ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง pajero sport กับ honda accord ต่างกันมากไหมครับ  (อ่าน 10932 ครั้ง)

ออฟไลน์ USS.SITICHAI

• Newbie
  • *
มีโครงการจะซื้อรถครับ ผมใช้รถคนเดียวเส้นทางที่ใช้บ่อยๆเป็นถนนทางโค้งเยอะแต่ไม่ชัน(สาย107ทางไปดอยอ่างขางดอยผ้าห่มปก) อยากทราบว่า2คันนี้อันไหนเหมาะกว่าครับ แต่ใจเอียงไปทางAccord แต่ติดที่ Pajero รถสูงกว่า อาจจะขับง่ายกว่า(เดาเอา) ผมดูอัตราเร่งในเว็บนี้Accordแรงกว่า แล้วความนุ่มนวลจะต่างกันมากไหมครับ คันไหนขับสนุกว่าครับ  แล้วAccordรถเตี้ยกว่าจะขับลำบากกว่าไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: ช่วงล่าง pajero sport กับ honda accord ต่างกันมากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 12:49:06 »
ปา สปอร์ตเลยครับ ขึินเขาลงห้วย วิ่งได้ทั่วไทย สบายตัวและสบายใจกว่าขับ ACCORD เยอะครับ

ผมก็ใช้ G9 2.4 นะ เต็มทีของผมก็ ชลบุรี หัวหิน อ่ะ  ถ้าไกลเลยจากนี้ผมเอา วิโก้ ออกครับ ขับสบายกว่าเยอะ มันไม่น่าเชื่อนะ แต่มันเปนไปแล้วว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2015, 12:53:43 โดย choomodify »

ออฟไลน์ YenChar

Re: ช่วงล่าง pajero sport กับ honda accord ต่างกันมากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 12:56:04 »
Accord
- มีระบบควบคุมการทรงตัว
- จุดศูนย์ถ่วงต่ำ
- ระบบช่วงล่างแบบเก๋ง จุดยึด ปีกนก ออกแบบมาสำหรับขับขี่ที่ดี
- ระบบเบรคดีกว่า เนื่องจากน้ำหนักตัวเบาและศูนย์ถ่วงต่ำกว่า
- อากาศพลศาสตร์ดีกว่า
- ขับสบายกว่า

PJS
- เป็น PPV รุ่นนึงที่เซตช่วงล่างมาดี
- สูง ทัศนวิสัยดี
- ดีกว่าในแง่การลุย ถนนขรุขระ
- เครื่องยนต์ดีเซล เอ็นจิ้นเบรคดีกว่าเบนซินมาก ทั้งขึ้นเขาลงเขา
- ระบบขับ4 (ถ้าเอาตัวท๊อป) ขับ4 กับทางโค้งเป็นอะไรที่ดีถ้ามี

สรุปคือ ดีพอๆกันครับ PJS ได้เปรียบเรื่องความสูง สูงกว่า เห็นก่อน ปลอดภัยก่อน
แอคคอร์ดมีดีในแง่การขับขี่ที่สบาย ศูนย์ถ่วงต่ำและระบบช่วยเหลือ
เรื่องเครื่องยนต์ พอๆกันแหละครับ

ถ้าถามผม ผมเอาแอคคอร์ดดีกว่า เหตุผลคือความสบายจากการขับขี่ และความสดใหม่
PJS  โฉมนี้นานแล้วนะครับ ก็แล้วแต่ความชอบ ถ้าเป็นเล่นรถแนวนี้ ผมว่า CX5 หรือ CRV น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 13:51:07 »
Pajero sport ช่วงล่างดีครับ ขับสบาย ถนนไม่เรียบ ไปไหนไปกันครับ
รถสูง มุมมองดีกว่าครับ ตัวรถหนักครับ แต่กำลังเหลือดี เยียบเป็นมา แรงดีเลยครับ
ออกต่างจังหวัด บ้านนอก ดูดีกว่า นั่งสบายกว่า ลุยสบายกว่า accord แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 14:19:37 »
รถคนละแบบเลย เอามาเทียบได้ไงหว่า

Accord ได้ความนิ่มเกาะถนน แต่เจอน้ำท่วมตายแน่นอน เจอถนนมีหลุมมีบ่อ จุกแน่นอน

PAJERO รถสูง โยกเยกตามสไตล์ SUV เจอน้ำท่วมลุยไหวอยู่ เตอหลุมบ่อ ไม่ซีเรียสอะไร

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 15:28:07 »
รถคนละแบบเลย เอามาเทียบได้ไงหว่า

เห็นด้วยสุดๆๆคับ  ผมใช้ accord g8 มาก่อน และเคยใช้ fortuner เคยนั่ง เบาะหลัง PJS มาก่อน

ประเด็นที่ผมอยากให้คิดนะคับ 1.เน้นคนนั่งหรือคนขับ...ถ้าเน้นที่คนนั่งเบาะหลัง accord ดีกว่ามากๆ เว้นแต่สรีระคนนั่งไม่เข้ากะเบาะจิงๆ 2.ช่วงล่างทั้ง2คัน จะแต่งไหม หรือเดิมๆ จะโหลดจะยกไหม แอคคอดถ้าไม่โหลด เวลาเลี้ยวโค้งแรงๆ ไม่ได้ดีกว่า SUV สูงๆที่แต่งช่วงล่างเท่าไรหรอกครับ ส่วน ppv.ทั้งทางตรงและโค้ง ผมว่า ไม่ค่อยโอในความรู้สึกผม...แต่3.เครื่องยนดีเซลมันแรงบิดดีมากมารอบต่ำ ถ้าต้องทางชัน ดีเซลได้เปรียบ

จขกท.เน้นที่คนขับ งั้นผมเชีย PJS คับ ถึงผมเคยใช้ accord g8 วิ่งกทม. ชานเมือง. มาก่อนก้อเถอะ ( ช่วงล่าง accord g8. งั้นๆมากๆในสายตาผม ผมโหลด ใส่tein ล้อ20ไปก้อดีขึ้นหน่อยๆ ทำให้รู้สึกเลย  ขุนให้ตายก้อไม่ขึ้นเท่าไร ไปหารถที่ช่วงล่างดีๆแต่แรกดีกว่า ทำเพิ่มนิดๆจะได้ตรงใจ)

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 16:17:04 »
มองรถที่ราคาเป็นหลักแน่ๆ เอารถคนละแบบมาเทียบแบบนี้
งั้น เก๋ง ขับดีกว่า ppv อยู่แล้วครับ
แต่ทางโหดๆ ppv พื้นฐานกระบะไม่สะดุ้งสะเทีอนแต่เก๋ง แทบร้อง เจ้าของรถสงสารรถ 555
ถ้าอยากได้รถขับดี สูงขึ้นนิด เผื่อลุยไว้นิดนึง ลองดูcx-5  ครับ ราคาอยู่ในงบ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 17:12:19 »
เหมือนว่า ปาเจโร่ มันไม่มีระบบช่วยการทรงตัวอะไรเลยนอกจากabs end baใช่มะ คุณจ่ายเป็นล้านจะเอาแค่นี้จริงๆเหรอ เป็นผมขะมากกว่าabsแน่ๆ ทางเมืองไทยก็รู้ๆกันอนู่
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ USS.SITICHAI

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 17:54:52 »
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 18:10:48 »

เห็นด้วยสุดๆๆคับ  ผมใช้ accord g8 มาก่อน และเคยใช้ fortuner เคยนั่ง เบาะหลัง PJS มาก่อน

ประเด็นที่ผมอยากให้คิดนะคับ 1.เน้นคนนั่งหรือคนขับ...ถ้าเน้นที่คนนั่งเบาะหลัง accord ดีกว่ามากๆ เว้นแต่สรีระคนนั่งไม่เข้ากะเบาะจิงๆ 2.ช่วงล่างทั้ง2คัน จะแต่งไหม หรือเดิมๆ จะโหลดจะยกไหม แอคคอดถ้าไม่โหลด เวลาเลี้ยวโค้งแรงๆ ไม่ได้ดีกว่า SUV สูงๆที่แต่งช่วงล่างเท่าไรหรอกครับ ส่วน ppv.ทั้งทางตรงและโค้ง ผมว่า ไม่ค่อยโอในความรู้สึกผม...แต่3.เครื่องยนดีเซลมันแรงบิดดีมากมารอบต่ำ ถ้าต้องทางชัน ดีเซลได้เปรียบ

จขกท.เน้นที่คนขับ งั้นผมเชีย PJS คับ ถึงผมเคยใช้ accord g8 วิ่งกทม. ชานเมือง. มาก่อนก้อเถอะ ( ช่วงล่าง accord g8. งั้นๆมากๆในสายตาผม ผมโหลด ใส่tein ล้อ20ไปก้อดีขึ้นหน่อยๆ ทำให้รู้สึกเลย  ขุนให้ตายก้อไม่ขึ้นเท่าไร ไปหารถที่ช่วงล่างดีๆแต่แรกดีกว่า ทำเพิ่มนิดๆจะได้ตรงใจ)

อยู่ในระดับที่เกาะกว่าแคมรี่ ACV40 แต่ผมว่าขับเร็วๆ มันเหวอเหมือนกันนะ เพราะพวงมาลัยน้ำหนักเบามาก แต่คม

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 18:16:42 »
ผมเคยเอา Camry 2.0G ขึ้นเหนือ

ด้วยน้ำหนักตัวเยอะ แล้วก็พวงมาลัยทื่อๆ

เจอพวกโค้งตามเขาแล้วเหนื่อยครับ

ส่วน Accord น่าจะดีกว่าเพราะพวงมาลัยกับช่วงล่าง

set มาเอาใจวัยรุ่น ก็จะคล่องตัวกว่า

ส่วน PPV เคยแต่เอา Fortuner ไปเขาค้อ

กลับมา คุณพ่อผมขายทิ้งโลดด

ถ้า จขกท. ไม่ติดขัดอะไร

อยากแนะนำ Subaru XV ไว้ให้พิจารณาอีกตัวครับ

ผมเคยขับตามตอนขึ้นเหนือ

บ่องตรง Camry 2.0 ตามไม่ทันครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 18:57:38 »
ถ้ามีขึ้นเขาสำหรับผมสูงกว่าได้เปรียบครับ ส่วนกำลังเครื่องยนต์ mirage ก็สบายครับส่วนความนุ่มไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 20:48:09 »
ทำไมผมนึกถึงcr-vไม่รู้ครับ cx-5ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ benzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 21:05:16 »
เหมือนว่า ปาเจโร่ มันไม่มีระบบช่วยการทรงตัวอะไรเลยนอกจากabs end baใช่มะ คุณจ่ายเป็นล้านจะเอาแค่นี้จริงๆเหรอ เป็นผมขะมากกว่าabsแน่ๆ ทางเมืองไทยก็รู้ๆกันอนู่
ตัวทอปตัวไมเนอร์เชนต์ล่าสุดมีระบบช่วยทรงตัวนะคับ
ที่มีดิสก์4ล้ออะคับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 21:58:21 »
PJS ช่วงล่างไม่ใช่ปัญหาแต่พวงมาลัยจะทดเยอะไปไหน หนักอีกด้วยหมุนกันมันอะครับ เครื่องก้งั้นๆไม่ได้แรงไรมาก คู่นี้ถึงผทเชียร์รถสูงถ้าดูจากการใช้งานแต่ขอเชียร์ Accord

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 22:07:12 »
เชียร์ crv ไม่ก็ suv พื้นฐานเก๋งคันอื่นๆเช่น cx5, x trail, xv อะไรพวกนี้ครับ

ได้ช่วงล่างนุ่มนวลแบบเก๋ง ไม่เด้งเหมือน ppv

ความสูงกำลังดี สูงกว่าเก๋งแต่ก็ไม่สูงขนาดต้องปีนขึ้นแบบ ppv

ขับในเมืองคล่องตัวกว่า ppv

ลุยทางทุรกันดารได้ดีกว่าเก๋ง แต่ถ้าจะลุยหนักจริงๆอันนี้ต้องยอม ppv ครับ

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 22:14:14 »
งั้นเจอกันครึ่งทาง. suv จบ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 22:22:41 »
เชียร์ crv ไม่ก็ suv พื้นฐานเก๋งคันอื่นๆเช่น cx5, x trail, xv อะไรพวกนี้ครับ

ได้ช่วงล่างนุ่มนวลแบบเก๋ง ไม่เด้งเหมือน ppv

ความสูงกำลังดี สูงกว่าเก๋งแต่ก็ไม่สูงขนาดต้องปีนขึ้นแบบ ppv

ลุยทางทุรกันดารได้ดีกว่าเก๋ง แต่ถ้าจะลุยหนักจริงๆอันนี้ต้องยอม ppv ครับ

ขอ +1 ครับ ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 22:34:28 »

CRV ช่วงล่างถ้าเทียบกับ Pajero sport ผมว่าชอบ Pajero Sport มากกว่าครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 22:36:40 »
Accord ขับหล่อ ๆ ถ้าเอาคุ้มค่าก็ ปาเจโร่

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 23:21:37 »
เฉพาะคู่นี้และเส้นทางขึ้น-ลงเขาแบบ จขกท. ปาเจโรโลดเลยครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 01:52:32 »
pjs นี่ติดแค่สองเรื่อง เกียร์ ไม่ค่อยฉลาด
และ
พวงมาลัย ทื่อมาก มันไม่มีความสนุกในการขับขี่เลย

ส่วนช่วงล่าง คิดเอาว่า เจอหลุม ถนนไม่เรียบ ไม่ว่าจะในเมือง หรือ กันดานบ้านนอก

ระหว่าง accord กับ  pjs จะนั่งคันไหน

ผมบอกเลย pjs นั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 09:18:15 »
ไม่มีหลุม,,, Accord

หลุมเยอะ,,, ปาปอด  ;D

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 12:05:29 »
ถ้าขับทางเขาบ่อยๆ เครื่องดีเซลมันจะทนทานกว่าในระยะยาว...ผมไปเส้นเชียงใหม่-เชียงรายหลายครั้ง เอา PJS ไปเป็นส่วนใหญ่ นี่ก็รอ All New PJS 2015 อยู่เหมือนกัน ไป test new Triton แล้ว ดีอย่างที่คุณ Jimmy และคุณ Pan review ไว้ใน clip จริงๆ
 ;)

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 12:14:45 »
มีอีกประเด็นที่ควรเอามาพิจารณาประกอบคือเส้นทางแถวภาคเหนือ ผิวถนนจะค่อนข้างขรุขระ หลุมบ่อเยอะ ถ้าใช้ Accord ต้องคอยหย่อน ส่วน PJS รูดได้เลย...แต่ถึงยังงัยถ้าขับทางแบบนี้บ่อยๆ ช่วงล่างของ Accord ไปก่อน PJS เป็นแน่
 :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 23:12:31 »
ไปลองขับเองเลยครับ สัมผัสได้จริง

PJS ตัวใหม่ก็ไม่นานเกินรอ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 23:36:20 »
ผมขับไปดอยต่างๆ บ่อยๆ ขอไม่เอาครับ pjs หรือกระบะยกสูงครับ

เพราะมันเพลีย เมื่อย ปวดตัว

accord หรือเก๋ง 2.0 ขึ้นอ่างขางหรือสารพัดดอย สบายๆ ครับ

หรือจะขับเข้าเวียงก็สบายครับ

ไปลองขับดูครับ ใน ชม. มีศูนย์และรถหื้อลองปะเล้อะ เอาคันตี้จ้อบครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 12:58:20 »
เจอกันครึ่งทางที่ CR-V CX-5 X-Trail ครับ

สูง เด้งน้อย ควบคุมง่ายเหมือนเก๋ง แถมมีระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 13:26:54 »
ถามเน้นช่วงล่าง คงเป็นคนขับรถเร็วพอสมควร เลยอยากได้รถช่วงล่างดีๆ เกาะถนน

ถ้า 2 ตัวนี้ ผมว่า PJS น่าจะดีกว่านะครับ ไปได้กับทุกเส้นทางด้วย

ถ้านอกจากนี้ ลองพิจารณา CX-5 ดูครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 22:07:05 »
ถ้าขึ้นดอยอย่างมั่นใจ แนะนำ SUV/PPV เครื่องดีเซลครับ ขึ้นทางชันได้สบายมาก ยิ่งถ้าขับสี่นี่ยิ่งชัวร์ครับ
แต่คนนั่งมีเด้งและโครงนิดครับ (สรุป คนขับมันส์ แต่คนนั่งมีลำบากนิดครับ)

ถ้าเก๋งเบนซิน ก็ขึ้นได้ครับ คนนั่งสบาย แต่คนขับอาจจะมีเสียวบางเวลาครับ
ยิ่งเวลาเจอโค้งตัว U ที่ชันมาก จะต้องเค้นหน่อยครับ

ผมเจอ Yaris 1.2G ที่ปางอุ่งก็ยังงง ว่ามาได้แฮะ
แต่ผมว่าถ้ามาเต็มคัน สัมภาระแน่น นี่จะรอดไหมอันนี้ไม่รู้จริงๆครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK