ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ ที่ใช้รถ Nissan หากซื้อรถคันต่อไป ท่านจะยังซื้อรถ Nissan อยู่หรือไม่ครับ  (อ่าน 28402 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเห็นจากยอดขายของนิสสัน ช่วงนี้เหมือนจะมีปัญหา ยอดขายสู้ มิตซูไม่ได้ และเริ่มโดนหลายเจ้าไล่ตาม

ผมอยากทราบว่า ท่านทั้งหลายที่ใช้นิสสัน ถ้าในอนาคตจะเปลี่ยนรถ จะยังนำมาพิจารณาเพื่อซื้อรถ Nissan อีกหรือไม่ครับ

สำหรับผม ผมไม่ประทับใจตรงคุณภาพอะไหล่ ที่ใช้ในตัวรถ
ผมว่ามันเสียง่าย เปราะบางเกินไป เช่น ลูกปืนล้อหลัง ผมเปลี่ยนที่ 2 หมื่นกิโล (เคลม)
โช๊คหลัง 2.4 หมื่นโล และกำลังจะเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าที่ 2.6 หมื่นโล (ได้คิววันที่ 5 ปีหน้าครับ)

นอกจากนี้ หลายๆ คนโดน สำหรับพวก march almera คือ พัดลมแอร์ คอยล์เย็น ผ้าเบรคหลัง ซึ่งผมเคลมไปแล้ว แต่ไม่ได้เสียอะไรนะครับ

ผมว่าราคาอะไหล่ ไม่แพงนะครับ สำหรับนิสสัน ทำดีแล้ว ถ้าเทียบกับหลายๆ เจ้า เพราะผมเคยใช้ altis corolla ราคาอะไหล่แท้ ของ march almera ถูกกว่าในบางรายการ และไม่แพงไปกว่า altis corolla ทั้งหลาย เครื่องยนต์มือสอง ก็ค่อนข้างถูกกว่า toyota, เกียร์ CVT และเครื่องยนต์ใหม่ ราคาแค่ 3-3.5 หมื่นครับ

แต่ควรทำให้มันทนทานกว่านี้ ไม่ใช่ว่า บางท่านรถยังไม่ถึง 1 โลเลย ก็ต้องเปลี่ยนลูกปืนล้อแล้ว (ส่วนมากเป็นพวก lot หลังๆ เหมือนจะทนน้อยลงกว่าเดิมอีกครับ)

อีกอย่าง ผมว่ารถใหม่ๆ ไม่ควรจะต้องมานั่งเคลมอะไรให้มากมายครับ ควรออกแบบให้ทนทานไปเลยทีเดียว ผมไม่ชอบเลยกับการที่ต้องเอารถไปทำโน่นนี่นั่น ค่อนข้างจุกจิกไปหน่อยครับ สำหรับรถใหม่

ถ้าลดต้นทุน ก็ควรไปลดที่ตัวถัง (บางลงไปบ้างก็ได้) วัสดุภายนอกที่เห็น และพวกอุปกรณ์อำนวยความสะดวก ส่วนพวกระบบสายไฟ ระบบขับเคลื่อนต่างๆ แอร์และระบบระบายอากาศ ทำให้มันดีไปเลยเถอะครับ อย่าไปลดต้นทุนเรื่องพวกนี้เลย มันไม่คุ้มกัน

ระบบไฟฟ้า อยากให้มันทนทานกว่านี้ครับ พวก march almera ที่เป็นแอร์ดิจิตอล มีปัญหาเรื่องแอร์เดียวเย็นไม่เย็น เพราะกล่องแอร์รวน และรถบางคันไปทำหรือยุ่งกับระบบไฟ ค่อนข้างจะมีปัญหาง่ายกว่าปกติ ไฟเครื่อง show กันง่ายมาก

การซ่อม อยากให้ทำให้มันง่ายขึ้น เช่น ก้านวัดน้ำมันเกียร์ CVT ไม่มี เวลาเติมต้องใช้ส่องกับกะปริมาณเอา ยุ่งยากมาก, เปลี่ยนโช๊คหลังต้องแกะเยอะแทนที่จะทำเป็นช่องเปิด, พวกการเปลี่ยนหัวเทียน ฝาครอบเครื่อง ที่เอากรองอากาศกับท่อไอดีมาวางบนเครื่อง (ยังดีที่หัวเทียนเปลี่ยนแสนโล) และพวกการเปลี่ยนถ่ายที่แสนโล เช่น น้ำมันเกียร์ CVT มีหลายท่านที่เปลี่ยนที่ระยะนั้นและพังไปแล้วครับ แย่เลย :'(

ยิ่งพวกรถ Eco car แบบผมเนี่ย คนใช้ส่วนมากก็หาเช้ากินค่ำหรือทำงานกินเงินเดือนทั้งนั้น มานั่งเสียเวลา เคลม ซ่อม เพราะอะไหล่ไม่ทน ไม่ไหวนะครับ และถึงอะไหล่จะไม่แพงมาก แต่เสียจุกจิกมาก ในเรื่องที่มันไม่ควรเสีย ก็ไม่ไหว

โดยรวม ผมคงไม่พิจารณาอีกแล้วครับ ขอรถที่ใช้สบายใจดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2014, 13:18:28 โดย G...G »

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านผมใช้Almera เดือนหน้าครบ3ปี ใช้วิ่งวันละประมาณ 70 กม. ผมว่าประหยัดน้ำมันดีครับ แต่มีปัญหาจากการประกอบนิดนึงคือยางกันน้ำท้ายรถไม่สนิททำให้น้ำเข้าท้าย เข้าศูนย์ช่างกดให้เข้าที่ก็ปกติ ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาหรือซ่อมอะไรเลยครับ เข้าศูนย์ตามระยะอย่างเดียว

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
ผมใช้มา 2รุ่น A33 กับ J32
ไม่มีอะไรที่ทำให้รู้สึกรำคาญ หรือไม่อยากจะซื้ออีกนะครับ ทุกอย่างโดยรวมเป็นที่น่าพอใจ  เครมง่าย 
กลางปีที่ผ่านมา อยากได้SUV ไว้ใช้ตอนช่วงหน้าฝน วิ่งใน กทม ผมก็มองJuke ก่อนเลย แต่ก็ตัดทิ้งไปเพราะไม่ชอบวัสดุภายในที่เลือกใช้ ก็เลยเปลี่ยน ไปเอาCX-5 2.2D เเทน 

ถ้าต้องซื้อนิสันอีก คงตัดสินใจเป็นรุ่นๆไปครับ  ไม่มีอะไรต้องไปรังเกียจ

ออฟไลน์ off_033

ที่บ้านใช้ เทียน่า J31  เปลี่ยนใหม่ก็มาใช้ L33  ถ้ารุ่นต่อไป design ลงตัวก็น่าจะใช้ nissan ต่อ

ส่วนเรื่องอะไหล่ไม่ทน  รถสมัยนี้ก็ไม่เห็นทนกันสักรุ่น  ใช้แป๊ปๆก็เสีย  แต่ก็เคลมได้ 

รถทนๆใช้สิบปีไม่เสีย  เดี๋ยวนี้คงไม่มีแล้วละครับ  5 ปีก็แทบจะเคลมกันทั้งคันแล้ว

บ.รถยนต์เดี๋ยวนี้ผมว่าเค้ามากินค่าอะไหล่แทนกำไรขายรถอย่างเดียวแล้ว

ออฟไลน์ jumpon77

หลายๆคนทีผมรู้จักก็ใช้Nissanหมดครับถ้าเปนผมถ้าจะชีอรถจากค่ายNissanจริงๆๆเปนผมก็ชีอครับแต่ต้องเปนคนทีรู้แหล่งอะไหล่และอู่ทีช่อมรถนิสสันด้วยครับผมจริงๆผมเองก็ชอบรถนิสสันอยู่แล้วครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
ที่บ้านใช้ เทียน่า J31  เปลี่ยนใหม่ก็มาใช้ L33  ถ้ารุ่นต่อไป design ลงตัวก็น่าจะใช้ nissan ต่อ

ส่วนเรื่องอะไหล่ไม่ทน  รถสมัยนี้ก็ไม่เห็นทนกันสักรุ่น  ใช้แป๊ปๆก็เสีย  แต่ก็เคลมได้ 

รถทนๆใช้สิบปีไม่เสีย  เดี๋ยวนี้คงไม่มีแล้วละครับ  5 ปีก็แทบจะเคลมกันทั้งคันแล้ว

บ.รถยนต์เดี๋ยวนี้ผมว่าเค้ามากินค่าอะไหล่แทนกำไรขายรถอย่างเดียวแล้ว

ไม่จริงซะทีเดียวครับ ยี่ห้ออื่นเขาไม่ขนาดนี้นะ สำหรับนิสสันในปัจจุบันถือว่าเยอะไปครับ ;D

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
เคยใช้ Sunny B11
พอเปลี่ยนก็ไม่ซื้อนิสสันอีกเลยครับ
แต่โต กับ ฮอน
เวลาขายก็กลับมาซื้อโต กับ ฮอน อีกครับ

jomyoot

คงตัดสินใจเป็นรุ่นๆไปครับ ทุกยี่ห้อ ไม่ได้เจาะจงว่าต้องนิสสันเท่านั้น โตหรือฮอน บางรุ่นก็ไม่โดนใจก็ไม่สนใจครับ อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคล และ แต่ละรุ่น

ออฟไลน์ wip

• Full Member
ใช้กระบะช้างเหยียบมา 3 คัน Big M หนึ่งคัน นาวาร่า 2 คัน (คันแรกชนจนคืนทุนเลยชื้ออีก) ตอนนี้กำลังมอง J32 อยู่ครับ สำหรับอะไหล่ ;D ;D ไม่มีใครรู้ราคาต้นทุนหรอกครับ
แต่ในฐานะที่เคยคลุกอยูกับอะไหล่โตโยต้า ผมว่าพอกันครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

มีJ32กับนาวาร่า

ใช้เทียบกับกับสเปซวากอนและไทรทัน ซื้อพร้อมๆกัน

ชอบศูนย์มิตซูมากกว่า พึ่งพาพอไหวร่วมมือบ้างเวลาช่างศูนย์เอาไม่อยู่ก็พอฟังเรา
ในช่วงเวลาลำบากก็ยอมช่วยเหลือกันนอกเวลา
ศูนย์นิสสันที่พอฝากผีฝากไข้ได้ไม่มีเลย ไทรทันกับนาวาร่าผมชอบนาวาร่ามากกว่านะติดใจ
แต่ถ้าจะออกใหม่อยากลองford

สองปีที่แล้วเกือบออกx trailตัวเก่าไปชอบมากเหลี่ยมดี ชอบขนาดไปเช่าขับไปเชียงใหม่เล่นๆ
ไม่บินไปกลับ อยากได้สุดๆ แต่แฟนให้รอตัวใหม่มา
สุดท้ายไม่ได้ลเลยงเอยกับxtrailใหม่เพราะไม่ตอบโจทย์. ตอนนี้ต้องการรถนั่งได้จริง7ไม่ใช่5+1/2+1/2
และดูๆแล้วถ้าจะซื้อSUV กลุ่มนี้คงไปออกCx5เพราะชอบมากกว่านิสสัน

คันj32ถึงเวลาเปลี่ยนแล้วดูL33ไม่ชอบ ข้อดีหายไปหมด
และคู่แข่งทำมาดีสูสีสุดท้ายไปออกแคมรี่ไฮบริด happyดีกับศูนย์
ส่วนj32ยังไม่ขายเพราะยังติดใจและราคาขายมันปวดใจเลยเก็บไว้สำรองรับหลาน

ถามว่าจะกลับไปนิสสันมั้ย กลับครับถ้ามีโปรดักที่ดีน่าสนใจ
แต่ในยุคนี้ดูเหมือนออกอะไรมาคู่แข่งเค้ามีดีกว่าหมดเลยไม่ได้กลับไปซื้อใหม่ มันไม่ถูกใจสักรุ่น

ออฟไลน์ rtong

ไม่รู้ว่ามีใครเป็นเหมือนกันไหม

คือผมอายุ30 ใช้รถมาแล้ว 2 คัน ต่างยี้ห่อ  แต่มีความคิดคือถ้าจะเปลี่ยนรถอีกครั้ง
ก็อยากที่จะเปลี่ยนยี้ห้อไปเรื่อยๆ  ไม่ใช่ว่ายี่ห้อเดิมไม่ดี  แต่อยากลองให้กับตัวเอง
และจะเลือกที่ชอลมากที่สุดในตอนนั้น  เปิดใจรับได้  ไม่จำเป็นจะต้องเป็นรถตลาด
แต่ขอให้เห็นบนถนนบ้าง ไม่ใช่มีแค่เราที่ใช้

ออฟไลน์ Newhang

ผมก็ใช้นิสสันอยู่  ถามว่าจะคิดใช้นิสสันมั๊ย คงไม่ หรือก็คิดหนักมาก ยอมรับว่าผมกลัวนิสสันกว่า ford อีก จากประสบการณ์ที่เจอกับตัวมา   และผมสามารถหาศูนย์ ford ดีๆได้มากกว่านิสสันอีก  ทุกวันนี้ผมจะเข้าศูนย์นิสสัน เพียงที่เดียวเท่านั้น ถ้าศูนย์นี้ปิด ผมคิดหนักเลย ไม่รู้จะไปไหน เพราะศูนย์แถวบ้านลองมาหมดแล้ว ไม่ประทับใจและฝากรอยแค้นบนตัวรถผมไว้ทั้งนั้น

ปัญหาตัวรถ ผมใช้นิสสันไม่ประทับใจหลายอย่าง มันไม่ friendly user แบบค่ายอื่น สร้างของง่ายๆให้เป็นของยาก ทั้งที่ใช้งานแล้วเหมือนกัน ไม่ได้ดีกว่าเพื่อน

ปัญหาเกี่ยวกับข้อบกพร่อง แก้ไม่จบสักอย่าง ทุกวันนี้รถก็หมดประกันไปแล้ว นิสสันใหญ่คุยยาก เครมยาก ผมไม่คิดจะเครมอะไรอีก ปัญหาต่อเนื่องที่มี เช่นหม้อลมเบรค ที่เปลี่ยนมาไม่นานก็เป็นอีก ก็ตกเป็นภาระลูกค้า ไม่คิดจะแก้ไขอะไร ปล่อยให้เป็นซ้ำซาก และพอรถลูกค้าหมดประกันก็ลอยแพ 
เรื่องเกียร์ก็ลอยแพลูกค้าเก่า ติดออยเกียร์ในรุ่นใหม่ให้ ส่วนลูกค้าเก่าใช้มีปัญหายังไงก็ช่าง ไม่มีการ recall หรือแก้ไขให้   ขนาดมีการติดตั้งให้ตัวใหม่ไปแล้ว ลูกค้าเก่าเข้าไปเครมเกียร์ก็ยังไม่ยอมติดให้
ผมก็จนคำพูด  แถมที่เครมเกียร์มา ปัญหามันไม่จบ  แต่บอกตรงๆผมเบื่อ คุยยากนะเวลาเครมเนี่ย ไม่เจอกับตัวก็ไม่รู้หรอก
เอาเป็นว่า จากที่ผมใช้รถมาหลายยี่ห้อ ผมไม่ประทับในในการแก้ปัญหาของนิสสันมากที่สุดเลย

ที่ยอดตกเยอะ ส่วนนึงก็จากตรงนี้

ออฟไลน์ neung23

เคยใช้ NEO ตัวแรกมา ไม่คิดใช้ต่อคับ

และคันต่อมาเป็น Camry ACV50 HV แทน

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ผมเคยใช้ Tiida 1.8 ติดแก็สมีแต่คนบอกเปราะผมติดไม่เห็นมีปัญหาอะไร ให้ซื้อนิสสันอีกรอบผมก็ซื้ออีก ผมว่ามันเป็นรถที่ดีมากเลยนะครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Terng

เคยมี Teana ตัวแรกมาก็ยังประทับใจอยู่ครับ ติดตรงแม่บ่นเรื่องกินน้ำมันจนขายไป แต่ส่วนตัวคิดว่าอยากจะออก X-Trail มาใช้งานอเนกประสงค์ได้บ้างน่้ะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ csamabat

ขอตอบในฐานะที่ มอง อัลเมร่ามา แต่สุดท้ายได้ออกแอททราจ  และคุณอาผมก็ใช้อัลเมร่า (ก่อนหน้านี้ ผมขับ สามห่วงae101 คุณอาขับตูดเป่็ด ae111)

อัลเมร่าอายุ 2 ปี กว่าๆ 7หมื่นโล แล้ว    ลูกปืนล้อเคลมไป2ล้อ   พัดลมไฟฟ้าหม้อน้ำเคลมไปรอบแล้ว  
แอททราจผม อายุใช้งาน 1ปีครึ่ง  4.3หมื่นโล    เคลมลูกปืนคลัช(เกียธรรมดา)  

เท่าที่ดู ผมไม่ผิดหวังที่ออกแอททราจมาครับ ผมว่าการบำรุงรักษาถอดเปลี่ยนอะไรง่ายกว่าในห้องเครื่องผ อัลเมาร่าดูยุ่งยากกว่า เท่าที่มอง เช่น การเปลี่ยนหัวเทียน)  ห้องเครื่องมิตซูโล่งดี เหมาะแก่การทำเองหลังครบ แสนโล อิอิ ;D

แต่เลือกได้ รอบหน้าผมว่าจะกลับไปใช้โตโยต้าละครับถ้ามีตัวเลือกที่ชอบนะ  ผมยังมีความคิดเสมอว่า มันทนทานจุกจิกน้อยกว่าเท่าที่เคยสัมผัสมาเพราะผมใช้รถเยอะ และไม่ค่อยว่างมาเคลมนั่นนี่   แค่เกียร์ที่เคลมไป ก้ใช้เวลา ตั้ง 2 รอบ  รอบแรกยกลงมาเช็คถอดใส่ใหม่แล้วใส่กลับ ก็ยังไม่จบ ถึงจะทำเรื่องเคลมแล้วยกลงมาเปลี่ยนลูกปืนได้ เฮ้อ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2014, 20:04:35 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

GreenG

ขอตอบในฐานะที่ มอง อัลเมร่ามา แต่สุดท้ายได้ออกแอททราจ  และคุณอาผมก็ใช้อัลเมร่า (ก่อนหน้านี้ ผมขับ สามห่วงae101

แต่เลือกได้ รอบหน้าผมว่าจะกลับไปใช้โตโยต้าละครับถ้ามีตัวเลือกที่ชอบนะ  ผมยังมีความคิดเสมอว่า มันทนทานจุกจิกน้อยกว่าเท่าที่เคยสัมผัสมาเพราะผมใช้รถเยอะ และไม่ค่อยว่างมาเคลมนั่นนี่   แค่เกียร์ที่เคลมไป ก้ใช้เวลา ตั้ง 2 รอบ  รอบแรกยกลงมาเช็คถอดใส่ใหม่แล้วใส่กลับ ก็ยังไม่จบ ถึงจะทำเรื่องเคลมแล้วยกลงมาเปลี่ยนลูกปืนได้ เฮ้อ..
:) คิดเหมือนผมเลยครับ ผมก็เคยใช้สามห่วง ae100

ผมว่าคันต่อไปก็กลับไปใช้ toyota. or honda แบบเดิมครับ

มันจุกจิกน้อยกว่าจริงๆ โดยเฉพาะ toyota

ถ้า eco car p.2. ออกมาเมื่อไหร่และ toyota ทำให้ yaris. เติม e85. ได้ผมคงเลือกแน่นอนครับ ยอม option. น้อยๆ แบบสามห่วงแต่รถเสถียรกว่าดีกว่าครับ

wildstocks

เคยใช้ Cefiro A33 กับ Tiida 1.8 บอกได้คำเดียวไม่ได้เงินตรูอีกแน่

ออฟไลน์ alien arkitek

• Newbie
  • *
ใช้ไม่ถึงปีมีปัญหาลูกปืนล้อ. เป็นจนครบหมดทุกล้อ
ต่อมาก็เกียร์
ศูนย์แถวบ้านก็สภาพคล้ายอู่เก่าๆ(ศูนย์ที่ซื้อดี แต่ไกล)
คันต่อไปสำหรับนิสสัน. ถ้าไม่มีอะไรพิเศษจริง
คงไม่แล้วละครับ

ออฟไลน์ eak_ch

• **
  • Tiida 1.6G HB-MC
Re: เพื่อนๆ ที่ใช้รถ Nissan หากซื้อรถคันต่อไป ท่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 20:54:17 »
คันแรกออก Tiida 1.6G ไม่คาดหวังอะไรมาก แต่ใช้งานได้ดีกว่าที่คิดไว้ ศูนย์บริการนิสสันการเครมง่ายๆ ดีเกินคาด ครับ

แต่สำหรับ march almera การขับขี่ และ การออกแบบ ไม่ประทับใจเลยครับ

ตอนนี้ พึ่งออก np300 รุ่น DC V 7AT แต่ถ้าขับในเมือง ชอบ Tiida มากกว่าครับ

GreenG

ใช้ไม่ถึงปีมีปัญหาลูกปืนล้อ. เป็นจนครบหมดทุกล้อ
ต่อมาก็เกียร์
ศูนย์แถวบ้านก็สภาพคล้ายอู่เก่าๆ(ศูนย์ที่ซื้อดี แต่ไกล)
คันต่อไปสำหรับนิสสัน. ถ้าไม่มีอะไรพิเศษจริง
คงไม่แล้วละครับ
แหะๆ แถวบ้านผมก็แบบนี้ครับ สภาพเหมือนอู่ Taxi Hi class ;D
แล้วเขาก็เอารถลูกค้าที่ซ่อมมาจอดบนถนน ผมซื้อครั้งเดียว แล้วไปเช็ครถเพื่อไปเอาป้าย ครั้งเดียวเลิกครับ ;D

คันแรกออก Tiida 1.6G ไม่คาดหวังอะไรมาก แต่ใช้งานได้ดีกว่าที่คิดไว้ ศูนย์บริการนิสสันการเครมง่ายๆ ดีเกินคาด ครับ

แต่สำหรับ march almera การขับขี่ และ การออกแบบ ไม่ประทับใจเลยครับ

ตอนนี้ พึ่งออก np300 รุ่น DC V 7AT แต่ถ้าขับในเมือง ชอบ Tiida มากกว่าครับ
ที่ผมซื้อ March เพราะชอบ Tilda Latio นี่แหละครับ (คลั่งไคล้) พอ March ออกมา ก็เลยเลือกได้ไม่คิดมาก เพราะ
หลังคาสูง เบาะสูง เครื่องประหยัดกว่า ช่วงล่างนิ่มกว่า คล้ายๆ Tilda ในราคาถูกกว่าพอควร (และถูกกว่า Toyota Vios Yaris ในปีนั้น)
ใช้ก็ไม่ผิดหวัง รับได้ทุกอย่าง แม้นิสสันจะทำผมช้ำใจไปบ้างตอนรุ่นปรับอุปกรณ์ แต่ไม่เคยชดเชยอะไรลูกค้าเก่าที่ซื้อราคาเท่ากัน
แต่มันไม่ไหว ตรง อะไหล่ (บางตัว) มันไม่ทนทานครับ

ตรงนี้ผมไม่ OK และจะไม่ทนซื้อคันต่อไปครับ  :D

แต่ต้องบอกว่าถ้าใครจะซื้อ ถ้าทนกับเรื่องความไม่ทนทานของอะไหล่ได้ ไม่ต้องห่วงเรื่องซ่อมครับ (นี่คือข้อดีของนิสสัน)
เพราะในคลับ มีร้านที่รับเปลี่ยนพวกนี้แทบทั้งหมดครับ ถึงจะเสีย ก็เปลี่ยนได้ทันที ไม่ต้องง้อศูนย์บริการครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2014, 21:05:59 โดย G...G »

ออฟไลน์ bobsan

Nissan คนรักแล้วรักเลยครับ

ถ้าไม่รักก็เกลียดเลย เห็นมาหลายคนแล้วครับ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

หลังจากใช้ L33 มาปีนิดๆ ถ้าให้ซื้ออีก ณ.ปัจจุบัน ไม่ซื้อ 100% เพราะ
1. 95% ทักว่ามันคือ ซิลฟี่ บอกตรงๆ อยากขายทิ้งตั้งแต่เดือนแรกที่ออกรถ รับไม่ได้รุนแรง  ยิ่งนานวันยิ่งโดนแซว (ไม่ใช่จากเพื่อนกลุ่มเดียว ใครเจอก็แซว) ขับไปตามถนนรู้สึกรถตัวเองราคา 8 แสน รอครบ 3 ปีเมื่อไหร่ขายทันที
2. ภายในเหมือนจะสวย แต่สู้ J32 ของญาติไม่ได้เลย ยิ่งนานวันยี่รู้สึกว่าภายใน J32 หรูกว่าเยอะ (ยิ่งมองลายไม้ l33 เหมือนลายไม้รถตู้วิน)
3. ของเล่นเยอะจริง แต่เอ๋อบ่อยมาก

ปล.คันต่อไปจะไม่ซื้อรถที่คอนเซปไส้กรอกสามขนาดเด็ดขาด ยกเว้นจะซื้อรุ่นถูกสุดของไส้กรอก

ออฟไลน์ jakkajee

j32 ประทับใจมากๆๆ ครับ ปัจุจุบัน ยังหารถญี่ปุ่น ที่ชื่นชอบ มาทดแทนคันนี้ไม่ได้เลย

เลยหันไปหารถยุโรปบ้าง 

ถ้าในอนาคต มีรุ่นอื่นๆๆ ของ Nissan ที่ทำมาได้ดีก็ซื้อครับ      ผม่ไม่ได้มีปัญหากับแบรนด์นี้เลย ยินดีซื้อครับถ้ามีรุ่นที่ผมพึงพอใจ

ออฟไลน์ archian

เทียบยี้ห้ออื่นก่อนซื้อเหมือนเดิม  ถ้าผมยังพอใจในข้อดีของรุ่นนั้นก็ซื้อต่อ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

นิสสัน ผมยังเชื่อใจในรถกระบะเหมือนเดิมครับ ถ้ารถเก๋งผมไปเจ้าอื่น

ออฟไลน์ peterW

ใช้ Nissan มา 2 คัน  ป้ายแดง ไม่ติดใจอะไรเลย  ถ้าไม่มีอะไรพิเศษมากระตุ้น   ก็ไม่คิดซื้อ  Nissan อีกต่อไป

ส่วน  Honda  ใช้มา 5 คัน ป้ายแดง  ใช้ตลอด 5 ปีแรก ประทับใจ ไม่มีอะไรเสีย แต่หลังจาก 5 ปี เริ่มทยอยเสียที่ละอย่าง จนเซ็ง ต้องขายทิ้ง

ส่วน Toyota ใช้มา  3 คัน ป้ายแดง  ทั้ง 3 คัน นี้ ประทับใจมาก  ใช้อย่างเดียว  Maintainance ตามเวลา คุ้มมากๆ  แม้เกิน 5 ปี โดย 2 คัน เกิน 12 ปี แล้ว ยังใช้อยู่ ก็ไม่มีอะไรเสียหนักๆ ที่ทำให้เซ็ง

ออฟไลน์ TTL

โดยส่วนตัวA33ครับ คันต่อไปคงขอบายถัาคิดจะใช้กันยาวๆ..เรื่องกินน้ำมันอันนี้ผมรับได้มันเฉพาะรุ่นด้วยแหละ นิสสันเป็นรถที่วิ่งดี ขับนิ่มนวลสบาย วัสดุภายในเยี่ยม นั่งสบาย เทคโนโลยีไฮเทคไอนู้นไฟฟ้าไอนี้ไฟฟ้าแต่ทั้งหมดนี้ผมบอกเลยมันเหมือนจะพยายามกระแดะเป็นรถยุโรป แต่ความคงทนผมมองว่าไม่ใช้ เสียจุกจิกบ้าบอคอแตก ... เคยคิดว่าเออซ่อมครั้งเดียวจบ แต่รู้สึกว่าหลังๆมันมาเรื่อยๆมาเรียงๆ รถในเจนเดียวกันอย่าง Acv30 ,g7 ยังไม่ซ่อมขนาดนี้เลย รถผมก็วิ่งแค่แสนกลางๆ บอกเลยค่อนข้างสาหัสครับ...ศูนย์อยู่ที่แต่หละที่ดีคือดีแย่คือแย่ครับ ราคาอะไหล่ไม่ถูก โดยรวมเป็นรถที่ดีครับ แต่จุกจิกไม่เข้าเรื่องครับใช้รถคันอื่นไม่พังมีไอนี้พังไม่เหมือนคันอื่น

GreenG

Nissan คนรักแล้วรักเลยครับ

ถ้าไม่รักก็เกลียดเลย เห็นมาหลายคนแล้วครับ
ครับ

จริงๆ ผมก็ OK กับตัวรถนะ และใช้รถแบบเข้าใจ คือ รถเป็น Eco car + CVT ก็ขับอย่างเบาและสุภาพที่สุด
เช่น ขับรถไม่ออกตัวแรง ใช้รอบโดยส่วนมากไม่เกิน 2000 รอบ เข้าใจธรรมชาติของเครื่อง 3 สูบและคอมแอร์ว่าถ้าทำงานคู่กัน จะกินกำลังเครื่อง
เข้าใจ Engine break ในรถ ลูกระนาด ช่วงล่าง ผมหยอดตลอด น้ำท่วมผมก็จอด ไม่ลุยครับ โดยรวมผมว่าผมขับรถถนอมครับ

แต่ผมว่าอะไหล่บางชิ้น มันก็ยังพัง ทั้งที่ถ้าเป็นรถรุ่นอื่น ขับแบบโหดๆ ก็ยังไม่พังกันเลย...เห้อ

คุณภาพอะไหล่ ควรจะดีกว่านี้ครับ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2014, 22:34:18 โดย G...G »

ออฟไลน์ YZA

ใช้ tiida อยู่ครับ...คันหน้ามองๆ  xv ไว้
ตัวเลือกที่2  ก็ xtrial นี่แหล่ะ  ผมมองว่าตอนซื้อ nissan ราคาถูกกว่าเทียบกับเจ้าตลาดทั่วไป
ถึงอะไรจะเสียบ้าง  แต่ก็ไม่บ่อยมาก  พอรับได้สำหรับผม