรคแตกหรือเปล่า?) ขึ้นมา จะทำยังไง เพราะถ้าเป็นเบรคมือแบบเก่า จะสามารถดึงช่วยเบรคได้น่ะครับ พี่ J!MMY ก็เลยพูดประเด็นนี้ขึ้นมาน่ะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
BOS เป็นการตั้งโปรแกรม ให้ความสำคัญกับเบรก มากกว่าคันเร่ง

ในกรณีที่เบรกกับคันเร่งกดพร้อมกัน ระบบจะเชื่อฟังเบรกก่อน คันเร่งจะไม่ทำงานครับ

ถามว่าใครจะมาเหยียบเบรกพร้อมคันเร่ง ไม่มี

แต่ขวดน้ำอย่างกรณีที่เป็นข่าว หรือกรณีคันเร่งติดพรม หรือแม้กระทั่งเกิดคันเร่งไฟฟ้ารวนขึ้นมา เป็นจุดกำเนิดของระบบนี้

ไม่เกี่ยวข้องกับกรณีเบรกแตกครับ

ปล. ถ้าอยากรู้ว่ารถที่ใช้มีระบบนี้หรือเปล่า (ซึ่งเชื่อว่าไม่มี) ให้ลองหาถนนโล่งๆ ปลอดภัยนะครับ แล้วลอง กดคันเร่ง พร้อมเบรก

ถ้ารถยังขืนเบรกเพื่อเร่งไปข้างหน้า แสดงว่าไม่มีระบบนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2014, 00:05:52 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ SM.

เป็นอีก 1 technology ความปลอดภัยนะครับ

หวังว่าต่อไป คนไทยจะได้ใช้ (แต่เมื่อไหร่???)

• **
แล้วสำหรับรถที่เป็นเบรคมือไฟฟ้า แล้วเบรคแตก จะทำยังไงครับ?

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
แล้วสำหรับรถที่เป็นเบรคมือไฟฟ้า แล้วเบรคแตก จะทำยังไงครับ?
กรณีนี้ผมถามพี่จิมมี่ไปแล้วครับ พี่จิมมี่ก็ตอบมาแล้ว
ว่าให้ปลดเป็นเกียร์ว่างครับ ในขณะรถวิ่งอยู่นั่นแหละ
เมื่อรู้ว่า จิหายละ เบรคเท้าหายไปไหนไม่รู้ ให้เปลี่ยนมาเกียร์ N
ระบบจะลดความเร็วรถลงมาเองครับ แต่คงใช้ระยะทางพอควร
ถ้าฉุกเฉินระยะสั้น อันนี้ผมไม่ทราบไม่เคยลองเลย ไม่ได้จับรถมีเบรคมือไฟฟ้าอีกเลย
ตั้งแต่เอา BMW x3 ของเค้าไปลุยโคลนมา

• **
กรณีนี้ผมถามพี่จิมมี่ไปแล้วครับ พี่จิมมี่ก็ตอบมาแล้ว
ว่าให้ปลดเป็นเกียร์ว่างครับ ในขณะรถวิ่งอยู่นั่นแหละ
เมื่อรู้ว่า จิหายละ เบรคเท้าหายไปไหนไม่รู้ ให้เปลี่ยนมาเกียร์ N
ระบบจะลดความเร็วรถลงมาเองครับ แต่คงใช้ระยะทางพอควร
ถ้าฉุกเฉินระยะสั้น อันนี้ผมไม่ทราบไม่เคยลองเลย ไม่ได้จับรถมีเบรคมือไฟฟ้าอีกเลย
ตั้งแต่เอา BMW x3 ของเค้าไปลุยโคลนมา

ขอบคุณครับ

• **
Re: เมื่อพี่ J!MMY พูดในรายการวิทยุ 06/12/14 พูดถึง Brake Override System (
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 15:52:02 »

ไม่แน่ใจว่าใช่พี่หรือเปล่า (ชื่อสิทธิ์เหมือนกัน) ถามคำถามนี้ครับ ผมแปะคลิปให้น่ะครับ

http://youtu.be/hNyFJC3j9N4?t=1h13m23s

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: เมื่อพี่ J!MMY พูดในรายการวิทยุ 06/12/14 พูดถึง Brake Override System (
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 18:20:49 »

ไม่แน่ใจว่าใช่พี่หรือเปล่า (ชื่อสิทธิ์เหมือนกัน) ถามคำถามนี้ครับ ผมแปะคลิปให้น่ะครับ

http://youtu.be/hNyFJC3j9N4?t=1h13m23s

ใช่ครับ ผมถามเองครับ
ส่วนกรณีไม่ใช่เบรคมือไฟฟ้าผมใช้เบรคมือช่วยประคองรถครับ พอใช้บีเอมพี่สาวผมเลยไม่รู้จะทำไง
ถ้าเจอเหตุการณ์แบบเบรคหาย เบรคจม เบรคแตก เลยถามพี่เค้าครับ