ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่ารถรุ่นอะไร ที่คนขับนิสัยแย่ที่สุดครับตามที่เคยเห็นในถนน  (อ่าน 13070 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
รุ่นที่คุณก็รู้ว่าอันไหน  :P เจอทีไรไม่เคยขับกันดีๆเลย วันก่อนผมกลับสนามกีฬาแถวบ้านต้องผ่านชุมชนมีบ้านมากมายผมเห็นแต่ไกลแล้วแม่มมาจี้ท้านกระชั้นชิคตั้งแต่ในสนามกีฬาของทางราชการทั้งที่มันแค่อาศัยเค้าผ่านมา ผมแล่นความเร็วปกติที่จะไม่อันตรายคนในย่านนั้นแต่มันก็ทั้งจี้ทั้งทำท่าจะเบี่ยงแซงแต่ทำไม่ได้เพราะมีรถสวนตลอด ยิ่งจี้ผมยิ่งแกล้งชลอให้แท็กข้างหน้าจอดรับผู้โดยสาคอุ้มเด็กขึ้นรถ ชลอให้มอเตอไซที่สามแยกได้ไปก่อนฮ่าๆๆๆเอาดิอยากรู้จะทำไง แต่มันก็ได้แค่จี้ท้ายจนแยกกันไปคนละทาง  :P  รุ่นของรถยนต์มันบ่งบอกถึงวิสัยโดยรวมของคนใช้ได้จริงๆครับ ตราบใดที่หลักการของแบรนด์และภาพลักษณ์ยังใช้ได้จริงในสังคมมนุษย์ ส่วนน้อยทึ่ไม่ได้มีพฤติกรรมแย่ๆอย่างส่วนใหญ่ก็คิดเสียว่าคุณไม่ได้ทำไม่ได้โดนด่าไปด้วยเท่านั้นเอง   :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
ผมขอตอบรถเมย์ สายสีแดง แทบทุกคัน (แถวบ้านผม) ขับอย่างกะจะหัดไปแข่ง Super GT จะรีบไปไหนเคยขึ้นทีหนึ่งปวดแขนเลย เบรกๆ เร่งๆ อยู่นั่นเหละ รำคาญมากๆ ถ้าขับมอไซตามนะ หึหึ พ่นควันดำๆ เต็มถนนไปหมด จะรีบไปไหนเดี๋ยวก็ต้องเบรกแล้ว ป้ายอยู่ติดกันไม่กี่เมตร พูดแล้วของขึ้น

แต่ถ้าเอารถทั่วไป ตามหลักแล้ว ผมคิดว่า ต้อง คิดเป็นอัตราเปอร์เซ็น โดยเฉลี่ยนของแต่ละรุ่น ซึ่งรถตลาดรถบ้าน รถยุโรบอัตราการซื้อใช้ไม่เท่ากัน ครับ จะบอกว่ารถนู่นนี่นั่นคนซื้อมาแล้วขับไม่มีมารยาทแบบนี้ก็ไม่ได้หรอกครับ ต้องอ้างอิงหลักสถิติ งั้นรถที่ขายเยอะสุดอย่างพี่โตก็โดนวันยังค่ำ

ออฟไลน์ Suprakit.Tee

• Newbie
  • *
มีทุกรุ่น ทุกยี้ห้อ ตั้งแต่รถราคาถูกยันรถราคาแพงๆ มีทั้ง มอเตอร์ไซด์ ตุ๊กๆ Taxi เก๋ง กระบะ รถตู้  หลักๆเลย เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว,เลี้ยวเข้าซอย ไฟเลี้ยวไม่เปิดให้สัณญาณรถคันหลัง  พวกนี้ไม่รู้คิดอะไร กลัวเสียศักศรีหรือไงถ้าต้องเปิดไฟเลี้ยวนิ่.. สรุปเป็นที่ตัวคนขับไม่ใช่ รถยนต์หรอกครับ 
อย่างเมื่อคืน ก็เจอ มิตูซูมิราจ แต่งซิ่งแต่ซ่าสุดๆ วิ่งแข่งก่ะ Civic FD ตามมาด้วย Benz ML Class  ตามมาด้วย แจ้ซ ผมวิ่งเลนกลาง ชิวๆ ส่วนพวกนี้วิ่งแข่งปาดซ้ายขวา ไปทั่วหมด เพื่อที่ต้้องการอยู่ในตำแหน่ง ที่1   ผมกับแฟนขับไปยังนั่งขำ เจ้า มิตซูมิราจ เลย เครื่องเล็กกว่าเขาแต่ซ่ากว่าเพื่อน..

ออฟไลน์ MystogaN

เอาเป็นตามที่เจอบนถนนส่วนใหญ่ละกันนะครับ

รถรุ่นที่ชอบเปิดไฟตัดหมอกหลังใส่หน้าคุณที่สุดคับ มักจะขับรถแบบงงๆ ไม่ค่อยกล้าตัดสินใจ ขับค่อนข้างช้า และแม่มก็เปิดไฟตัดหมอกหลังใส่หน้าคุณ !!  ::)

แต่ทั้งนี้ รถสาธรณะทุกรุ่น เชี่ยสุด โดยเฉพาะ ตุ๊กตุ๊ก แม่มแอดวานซ์สุดในปฐพี !!

ที่เหลือก็คละๆ กันไป มีดีบ้างแย่บ้าง ไม่ได้อคตินะ แต่ 80% ที่เจอมามันเป็นเช่นนั้นจริงๆ ไม่เชื่อลองสังเกตุดูก็ได้คับ  :D

ออฟไลน์ tdorn

• Newbie
  • *
ไม่เกี่ยวกับรถหรอกครับ เกี่ยวกับคนขับอย่างเดียว

ออฟไลน์ SM.

รุ่นที่คนขับนิสัยแย่ๆครับ

ขับช้า ขับเร็ว ก็ขับแย่ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ zapdos191

มาตอบให้ครับว่า มันไม่เกี่ยวกับยี่ห้อหรือรุ่นรถ อย่าไปโยงให้มันดราม่าเลยครับ รถประเภทไหนที่มีคนใช้เยอะที่สุด โอกาสที่จะเจอคนขับรถแย่ๆก็เยอะที่สุดเช่นกันครับ ไปโทษแบบเหมารวมหมดไม่ได้

ผมอยู่ต่างจังหวัด เจอกระบะขับดีๆ แทบจะจอดลงไปกราบเลยเยอะแยะ ในทางกลับกัน ผมเจอพวกขับรถยุโรป Premium เกรียนๆนั่นก็ไม่ใช่น้อยเหมือนกันครับ  ;)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ frame@kk

เยอะแยะครับ ไม่นับเป็นรุ่นจะดีกว่าครับ รถมีเป็นล้านคนขับดีขับแย่มีเป็นล้าน

วันนี้ตอนขับรถกลับบ้านมาผมยังเจอเลย cr-v เนี้ยขับแบบไม่จะบรรยาย รถบ้าน รถครอบครัวขับกันอย่างเงี้ย(รถไม่ได้บ่งบอกว่าคนขับจะขับแย่หรือขับดีนะครับ)
อารมณ์เสียมากเลย ช่วงรถเยอะๆเทศกาลอย่างงี้ไม่รู้จะรีบกันไปไหน รถก็เยอะจะปาดอยู่นั่นแหละ อุตบัติเหตุมันถึงได้เกิดเพราะประมาทนี่แหละ

ยังไงใครเดินทางช่วงปีใหม่นี้ก็ขอให้เดินทางปลอดภัยนะครับ เจอตัดหน้าเจอปาด ยังไงก็ใจเย็นๆนะครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

ก็ไม่เกี่ยวกับรุ่นล่ะนะครับ แต่ที่เจอบ่อย
altis ตั้งแต่ตัวหน้าหมูขึ้นมา (รวมแท็กซี่ และ ผู้ขับขี่ทั่วไป)
camry นี่ก็บ่อย
แต่หลังๆมาผมจะเจอ เฟียสต้า

ส่วนกระบะ เฉพาะผู้บ้าพลัง ก็รู้ๆกันอยู่
แล้วก็ เหล่า SUV ทั้งหลาย

รถที่ไม่น่าจะขับซิ่ง ดันซิ่งเอ๊า ซิ่งเอา
รถที่แต่งซิ่งหรือน่าขับซิ่ง วิ่ง ชิวๆ เรื่อยๆ แต่อย่าแหย่ล่ะ 55 ;D

แต่มีพวกประเภทหนึ่งที่ผมสงสัย
ไอ้เราก็ขับเรื่อยๆของเรา รักษาความเร็ว แล้วข้างหน้าก็จะมีรถที่วิ่งด้วยความเร็วของเค้านั่นแหละ ซึ่งอยู่คนละเลน ทีนี้ความเร็วของเราขึ้นไปทันกับของเค้า ก็ไปตีคู่เค้าเข้า แล้วก็ค่อยๆนำขึ้นไป
ทีนี้แหละ พี่ท่านเร่งขึ้นมาแล้วก็แซงเรา เสร็จแล้วก็ไปขับเหมือนเดิมต่อ ไอ้เราก็ เอ๊า ห่านนนนนนน เอ็งขับของเอ็งตั้งนาน อยู่ดีๆดันมีหัวใจเรซซิ่งขึ้นมาซะงั้น เออเว้ย
แล้วจะเจอบ่อยมาก  :-\

ออฟไลน์ thesun

• Jr. Member
  • **
ถามมาก็ตอบไป

ฟอร์จูนเนอร์

ออฟไลน์ Yangyang

มอเตอร์ไซค์ทุกรุ่นครับ
- พุ่งออกจากซอยก็ไม่เคยมองรถทางหลักเลย หักหลบแทบไม่ทัน
- บางคันขับส่ายไปส่ายมาอยู่กลางถนน จะแซงก็ไม่มีช่องให้ไป
- ย้อยศรกันจนเป็นปกติ ยิ่งจากเส้นบางนาตราด เลี้ยวซ้ายจะเข้ากาญจนาภิเษก เจอย้อนสวนทางออกมาประจำ
- เฉี่ยวชนกันขึ้นมารถเล็กได้เปรียบตลอด ไม่รู้เพราะเหตุนี้หรือไม่ถึงขี่กันไม่ระวังเลย

ปล. เส้นในนิคมอมตะนครมีครบทุกรูปแบบที่กล่าวมา ขี่ไม่กลัวตาย กลัวแต่จะไม่ได้ไป (มอเตอร์ไซคพลีชีพ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2014, 11:30:16 โดย Yangyang »

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
แต่ผมกลับเห็นว่า รถเมล์ รถบรรทุก กลับขับมีมารยาท มากที่สุดครับ

เ ห รี้ ย ที่สุดก็ Taxi ไงครับ

แล้ว สาละชรั่ว กว่านั้น ก็ พวก ไม่เปิดไฟเลี้ยว ส่วนใหญ่ก็ Taxi และ พวก ยุโรป สงสัย นิ้วมันกุด

ออฟไลน์ hispza

np72

• บุคคลทั่วไป
vios civic

กระบะซิ่งทั้งหลาย พวกนี้แย่สุด

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าคิดได้.......
ไม่น่าถามนะครับคำถามนี้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ismael

1.vigo
2.fortune
3.accord G8
3.civic fd
4.คัมรี แต่ง
5.ranger บ้าง
6...กระบะยกสูงทั้งหลาย
7.อื่น เช่น กระบะเก่า มือสอง ดันราง
8. ;D

ออฟไลน์ kleang1

• **
อยู่ที่..นิสัย..ของคนขับล้วนๆ..คับ ไม่ว่าจะขับ ยี่ห้อไหน รุ่นไหน
ถ้าลองได้อยู่หลังพวงมาลัยรถคันๆนั้น สันดาน..ก็จะออกมาเอง..คับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

รุ่นอะไรนั้นผมไม่ทราบ แต่ที่ปวดกะบาลแน่ๆคือขับช้าแช่ขวา !@!$%#^&@  >:( >:( >:(

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เกลียดที่สุดคือขับช้าแช่ขวา ถ้าไม่มีพวกนี้ ใครหลายคนคงไม่แซงซ้ายแซงขวา

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
กระบะยกสูง รถตู้

พวกนี้ชอบทำเป็นไม่สนใจรถเก๋ง

ออฟไลน์ Harem

รถตู้โดยสารโคตรเอี๊ยเลยครับไม่รู้จะรีบไปตายห้าที่ใหน คันอื่นๆผมพอทน

ออฟไลน์ neutrino

รถไม่เกี่ยว คุณภาพคนล้วนๆ

ออฟไลน์ MrMecH

• **
สารพัดรถเพื่อการพาณิชของ Toyota เข้าใจว่าซื้อมาให้ลูกน้องหรือคนงานขับ พวกนี้เลยขับแบบอยากไปเข้าเฝ้ายมบาลสุดๆเพราะชนไปมันก็ไม่เสียอะไร

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
    Fortuner ครับ

แต่แปลก คนใกล้ตัวผม 5 คน ขับรุ่นนี้ ขับมารยาทดีมากๆทุกคนเล

ผมเจอบ่อย บางพลี สุขสวัสดิ์ กาญจนา ขับแย่ๆเยอะ ไม่ทราบเจอเหมือนผมเปล่า

อีกรุ่นก็ตระกูล Porche 9xx

รู้ว่าอยากลองรถ แต่ขับปาดซ้าย ขวา ก็ไม่ไหวครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Ovachi

• Newbie
  • *
แท็กซี่
สามล้อ
รถตู้
มอเตอร์ไซค์รับจ้าง
รถเมล์มินิบัส

ออฟไลน์ TDCI

ออฟไลน์ Freekick042

แต่ผมกลับเห็นว่า รถเมล์ รถบรรทุก กลับขับมีมารยาท มากที่สุดครับ

เ ห รี้ ย ที่สุดก็ Taxi ไงครับ

แล้ว สาละชรั่ว กว่านั้น ก็ พวก ไม่เปิดไฟเลี้ยว ส่วนใหญ่ก็ Taxi และ พวก ยุโรป สงสัย นิ้วมันกุด
เห็นส่วนหนึ่งครับผมว่าถ้าเจอในชั่วโมงไม่เร่งด่วนขับรถกลับอู่เค้าจะขับกันเรื่อยๆแบบรู้ตัวตัวเองรถหนักเร่งช้า ใครมาแซงกระพริบไฟใส่ก็ให้ทาง ขับเรียงๆกันทางมืดก็ให้สัญญาณว่าเค้าเบรคแล้วห้ามแซงมีรถสวน หรือเบรคให้แซงได้ แต่ถ้าตอนส่งของก็อีกเรื่องนึง
แต่รถพ่วงเชี้ยสุดที่เคยเจอคือขับต่อๆกันอยู่ไอ้คันหน้ามันช้า ผมก็หงุดหงิดนะก็น่าจะหงุดหงิดกัน4-5คันทั้งแถว
แต่รถพ่วงต่อท้ายผมอยู่พอมีช่องมันเร่งแซงไปเลย ถึงข้างหน้าปุ๊บตบตู้ใส่คันหน้าครับ เบรคกันทั้งแถว ดีนะผมเดาไว้แล้วว่าเป็นงี้แน่เลยเปลี่ยนเลนไว้ก่อน

หงุดหงิดสุดแท็กซี่กับกระบะเก่าๆผุๆชอบแช่ขวา

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
เข้ามาไล่อ่านกระทู้นี้กลั๊วกลัวจะเจอรถตัวเองมาก บางครั้งอาจจะขับเร็วบาง แต่ถ้ากระชันชิดผมก็จะยกมือขอโทษทุกครั้งเสมอ

ส่วนรถที่ทำให้เครียดก็คือรถขนผักตลาดไท  เห็นท้ายรถผมเป็นไม่ได้ เข้ามาดูดตลอด
ขับช้าๆบางครั้งก็เครียดนะคับ เพราะเพื่อนร่วมถนนเห็นรถก็คอยจะติดภาพว่าจะต้องซิ่ง ต้องเข้าโค้งจ๊ากกกก

;)

ออฟไลน์ fhasociety

มันก็ทุกรุ่นแหละครับ ตั้งแต่ super car ยัน eco car

ทั้งนี้มันอยู่ที่ตัวคนขับมากกว่า โทษรถอย่างเดียวก็ไม่ได้เน้อ...
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ valensena

Corolla Altis
Toyota Commuter
รถสามล้อเครื่องMonika

คุ้นๆมั้ยว่ารถพวกนี้บนถนนมันเป็นรถอะไร