ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสนิมครับ  (อ่าน 1903 ครั้ง)

ออฟไลน์ iSit

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องสนิมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 10:12:25 »
พอดีขับ F10 ไปปีนและขูดฟุตบาทมาครับ ด้านฝั่งคนนั่งโดนตรงช่วงใต้บันไดครับ สีถลอกนิดนึง (รถสีดำ) เป็นรอยขาวๆ ยาวประมาณ 20 ซม.  ไม่สามารถก้มไปถ่ายภาพได้ ดูภายนอกไม่เห็นครับ ยางรองใต้ท้องรถฉีกขาดไปนิดนึงครับ

อยากทราบว่าอาการแบบนี้จะมีโอกาสเกิดสนิมได้มั้ยครับ แล้วยางรองต้องรีบเคลมเปลี่ยนมั้ยครับ ขาดประมาณ 1 นิ้วครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องสนิมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 10:50:20 »
ส่วนมากเหล็กที่ใช้ผลิตตัวถัง จะผ่านกรรมวิธีกันสนิมไว้แล้วนะครับ โดยเฉพาะจุดที่เสี่ยง ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ากังวลเท่าไหร่ครับ ส่วนพลาสติกปิดใต้ท้องน่าจะเป็นส่วนเรื่อง Aero Dynamics เกี่ยวกับการลู่ลม ไม่ต้องรีบเคลมก็ได้ครับ ถ้าไม่ได้ฉีกขาดลงมาจนครูดพื้นถนน หรือทำให้เกิดเสียง

ส่วนรอยใต้ท้องรถ หาสีเสปรย์พ่นปิดไว้ก็ได้ครับ เอาแม่แรงยกรถขึ้น หากระดาษมาบังส่วนที่ไม่ได้โดน พ่นสัก 2 รอบ ก็ok แล้ว

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 20:01:10 »
ยางรองถ้าไม่มีเวลาไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับยกเว้นว่ามันจะห้อยครูดพื้นเสียงดัง มันมีไว้สำหรับเรื่องรีดลมมากกว่าเอาไว้กันหินกระเด็นนะถ้าแค่เป็นรอยปล่อยไปก็ได้ รถผมก็เละเทะชอบเอาไปขับลุยหินลุยดินประจำ

สังเกตแถวๆล้อที่ชนดีกว่าว่ามีน้ำมัน จารบีอะไรเยิ้มเปื้อนล้อมั้ยในระยะยาว ใต้รถมียางหุ้มเผลานี่แหละบอบบางสุด แต่ถ้ามีแค่ฟุตบาทไม่มีอะไรยื่นมาก็คงไม่เป็นอะไร

ออฟไลน์ iSit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 20:26:23 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ  :)