ผู้เขียน หัวข้อ: จาก 6ชั่วโมงกลายเป็น 11ชั่วโมง เมื่อวาน สนุกสนานบนถนน  (อ่าน 12527 ครั้ง)

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
ผมตัดสินใจไม่ไปไหนเลยช่วงเทศกาลเป็นเวลาหลายปีดีดักแล้วครับ ผมคำนวณเอาจากระยะเวลาที่เราเดินทาง ทั้งขาไป ขากลับ และระยะเวลานอน กับระยะเวลาที่ได้เที่ยวจริงๆ คิดไปคิดมาอยู่บ้านเลยครับไม่ไปไหนดีกว่า อันนี้แล้วแต่ความคิขดองแต่ละคนครับ เราไม่ว่ากัน ส่วนของผมกลัวได้เที่ยวไม่คุ้มค่าเหนื่อยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ก็เบื่อครับแต่ทำไงได้วันหยุดยาวสำหรับมนุษย์เงินเดือนอย่างผมก็มีสองช่วงคือปีใหม่กับสงกรานต์ที่ได้หยุดติดต่อกันมากกว่า 8 วัน ติดมากกว่าก็ยังจะกลับอยู่ดี ลูกๆกินนอนกันบนรถเลยทีเดียว

ที่หลายๆคนเจอมาผมก็เจอเหมือนกันแต่ไม่ได้หงุดหงิดหรืออารมณ์เสียอะไรผ่านมาแล้วก็ผ่านไป เดี๋ยวพาลทำให้อารมณ์ขุ่นมัวกลับบ้านซะเปล่าๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมวิ่งจากบางซื่อไปสยาม ใช้เวลา 15 นาที วิ่งจากสยามไปสะพานควาย 10 นาที เข้าโครงการรถคันแรก(ของสี่แยกไฟแดง) ตลอด

สุขใจ สบายกายมาก

ขออีกทีเถอะ

ออฟไลน์ Volta

ผมมาเที่ยวญี่ปุ่นช่วงปีใหม่นี้
รถในญี่ปุ่นขับมีระเบียบวินัยกันมากๆ
รถจะติดแค่ไหน ถนนมีสองเลน ก็อยู่ในสองเลนกัน
ไม่มีเบียด ปาด หรือเปิดเลนใหม่ ทุกคันรอต่อแถวอย่างใจเย็น
ผลคือรถมันก็เคลื่อนตัวไปได้เรื่อยๆ ไม่ติดสะสมมากนัก

การคมนาคมระหว่างเมืองก็มีให้เลือกเยอะ สายการบิน รถไฟความเร็วต่ำ ความเร็วสูง มีให้เลือกตามกำลังทรัพย์และความสะดวก

เห็นแล้วก็อดนึกเปรียบเทียบกับไทยไม่ได้ รถชลอตัวนิดนึง ก็มีรถเปิดเลนพิเศษแล้ว อดทนรอหน่อยก็ไม่ได้ วินัยก็ลดน้อยลง แถมปริมาณรถก็เพิ่มมากขึ้นทุกปีๆ

ผมว่าอนาคตเราคงต้องใช้เวลาเดินทางเพิ่มขึ้นอีกหลายชั่วโมงแน่ๆครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
แถมให้ครับท่าน จขกท
Nissan Almera อันดับ 1 ขับช้าแช่ขวา เจอเยอะมากกกกกก

นึกว่าผมคิดเองอยู่คนเดียว มีคนคิดเหมือนผมด้วย

2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ citrinecw

แต่คนอยู่ กทม อย่างผมชอบมากครับ เหมือนกรุงเทพเป็นของเรา 5555

- พระราม 9 ไปเมืองทอง 20 นาทีไม่ต้องขึ้นทางด่วน
- สาทรไปเลียบทางด่วน 15 นาที โดยใช้เส้นวิทยุ ปรกติต้องมี 1 ชั่วโมง

เสียอย่างเดียว หาที่จอดในห้างยากมาก แถมร้านอร่อยๆที่อยากไปกินตอนรถติดดันปิดปีใหม่อีก

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ผมโดนไป 1 รอบ เข็ดเลย ออกจากระยอง ตี3 ถึงเขาใหญ่ 16.00 น. บ้าไปแล้ว

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ผมว่าสาเหตุหนึ่งที่ PPV และกระบะ4ประตูยกสูงชอบปาดชอบเปิดเลนใหม่(ไม่ใช่ทุกคันนะครับ) เพราะทัศนวิสัยเห็นชัดเจนกว่ารถเก๋งเยอะครับเนื่องมาจากรถสูงกว่า มองได้กว้างไกลกว่า ผมเอง ตอนขับปาปอด จะเห็นทางชัดเจนมาก พอมาขับเก๋งมองข้างหน้าไม่เห็นเลย จะมองทะลุกระจกหลังคันหน้าก็ไม่ได้เพราะส่วนใหญ่ติดฟิลม์มืด ทัศนวิสัยจึงสู้รถสูงไม่ได้

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
ไม่น่าจะเกี่ยวกับ รถคันแรก กับ ยี่ห้อรถมั่งครับ แล้วก็ผมว่า บางทีรถทะเบียน กทม. แต่คนขับเป็นคนที่อื่นก็เยอะมิใช่น้อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2015, 14:52:59 โดย ฺีbukla »

ออฟไลน์ zapdos191

ไม่น่าจะเกี่ยวกับ รถคันแรก กับ ยี่ห้อรถมั่งครับ แล้วก็ผมว่า บางทีรถทะเบียน กทม. แต่คนขับเป็นคนที่อื่นก็เยอะมิใช่น้อยนะครับ

ยกตัวอย่างครับ ผมเองนี่ล่ะครับ รถทะเบียนกรุงเทพ แต่คนอยู่อุดร เพื่อนผมหลายคนที่อุดร ก็ทะเบียนกรุงเทพซะหมด เหอๆ 8)

อยู่ต่างจังหวัดดีแบบนี้ล่ะครับ บ้านภรรยาผมอยู่โคราช ผมทำงานที่อุดร เทศกาลกลับบ้านแต่ละทีชิลมาก โล่งมากกกกกกกกกกกกกกกกกก แต่อีกฝั่งนี่สงสารเลยครับ ติดยาวเป็นกิโล
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ S6

การเปิดเลนใหม่ และสุดท้ายถนนก็เป็นคอขวด
ทำแบบนี้ถึงไม่ใช่ช่วงเทศกาลรถก็ติดมากแล้ว ยิ่งเป็นช่วงรถมากแบบนี้ยิ่งสาหัสเลย
สังเกตุช่วงเลยคอขวดรถจะวิ่งดีขึ้น

ช่วงเทศกาลก็ไม่เคยเดินทางเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Koong

สาเหตุที่ทำให้ติดหนักๆ ก็พวกเปิดเลนพิเศษนี่แหละ แล้วก็มาแทรกคันข้างหน้า   แต่นิสัยแย่ๆแบบนี้ พวกเราอาจจะได้มาโดยไม่รู้ตัว  สังเกตุไหมช่วงชั่วโมงเร่งด่วนใน กทม  บางครั้งก็ตำรวจนี่แหละโบกให้เปิดเลนพิเศษ    พอตอนหลังเจอรถติด ตำรวจไม่ต้องโบกก็เปิดกันเองเลย ไม่รู้แล้วว่าควรหรือไม่ควร   ซ้ำร้ายหลายๆคนยังคิดว่าการเปิดเลนพิเศษเป็นเรื่องถูกต้องซะด้วยซ้ำ

เมื่อหลายปีก่อน ถ้าจำไม่ผิดถนนแถวปทุมธานีเส้นไหนไม่แน่ใจ   จะมีป้ายรณรงค์เขียนอยู่ริมถนนถนน ข้อความประมาณว่า  "ขับรถดีมีมารยาท อย่าวิ่งไหล่ทาง"  "คนดีมีมารยาท ไม่แซงบนไหล่ทาง"   ซึ่งก็ได้ผลนะช่วงรถติดๆ ก็ไม่เห็นมีใครเปิดเลนใหม่   
แต่ไม่รู้เหตุผลว่าทำไมเดี๋ยวนี้ถึงไม่มีป้ายพวกนี้แล้ว    อะไรที่ดีๆแบบนี้น่าจะทำกันต่อไป

ออฟไลน์ neung23

เมื่อวานกลับจากนครศรีธรรมราช ออก8.30 ถึงกรุงเทพ 19.00 ถนนโล่งมากกกก
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เมื่อวานกลับจากนครศรีธรรมราช ออก8.30 ถึงกรุงเทพ 19.00 ถนนโล่งมากกกก

ขนาดถนนโล่งนะเนี่ย  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Focuszaa

ของผมเมื่อช่วงปีใหม่ รถไม่ติดนะครับ จาก กทม ไป เชียงราย กลับบ้าน ครับ ออก กทม เข้าเส้นสุพรรณ วิ่ง นครสวรค์ แต่ ออกเย็นครับไม่คุ้นทาง ผมออกแพร่เพื่อจะลัดเข้าร้องกวาง ไป พะเยา ดันหลงทางครัชช 5555  ไม่เลี้ยวดันวิ่งไปน่าน นู่น รู้ตัวอีกที วิ่งไป 70 โลแล้ว ทางขึ้นเขาหลงเขา เสียเวลาไป สาม ชม  กว่าจะกลับมาเข้าเส้นทางได้ ออก 6 โมงเย็นวันที่ 30 ถึง 31 ที่บ้าน ตอน บ่าย 2 ขับรถไป 20 ชม เหนื่อยมากๆ แทบกระอัก วิ่งไป 1200 โล เฮ้อออ เหนื่อยโฮกๆ

ออฟไลน์ mamaman

ของผมเมื่อช่วงปีใหม่ รถไม่ติดนะครับ จาก กทม ไป เชียงราย กลับบ้าน ครับ ออก กทม เข้าเส้นสุพรรณ วิ่ง นครสวรค์ แต่ ออกเย็นครับไม่คุ้นทาง ผมออกแพร่เพื่อจะลัดเข้าร้องกวาง ไป พะเยา ดันหลงทางครัชช 5555  ไม่เลี้ยวดันวิ่งไปน่าน นู่น รู้ตัวอีกที วิ่งไป 70 โลแล้ว ทางขึ้นเขาหลงเขา เสียเวลาไป สาม ชม  กว่าจะกลับมาเข้าเส้นทางได้ ออก 6 โมงเย็นวันที่ 30 ถึง 31 ที่บ้าน ตอน บ่าย 2 ขับรถไป 20 ชม เหนื่อยมากๆ แทบกระอัก วิ่งไป 1200 โล เฮ้อออ เหนื่อยโฮกๆ
ไม่ติดก็เหมือนติดเลย

ออฟไลน์ lufy

20 กม. ใช้เวลา 4 ชม เขาค้อ ช่วงปีใหม่  :'(

ออฟไลน์ mamaman

20 กม. ใช้เวลา 4 ชม เขาค้อ ช่วงปีใหม่  :'(

บ้านผมอยู่ หล่มสัก
เขาค้อผมนี่ ขึ้นไปตอน 29-30  รถไม่ค่อยมีครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

880km ปกติ 10ชม.
3 ม.ค. เข้ากทม. 18 ชม. พูดเลยว่า "เข็ด"

ออฟไลน์ Pui Zippe

• Newbie
  • *
ทำไมไม่ไปดูยอดขายแต่ละเดือนแต่ละปีที่มันเพิ่มขึ้นบ้างละ เป็นแสนๆคัน  มันจะไปอยู่ไหนเชียว

จะโทษโครงรถคันแรกก็ไม่ถูกหรอก แม้จะมีส่วนบ้าง แต่คนที่งบน้อยก็มีโอกาสมีรถขับ ช่วงเทศกาลมันก็เปฺ็นแบบนี้แหละ เพื่อนร่วมทางก็เสียภาษีเหมือนกันหมด ใจเขาใจเรา วางแผนการเดินทางให้ดี  เลี่ยงเส้นทางบ้าง ดูข่าวสาร CCTV คลอบคลุมพอสมควรแล้ว ยอมขับอ้อมๆหน่อย 

http://highway.thegreenberry.com/flood/