ผู้เขียน หัวข้อ: จาก 6ชั่วโมงกลายเป็น 11ชั่วโมง เมื่อวาน สนุกสนานบนถนน  (อ่าน 12531 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เมื่อวานขับรรถมาาส่งลุกและภรรยาที่กรุงเทพฯช่วงนอกเเทศกาลปกกติจะใช้เวลาประมาณ 6ชั่วโมง แต่เมื่อวานใช้เวลาเพิ่มมาอีก 5 ชั่วโมง (คิดว่าพิษของรถคันแรกโปรเจคเริ่มอาละวาดแน่เลย) ไม่เครียดนักเพราะมีลูกๆคอยเล่น คอยคุยตลอดทาง แต่สังเกตุหลายๆอย่างบนท้องถนนตลอดระยะทางนะครับ
- รถทะเบียนกรุงเทพฯ จะเป็นนักบุกเบิกเส้นทาง ชอบเปิดเลนใหม่ จาก 2เลน เป็น 3 เป็น 4 จนเต็มถนนไปหมด
- ฟอร์จูนเนอร์เป็นนักปาด เบียด แทรก ในขณะที่ppv รุ่นอื่นขับค่อนข้างมีระเบียบ มีเกเรบ้างนิดหน่อย แต่ไม่เท่าฟอร์ฯ
-  กระบะยกสูง (โดยเฉพาะ4ประตู)  ก็เป็นนักปาดมือฉมัง ปาดซ้าย ปาดขวาทั้งๆที่หลัังรถมีทั้งของ ทั้งคน น่าหวาดเสียว
- เส้นทางลัด ไม่ลัดรวดเร็วอย่างที่คิด รถหนึบไม่แพ้เส้นหลักเลย อาจดีกว่า นี๊สนึงจริงๆ
- ปั้มน้ำมันยิ้มร่า เพราะน้ำมันขายดีโคตรๆ

ปล. ไม่จำเป็นคงไม่ขับรถตามเส้นทางรถติดช่วงเทศกาลแล้วครับ เพราะบอกแม่บ้านไว้ว่า เทศกาลผมลงมาหาบ้างดีกว่า ไม่เหนื่อยนักครับ แต่เบื่อและเซ็งรถเบียด แทรก ปาด ทำให้สุขภาพจิตเสีย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
ปกติผมวิ่ง 3 ชั่วโมง
เมื่อวานกลับมา 5 เลย

ขนาดไม่ออกสายเอเชียมาเส้นสุพรรณแทนนะครับ
ติดสาหัสตรงช่วงออกบางเลนไปบางบัวทอง

พวกเปิดไหล่ทางนี่ตัวดีเลยครับ ทำรถติดยาว

ขาไปนี่วิ่งฉิว เสียวจับความเร็วอยู่
มีใครเคยโดนมั่งมั้ยครับ สายสุพรรณ

แต่เพื่อนผมกลับจากอุดรเมื่อวาน ออกเที่ยงเพิ่งถึงเมื่อกี้
20 ชม. พอดี

โหดมากกก

ออฟไลน์ NS

ขนาดไม่ออกสายเอเชียมาเส้นสุพรรณแทนนะครับ
ติดสาหัสตรงช่วงออกบางเลนไปบางบัวทอง

พวกเปิดไหล่ทางนี่ตัวดีเลยครับ ทำรถติดยาว

ขาไปนี่วิ่งฉิว เสียวจับความเร็วอยู่
มีใครเคยโดนมั่งมั้ยครับ สายสุพรรณ

แต่เพื่อนผมกลับจากอุดรเมื่อวาน ออกเที่ยงเพิ่งถึงเมื่อกี้
20 ชม. พอดี

โหดมากกก

วิ่งเส้นมิตรภาพรึเปล่าครับ เพราะเส้นนี้ติดยาวๆเลย ถ้ามาจากอุดรฯลองดูเส้นทางหนองบัวลำภู เข้าชุมแพ ไปชัยภูมิแล้วไปออกหนองบัวโคก เทพสถิต ลำสนธิ ลพบุรี แล้วค่อยออกสระบุรีครับ เร็วกว่า แต่ทางไม่ดีเท่ามิตรภาพ หรืออีกเส้นก็พอมาชุมแพถึงภูเขียว เข้าหนองบัวแดง ไปออกเส้นเอเชียเลย เส้นนี้ถนนบ้านๆ แต่รถโล่งครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมเคยออกจากกรุงเทพฯ ไปอุดร  ตอนเทศการออกพรรษา ปี57

ออกจากบ้านที่กรุงเทพ (พระราม3) ตี 5.30  ถึงที่หมาย  ( ต.คำด้วง อ.บ้านผือ จ.อุดร )  ประมาณ ตี 1.30 ครับ

ระยะทางประมาณ 672 กม. ปกติใช้เวลา (รวมพักระหว่างทาง) ประมาณไม่เกิน 10 ชั่วโมงถึง

แต่วันนั้นใช้เวลา 21 ชั่วโมง

ในวันนั้นตอนบ่าย 13.00 เพิ่งถึงแค่ ตลาดกลางดง โคราชเองครับ รถติดมาก  :P

น่าจะพัฒนาการเดินทางแบบอื่นบ้าง

ออฟไลน์ NS

ผมเคยออกจากกรุงเทพฯ ไปอุดร  ตอนเทศการออกพรรษา ปี57

ออกจากบ้านที่กรุงเทพ (พระราม3) ตี 5.30  ถึงที่หมาย  ( ต.คำด้วง อ.บ้านผือ จ.อุดร )  ประมาณ ตี 1.30 ครับ

ระยะทางประมาณ 672 กม. ปกติใช้เวลา (รวมพักระหว่างทาง) ประมาณไม่เกิน 10 ชั่วโมงถึง

แต่วันนั้นใช้เวลา 21 ชั่วโมง

ในวันนั้นตอนบ่าย 13.00 เพิ่งถึงแค่ ตลาดกลางดง โคราชเองครับ รถติดมาก  :P

น่าจะพัฒนาการเดินทางแบบอื่นบ้าง

อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ถ้ามีรถไฟความเร็วสูงแล้วราคาถูกกว่าเครื่อง(ช่วงเทศกาล) คงไม่ขับรถทางไกลเลย ตอนแรกผมจะให้แฟนและลูกๆกะยายนั่งเครื่องไป-กลับช่วงเทศกาล แต่เจอค่าตั๋วร่วมสามหมื่น มันเกินไปนะครับ

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ผมก็เหมือนกันครับท่านสมาชิก ผมจะขับเชียงใหม่-กรุงเทพ-เชียงใหม่บ่อยมาก เฉลี่ย9ชั่วโมง แต่ช่วงเทศกาลไปนู่นเลยครับ16-17ชั่วโมง 

สายอีสานผมเคยไปเที่ยวช่วงเทศกาลครั้งหนึ่งยอมแพ้เลยครับติดที่สุดที่ผมเคยเจอเลยนับแต่นั้นที่บ้านลงความเห็นว่าจะไม่เที่ยวอีสานช่วงเทศกาลอีกเลยเพราะรถติดสุดๆนี้ล่ะครับ ตอนหลังเที่ยวอีสานที่ไม่ใช่ช่วงเทศกาลขับสบายเลยครับ

ผมก็เซ็งกับพวกรถไม่มีมารยาทเหมือนกันครับ ทุกคนก็อยากถึงบ้านเร็วกันทั้งนั้นแต่ในเมื่อถนนไม่อำนวยก็ควรใจเย็นลงบ้าง เอาแต่ใจร้อนจะนำพาความอันตรายมาให้ >:(

ออฟไลน์ frame@kk

ดีนะครับปีนี้ผมกลับบ้านก่อน และกลับเข้ากท.หลังเขากลับกัน
ผมเดินทางกลับกท.พรุ่งนี้ คงได้กลับแบบชิวๆ

ปีก่อนตอนกลับบ้านที่ขอนแก่น ออกจากกท.ตอนบ่าย 3 ถึงบ้านตี 5 พอดีเป๊ะๆ สุดๆจริงๆ

ออฟไลน์ yoyoyo

• **

20 ชม. พอดี

โหดมากกก

เส้นสุพรรณฯ 340 มาถึงบางบัวทอง ไม่เคยมีจับความเร็ว  แต่บางครั้งก็มีด่านบ้าง  เส้นนี้ต้องระวังทั้งรถทั้งมอเตอร์ไซค์ ย้อนศร+ตัดหน้าครับ  ส่วนขาเข้ามาติดแยกบางเลนเพราะ รถที่มาจากลาดหลุมแก้วตัดเลนมาทางขวาเพื่อกลับรถครับ

ออฟไลน์ mamaman

ผมเคยติดช่วงเทศกาล จากโคราช ขึ้น -ลงเขาปัก ใช้เวลา
5 ชม ครับพี่น้อง ระยะทาง ไม่ถึง 100 กิโล ผมติด 6 ชม ครับพี่น้อง
รวมแล้วผมอยู่บน รถ ตั้ง แต่ สองโมงเช้า ถึง ตีหนึ่ง ครับพี่น้อง ระยะทาง 550 โล ซัดไป  17 ชม ครับ

หลังจากครั้งนั้นมา ก้ไม่เคยเินทางช่วงเทศกาล อีกเลย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ผมก็เหมือนกันครับท่านสมาชิก ผมจะขับเชียงใหม่-กรุงเทพ-เชียงใหม่บ่อยมาก เฉลี่ย9ชั่วโมง แต่ช่วงเทศกาลไปนู่นเลยครับ16-17ชั่วโมง 

สายอีสานผมเคยไปเที่ยวช่วงเทศกาลครั้งหนึ่งยอมแพ้เลยครับติดที่สุดที่ผมเคยเจอเลยนับแต่นั้นที่บ้านลงความเห็นว่าจะไม่เที่ยวอีสานช่วงเทศกาลอีกเลยเพราะรถติดสุดๆนี้ล่ะครับ ตอนหลังเที่ยวอีสานที่ไม่ใช่ช่วงเทศกาลขับสบายเลยครับ

ผมก็เซ็งกับพวกรถไม่มีมารยาทเหมือนกันครับ ทุกคนก็อยากถึงบ้านเร็วกันทั้งนั้นแต่ในเมื่อถนนไม่อำนวยก็ควรใจเย็นลงบ้าง เอาแต่ใจร้อนจะนำพาความอันตรายมาให้ >:(

ผมไปเชียงใหม่ก่อนเทศกาล1อาทิตย์ ระยะทางจากบ้านถึงโรงแรม690กม ออกไปตอนบ่าย3ใช้เวลา6ชม30นาที แวะเติมน้ำมัน1ครั้ง เข้าห้องน้ำ1ครั้ง
เรื่องเลยคือพอเลยช่วงถนนไม่ดีแถวกำแพงเพชรเหมือนขับอยู่คนเดียว แทบไม่มีรถให้สวนให้แซง นานทีเจอซักคันสองคัน ขับค่อนข้างเร็ว ต้องคอยยกคันเร่งตลอด เลยสงสัยว่าถ้านอกช่วงเทศกาลเป็นแบบนี้ตลอดหรือป่าวครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
รถติดก็เพราะคนเห็นแก่ตัวครับ มีกี่สิบช่องก็ไม่พอ พอเริ่มชลอตัวก็จะมีคนเปิดเลนใหม่ หรือเริ่มวิ่งซ้ายๆขวาๆ มันเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุ  รัฐเองก็ขาดการรณรงค์อย่างจริงจังในการใช้รถ สุดท้ายปัญหาก็แก้ไม่จบหรอกครับ ผมหลีกเลี่ยงทุกเทศกาล อยู่บ้านอ่าน HLM ดีกว่า สบายใจไม่เสียอารมณ์ด้วย

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member

ผมเคยติดช่วงเทศกาล จากโคราช ขึ้น -ลงเขาปัก ใช้เวลา
5 ชม ครับพี่น้อง ระยะทาง ไม่ถึง 100 กิโล ผมติด 6 ชม ครับพี่น้อง
รวมแล้วผมอยู่บน รถ ตั้ง แต่ สองโมงเช้า ถึง ตีหนึ่ง ครับพี่น้อง ระยะทาง 550 โล ซัดไป  17 ชม ครับ

หลังจากครั้งนั้นมา ก้ไม่เคยเินทางช่วงเทศกาล อีกเลย

ผมก็เลิกแล้วเช่นกันครับ จะเที่ยว จะเดินทางปีไหม่ งดๆไปเลยผม

ออฟไลน์ aunn2515

• **
สายอีสาน อย่าว่าแต่ช่วงเทศกาลเลย หยุดประจำสัปดาห์ก็รถเยอะมากๆ
เห็นมีแต่ข่าวจะสร้างมาหลายปีแล้ว พวกมอเตอร์เวย์บางปะอิน-โคราช
โครงการของรัฐช้ามากๆ จากเริ่มเป็นข่าวถึงเริ่มสร้างไม่ต่ำกว่า 10 ปี
แล้วพวกรถไฟทางคู่/รถไฟความเร็วเกือบสูง สายอีสานที่เซ็น MOU กับจีนนี้
ไม่รู้จะได้เมื่อไหร่

ออฟไลน์ delete

ไม่ใช่พิษรถคันแรกหรอกครับ
ผมว่าพิษน้ำมันถูกมากกว่า

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009
พี่ชายผม หนองคาย(ออก13.00 3/1/58) - ระยอง(ถึง07.00 4/1/58) 18 ชม.

จากปกติ 10 - 11 ชม.

ตอนแรกกะจะหาที่นอนพักแถวโคราช ทับลาน แต่หาไม่ได้เรยยย ปั๊มแน่นทุกปั๊ม

ติดไหลข้ามเขาปักธงชัย(ทล.304)ไปเรื่อยๆ เปลี่ยนกันขับกะแฟน กว่าจะถึง เช้าพอดี

ตอนนี้นอนสลบเรยครัชชช

ออฟไลน์ Lucky_suby

สาเหตุที่สำคัญที่สุด คือวินัยการขับขี่ครับ อยากที่ท่านข้างบนว่าถนนมีเท่าไหร่ก็ไม่พอหรอกครับ

และจริงที่สุดส่วนใหญ่รถที่ขับแบบเข้าขั้นชั้นเลวจะมาจาก กทม ครับ ประสพการณ์ตรงเลยครับ

ออฟไลน์ Untouchable

ผมไปเชียงใหม่ก่อนเทศกาล1อาทิตย์ ระยะทางจากบ้านถึงโรงแรม690กม ออกไปตอนบ่าย3ใช้เวลา6ชม30นาที แวะเติมน้ำมัน1ครั้ง เข้าห้องน้ำ1ครั้ง
เรื่องเลยคือพอเลยช่วงถนนไม่ดีแถวกำแพงเพชรเหมือนขับอยู่คนเดียว แทบไม่มีรถให้สวนให้แซง นานทีเจอซักคันสองคัน ขับค่อนข้างเร็ว ต้องคอยยกคันเร่งตลอด เลยสงสัยว่าถ้านอกช่วงเทศกาลเป็นแบบนี้ตลอดหรือป่าวครับ

ครับท่านสามาชิกนอกเทศกาลพอเริ่มเข้าเขตจังหวัดตากก็ถนนโล่งเรื่อยๆครับทำเวลาได้ จะมาชลอไฟแดงช่วงตัวเมืองลำปางนิดหน่อยครับหลังจากนั้นยาวถึงแยกไฟแดงดอยติจังหวัดลำพูนที่รถเริ่มเยอะครับแต่ก็ไปกันเรื่อยๆครับไม่มีติดอะไร ช่วงกำแพงเพชรคอยระวังบรรดารถบรรทุกก็พอครับเพราะจะขับแช่ขวาหนีเลนซ้ายกันพวกรถเล็กก็เลยต้องแซงเลนซ้ายแทนครับ

ออฟไลน์ Pegasus

• **
ผมจะเลี่ยงไปเที่ยวตอนช่วงตรุษจีน รถน้อยวิ่งสบายๆ ส่วนปีใหม่กับสงกรานต์ขออยู่กับบ้าน ไม่งั้นก็ต้องเข้ากทม.ล่ะครับ

ออฟไลน์ Adamas

ผมแถมให้นิสนุง
เมื่อเช้าขับจากบางแคไปปทุม เส้นบางบัวทอง ช่วงตี 4
เจอรถกลับจากเทศกาล
โอ้โห พี่แกเปิดทั้ง ไฟสูง ทั้ง ตัดหมอก มาเต็มเหนี่ยว
ทั้งๆทีถนนตรงนั้นสว่างโคตรๆ
ไม่ใช่แค่คันเดียวนะครับ เท่าที่ก่ะคร่าวน่าจะสัก 40% ของทั้งหมด

ไม่น่าเชื่อว่าคนไทยจะสันดารเสียกันเยอะขนาดนี้
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ xman2029

เมื่อเช้าขับจากบางแคไปปทุม เส้นบางบัวทอง ช่วงตี 4
โอ้โห พี่แกเปิดทั้ง ไฟสูง ทั้ง ตัดหมอก มาเต็มเหนี่ยว
ไม่ใช่แค่คันเดียวนะครับ เท่าที่ก่ะคร่าวน่าจะสัก 40% ของทั้งหมด

ไม่น่าเชื่อว่าคนไทยจะสันดารเสียกันเยอะขนาดนี้
จริงครับ นิสัยเสียเยอะมาก เห็นแก่ตัวเอง บางคนขับช้า แล้วยังกั๊กทางอีกทำให้รถติดยาว เพราะพวกขับช้านี่ล่ะ

ออฟไลน์ dekdemo

อ่านๆแล้ว ก็รู้อยู่แล้วว่าเป็นทุกเทศกาล มันทำให้คนเกลียดชังกันเองมากขึ้น ในขณะที่ถนนเส้นทางก็เส้นทางเดิม ถ้าไม่พัฒนาระบบคมนาคมให้ดีขึ้น...

ปล.ใช้รถใช้ถนน เติมน้ำมัน รวมภาษีทุกอย่าง แต่คุณภาพชีวิตกลับแย่ลง

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams

จริงครับ นิสัยเสียเยอะมาก เห็นแก่ตัวเอง บางคนขับช้า แล้วยังกั๊กทางอีกทำให้รถติดยาว เพราะพวกขับช้านี่ล่ะ
เหอๆ เจอพวกสันดารเสียเยอะเหมือนกันเลยครับ ที่ผมไม่ชอบที่สุดคือ พวกเวลารถติดแล้วชอบขับย้อนศร พอขับกันแบบนั้นแล้วรถฝั่งที่วิ่งสวนทางมาก็ติดไปด้วย เห็นแก่ตัวชะมัดเลย >:(
呵呵呵

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
แถมให้ครับท่าน จขกท
Nissan Almera อันดับ 1 ขับช้าแช่ขวา เจอเยอะมากกกกกก

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway

เรื่องปกติครัช

ผมเคยขับไปเชียงใหม่ วิ่งตอนดึกๆในวันธรรมดา
เลยนครสวรรค์ไป เหมือนขับคันเดียวบนถนนจริงๆ ไม่มีรถนำรถตาม
ผมอัดเต็มถังจากนครสวรร แล้วยิงตรงเลย กลัวแวะโดนยัดยา
จากกำแพงเพชร-เชียงใหม่ ทางมืดมากแทบไม่มีไฟ เปลี่ยวมากๆ เหมือนในหนังทริลเลอร์เป๊ะๆ รถห้ามเสียเด็ดขาด

promt

• บุคคลทั่วไป
สายอีสาน ติดมาจะ 30 ปีแล้ว

ผมยังจำได้ติดตา ติดใจ ปี 2543 ให้เลือกตั้ง สว. ได้ครั้งแรก รถติดบรรลัย ผมขับจาก กท. 17.00 น. เพื่อไปเลือกตั้ง ถึงร้อยเอ็ด 12.00 ของอีกวัน

ปีปัจจุบัน 2552-2557 ผมขับเดินทางเกือบทุกอาทิตย์ เชียงใหม่-พิดโลก ปกติดี

แต่เมือวานเส้น เชียงใหม่-พิดโลก คนขับรถทะเบียนกรุงเทพฯ และปริมณทล ขับแย่ที่สุด ชอบเปิดเลน 3 เปิดเลน 4 เปิดเลนพิเศษ
ฟอร์จูนเนอร์ กับวีโก้ 4 ประตู เป็นมากที่สุด รอไม่เป็น เข้าคิวไม่เป็น
ชอบแทรก เบียด
คนท้องถิ่น ทะเบียนท้องถิ่น เขาไม่ทำ ไม่ขับแบบนี้กัน

ออฟไลน์ Darkart

เดี่ยวนี่ผมเข็ดแล้ว!! เที่ยวช่วงเทศกาล ออกจากบ้าน ตี5  แวะแหล่งท่องเที่ยวไปเรื่อยๆ ถึงมุกดาหาร 2 ทุ่ม ขากลับออกจากอุบล บ่ายโมง ถึงบ้าน ตี 3
เส้นอีสาน ส่วนมากจะติดตั้งแต่ เขาแผงม้า - ถึงเขื่อนลำตะคองประจำ
ทางลัดต่างๆ เดี่ยวก็ติดมาก
ขับรถช่วงเทศกาล คนชอบเปิดเลนเองเยอะ ส่วนมากเป็นรถ ก.ท.ม. ประจำ และถนนบางเส้นไม่ค่อยดี
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เรื่องธรรมดาครับ เทศกาลก็งี้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ปกติผมขับทองผาภูมิ - สังขละ ประมาณชั่วโมงเดียว - 1:10

เมื่อวาน

สังขละ-ทองผาภูมิ 3 ชั่วโมงจะบ้าตาย คนแวะที่จุดพักน้ำตกเกริงกระเวีย กันเยอะมากทำให้รถติดสะสมแถมรถเสียเป็นระยะ ติดมาก
ไอ้พวกป้ายทะเบียนกรุงเทพนี่ตัวดีเลย เห็นเขาติดหนึบยาวๆมาถนนสองเลนก็ยังวิ่งออกมาเบียดข้างหน้าเพื่ออะไร เกลียดชิบ

ส่วนตัวคิดว่า ผิดที่การวางผังเมืองมั้งครับ  การไม่กระจายแหล่งงาน

คนต่างจังหวัดเข้ามาทำงานในกรุงเทพมากซะขนาดนั้น  

มันผิดวิสัย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Adios

• Newbie
  • *
ปีก่อนจากอ่างทอง ถึง กทม. ใช้เวลาจาก สองทุ่มยัน ตีหนึ่งเลยครับ
สาหัสมาก ช่วงเทศกาล

ออฟไลน์ TheRoadToHell

ผมอยู่ยโสธรครับ ออกตี4 เหยียบ 160 ช่วงตี4 ถึงประมาณ 6 โมงกว่า พอเข่้ามิตรภาพนี่ติดเลย คลานๆ
เบื่อ Eco Car ที่สุด เห็นบ่อยมากคือ มิราจ ขับตีคู่เลย ไม่ยอมเร่งซักที จนผมแซงซ้ายไหล่ทางเอา ขับจี้แล้วยังไม่ยอมเร่งอีก เฮ้อ

ไม่โทษรถหรอกครับ โทษคนขับ ขนาดมาร์ชแต่งซิ่ง ยังหลบให้เลย
พวกที่แทบไม่หลบแถมกั๊กเลนคือ กระบะแต่งซิ่ง โหลดเตี้ย เร่งโชว์ควันดำ  รำคาญจนต้องเสี่ยงแซงซ้าย กดให้หายไปเลย

เดินทาง 10 ชั่วโมง จากปกติ 7 ชั่วโมง 550 กม.
2014 Mazda3 Skyactiv