ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมันที่มาเลเซีย ก็ยังถูกกว่า ไทย เหมือนเดิม ทั้งที่เลิกชดเชยราคาน้ำมัน  (อ่าน 8733 ครั้ง)

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
ผมสงสัยน่ะครับ ว่าทำไมราคาน้ำมันที่มาเลเซีย มีราคาถูกกว่าไทย ทั้งที่รัฐบาลมาเลเซียเลิกชดเชยราคาน้ำมันแล้ว
ราคาแพงสุดก็แค่ 24.6 บาท (RM 2.46) เอง

รีที่มาเลเซียเก็บภาษีที่เกี่ยวข้องกับน้ำมันถูกกว่าไทยเหรอครับ

http://www.theborneopost.com/2014/12/31/fuel-prices-further-reduced-from-january-1-2015/

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
บ้านเรา ภาษี น้ำมันแพง + กองทุน บ้าบอ ครับ
แต่ บ้านเราก็ถือว่าใช้น้ำมันไ้ด้ถูกกว่า หลายๆ ประเทศในอาเซียนนะครับ

กลับไป ดู โครงสร้างราคาน้ำมันครับ

ตอนนี้กองทุน น้ำมัน มีรายได้ = จาก LPG , น้ำมันทุกชนิด ยกเว้น E85,
รายจ่าย กองทุนน้ำมัน = NGV ค้าปลีก (ปตท ) / โรงกลั่น LPG ในประเทศ ( ปตท ) , / ชดเชย E85 / การปรับลดราคา / อื่น ๆ

ตอนนี้กองทุนน้ำมัน + 17,622 ล้านบาท
ผมอยากให้ + 100,000 ล้าน

http://www.efai.or.th/sites/default/files/files/oilfund/thaanakngthun_sruprwm_58-01-04.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2015, 21:02:23 โดย mamaman »

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
ผมสงสัยน่ะครับ ว่าทำไมราคาน้ำมันที่มาเลเซีย มีราคาถูกกว่าไทย ทั้งที่รัฐบาลมาเลเซียเลิกชดเชยราคาน้ำมันแล้ว
ราคาแพงสุดก็แค่ 24.6 บาท (RM 2.46) เอง

รีที่มาเลเซียเก็บภาษีที่เกี่ยวข้องกับน้ำมันถูกกว่าไทยเหรอครับ

http://www.theborneopost.com/2014/12/31/fuel-prices-further-reduced-from-january-1-2015/
ไทยยังคงเก็บเข้ากองทุนน้ำมัน+ภาษีต่างๆมากมายอยู่ครับ
ข้อมูย ณ 3 ธันวาคม57
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ Dubee

ใช่ครับ อย่างที่ท่านข้างบนๆกล่าวไว้ ทั้งภาษี+เงินกองทุน บ้านเราก็ปาไปบานตะไทละครับ แต่ส่วนตัวน้ำมันลดลงมาขนาดนี้ในบ้านเรา ผมแฮปปี้ละครับ

ออฟไลน์ baddream11

ที่สงสัยไม่ใช่ ราคาหน้าโรงกลั่น จนมาถึงราคาขายปลีกหรอกครับ
แต่เป็นราคาที่ซื้อมาจนออกจากโรงกลั่นมากกว่า ทำไมมันผิดไปจาก
ปี 47 มากนัก ใครมีข้อมูลขอดูหน่อยสิครับ  :-\

ออฟไลน์ Newb!e

• Newbie
  • *

http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html
มีตั้งแต่กุมภาพันธ์ 2545
สุดยอดมากๆครับสังคมเราต้องอยู่กันบนสมมุติฐานจากความจริงแบบนี่สิครับ :D
[/img]

http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html
นี่คือข้อมูลราคาจากหน้าโรงกลั่นไปจนถึงราคาขายปลีกไม่ใช่เหรอครับ?

เดาว่าคงไม่ได้ตอบผม

คือว่าปี47 ค่าเงินเราอ่อน ราคาน้ำมันก็แพงกว่าตอนนี้เกือบ2 เท่า
แต่ว่าราคาหน้าโรงกลั่นกลับถูกกว่าตอนนี้ ซึ่งค่าเงินเราแข็งและน้ำมันถูก
มันเกิดอะไรขึ้นกับกระบวนการซื้อน้ำมันมาจนถึงการกลั่น ยังมีภาษีตัวไหน
อีกไหม หรือยังไง นี่คือที่สงสัย และคิดว่าคนไทยก็สงสัย ถ้าได้ข้อมูลตรงนี้
ก็จะได้กระจ่างกันไป  :-\

ออฟไลน์ Newb!e

• Newbie
  • *
ราคาน้ำมันดิบ NYMEX 10 ปี
http://www.nasdaq.com/markets/crude-oil.aspx?timeframe=10y

ค่าเงินบาทต่อ 1USD
http://www.xe.com/currencycharts/?from=USD&to=THB&view=10Y

อันนี้ไม่รู้ว่าเป็นFAQลับลวงพรางคนไทยรึเปล่า
http://esso-th.listedcompany.com/faq.html

มูลค่านำเข้า
http://www.doeb.go.th/info/data/datadistribution/graph/Graph57/sep57/3imp-v_crude%2055-57.xls

ปริมาณนำเข้า
http://www.doeb.go.th/info/data/datadistribution/graph/Graph57/sep57/1imp-q_crude55-57.xls

คงหาได้แค่ข้อมูลทางสถิติ ถ้าจะเป็นมูลประเภทยิบย่อยกว่าที่นำมาเสนอหรือเบื้องลึก ประเภทนั้นคงต้องหากำลังภายในเองแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

มาเลเซีย รัฐชดเชยให้ด้วย ง่ายๆคือเอาเงินมาจ่ายให้ถูกลงด้วย

รถไทยที่ขับไปในมาเลเซีย จะไม่ได้เติม 95 แต่จะถูกบังคับให้เติม 97 ซึ่งแพงกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ไทยยังคงเก็บเข้ากองทุนน้ำมัน+ภาษีต่างๆมากมายอยู่ครับ
ข้อมูย ณ 3 ธันวาคม57

เห็นภาพเลยครับ

ออฟไลน์ archian

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 07:11:06 โดย archian »

ออฟไลน์ -nu-

นี่คือข้อมูลราคาจากหน้าโรงกลั่นไปจนถึงราคาขายปลีกไม่ใช่เหรอครับ?

คือว่าปี47 ค่าเงินเราอ่อน ราคาน้ำมันก็แพงกว่าตอนนี้เกือบ2 เท่า
แต่ว่าราคาหน้าโรงกลั่นกลับถูกกว่าตอนนี้ ซึ่งค่าเงินเราแข็งและน้ำมันถูก
มันเกิดอะไรขึ้นกับกระบวนการซื้อน้ำมันมาจนถึงการกลั่น ยังมีภาษีตัวไหน
อีกไหม หรือยังไง นี่คือที่สงสัย และคิดว่าคนไทยก็สงสัย ถ้าได้ข้อมูลตรงนี้

เอามาจากไหนครับที่บอกว่า ปี47 ราคาน้ำมันแพงกว่าตอนนี้เกือบ 2 เท่า  มีแหล่งอ้างอิง เอามาจากความจำหรือเอามาจากความรู้สึก?

ผมเอาข้อเท็จจริงมาให้
    1. เดือนมกราคมปี 2547  WTI เคลื่อนไหวในราคา 32.27 - 35.20 usd/barrel
        ณ ตอนนี้ WTI อยู่ที่ 48.75 usd/barrel

เนื่องจากข้อมูลโครงสร้างราคาพลังงานปี 47 มีไม่ละเอียดถึงข้อมูลรายวัน ผมใช้วันที่ 20 ม.ค. 47 เป็นตัวแทน http://www.eppo.go.th/petro/price/pt-price-st-2004-01-21.html
   2. ราคาหน้าโรงกลั่นเบนซิน 95 ปี 47 = 11.4965 บาทต่อลิตร์
      ราคาหน้าโรงกลั่นเบนซิน 95 ปี 58 = 13.6840 บาทต่อลิตร์

3 ค่าเงินบาทเดือน ม.ค. 47 อยู่ในกรอบ 38.86 - 39.51 บาทต่อดอลล่าร์
     ค่าเงินบาท ณ ตอนนี้  32.862 บาทต่อดอลล่าร์

ลองคำนวนดูเองครับว่าราคาหน้าโรงกลั่นมันใกล้เคียงกันไหม ผมหาข้อมูลมาให้แล้ว กดเครื่องคิดเลขเองคงไม่ยากเท่าไหร่

เรื่องพวกนี้มัน FACT สามารถหาได้ในอินเตอร์เน็ตอยู่แล้ว (พิมพ์ตอบได้กระทู้ได้ ก็น่าจะพิมพ์ Google ได้)
ดังนั้น ควรใช้ FACT มาพูดคุยกันดีกว่าเอา OPINION มาโยนใส่กันครับ

ออฟไลน์ benzino

• Newbie
  • *
มาเลเซีย รัฐชดเชยให้ด้วย ง่ายๆคือเอาเงินมาจ่ายให้ถูกลงด้วย

รถไทยที่ขับไปในมาเลเซีย จะไม่ได้เติม 95 แต่จะถูกบังคับให้เติม 97 ซึ่งแพงกว่า

ผมเคยขับรถจาก เพชรบุรี ไปเที่ยวสิงคโปร์

ช่วงผ่านประเทศมาเลเซีย  ตั้งแต่ด่านจังโหลนสะเดา จนถึง ด่านวูดแลน สิงคโปร์ ทั้งไปทั้งกลับ ผมเติมน้ำมันของมาเล ไม่เคยถูกบังคับให้เติม 97 เลยครับ เติมบ่อยด้วยนะ ร่วมๆ 10 รอบได้ เพราะขับมอเตอร์ไซค์ไป

หรือเป็นเพราะผมขับมอไซค์เลลยไม่บังคับ

แล้วถ้าบังคับจริงๆ  พวกลักลอบเติมน้ำมันมาเลกลับมาขายเค้าเติม 97 หรอครับ แล้วมันจะคุ้มหรอครับ พวกนี้ไม่ได้ใช้มอไซค์แน่ๆ
https://www.facebook.com/p.sorawit/posts/10152558933958340

ออฟไลน์ aood!e

น้ำมันตอนนี้ราคาถูกลงมาก แล้วจะผสมแอดทานอลไปหาสวรรค์อะ ไรอีกครับ 27 บาทต่อลิตรแพงกว่าน้ำมันอีก

เอามาจากไหนครับที่บอกว่า ปี47 ราคาน้ำมันแพงกว่าตอนนี้เกือบ 2 เท่า  มีแหล่งอ้างอิง เอามาจากความจำหรือเอามาจากความรู้สึก?

1. เดือนมกราคมปี 2547  WTI เคลื่อนไหวในราคา 32.27 - 35.20 usd/barrel
        ณ ตอนนี้ WTI อยู่ที่ 48.75 usd/barrel

เนื่องจากข้อมูลโครงสร้างราคาพลังงานปี 47 มีไม่ละเอียดถึงข้อมูลรายวัน ผมใช้วันที่ 20 ม.ค. 47 เป็นตัวแทน http://www.eppo.go.th/petro/price/pt-price-st-2004-01-21.html
   2. ราคาหน้าโรงกลั่นเบนซิน 95 ปี 47 = 11.4965 บาทต่อลิตร์
      ราคาหน้าโรงกลั่นเบนซิน 95 ปี 58 = 13.6840 บาทต่อลิตร์

3 ค่าเงินบาทเดือน ม.ค. 47 อยู่ในกรอบ 38.86 - 39.51 บาทต่อดอลล่าร์
     ค่าเงินบาท ณ ตอนนี้  32.862 บาทต่อดอลล่าร์

ลองคำนวนดูเองครับว่าราคาหน้าโรงกลั่นมันใกล้เคียงกันไหม ผมหาข้อมูลมาให้แล้ว กดเครื่องคิดเลขเองคงไม่ยากเท่าไหร่

เรื่องพวกนี้มัน FACT สามารถหาได้ในอินเตอร์เน็ตอยู่แล้ว (พิมพ์ตอบได้กระทู้ได้ ก็น่าจะพิมพ์ Google ได้)
ดังนั้น ควรใช้ FACT มาพูดคุยกันดีกว่าเอา OPINION มาโยนใส่กันครับ

ถูกต้องแล้วครับ ราคาหน้าโรงกลั่น มันก็อ้างอิงตลาดโลก นั่นเหลาะครับ
มันไม่ได้ผิดไปจากของเดิมเท่าไหร่

ไอ้ที่ทำให้ราคา น้ำมันบ้านเรามันเพี้ยน คือ TAX ขูดเลือด กะกองทุน บ้าบอ ครับ
น้ำมันรถ นี่ มัน สินค้าสิ้นเปลืองหรอวะ เก็บ TAX กะกองทุนซะโหด 5555

ตอนนี้ ราคน้ำมันบ้านเราถูกแล้วครับ อย่าไปเปรียบเทียบกับบางประเทศ ที่น้ำมัน ถูก สุดๆ เลยครับ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
ค่าการตลาด ....

=*=!

ค่าการตลาด ก็คือกำไรของปั๊มล่ะครับ
รัฐฯมีสัญญาใจกับ ผู้ขายว่าให้ 1.50 บาท/ลิตร
ในตารางจะเห็นว่า E85 กับเบนซิน 95 จะได้สูงกว่าพวกเพราะต้องการจูงใจให้ปั๊ม
รับน้ำมัน 2 ตัวนี้ไปขายมากๆ

น้ำมันตอนนี้ราคาถูกลงมาก แล้วจะผสมแอดทานอลไปหาสวรรค์อะ ไรอีกครับ 27 บาทต่อลิตรแพงกว่าน้ำมันอีก

โอเปก เขาก็ต้องการแนวคิดแบบนี้ล่ะครับ เขาจึงไม่ยอมลดกำลังการผลิต ทั้งที่ราคาหน้าแท่นขุดเจาะตกลงมาก
แต่กลับใช้โอกาสนี้ สะกดพวกพลังงานทางเลือกได้อีกหลายปี พวกรถไฟฟ้าก็ต้องชลอไปก่อน
ส่วนพลังงานจากพืชอย่างบ้านเรา แม้เคยเป็นพระเอกตอนน้ำมันแพง
พอน้ำมันถูกก็เป็นผู้ร้ายไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 12:33:17 โดย โอวทิฮวย »
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

=*=!

ค่าการตลาด ก็คือกำไรของปั๊มล่ะครับ
รัฐฯมีสัญญาใจกับ ผู้ขายว่าให้ 1.50 บาท/ลิตร
ในตารางจะเห็นว่า E85 กับเบนซิน 95 จะได้สูงกว่าพวกเพราะต้องการจูงใจให้ปั๊ม

โอเปก เขาก็ต้องการแนวคิดแบบนี้ล่ะครับ เขาจึงไม่ยอมลดกำลังการผลิต ทั้งที่ราคาหน้าแท่นขุดเจาะตกลงมาก
แต่กลับใช้โอกาสนี้ สะกดพวกพลังงานทางเลือกได้อีกหลายปี พวกรถไฟฟ้าก็ต้องชลอไปก่อน
ส่วนพลังงานจากพืชอย่างบ้านเรา แม้เคยเป็นพระเอกตอนน้ำมันแพง

ทำไมน้ำมัน จึงเป็นพลังงานหลักของโลก
ถูก เยอะ คุ้ทค่า ลงทุน ?
เอทานอลจึง ไม่นิยม เมื่อราคาน้ำมันถูก
แต่ตอนนี้ เอทานอลกำลังจะตายเพราะ รัฐบาล ตั้งราคาเอทานอล มา 27 บาทต่อลิตร
ทังที่ความจริง ผลิตในประเทศ ควรจะถูกกว่านี้ แต่ก่อน
มันตั้งราคาเอทานอล ที่ 15 บาทต่อลิตรเองนะครับ
พอ ปตท เปิดปั้ม ใช้ E85 E20 E10 มันก็เปลี่ยนจาก 15 มาเป็น 27 บาทนี่เหลาะ
ใครรวยครับ ?

ออฟไลน์ HME

...ถ้าต้องลงทุนกลั่นเอธานอลขายลิตรละ 15 บาทผมคงไม่ทำอ่ะ ไม่ดึงดูดมากพอ

ออฟไลน์ Auto

=*=!

ทำไมน้ำมัน จึงเป็นพลังงานหลักของโลก
ถูก เยอะ คุ้ทค่า ลงทุน ?
เอทานอลจึง ไม่นิยม เมื่อราคาน้ำมันถูก
แต่ตอนนี้ เอทานอลกำลังจะตายเพราะ รัฐบาล ตั้งราคาเอทานอล มา 27 บาทต่อลิตร
ทังที่ความจริง ผลิตในประเทศ ควรจะถูกกว่านี้ แต่ก่อน
มันตั้งราคาเอทานอล ที่ 15 บาทต่อลิตรเองนะครับ
พอ ปตท เปิดปั้ม ใช้ E85 E20 E10 มันก็เปลี่ยนจาก 15 มาเป็น 27 บาทนี่เหลาะ
ใครรวยครับ ?

เกษตรกรไม่รวยแน่นอนครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ช่วยหาข้อมูลมาหน่อยสิครับ ว่าทำไมถึงคิดว่าเอทานอลต้องต้นทุนแค่ 15 บาทไม่ใช่ 27 บาท

เพราะที่ทราบไม่ว่าในประเทศไหน พลังงานทางเลือกอย่างเอทานอลก็มีต้นทุนสูงกว่าราคาน้ำมันทั้งนั้น แต่สิ่งที่ทำให้พลังงานทางเลือกมันเกิดขึ้นมาก็เพราะทศวรรษที่ผ่านมา ทั่วโลกมุ่งอยู่กับสภาวะที่น้ำมันดิบกำลังจะหมดโลก ถึงตอนนี้เทรนด์จะเปลี่ยนไปแล้ว แต่การมีพลังงานจากหลายแหล่งเพื่อป้องกันความเสี่ยงในระยะยาวย่อมดีกว่า นี่คือเหตุผลที่เราจะไม่มีวันถอยกลับไปหาพลังงานแหล่งเดียว แค่เพียงเพราะมันถูกกว่าและรองรับความต้องการในปัจจุบันได้อีกต่อไปแล้วครับ โลกเดินทางมาไกลแล้ว ไม่ใช่ยุคหินที่คว้าอะไรเจอก็ใช้อย่างสุรุ่ยสุร่ายไม่ต้องคิดถึงวันข้างหน้าเพราะยังไม่มีความรู้

มันคือแนวคิดและคำถามเดียวกันกับ "ทำไมเราต้องคิดหาต้นกำเนิดกระแสไฟฟ้าจากพลังงานนิวเคลียร์ พลังงานลม พลังงานแสง ทั้งๆ ที่ไม่มีอะไรถูกเท่าเอาถ่านหินมาเผาไปวันๆ?"

มาเลเซียยกเลิกชดเชยราคาน้ำมันตั้งแต่วันที่ 1 มกรา 2558 แล้วนี่

ช่วยหาข้อมูลมาหน่อยสิครับ ว่าทำไมถึงคิดว่าเอทานอลต้องต้นทุนแค่ 15 บาทไม่ใช่ 27 บาท

เพราะที่ทราบไม่ว่าในประเทศไหน พลังงานทางเลือกอย่างเอทานอลก็มีต้นทุนสูงกว่าราคาน้ำมันทั้งนั้น แต่สิ่งที่ทำให้พลังงานทางเลือกมันเกิดขึ้นมาก็เพราะทศวรรษที่ผ่านมา ทั่วโลกมุ่งอยู่กับสภาวะที่น้ำมันดิบกำลังจะหมดโลก ถึงตอนนี้เทรนด์จะเปลี่ยนไปแล้ว แต่การมีพลังงานจากหลายแหล่งเพื่อป้องกันความเสี่ยงในระยะยาวย่อมดีกว่า นี่คือเหตุผลที่เราจะไม่มีวันถอยกลับไปหาพลังงานแหล่งเดียว แค่เพียงเพราะมันถูกกว่าและรองรับความต้องการในปัจจุบันได้อีกต่อไปแล้วครับ โลกเดินทางมาไกลแล้ว ไม่ใช่ยุคหินที่คว้าอะไรเจอก็ใช้อย่างสุรุ่ยสุร่ายไม่ต้องคิดถึงวันข้างหน้าเพราะยังไม่มีความรู้

มันคือแนวคิดและคำถามเดียวกันกับ "ทำไมเราต้องคิดหาต้นกำเนิดกระแสไฟฟ้าจากพลังงานนิวเคลียร์ พลังงานลม พลังงานแสง ทั้งๆ ที่ไม่มีอะไรถูกเท่าเอาถ่านหินมาเผาไปวันๆ?"

ผมไม่ได้บอกว่าต้นทุนตอนนี้มันควรจะเป็น 15 บาทครับ และก็ไม่ได้บอกว่า เอทานอล ถูกกว่าน้ำมัน
แต่เอทานอล แต่ก็ไม่ได้แพงกว่าน้ำมันมากมาย แบบบ้านเราครับ
แต่ผมบอกว่า  7 ปีก่อน รัฐบาลเคยซื้อเอทานอล และ ตั้งราคา อ้างอิงที่ 15 บาท
มันหมายความว่า เราเคยสามารถผลิตเอทานอลที่ขาย ได้ 15 บาทต่อลิตร
แต่ที่แน่ๆ เอทานอลที่ผลิตในบ้านเรา ราคาสูงกว่า บราซิล และ ตลาดโลก
ราคาเอทานอล แต่ก่อนก็ผันผวนผันผวนตามราคาน้ำมัน น้ำมันลด เอทานอล ความต้องการน้อย ราคาควรลดตามไม่ใช่เพิ่มเอาๆ แบบบ้านเราครับ
ผมเอา link โครงสร้างราคา น้ำมัน ปี 2007 ที่ อ้างอิงราคาเอทาอนล ที่ 15 บาท มา ยืนยันครับ

Ethanol Reference Price  THAI 2007 = 15.29 BAHT/LITRE

http://www.eppo.go.th/petro/price/pt-price-st-2007-12-28.xls

Reference Price = ราคาอ้างอิง ที่ รัฐ ใช้ตั้งราคา E85 ไม่ใช่ ราคาซื้อขายจริง ?

อันนี้คือ ราคาเอทานอล ต่างประเทศเทียบกับเบนซิน มันไม่ต่างกันมาก ราคา ขึ้น ลงตามน้ำมันครับ
จากรูปจะเห็นว่า ราคาเอทานอล เฉลี่ยทั้งปี เท่ากับ น้ำมันเฉลี่ย ทั้งปีครับ

แต่ยุค น้ำมัน ลด ฆ่าพลังงานทางเลือกแบบนี้ คงไม่มีอะไรถูกไปกว่าน้ำมัน
โลกหมุนกลับไปเหมือน ยุคเก่า ที่ไม่มีพลังงานไหนที่ถูกเท่าน้ำมัน

สังเกตุปี 1982 ถึง 2006 ครับ หลังปี 2007 ราคาเอทานอล ถูกกว่า น้ำมันมาตลอดเลยครับ
ปี 1982 ถึง 2006  ราคาเอทานอลวิ่งที่  1 - 1.7   USD ต่อแกลลอล แพงกว่าน้ำมันมาตลอด
ที่ 1.7 USD ต่อแกลลอล  = ประมาณ  15 บาท  ต่อลิตร
เฉลี่ยทั้งปี 2014  = 2.34   ต่อแกลลอล =  ประมาณไม่เกิน  20 บาท  ต่อลิตร
คิดที่ 32 THB/USD

ดูจากกราฟย้อนหลัง 20 ปี ผมเชื่อว่า ต้นทุนเอทานอลจริงๆ ไม่น่าเกิน 19 บาท
แต่ราคาต้องขยับ ขึ้นลงตามน้ำมันด้วยครับ
ผมพร้อมจะจ่าย หากเกษตรไทย และ ช่วย ลดการใช้น้ำมันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 17:11:52 โดย mamaman »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมเห็นด้วยกะคุณ mamaman ว่า เอทานอลมันควรจะอยู่ราวๆ 20 บาทต้นๆ เหมือนกันครับ
เพราะถ้าอ้างปัจจัยการผลิต บลาๆ แล้ว ว่าเอทานอล 27 บาท ก็นำเข้าซะเลยจะดีกว่าไหม
อ้างเกษตรกรไป เกษตรกรก็ไม่ได้รวยขึ้นครับ ผมปลูกมันเอาไว้ขำๆ ไม่กี่สิบไร่ไว้เป็นค่าแรงคนงาน
ก็ขายได้สองบาทต้นๆ ต้นทุนบาทปลายๆ เหมือนเดิมนั่นแหละ  ;D

เอาจริงๆ ผมรับได้กับการชี้แจงกองทุนน้ำมันรอบนี้ มากกว่ารอบที่ชดเชยจนส่วนต่างดูน่าเกลียด
แต่ก็ยังไม่เข้าใจประเด็นราคาต้นทุนแอลกอฮอล์อยู่ดี ถึงจะมีคนอ้างว่าทางบราซิลที่มีที่เติม
FlexFuel แท้ (คือ Mix กันเองตามสะดวกจ้ะ! มี E100 ให้เลือก) แล้วมีปัญหากองทุนจะเจ๊งบ๊ง
แต่ถ้าตั้งใจจะส่งเสริมการผลิตจริงๆ หรือพลังงานทดแทน แล้วแพงกว่าหรือไม่คุ้ม
ระยะยาวใครมันจะมาอยากเติมอยากใช้กัน เปลืองเงินกองทุนอุดหนุนค่าเอทานอลอีก
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

เรื่องข้อมูลปี47 คลาดเคลื่อนขอโทษทุกท่านด้วย ความจริงสับสนกับปี 2007 ที่น้ำมันทะลุ100เหรียญ
ขอบคุณที่หาข้อมูลมาให้
น้ำมันดิบWTI ไตรมาสสุดท้ายของปี47 เฉลี่ยอยู่ที่ 48เหรียญ บังเอิญใกล้เคียงตอนนี้พอดี
และราคาหน้าโรงกลั่นเคลื่อนไหว อยู่ที่ 13บาทต้นๆ จนถึง 14บาทกลางๆ บังเอิญอีก ที่มันใกล้เคียงตอนนี้
มีสิ่งเดียวที่ไม่ได้ใกล้เคียงกันเลยคือค่าเงินของเรา มันต่างกันประมาณ 7บาทต่อดอลล่าร์ ไม่แปลกใจหรือ?
ผมแปลกใจถึงได้ถามหาข้อมูล อยากจะรู้โครงสร้างทั้งหมด
  ป.ล แดกดันเพื่ออะไรหรือครับ

ออฟไลน์ -nu-

เรื่องข้อมูลปี47 คลาดเคลื่อนขอโทษทุกท่านด้วย ความจริงสับสนกับปี 2007 ที่น้ำมันทะลุ100เหรียญ
น้ำมันดิบWTI ไตรมาสสุดท้ายของปี47 เฉลี่ยอยู่ที่ 48เหรียญ บังเอิญใกล้เคียงตอนนี้พอดี
และราคาหน้าโรงกลั่นเคลื่อนไหว อยู่ที่ 13บาทต้นๆ จนถึง 14บาทกลางๆ บังเอิญอีก ที่มันใกล้เคียงตอนนี้
มีสิ่งเดียวที่ไม่ได้ใกล้เคียงกันเลยคือค่าเงินของเรา มันต่างกันประมาณ 7บาทต่อดอลล่าร์ ไม่แปลกใจหรือ?
ผมแปลกใจถึงได้ถามหาข้อมูล อยากจะรู้โครงสร้างทั้งหมด

มีกระทู้เรื่องราคาน้ำมันทีไร ก็จะมีความเห็นประมาณนี้ มาถามหาข้อมูล
ทั้งที่ข้อมูลก็อยู่ในอินเตอร์เน็ตน่ะแหละ ถ้าพิมพ์ถามได้ ก็น่าจะพิมพ์หาใน Google เองได้ 

1. ลองกลับไปดูว่าราคาน้ำมัน wti, brent, dubai มันเคลื่อนไหวกันยังไง (ณ ตอนนั้น) ใบ้เพิ่มว่าบางตัวมี premium กว่าบางตัว ใบ้เพิ่มด้วยว่าไม่ได้ซื้อน้ำมันจาก US มากลั่น
2. ราคาหน้าโรงกลั่นไทยมาได้ยังไง อิงกับราคาน้ำมันดิบตัวไหน

แค่นี้ก็พอจะได้คำตอบ

มีกระทู้เรื่องราคาน้ำมันทีไร ก็จะมีความเห็นประมาณนี้ มาถามหาข้อมูล
ทั้งที่ข้อมูลก็อยู่ในอินเตอร์เน็ตน่ะแหละ ถ้าพิมพ์ถามได้ ก็น่าจะพิมพ์หาใน Google เองได้ 

1. ลองกลับไปดูว่าราคาน้ำมัน wti, brent, dubai มันเคลื่อนไหวกันยังไง (ณ ตอนนั้น) ใบ้เพิ่มว่าบางตัวมี premium กว่าบางตัว ใบ้เพิ่มด้วยว่าไม่ได้ซื้อน้ำมันจาก US มากลั่น
2. ราคาหน้าโรงกลั่นไทยมาได้ยังไง อิงกับราคาน้ำมันดิบตัวไหน

แค่นี้ก็พอจะได้คำตอบ

จะอคติขนาดนั้นผมก็ว่าอะไรไม่ได้หรอก
ผมก็รู้ว่าเราไม่ได้ซื้อน้ามันจากWTI แต่คุณอ้างอันนี้มา ไม่ใช่หรือ? หรือว่าไง
ความจริงผมก็ไม่ได้ถามคุณ ไม่ได้ว่าสอด แต่ถ้าเดือดร้อนที่จะตอบ ก็ไม่ต้องตอบได้ หรือว่าไง
ข้อมูลหลายอย่างก็หาไม่ได้จากgoogleหรอก ต้องการคนที่รู้มาอธิบายแบบง่ายๆ เพื่อให้ทุกคนได้เข้าใจ
ความรู้หลายอย่างเข้าใจได้ผ่านกระบวนการพูดคุยกัน ใครเข้าใจผิด บางคนได้ข้อมูลคลาดเคลื่อน
ก็จะได้เข้าใจตรงกัน ไม่ต้องถกเถียงกันเรื่องเดิมๆ อีก

ผมจะหาข้อมูลต่อไป ระหว่างราคาหน้าโรงกลั่นวันนี้กับปลายปี47 ต้องมีคนที่มีความรู้และยินดีจะตอบ
เพราะผมไม่ได้เดือดร้อนถ้าจะมีคนบอกว่าเข้าใจผิด และความจริงเป็นอีกอย่าง

ผสมเพื่อให้ เรามีพลังงานทางเลือกใช้งานอยู่ และ ผู้ผลิตเอทานอล ยังอยู่ได้
แต่ราคา เอทานอล 27 บาท นี่ พี่รัฐบาลไทยไม่คิดจะลดลงเลยเหรอครับ ลดหน่อยนะ เอทานอล 27 บาท นี่ มันโกง ราคา ชัดๆ เลย

ผมแปะราคา น้ำมัน ปี 47 ไว้ก่อน ไว้ให้ ทุกคนไปหา ข้อมูล มาคุยกันครับ
อย่าเทลาะ กันครับ คุยกันดีๆ เถอะ
ราคาน้ำมันหน้าโรงกลั่น ปรับตาม ราคาน้ำมันดิบโลกนั่นละครับ แต่ตลาดไหนตอนนั้นไม่รู้

ตอนนั้น ค่าเงินบาท 39.14 บาท ต่อ USD
91 = 11.15/39.14 = 0.285  USD/L
95 = 11.63/39.14 =  0.29 USD/L
ดีเซล  = 12.785 /39.14 = 0.325   USD/L

ลองเทียบ ราคา น้ำมันสำเร็จรูป หน้าโรงกลั่น จาก ต่างประเทศดูได้ครับ ว่าใกล้เคียงกันไหม

ผมว่าเราไม่ต้องมานั่นเถียงกันแล้วละว่าน้ำมันแพงเพราะอะไร ลองดู โครงสร้างราคาน้ำมันปี 47 ไปเทียบ กับ ปัจจุบัน ข้างบน ดูครับ

ดีเซล โดน TAX + VAT ซัดไป  7  บาท  45 % ของราคา หน้าโรงกลั่นที่ 15 บาทเลยนะนั่นครับ
แต่ที่ผมงง คือ ทำไม รัฐบาล + TAX  กับ กองทุน ก่อน  แล้วจึงไปคูณ VAT
หากอยากให้น้ำมันถูก ลง เอากองทุนน้ำมันแยกมา เก็บหลังสุด หลัง คูณ VAT ได้ไหม

ส่วนด้านล่างผมเพิ่งไปหาราคา น้ำมันหน้าโรงกลั่น ของต่างประเทศมา
http://www.neo.ne.gov/statshtml/66.html

ปี 2004 เดือน DEC ราคา อยู่ที่  $1.17  USD Price per Gallon ( 1 liter =0.264172052 US gallons )
= 0.308  USD/ต่อลิตร

เทียบกับ

1.ไทย ราคา เบนซิน 95 หน้าโรงงาน  เมื่อเดือน ธันว่า 2004 =  11.63/39.14 =  0.29 USD/L
2.อเมริกา ราคา เบนซิน  เมื่อเดือน Dec 2004 =  $1.17  USD Price per Gallon  =  = 0.308  USD/L

ดังนั้น เลิกคิดว่าราคาหน้าโรงกลั่นไม่ตรงกับตลาดโลกได้แล้วครับ
ราคา ขายปลีก ที่ รัฐบาลไทย บวกไปต่างหากที่มันทำให้เราใช้น้ำมันราคานี้

ดังนั้น คนที่ทำให้เราใช้น้ำมันแพงไม่ใช่ใครครับ
รัฐบาล หรือ นักการเมือง นั่นเหลาะ

แต่ในภาพรวม ผมพอใจกับราคา น้ำมันตอนนนี้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2015, 16:15:18 โดย mamaman »

ดังนั้น เลิกคิดว่าราคาหน้าโรงกลั่นไม่ตรงกับตลาดโลกได้แล้วครับ
ราคา ขายปลีก ที่ รัฐบาลไทย บวกไปต่างหากที่มันทำให้เราใช้น้ำมันราคานี้

ดังนั้น คนที่ทำให้เราใช้น้ำมันแพงไม่ใช่ใครครับ
รัฐบาล หรือ นักการเมือง นั่นเหลาะ

แต่ในภาพรวม ผมพอใจกับราคา น้ำมันตอนนนี้นะ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับที่เราใช้น้ำมันแพงก็เพราะโครงสร้างภาษีต่างๆ+กองทุนที่รัฐบาลหรือผู้บริหารกำหนดนโยบายออกมา แต่มันไม่ได้แพงเพราะมีองค์กรลับหรือบัญชีลับอะไรหรือใครปล้นชาติปล้นแผ่นดินอย่างที่หลายๆคนเคยเชื่อกันมาครับ *ลองย้อนไปดูโครงสร้างราคาน้ำมันปี51ได้ครับช่วงที่เค้าจะทำประชานิยมก็เก็บภาษีไม่ถึงบาทแถมแทบไม่เก็บเข้ากองทุนเลยตอนนั้นแก๊สโซฮอ95อยู่ที่16.89บาทเท่านั้นครับ แต่เรื่องความเชื่อของคนนี่แก้ยากที่สุดแล้วครับลองว่าเชื่อแล้วอคติไปแล้วความจริงจะเป็นอย่างไรข้าไม่สนใจประเทศเราถึงมีปัญหามากมายยังไงหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2015, 21:32:25 โดย GRIMDONUT »
[/img]