ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเพื่อนบ้านจอดรถกีดขวางทางในซอย ขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 6796 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ซอยบ้านผมเป็นซอยส่วนบุคคลมาก่อนด้านในซอยเป็นบ้านเดี่ยวมีรั้วใครรั้วมัน แล้วตอนหลังนิติไม่ได้สงวนไว้เป็นที่ส่วนบุคคลแต่ยังมีโฉนดเป้นของเจ้าของโครงการ แต่ตอนนี้น่าจะตกเป็นทางสาธารณะไปแล้ว ประเด็นมันอยู่ที่ว่าตอนนี้มีเจ้าของที่ดินปากซอยทำทาวน์เฮาส์ขาย แล้วสันดานแบบไทยๆ คือไม่จอดรถในที่จอดที่บ้านได้ถูกออกแบบไว้ แต่ต่อเติมบ้านแล้วเอารถมาจอดหน้าบ้าน ซึ่งส่วนมากมักมีบ้านละคันแต่มีอยู่สามบ้านตรงหัวมุมเลี้ยวพอดี มีรถบ้านละ 3 คัน (บ้านหมายเลข 2) 2 คัน (บ้านหมายเลข 1 จอดหน้าบ้านหนึ่งคัน แล้วไปจอดตรงอื่นอีกหนึ่ง) บ้านหมายเลข 3 มีรถยนต์หนึ่งคัน มอเตอร์ไซต์หนึ่งคัน (รูปดาว จอดหน้าบ้านตัวเอง)

ปัญหามันมีอยู่ว่า ดูตามเส้นสีแดง ผมต้องเลี้ยวซ้าย (ตีวงกว้างมาก ไม่งั้นไม่พ้นรถหมายเลข 2 ) เสร้จแล้วต้องเลี้ยวขวาต่อทันที ปัญหามันอยู่ตรงที่ ตอนเลี้ยวขวามันต้องขับแทยงผ่านรถสีดำหมายเลข 1 และ 2 ซึ่งจอดได้ไร้สำนึก ขนาด รถผม Impreza GH7 ซึ่งกว้างน้อยกว่า Honda Civic ยังต้องส่องแล้วส่องอีก ผ่านแบบเฉียดฉิวแต่ไม่ต้องพับกระจก แล้วคือที่บ้านพ่อใช้ LS460 ซึ่งถ้ากลับดึกจะเข้าบ้านไม่ได้ แต่ดีที่พ่อกลับเร็วก็เลยไม่ค่อยเจอปัญหา แล้วปัญหาจริงๆมันก็จะเกิดขึ้นเมื่อผมจะออก Ford Ranger 3.2 Wildtrak ผมลองเอารถเพื่อนขับมาตอนดึกซึ่งเป็น Isuzu V-cross ปรากฎว่าขับผ่านไมได้ บีบแตรแล้ว ไปบอกหน้าบ้านแล้วเจ้าของบ้านไม่ออก สรุปวันนั้นผมลงเดินเข้าบ้านแล้วเพื่อนถอยรถออก

ผมควรจะทำยังไงดีครับ ช่วยแนะนำผมหน่อย? ??? เคยไปแจ้งความตำรวจมาเขียนใบสั่งไปครั้งหนึงแต่ตอนนั้นมันเหตุการณ์พิเศษกว่าคือบ้านหมายเลข 2 เอารถมาจอดเพิ่มต่อจาก รถหมายเลข 1 สีดำซึ่งตูดมันยื่นแบบปิดถนนเลย  ตอนนั้นตำรวจก็มาเขียนใบสั่งแล้วจะเรียกรถยกมายกไปเจ้าของบ้านหมายเลข 2 ก็ออกมาโวยวาย แต่ตอนนั้นผมไม่รู้เพราะผมเข้าบ้านไปแล้ว กลายเป้นว่าบ้านเบอร์ 2 คิดว่าบ้านเบอร์ 1 เป็นคนแจ้งทะเลาะกัน ผมนิสะใจเลย 

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
กระตุ้นตำรวจเขาบ่อยๆหน่อยครับ เราเป็นสุจริตชนก็ทำได้เพียงเท่านี้

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
อนาคตปัญหาแบบนี้จะเกิดขึ้นอีกมาก เนื่องจาก
1 อนาคตรถมีแน้วโน้มคันโตขึ้นเรื่อยๆ เช่น vigo และ wildtak
2 สมัยก่อน1บ้าน รถ 1 คัน เดี๋ยวนี้บ้านหลังหนึ่งมีรถหลายคัน อนาคต แต่ละคนในบ้านจะมีรถ คนละคันหรือมากกว่านั้น
3 บ้านคนเรา เดี๋ยวนี้แนวโน้วเล็กลงเรื่อย เพราะที่ดินมันแพง
4 อนาคตคนเรายิ่งเก่งขึ้นเรื่อย ๆ ฉลาดขึ้นๆ แต่มารยาทมีแนวโน้มน้อยลงๆ
.....สำหรับปัญหาของ จขกท ผมว่าหากต้นซอยก่อปัญหาอย่างนี้ คนท้ายซอยก็เดือดร้อนทั้งนั้น ผมว่ารวบรวมคนท้ายซอยไปคุย เพื่อหาข้อยุติ วิธี สิทธิในการจอดรถ เพื่อไม่เกิความเดือดร้อนกับชาวบ้าน เชื่อว่าน่าได้ผล ถ้าไม่ดีขึ้น ค่อยแจ้งความ ฟ้องร้องกันไป
......ผมก็เคยสมัยสักยี่สิบปีมาแล้ว ออกจากบ้านทุกครั้งต้องไปเรียก ซอยมันก็แคบอยู่แล้ว ใจคนในซอยยิ่งแคบกว่า อยู่ได้ไม่นาน ขายทิ้ง ปัจจุบันจอดรถสบายมากๆ เรื่องอย่างนี้อย่าไปทน ทางออกมันมี......ขอให้แก้ไขได้นะครับ

ปล. นี้มันซอยไหนนะเนี่ย อยากรู้จัง ว่างๆจะได้ไปลองตีวงเลี้ยวสักครั้ง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าไม่ดีขึ้น ค่อยแจ้งความ ฟ้องร้องกันไป

(...)

ว่างๆจะได้ไปลองตีวงเลี้ยวสักครั้ง
หากทำการแจ้งความ ฟ้องร้อง มีข้อกฎหมายใดนำมาใช้ได้บ้างครับ

และมาลองตีวงแถวบ้านผมก็ได้ เมื่อก่อนก็ดีๆ หลังๆมามีพวกนี้อีกเยอะ

ออฟไลน์ Tig

• **
จอดรถกีดขวาง ?
....ผมว่าให้ตำรวจมาดู (เรียกเจ้าบ้านมาคุยด้วย)....เชื่อว่าต้องได้บ้างล่ะ ไม่มาก ก็น้อย แต่ที่ยังจะต้องเจอ ก็พวกแขกขาจร ของเจ้าบ้านพวกนี้เนี่ยแหละ เพราะเจอของบ้านเองก็ยังทำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2015, 01:29:57 โดย Tig »

wildstocks

อนาคตปัญหาแบบนี้จะเกิดขึ้นอีกมาก เนื่องจาก
1 อนาคตรถมีแน้วโน้มคันโตขึ้นเรื่อยๆ เช่น vigo และ wildtak
2 สมัยก่อน1บ้าน รถ 1 คัน เดี๋ยวนี้บ้านหลังหนึ่งมีรถหลายคัน อนาคต แต่ละคนในบ้านจะมีรถ คนละคันหรือมากกว่านั้น
3 บ้านคนเรา เดี๋ยวนี้แนวโน้วเล็กลงเรื่อย เพราะที่ดินมันแพง
4 อนาคตคนเรายิ่งเก่งขึ้นเรื่อย ๆ ฉลาดขึ้นๆ แต่มารยาทมีแนวโน้มน้อยลงๆ
.....สำหรับปัญหาของ จขกท ผมว่าหากต้นซอยก่อปัญหาอย่างนี้ คนท้ายซอยก็เดือดร้อนทั้งนั้น ผมว่ารวบรวมคนท้ายซอยไปคุย เพื่อหาข้อยุติ วิธี สิทธิในการจอดรถ เพื่อไม่เกิความเดือดร้อนกับชาวบ้าน เชื่อว่าน่าได้ผล ถ้าไม่ดีขึ้น ค่อยแจ้งความ ฟ้องร้องกันไป
......ผมก็เคยสมัยสักยี่สิบปีมาแล้ว ออกจากบ้านทุกครั้งต้องไปเรียก ซอยมันก็แคบอยู่แล้ว ใจคนในซอยยิ่งแคบกว่า อยู่ได้ไม่นาน ขายทิ้ง ปัจจุบันจอดรถสบายมากๆ เรื่องอย่างนี้อย่าไปทน ทางออกมันมี......ขอให้แก้ไขได้นะครับ

ปล. นี้มันซอยไหนนะเนี่ย อยากรู้จัง ว่างๆจะได้ไปลองตีวงเลี้ยวสักครั้ง

ไม่บอกหละกัน แต่อยู่ไม่ไกลจากรถไฟฟ้าอารีย์เท่าใดนัก

wildstocks

ถ้าไม่ดีขึ้น ค่อยแจ้งความ ฟ้องร้องกันไป

(...)

ว่างๆจะได้ไปลองตีวงเลี้ยวสักครั้ง
หากทำการแจ้งความ ฟ้องร้อง มีข้อกฎหมายใดนำมาใช้ได้บ้างครับ

และมาลองตีวงแถวบ้านผมก็ได้ เมื่อก่อนก็ดีๆ หลังๆมามีพวกนี้อีกเยอะ

เดือดร้อนรำคาญครับ

มาตรา 397 ผู้ใดในที่สาธารณสถานหรือต่อหน้าธารกำนัลกระทำ ด้วยประการใด ๆ อันเป็นการรังแกหรือข่มเหงผู้อื่นหรือกระทำให้ผู้อื่น ได้รับความอับอายหรือเดือดร้อนรำคาญ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน หนึ่งเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

wildstocks

จอดรถกีดขวาง ?
....ผมว่าให้ตำรวจมาดู (เรียกเจ้าบ้านมาคุยด้วย)....เชื่อว่าต้องได้บ้างล่ะ ไม่มาก ก็น้อย แต่ที่ยังจะต้องเจอ ก็พวกแขกขาจร ของเจ้าบ้านพวกนี้เนี่ยแหละ เพราะเจอของบ้านเองก็ยังทำ

ส่วนมากเวลาเข้าบ้านไม่ได้มักเป็นเวลาหลังเที่ยงคืนไปแล้วครับ บ้านอื่นเค้ามักกลับเข้าบ้านเร็ว 5-6 โมงก็กลับกันแล้วแต่ผมบางครั้งมันจำเป็นต้องกลับเที่ยงคืนตีหนึ่ง มันเลยเจอปัญหาเยอะกว่าชาวบ้าน

ออฟไลน์ zuntos

• **
น่าจะทำกฎหมายแบบญี่ปุ่นนะครับ ถ้าไม่มีที่จอดรถก็ซื้อรถไม่ได้

ออฟไลน์ YenChar

คลายเกลียวน็อตล้อ เอาหลวมๆ ทุกล้อ
ไม่พ้นปากซอยครับ

มาตรการจากเบาไปหาหนักครับ

ออฟไลน์ Monn

ปัญหาโลกแตก ผมไปบ้านแฟนเจอแบบนี้ประจำ บางคนฮามาก กลัวคนมาจอดหน้าบ้าน เอากระถางมาวางบนถนนเลย จอดรถก็ไม่ได้ วิ่งก็ไม่ได้ เออวุ้ย ถนนของมันหรือไง จนวันนึง มันมีรถเยอะเกิน มันก็ต้องไปจอดที่หน้าบ้านคนอื่น สุดท้าย ไม่มีใครยอม ไปจอดบนถนน โดยไม่ยอมเอากระถางออก ประหลาดดี ส่วนข้างๆ บ้านก็มีรถแต่ไม่จอดในบ้าน แล้วก็จอดโดยไม่สนใจใครและไม่ชิด ซอยกว้างแค่รถ 2 คันสวน จอดข้างนึง อีกข้างไม่ต้องจอด จนหลังๆ จอดกันแบบว่า ไม่ต้องเข้าซอยมานะ ซ้ายก็จอด ขวาก็จอด ใครมาก่อนก็จอดเลย แต่บางบ้านก็ไม่สนจริงๆ จอดปิดถนนไปเลย แบบว่า หน้าบ้านกรู จะจอด ใครจะทำไม จนบางที รถที่หลุดเข้ามา ต้องบีบแตร หากไม่ออกมาก็ถอยออก ไปเข้าซอยอื่น เอา  เวลาผมไป ยอมไปจอดไกลๆ เดินเอา เบื่อไอคนพวกนี้ เคยทะเลาะทีแล้ว สุดท้าย แม่งก็พูดแต่ บ้านชั้น ชั้นจะจอด แล้วบ้านแฟน ไม่อยากให้มีปัญหา จนต้องให้ผู้ใหญ่มาเคลียร์ ทำไรไม่ได้มากครับ คนมันสันดานเสีย เราไปทะเลาะ เราเองจะเครียด เลี่ยงได้ก็เลี่ยง คุยได้ก็คุย แจ้งความได้ ก็แจ้ง ทำได้แค่นี้
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
ถ้ามีประกันชั้น 1 + บ้านปัญหาไม่ได้เป็นคนใหญ่คนโต
ชนไปเลยครับ
รับรองไม่กล้าจอดอีก
ไม่ได้พูดเล่นนะครับมีคนเคยทำแล้ว
(สามแยกปากหวานเทป ทุกส์ชาวบ้าน)

คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ tong r56

• **
บ้านไม่มีที่จอดก็ยังซื้อรถกันเข้าไป
น่าจะมีกฎหมายก่อนจะซื้อรถ ต้องแสดงรูปถ่ายที่จอดรถให้ดูก่อน
ถ้าอยากซื้อรถก็ควรจะทำที่จอดรถเพิ่มในบ้าน ไม่ใช่มาจอดหน้าบ้านแล้วบอกว่าเป็นพื้นที่ของบ้านตัวเอง

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
คนสมัยนี้ไม่นึกถึงคนอื่นครับ เอาความสะดวกตัวเองมาก่อน
โดยเฉพาะพวกจอดรถมุมถนน เพื่อกินก๋วยเตี๋ยว ซื้อของ7-11
ผมเคยบีบแตรไปทีนึง มันตะโกนถามผมว่ามีอะไรมั้ย  ;D
เสื่อมครับพวกนี้ ร่างกายเป็นมนุษย์ แต่จิตใจมีความเคยชินกับภพภูมิิอื่น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ลากยาว ตั้งแต่ประตูหลังยันประตูหน้าครับ แล้วเขียนจดหมายไว้ ว่า "ขอโทษครับ ซอยแคบ รีบไปทำงาน เดี๋ยวกลับมาเคลมให้"

ทำสัก สองสามรอบ เดี๋ยวก็เอาไปจอดที่อื่นเองครับ

หนามยอก ต้องเอากันชนหน้าบ่งครับ  ;D

ออฟไลน์ TDGK

• Full Member
ถ้ามีประกันชั้น 1 + บ้านปัญหาไม่ได้เป็นคนใหญ่คนโต
ชนไปเลยครับ
รับรองไม่กล้าจอดอีก
ไม่ได้พูดเล่นนะครับมีคนเคยทำแล้ว
(สามแยกปากหวานเทป ทุกส์ชาวบ้าน)

ผมกำลังจะมาบอกวิธีนี้เลยครับ

ปล.มีคนฟังสามแยกด้วยดีใจ

ออฟไลน์ 2k

ปัญหาเรื้อรังของสังคมไทยที่มักเห็นแก่ตัวไม่มีความเกรงใจ  :-\  เจอกันมาเยอะจะไปเจรจาให้ย้ายที่จอดบอกเลยว่าไม่ได้ผลเพราะคนที่มีสามัญสำนึกจะไม่ทำแบบนี้แต่แรก ซ้ำร้ายวันไหนรถโดนชนขึ้นมาคุณจะซวยโดนกล่าวหาว่าไปทำลายรถเจ้าปัญหาอีก  :-\ ทางแก้ของผมเวลาปัญหานี้คือเอาน้ำปลาฉีดใส่ยางขอบกระจกดึกๆให้รถมันเน่าซะจะได้ใช้ไม่ได้ต้องหาสาเหตุให้วุ่นวายไม่เอามาจอดเกะกะคนอื่น ทางเลือกที่สองคือว่าจ้างผองเพื่อนที่ติดกันชนโครเมี่ยมแข็งๆให้มาชนถากลึกๆแตกตั้งแต่ไฟหน้าถึงไฟท้ายครับเอามันดึกๆ เอาเละๆนะไม่เอารอยเล็กๆ พอไปซ่อมมาก็ถากอีกแคร็กกกกกกกกให้เยินทุเรศๆ เดี๋ยวเจ้าตัวทนไม่ไหวย้ายที่จอดเอง  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ต่อให้มีกฏหมายว่า ต้องมีที่จอดรถถึงจะซื้อรถได้ สุดท้าย คนที่ไม่มีที่จอดก็ซื้อรถได้อยู่ดี
เพราะที่นี่ประเทศไทย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เจอปัญหาเดียวกันเลยครับแต่เป็นตรงข้ามประตูบ้านเลย เป็นรถพนักงานและผู้ติดต่อของบริษัทที่อยู่ในหมู่บ้านเลย หามาหลายวิธีแล้ว ทั้งติดป้ายก็แล้ว ทำหนังสือแจ้งบริษัทก็แล้ว ขอความร่วมมือก็แล้ว  ก็ไม่ดีขึ้น พอดีถนนทั้งหมู่บ้านเป็นกรรมสิทธิ์ของญาติผม (เจ้าของหมู่บ้าน) เขาอนุญาติให้ที่บ้านและหลายๆบ้านเอาแท่งปูนมาตั้งจะได้ถอยรถอออกไป ก็เอาออกบ้าง ทำลายทื้งบาง แล้วก็บางทีขอให้เลื่อนรถ ก็ไม่ขอโทษบ้าง ไม่ลงเลื่อนมาบ้าง และมีการด่ากลับด้วย เช่น

- เสียเวลาทำงาน เบื่อ
- ทำไมไม่รู้จักจอดรถที่อื่น ทำให้เดือดร้อนคนอื่นๆรู้มั้ย :o
- เอารถออกตอนที่ยังไม่มีใครมาจอดสิ แล้วจะเอาไปจอดที่อื่นสิ ทำไม่ได้หรือไง :o
- เอาออกไม่ได้ก็ไม่ต้องเอาออกสิ จะเลื่อนให้ทำไม :o

หนักสุดที่เคยโดน จำขึ้นใจทุกคำพูดเลย  "ถ้าปัญหามันเยอะนัก น้องก็ย้ายบ้านไปสิคะ จะได้ไม่ต้องเดือดร้อนคนอื่น" ??? ??? ???

แต่ตอนนี้ เหมือนจะมีคนเข้าไปด่าบริษัทมากๆเข้า ช่วง 2 เดือนที่ผ่านมาดีขึ้นบ้าง

ที่บ้านแก้ปัญหาโดย
1.หากรวยมาตั้งตามที่เจ้าของหมู่บ้านอนุญาต ก็ช่วยกันได้นิดหน่อยตามหัวมุมถนนข้างๆและตรงข้ามบ้าน แต่ก็ยังถูกเลื่อนอยู่ดี
2.ล่าสุดป้าผมเขาดันไปรู้สึกกับพี่คนนึงในบริษัท แล้วเกิดความเอ็นดู ป้าก็เลยติดป้ายเลขทะเบียนรถพี่เขาไว้ตรงนั้น ้เพื่อจองให้จอดรถตรงข้ามบ้านผมแล้วถ้าจะออกก็โทรไปให้มาเลื่อนได้ทันที ถ้าพี่เขาไปออกภาคสนาม ก็จะเอากุญแจรถมาให้ที่บ้านเผื่อผมออกตอนเค้าไม่อยู่จะได้เลื่อนได้ ;D ;D

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง