ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสถานที่เที่ยว กรุงเทพ-จันทบุรี หน่อยครับ  (อ่าน 4487 ครั้ง)

ออฟไลน์ ArM 159

• Jr. Member
  • **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
พอดีจะจัดทริปขับรถเล่นกับเพื่อนครับ จาก กทม ไป จันทบุรี ครับ    เป้าหมายหลักๆที่จะไปแน่ๆก็คือ ถนนเลียบชาดหาด ที่ขึ้นชื่อว่าสวยที่สุดในไทยครับ

ทีนี้ยังไม่ได้วางแผนเลยครับ ไม่รู้ว่าตรงไหนน่าเที่ยวมั่ง  อยากรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ฮ่าๆๆ

เท่าที่นั่งๆคิดไว้ ขาไปก็กะจะแวะพัทยา ซิ่งโกคาร์ท กันซักหน่อย ก่อนที่จะยิงยาวเข้าจันทบุรีครับ

อ่อ อีกเรื่องครับ  สภาพถนนเป็นยังไงบ้างครับ เพราะรถเตี้ยทุกคัน แถม ล้อ 18-19 ทุกคันครับ 555555
Photographer : 46pictorial

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
ป่าชายเลนคุ้งกระเบนครับ เนินนางพญา ถ้ามาช่วงเขาพระบาทเปิดแนะนำพักที่ สันทรายรีสอร์ท อาหารครัวลุงเต้น อร่อย ถูกมาก ๆ แต่ไม่ค่อยมีที่จอดรถซอยแคบแต่ถ้าได้มาทานจะอึ้งกับราคาและความอร่อย บ้านเรือและครัวมาเลย์บรรยากาศดียามเย็นครับ
Civic FB 2013

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เขาคิชกูช ครับ ปลายเดือนนี้ให้เที่ยวแล้ว

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เพิ่งไปมาครับ
ถนนเฉลิมบูรพาชลทิต เนินนางพญา ศูนย์ศึกษาธรรมชาติป่าชายเลนอ่าวคุ้งกระเบนหาดเจ้าหลาว ชุมชนริมน้ำ เขาคิชฌกูฏ 19 มก -19 มีค น้ำตกพริ้ว
สภาพถนนเรียบร้อยดีนะครับ ไปมาล่าสุด ไม่มีจุดน่ากังวลตรงไหนครับ

แนะนำว่าไปช่วงนี้ อากาศกำลังดีครับ ไม่ร้อนครับ
สวนอาหารทะเล แนะนำ เรือนริมน้ำ อร่อยดีราคาไม่แพงครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2015, 23:31:53 โดย udis »

ออฟไลน์ ken_p

แนะนำไปนอนโฮมเสตย์ที่ป่าโกงกางปากแม่น้ำเวฬุครับ ไปขึ้นเรือที่อ.ขลุง นั่งเรือหางยาวไปประมาณ 45 นาที มีหลายบ้านให้บริการโฮมเสตย์ ค่าบริการก็หัวละ 1500 บาท อาหาร 3 มื้อ เติมได้ไม่อั้น กุ้ง หอย ปู ปลา สดๆ ครับ เขาจะมีแพเอาเรือลากไปเล่นน้ำและดูนกเยี่ยวแดงครับ เขาจะเอาปอดหมูไปโยนให้เหยี่ยวกิน สนุกดีครับ ลองดูเผื่อสนใจ

ออฟไลน์ GolffyGolf

ผมกำลังจะไป หาดคุ้งวิมานครับ ชอบถนนคดเคี้ยวริมเขา ใกล้ชายหาด สวยดี

ออฟไลน์ pheet

หาดคุ้งวิมานเลยครับ วันธรรมดาจะเงียบมากๆ น่าเที่ยวดีครับคนน้อย อาหารก็ราคาไม่แพงครับ น้ำทะเลก็ใสดีครับ

ออฟไลน์ SM.

เข้ามาฟังด้วยคน  ;D ;D ;D

วางแผนว่าจะไปเหมือนกัน

ออฟไลน์ Nikle_pk

ระวังถนนสายบ้านบึงแกลงหน่อยนะครับ
พังตลอดสาย  หลุมบ่อเพียบ ขับเร็วมีแม็กดุ้งแน่นอน
accord ผมแม็กไปแล้ว 2 ล้อ CTM ยางแตกเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 2k

เป็นไปได้เอากระบะไปครับ  :P ทางหลายช่วงมีพื้นผิวขรุขระทั้งซ้ายและขวาที่คุณทำได้คือเลือกเลนที่จะทำร้ายช่วงล่างน้อยที่สุดเท่านั้นเอง  :-X หลายจุดมีลักษณะเป็นหลุมค่อนข้างลึก รถทั่วไปตกก็จะตึงตังแต่ถ้าเป็นรถโหลดต่ำใส่ล้อโตจะเป็นเสียงโครมครามเสี่ยงล้อเบี้ยวช่วงล่างพังเป็นอย่างมาก  :-\ ปีก่อนนี้ผมใส่สตรัทกับล้อ16นิ้วแก้มสูง ไปกลับเส้นทางนี้สามครั้งได้ ตกหลุมหนักๆรวมๆแล้ว4-5ครั้งสตรัทแกนคดเลยเชียว  :'( ตอนนี้ใช้วิธีอาศัยรถคนอื่นไปแทน แต่ก็ใช้ว่าช่วงล่างธรรมดาจะรอดครับ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ deathsheep

Re: แนะนำสถานที่เที่ยว กรุงเทพ-จันทบุรี หน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 10:36:32 »
น้ำตกเขากระทิงอีกที่นึงครับ

ออฟไลน์ น้าโตมร

• Newbie
  • *
Re: แนะนำสถานที่เที่ยว กรุงเทพ-จันทบุรี หน่อยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 11:08:42 »
...วัดเขาสุกิมครับสวยงามมากดูแล้วไม่อยากกลับเลย น้ำตกพริ้วอย่าลืมแวะซื้อถั่วฝักยาวไปด้วยเยอะๆ เลยเอาไปฝากปลาพลวงครับ อย่าลืมแวะร้านอาหารชาวไร่ อยู่สี่แยกไฟแดง อ.วังจันทร์ จ.ระยองครับ ไม่รู้ทางเดียวกันหรือเปล่า อร่อยมากขอบอก... ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2015, 11:11:25 โดย น้าโตมร »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 19:47:33 »
ระวังถนนสายบ้านบึงแกลงหน่อยนะครับ
พังตลอดสาย  หลุมบ่อเพียบ ขับเร็วมีแม็กดุ้งแน่นอน
accord ผมแม็กไปแล้ว 2 ล้อ CTM ยางแตกเลยครับ

เอ๋...ผมเพิ่งมาเอง รถผมขอบ 18 ไม่รู้สึกเลยว่าทางบริเวณนั้นแย่นะครับ หลุมบ่อก็ไม่มีนะครับ สงสัยผมใส่ยาง S001 เลยไม่รู้สึก!

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 22:15:23 »

เอ๋...ผมเพิ่งมาเอง รถผมขอบ 18 ไม่รู้สึกเลยว่าทางบริเวณนั้นแย่นะครับ หลุมบ่อก็ไม่มีนะครับ สงสัยผมใส่ยาง S001 เลยไม่รู้สึก!
หลุมบ่อเพียบครับ ไม่น่าที่จะไม่เห็น ต่อให้ใส่ 16 ก็้ยังสะเทือนครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ jonny5

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 23:57:52 »
ยินดีต้อนรับ.  ท่านที่จะมาเที่ยวเมืองจันทร์.  ที่เค้าว่าถนนบ้านบึงแกลง. ชำรุดเสียหาย. จริงครับ  เส้นนี้ถ้ามากลางคืนรถเสียลำบากมากครับ.    เอาเป็นว่ารถสิบล้อรถหัวลากวิ่งขวากันยาวๆ  กระพิบไฟไม่มีหลบ   มันเป็นแบบนี้มาหลายปีแล้วครับ. ทั้งรถบรรทุก. ทั้งถนน.  พอซ้อมถนนตรงนี้เสร็จ. ตรงนั้นพังต่อ.  คนจันทร์กับตราด. ทนใช้   ทนใช้จริงครับ มีรถดีๆแพงๆไม่กล้าใช้. ขับแต่กระบะ.  ถ้าจะมาจริงๆก็ขับกระบะหรือppvมา.  หรือจะเอาหัวลากมาก็ยิ่งดี
   ต่อครับ. จากแกลง. มาเมืองจันทร์. ถนนเริ่มเสียครับแต่พอทำความเร็วได้.  ที่หน้าเบื่อ. คือไฟแดง.  ไม่รู้จะติดอะไรเยอะแยะ.  มันเยอะจน. ถ้าคุณเดินทางกลางคืนติดไฟแดงอยู่. มีรถคันอื่นผ่าไฟแดงไป  อย่าตกใจ. รถตู้โดยสารจะมารอตรงเลนเลี้ยว. พอไฟเขียวจะวิ่งตรงไปครับ. 
   ถ้าคุณกลับวันอาทิตย์. เอาช่วงหยุดยาว. ไฟแดงหนึ่งใช้เวลา5นาทีกว่าจะผ่าน.  ไฟแดงเส้นนี้มันมีเป็นสิบ.  แค่เสียเวลาติดไฟแดงไปแกลง เป็นชั่วโมง.  มันหน้าสนุกไหม?????????
  อันนี้เป็นความคิดของผมนะ.  ตู้ยามตามแยกไฟแดง.  รถมันจะติด. มันจะติดยาวก็ชั่งมัน. ไม่ใช้ญาติกู. เพื่อนกู    นายกู.  ไม่.  มี.  ความ.  คิด. ที่.  จะ. ปรับ. สัญญาณไฟ. ระบายรถที่ติดยาวเป็นกิโล
    อีกอันครับ.  การที่ติดตั้งไฟแดงสักที่.  เค้ามีวิธีการคิดอย่างไรว่า. แยกนี้นะ. มันเหมาะสมหรือเปล่า เช่นจำนวนรถเข้าออกซอยมันเยอะไหม.   หรือมีบ้านนายกอบต.   นายก. สาระพัด.       ผมเข้าใจครับว่าทุกแยกมันมีอันตราย

บ่นมาเสียยาว.   ก็อยากให้ถนนที่คนจันทร์กับคนตราด  หรือนักท่องเที่ยว  ที่เดินใช้กันมีความสะดวกสบายมากขึ้น.   

ผมมีคำถามนึง.  ถ้าคุณอาศัยอยู่กรุงเทพฯ  เลี้ยวซ้ายไปหัวหิน.  ชะอำ.     หรือเลี้ยวขวามาจันทบุรี. ตราด.     คุณจะเลือกไปไหน

ออฟไลน์ lufy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 09:51:55 »
เส้นบ้านบึงไปจันท ทางไม่ค่อยดีเลยครับ เคยขับไปตอนกลางคืนเจอท่อนไม้ต้นยางพาราที่ตัดเอาไปเป็นฟืนเป็นท่อนกลางถนนเลย อันตรายมาก ที่น่าเที่ยวก้อน้ำตกพริ้ว หาดเจ้าหลาว แหลมแม่พิมพ์ อ่าวคุ้งวิมาน โอ๊ย หลายที่

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 21:37:33 »
พังตลอดสาย  หลุมบ่อเพียบ ขับเร็วมีแม็กดุ้งแน่นอน

หลุมบ่อเพียบครับ ไม่น่าที่จะไม่เห็น ต่อให้ใส่ 16 ก็้ยังสะเทือนครับ

ขอบคุณครับ พอนึงออกล่ะครับ ถนนช่วงที่รถส่วนใหญ่ทั้งกระบะและเก๋งจะวิ่งเลนขวานี่เอง
ผมวิ่งความเร็ว 100+ เลนซ้าย แซงยาวเลยครับ โดยที่ผมรู้สึกว่าสบายน่ะครับ คงเพราะยางกับช่วงล่างรถมั้งครับ
ถ้าทางแย่ๆสำหรับผม คือต้องชลอ หยอดน่ะครับ ถ้าแบบนี้ก็คงแย่ตามความเห็นคนส่วนใหญ่ครับ
 ;D ;D ;D

รถผม เก๋งมีทั้งขอบ 16 และ 18 ขับ Pajero sport ผ่านไปสบาย แต่ที่รู้สึกว่าทางแย่ คือ  Ranger 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 21:39:36 โดย udis »