ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องX1 มือสองครับ  (อ่าน 5217 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
ว่าด้วยเรื่องX1 มือสองครับ
« เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 09:43:56 »
พอดีช่วงนี้น้องผมเค้ากำลังสนใจ X1 มือสองครับ เนื่องจากราคาลงมามากๆ และหน้าตาก็ไม่ได้ต่างจากตัว LCI โฉมปัจจุบันมากนักครับ แต่ตอนนี้เริ่มจะเปลี่ยนใจแล้ว เพราะหลังจากไปดูมาหลายๆคัน สังเกตเห็นว่าหลายคันปุ่มปรับแอร์เริ่มถลอกจนเห็นเนื้อพลาสติกสีขาวด้านในแล้ว เลยสงสัยว่าคุณภาพวัสดุมันแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับ ทั้งๆที่อายุรถก็ไม่ได้มากอะไร และจากที่สอบถามเจ้าของรถก็ทราบว่าไม่สามารถใช้ BSI เครมได้ แล้วอย่างนี้ถ้ารถอายุเพิ่มขึ้นวัสดุภายในมันไม่กลับบ้านเก่าไปยิ่งกว่านี้หรือครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ว่าด้วยเรื่องX1 มือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 09:54:19 »
ของน้องผมไม่เป็นนะครับ
แนะนำว่าซื้อตัวดีเซลเท่านั้นนะครับ
เบนซิลกินน้ำมันมหาโหดเลยล่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Monn

Re: ว่าด้วยเรื่องX1 มือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 10:24:58 »
เท่าที่ทราบ BM รุ่นหลังๆ พยายามใช้สี แบบรักโลก มันจะไม่หนา และไม่ทนมาก โดยเฉพาะเจออากาศร้อนๆ สีจะไปไว แล้วหากปรับบ่อยๆ ก็ลอกง่าย ประมาณนั้น

ที่ได้ยินเยอะก็ E60 กะ E90  ตอนนี้ F30 ผมยังไม่เป็น x1 ก็ยังใหม่อยู่ ยังไม่เป็นครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 12:10:14 »
ถ้าแค่สีลอก อยากทำสีใหม่ไม่ยากครับ
e60 ผมก็มีลอก+ถลอกนิดหน่อย จะทำก็ทำได้ แต่มองแล้วไม่น่าเกรียดเลยยังปล่อยไว้ไม่รีบ

ที่ผมเจอแค่ถลอกแค่ลอกบางจุดเล็กๆ น้อยๆ
ไม่ได้ถึงขนาดละลายหรือแตกหัก วัสดุ(ไม่นับสีที่ถลอก) ถือว่าดีมาก
ร่องรอยที่ว่าไม่ได้เป็นประเด็นอะไรในการเลือกซื้อรถคันนั้นๆ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 12:56:46 »

ผมว่าbmเป็นกันทุกรุ่นแล้วแต่ว่าลอกตรงไหนครับ ที่เคยเจอซีรี่5กับซีรี่7ลอกตรงเบรกมือไฟฟ้า Pบนเกียร์กับปุ่มสตาร์ท ตัวหนังสือที่สกรีนจะลอกออก

แต่ไม่เป็นทุกคันนะครับ เลยเดาว่าน่าจะเกิดจากเหงือบนมือเรานี่ละ โดยส่วนตัวเลยใช้หลังมือกดและไม่ค่อยไปโดยตรงที่มีสกรีนครับ

ออฟไลน์ Gunn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 12:59:56 »
ถ้าแค่สีลอก อยากทำสีใหม่ไม่ยากครับ
e60 ผมก็มีลอก+ถลอกนิดหน่อย จะทำก็ทำได้ แต่มองแล้วไม่น่าเกรียดเลยยังปล่อยไว้ไม่รีบ

ที่ผมเจอแค่ถลอกแค่ลอกบางจุดเล็กๆ น้อยๆ
ไม่ได้ถึงขนาดละลายหรือแตกหัก วัสดุ(ไม่นับสีที่ถลอก) ถือว่าดีมาก
ร่องรอยที่ว่าไม่ได้เป็นประเด็นอะไรในการเลือกซื้อรถคันนั้นๆ
เกรงว่าปุ่มปรับแอร์นี่จะทำสีไม่ได้ครับ เพราะเป็นปุ่มแบบมีช่องให้แสงผ่านได้เป็นรูปสัญลักษณ์ครับ

ออฟไลน์ WRD79

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 14:17:25 »
รถแฟนผมก็เป็นครับ เริ่มมีรอยถลอกให้เห็นแล้ว
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 14:27:09 »
ราคาที่มันตกมากเพราะมีสาเหตุครับ     คือรถอะไรที่คนนิยมน้อยในตลาดและถูกขายออกมามากมันก็ตกมากเป็นธรรมดา    จะซื้อมือ 2 ก็พิจารณาจุดนี้ด้วยอีกทั้ง BMW  เป็นรถที่หมดประกันแล้วเขามักขายทิ้งกันราคาถูก 
ลองอ่านรีวิวในเวปนี้คนใช้ X1  ก็มีหลายท่านเขาเขียนกันไว้

วัสดุของ BMW  ทำมาเพื่อ Recyle ได้และสิ่งแวดล้อม เป็นหมดทุกรุ่นครับลอก อนาคตยังไงก็ลอกมากกว่านี้   อายุรถ 10 ปีแล้วค่าซ่อมจะยิ่งโหดเพราะรถเขาทำไว้ทิ้งครับ ไม่ได้ทำไว้ซ่อม  จะซื้อมือ 2 ก็คิดดีดี   

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 17:15:58 »
ถ้าจะซื้อ Diesel เท่านั้นนะคับ x1 18i อืด+ซดน้ำมัน
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R