ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเปลี่ยนผ้าเบรคครับ  (อ่าน 5652 ครั้ง)

winninng156

• บุคคลทั่วไป
สอบถามเรื่องเปลี่ยนผ้าเบรคครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 12:24:57 »
ตอนนี้ผมขับ accord g9 ครับ คือเวลาเบรคมันเริ่มมีเสียงเอี๊ยดๆแล้วอะครับ เลยคิดว่าผ้าเบรคคงใกล้หมดแล้ว
ทีนี้เลยอยากถามเพื่อนๆว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนที่ศูนย์ไหม หรือเปลี่ยนร้านไหนดี ผ้าเบรคยี้ห้ออะไรดีอะครับและราคามันประมานเท่าไหร่หรอครับ
เลยอยากได้คำแนะนำครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยนผ้าเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 13:32:26 »
ถ้าผ้าเบรคเดิม ใช้แล้วไม่มีปัญหา ก็แนะนำให้ใช้ของศูนย์ต่อเลยครับ  เบิกศูนย์และให้ศูนย์ใส่ให้เลยนะครับ ราคาอาจแพงนิดหน่อย แต่ได้รับการรับประกันสินค้าและการติดตั้งด้วย
ส่วนของนอกศูนย์หรือพวกยี่ห้ออื่นๆ อาจจะดีกว่าก็จริง แต่ใช้แล้วอาจจะไม่ชอบก็ได้ครับ 

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยนผ้าเบรคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 15:31:43 »
ถ้าผ้าเบรคเดิม ใช้แล้วไม่มีปัญหา ก็แนะนำให้ใช้ของศูนย์ต่อเลยครับ  เบิกศูนย์และให้ศูนย์ใส่ให้เลยนะครับ ราคาอาจแพงนิดหน่อย แต่ได้รับการรับประกันสินค้าและการติดตั้งด้วย
ส่วนของนอกศูนย์หรือพวกยี่ห้ออื่นๆ อาจจะดีกว่าก็จริง แต่ใช้แล้วอาจจะไม่ชอบก็ได้ครับ 

ถ้าผ้าเบรคเดิมใช้งานแล้วรู้สึกชอบ ผมว่าไม่ต้องเปลี่ยนยี่ห้อครับ ก็ตามท่านนี้เลย

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 15:52:03 »
ส่วนตัวใช้รถฮอนด้าอยู่ ถ้าเบรคหมดผมจะไม่ใช้ของศูนย์ต่อเพราะผมว่าเบรคของศูนย์มันลื่นอะคับเวลามาเร็วเเล้วเบรคเหมือนจะเอาไม่อยู่
ผมไปใช้ เบนดิก เเทน

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 17:37:34 »
เบรคฮอนด้า ไม่ค่อยดี  ใช้ EBC นุ่มหนืบครับ

แต่ถ้าเดิมๆ ใช้ดีแล้วก็ใช้ของศูนย์ต่อเลย มันแล้วแต่คนขับ

ออฟไลน์ Peter Wen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 22:29:32 »
เบรคฮอนด้า ไม่ค่อยดี  ใช้ EBC นุ่มหนืบครับ

แต่ถ้าเดิมๆ ใช้ดีแล้วก็ใช้ของศูนย์ต่อเลย มันแล้วแต่คนขับ

EBC นี่ผ้าอย่างเดียวปะครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
長樂.文

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 22:31:08 »
อย่าลืมสำรวจความเห็นของคนที่ติดตั้งไปก่อนหน้าด้วยครับ กรณีของผมเจอเรื่องของแผ่นชิมที่ของยี่ห้ออื่นไม่ใส่มาให้เวลาเบรคความเร็วต่ำๆจะมีเสียงแก๊กๆๆๆให้รำคาญใจบ้าง  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 23:24:20 »

EBC นี่ผ้าอย่างเดียวปะครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

เปลี่ยนผ้าอย่างเดียวพอแล้วครับ จานจะเปลี่ยนก็ได้นะ ราคา 20,000 - 30,000 + จานของ EBC หรือ Dixcel
ผ้าถ้าขับไม่โหดมากแนะนำ Green ครับ มันนุ่มกว่า Yellow 
แต่ถ้าขับโหดๆ ก็ yellow ครับ

จริงๆ ผมชอบ feel ของ Green มากกว่าเพราะมันนุ่มเท้ากว่า  แต่ถ้าเกิน 150 + มันจะเริ่มไม่ค่อยมั่นใจละ  yellow นี่ไว้ใจได้

ที่เคยใช้ Green หน้าหลังประมาณ 7000  บาท   ส่วน yellow หน้าหลัง 9000+ บาท  ปัจจุบันก็ยังใช้ Yellow
ส่วนเรื่องฝุ่นล้อดำ ผมว่าพอกันทั้งสองรุ่น เผลอๆ Green จะเยอะกว่านะครับ
เรื่องเสียงไม่มี มีตอนผ้าจะหมดเหล็กมันสีจาน

มีอีกรุ่น Ultimax อะไรนี่ละผมไม่เคยใช้นะ แต่คิดว่าน่าจะดีกว่าของศูนย์ ราคาถูกกว่า Green ครับ

ผ้าเบรคยี่ห้อนี้แป้นเบรคลึกหน่อย ผมชอบนะ เคยใช้ของศูนย์ไป 500 โล ไม่ชอบเบรค แตะนิดหัวทิ่ม (ตอนผ้าเย็นนะ) แต่พอผ้าร้อน มาเร็วไหลซะใจหายเลยต้องรีบเปลี่ยน

อ่อ เรื่อง yellow ถ้าใครบอกว่าผ้าเย็นๆ กลัวจะจับไม่ดี  มันจับดีตั้งแต่ออกตัวแหละ ที่ใช้มาไม่เคยเจอไหลนะ ตั้งแต่ออกตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2014, 23:30:35 โดย nut25784 »

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 01:12:47 »

เปลี่ยนผ้าอย่างเดียวพอแล้วครับ จานจะเปลี่ยนก็ได้นะ ราคา 20,000 - 30,000 + จานของ EBC หรือ Dixcel
ผ้าถ้าขับไม่โหดมากแนะนำ Green ครับ มันนุ่มกว่า Yellow 
แต่ถ้าขับโหดๆ ก็ yellow ครับ

จริงๆ ผมชอบ feel ของ Green มากกว่าเพราะมันนุ่มเท้ากว่า  แต่ถ้าเกิน 150 + มันจะเริ่มไม่ค่อยมั่นใจละ  yellow นี่ไว้ใจได้

ที่เคยใช้ Green หน้าหลังประมาณ 7000  บาท   ส่วน yellow หน้าหลัง 9000+ บาท  ปัจจุบันก็ยังใช้ Yellow
ส่วนเรื่องฝุ่นล้อดำ ผมว่าพอกันทั้งสองรุ่น เผลอๆ Green จะเยอะกว่านะครับ
เรื่องเสียงไม่มี มีตอนผ้าจะหมดเหล็กมันสีจาน

มีอีกรุ่น Ultimax อะไรนี่ละผมไม่เคยใช้นะ แต่คิดว่าน่าจะดีกว่าของศูนย์ ราคาถูกกว่า Green ครับ

ผ้าเบรคยี่ห้อนี้แป้นเบรคลึกหน่อย ผมชอบนะ เคยใช้ของศูนย์ไป 500 โล ไม่ชอบเบรค แตะนิดหัวทิ่ม (ตอนผ้าเย็นนะ) แต่พอผ้าร้อน มาเร็วไหลซะใจหายเลยต้องรีบเปลี่ยน

อ่อ เรื่อง yellow ถ้าใครบอกว่าผ้าเย็นๆ กลัวจะจับไม่ดี  มันจับดีตั้งแต่ออกตัวแหละ ที่ใช้มาไม่เคยเจอไหลนะ ตั้งแต่ออกตัว

ยืนยันอีกเสียง ebc green นุ่มเท้า เบรคได้ดีกว่าติดรถครับ ผมใส่ใน มินิ r52 แป้นลึกขึ้นนิดหน่อย แต่จังหวะเบรคนี่ได้ตามเท้าสั่งเลย คือกดน้อย เบรคน้อย กดลึกเบรคดึงลงเลย แต่ไม่หน้าทิ่มแบบ จิ้กๆ