ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ด้านซ้ายรถสูงกว่าด้านขวา ผิดปกติไหมครับ  (อ่าน 8798 ครั้ง)

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
ลองๆ มองรถตัวเองดูแล้ว เหมือน รถมันเอียงไปด้านขวามากกว่าจนรู้สึกได้เลย

เลยลองวัดดูครับ ความสูงจากพื้นถึงซุ้มล้อ พื้นเรียบ ลมยางเท่ากัน 4 ล้อ น้ำมันในถังเกือบเต็มถัง จอดรถปุ๊บลุกออกมาจากรถ แล้วเดิมาวัด น้ำหนักตัว 55 กิโล

หน้าซ้าย 63.6cm   หน้าขวา  63.1cm

หลังซ้าย 64.9cm   หลังขวา  64.3cm

ยังถือว่า ปกติไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
ใช่คันในภาพไหมครับ ถ้าใช่

เห็นว่าเป็นกันทุกคัน รถผมก็เป็นครับ แต่ไม่รู้ว่าถือว่าปกติไหม

ตอนป้ายแดงไปเข้าศูนย์ก็แก้อะไรไม่ได้ ผ่านมา5ปี ทุกอย่างปกติดีครับ :)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
ครับผมเป็น Civic FD ครับ พึ่งทราบเหมือนกันว่า FDจะเป็นกันทุกคันหรอครับ O o

ออฟไลน์ 2k

ยืนยันอีกเสียงว่าเป็นแบบนี้กันหลายคันครับ ถ้าการใช้งานแล้วช่วงล่างไม่มีอะไรผิดปกติแล้วช่างมันเถอะเพราะในรถแต่งที่เน้นความละเอียดของการตอบสนองช่วงล่างแบบสุดๆจะปรับสตรัทให้ความสูงความหนืดของโช๊คไม่เท่ากันเพราะด้ายที่มีคนขับต้องการความหนืดที่มากกว่าเวลาช่วงล่างทำงานแล้วมีน้ำหนักคนขับมาเพิ่มด้วย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ArM 159

• Jr. Member
  • **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
ปกติครับผม คันผมก็เป็นครับ อ่านมาในเว็บเมืองนอก เห็นว่าเกี่ยวกับ platform ช่วงล่างที่เกี่ยวโยงไปถึง พวงมาลัยซ้าย-ขวา ด้วยครับ

E46 E90 ที่บ้านก็เป็นครับ     ซ้ายสูงกว่าขวา ประมาณ เกือบๆ 1cm ครับ

เดิมๆไม่เท่าไหร่ พอโหลดลงมาเห็นชัดเลยครับ  ต้องเป็นช่วงล่างสตรัทครับ ถึงปรับให้เท่ากันได้ T_T

Photographer : 46pictorial

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ปกติครับผม คันผมก็เป็นครับ อ่านมาในเว็บเมืองนอก เห็นว่าเกี่ยวกับ platform ช่วงล่างที่เกี่ยวโยงไปถึง พวงมาลัยซ้าย-ขวา ด้วยครับ

E46 E90 ที่บ้านก็เป็นครับ     ซ้ายสูงกว่าขวา ประมาณ เกือบๆ 1cm ครับ

เดิมๆไม่เท่าไหร่ พอโหลดลงมาเห็นชัดเลยครับ  ต้องเป็นช่วงล่างสตรัทครับ ถึงปรับให้เท่ากันได้ T_T

นั่นสินะครับ เครื่อง BMW มันเอียงข้างซะด้วย (เห็นเขาบอกว่าเป็นการบาลานซ์น้ำหนัก แต่เฉพาะพวงมาลัยซ้าย ของบ้านเราเลยหนักไปข้าง)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
FBผมก็เป็นนิดหน่อย

ออฟไลน์ Darkart

ปกติครับ ลมยางก็มีส่วนนิดๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
ผมว่าระนาบความเอียงของถนนก็มีส่วนนะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีนักออกแบบรถยนต์ หรือ สำนักรถยนต์ไหนออกแบบมาให้รถเอียงหรอกครับ

เวลาออกแบบช่วงล่าง เขาก็จะกำหนด Ride Height ไว้แล้ว ถ้ามันผิดจาก Spec ไป มันก็เรียกว่าผิดปรกติ

อย่าง BMW ที่บอกว่า เอียง ข้างซ้ายบ้าง ข้างขวาบ้าง อันนี้ ผมตอบได้เลยว่าไม่ใช่แน่ ๆ รถผมไม่เห็นเอียงข้างใดข้างนึงเลย ก็ถ้ามันเอียงแสดงว่าสปริงมันทรุด เบ้าโช๊คทรุด โช๊คแก๊สรั่ว ตัวถังประกอบไม่ดี หรืออะไรก็แล้วแต่ มันต้องมีปัญหาซักอย่าง ลองหาดูได้ึคครับเขามี Ride Height กำหนดไว้แล้ว อย่าไปเชื่อพวกช่างมั่ว บางคันปรับลูกเบี้ยวปีกนกมากไปมันก็เอียงได้เหมือนกันครับ

แต่ที่ CIVIC FD, FB เอียงนั้น อันนี้ผมตอบไม่ได้ ไม่มีเอกสารเรื่องความสูงช่วงล่างของรุ่นนี้เลยครับ