ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ CVT7 ของ Jatco ที่ขายในเน็ต ราคา 3 หมื่นของใหม่ ทำไมถึงทำราคาได้ถูกครับ  (อ่าน 7464 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยมานานสักพักแล้วครับ

เห็นมีคนมาลงขายในของ นิสสัน ว่าเกียร์ CVT7 ของ Jatco ของใหม่ ราคา 3 หมื่นครับ

ถ้าพร้อมเครื่อง HR12DE จะอยู่ที่ 5 หมื่น (CVT นะครับ)
ถ้า MT เหลือ 4.5 หมื่น

เครื่อง HR12DE อย่างเดียว ประมาณ 3 หมื่น

อยากทราบว่าที่เกียร์ใหม่ ลูกนี้ ทำราคาได้ค่อนข้างถูก เป็นเพราะอะไรครับ

และของ Suzuki และ Mitsubishi มีขายเกียร์ลูกนี้เหมือนกันหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ผมก็ งง ครับ almera   ถ้าเปลี่ยนในศุนย์ ก็มีหลักแสน
เห็นหลุดมาขายในเวป เป็น 100 ลูกเลย >< แต่หลายคนว่าหลุด QC ก็ได้แต่งงว่าทำไมหลุดเยอะจัง   

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
มรอดูคนเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน ยังไม่เห็นข่าวว่ามีใครเปลี่ยนนะ
ถ้าเปลี่ยนแล้วใช้งานได้ดีเป็นปกติก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใมากๆเลย
อ้อ ฝาสูบก็มีนะ
จริงๆมันมีอีกทางเลือกคือเครื่องและเกียร์ที่มาจากรถที่คืนทุนประกันในบ้านเรานี่ล่ะ
มีน้องบอกว่าศูนย์ตจวมีการซื้อซากแบบนี้เอาไว้เหมือนกัน บอกขายน้องมา

ออฟไลน์ FyGI

เหมือนผมเคยซื้อ ลิ้นปีผีเสื้อ Jazz GE ของใหม่พร้อมกล่อง ในราคา 3,500 บาท

น่าจะได้มาด้วยวิธีอะไรสักอย่าง

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เวปอะไรเหรอครับ

รบกวนเปิดวาร์ปหลังไมค์ได้ไหมครับ เดี่ยวเป็นการโฆษณาแฝง

ออฟไลน์ mamaman

อืม สงสัย มันหลุดออกมาได้นังไง
เพราะของพวกนี้ มัน ส่ง OEM เท่านั้น
งานนี้ มีกลิ่นตุๆ เป่าหว่า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เครื่องใหม่ หรือเปล่าครับ กำลังจะหามาเก็บไว้อยู่
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 7777777

ผมว่าไม่เห็นแปลกอะไรนี่ครับ

ตัวอย่างเช่นไส้กรองแอร์ศูนย์ขาย 500 บาท ไม่รวมติดตั้ง

ข้างนอกขาย 200 รวมติดตั้ง สินค้าไม่มียี่ห้อ แต่โรงงานเดียวกัน OEM หรือแม้กระทั่งเป็นยี่ห้อเดียวกันก็ยังมีเลยครับ

ถูกกว่า ใช่ว่าจะดีกว่ากับของบางอย่าง ถ้าเราไม่สามารถจัดการเองได้ทุกอย่างจริงๆ

ออฟไลน์ Auto

อืม สงสัย มันหลุดออกมาได้นังไง
เพราะของพวกนี้ มัน ส่ง OEM เท่านั้น
งานนี้ มีกลิ่นตุๆ เป่าหว่า
  ในเวปวีโก้เขาก็มีอะไหล่จากนอกหรือในประเทศทั้งคันมาแต่งเล่นกันเยอะแยะ 

ออฟไลน์ golf8023

อะไหล่อย่างอื่นยี่ห้ออื่นๆก็มีครับ ขายถูกกว่าใน0 ผมว่ามีทุกยี่ห้อนะ
แต่นี่เป็นเกียร์ทั้งลูก แล้วราคา3หมื่น เปลี่ยนใน0เป็นแสน ใครๆก็ต้องตกใจล่ะครับ
ถือเป็นทางเลือกของผู้บริโภคครับ แต่คุณภาพจะเป็นอย่างไร ต้องรอดู

GreenG

เวปอะไรเหรอครับ

รบกวนเปิดวาร์ปหลังไมค์ได้ไหมครับ เดี่ยวเป็นการโฆษณาแฝง

เดียวผมส่งให้ดูนะครับ

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **

ยกตัวอย่าง อะไหล่ บางตัวแล้วกัน นะครับ

แร็คพวงมาลัย ของ Navara ของใหม่ คนรู้จัก หาให้ได้ ราคาไม่เกิน 1 หมื่น พร้อมยางกันฝุ่น และ ไม้ตีกลอง

ศูนย์ ขาย ราคา ประมาณ 1.9 - 2 หมื่นนิดๆ ไม่มียางกันฝุ่น และ ไม่มีไม้ตีกลอง

เทอร์โบ Navara เบิกใหม่ ช่วงแรกๆ ลูกละ 5 หมื่น  คนรู้จัก หาให้ได้ ของใหม่ ถ้าจำไม่ผิด ประมาณ 1 - 1.5 หมื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 19:32:59 โดย Enzo »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
 ;D

เหมือนที่ผมคุยกะ จขกท. วันก่อนล่ะครับ ว่ามีน้องที่หา HR12DDR ได้ด้วย...

ปล. ยางแท่นเครื่องผมไปแล้ว 5555555
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

GreenG

;D

เหมือนที่ผมคุยกะ จขกท. วันก่อนล่ะครับ ว่ามีน้องที่หา HR12DDR ได้ด้วย...

ปล. ยางแท่นเครื่องผมไปแล้ว 5555555

:D

เคลมได้ ไม่มีปัญหาหรอกครับ 555

ออฟไลน์ peterW

ผมว่า มัน เป็น เครื่อง หรือ เกียร์ ทดสอบ จาก โรงงาน
หรือ รถทดสอบ แล้ว ถอดแยก ทั้งคันออก
หรือ ชิ้นส่วนที่ไม่ผ่าน qc
หรือ ที่หนักสุด  ของอียิปต์ครับ  ที่ไทย ก็มีบ่อย  โยนออกมาจาก warehouse
พวกนี้ สังเกตุได้ ถ้าอะไหล่มีเลข Serial ตอกอยู่ (ไม่ใช่เบอร์อะไหล่) มันจะถูกขูดหรือเจียออก
อะไหล่ที่กล่าวมา  จะใหม่มากๆ  

โดยที่ ทางโรงงาน ตั้งใจ เอาไปทำลายทิ้ง ที่ junk yard ที่เป็น บริษัท Recycle

แต่บาง junk มันฉลาด  มันทำลายนิดหน่อย  แล้ว ที่เหลือก็เก็บออกมาขายใหม่ๆ เลย

รถ บีเอ็ม มินิ  ที่เป็นรถทดสอบ พวงมาลัยขวา ที่เยอรมัน  ผมยังเคยเจอเลย  ถอดแยกเป็นชิ้นๆ เพื่อไปทำลาย
แต่มีการหลบเลียก ออกมาขายเป็นอะไหล่ชิ้นๆ  มีเป็น ร้อยๆ เลย
หรือ บางชิ้นส่วนหลุด QC ไม่สามารถเอามาประกอบรถใหม่ได้  ก็ทิ้งเป็นล็อตเลย เช่น ฝาสูบ ใหม่เอี่ยม เป็นต้น

ที่ญี่ปุ่น ก็มีเช่นกัน  ไม่บ่อยนัก  

โดยมากที่ผมเห็นชิ้นส่วนที่มาทิ้งจะเป็น  เครื่อง shortbox   ,  ไดชาร์จ , คอมแอร์ , สตาร์ท , เกียร์ , ฝาสูบ , แร็คพวงมาลัย

มันไม่มีหรอกครับ   ที่ว่า  ข้างนอก จะหาของถูก กว่า ในห้าง ชนิดแบบถูกกว่า 3-4 เท่า  มันต้องมีที่มาที่ไป แต่เขาไม่บอกเราหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 20:38:02 โดย peterW »

GreenG

มรอดูคนเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน ยังไม่เห็นข่าวว่ามีใครเปลี่ยนนะ
ถ้าเปลี่ยนแล้วใช้งานได้ดีเป็นปกติก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใมากๆเลย
จริงๆมันมีอีกทางเลือกคือเครื่องและเกียร์ที่มาจากรถที่คืนทุนประกันในบ้านเรานี่ล่ะ
มีน้องบอกว่าศูนย์ตจวมีการซื้อซากแบบนี้เอาไว้เหมือนกัน บอกขายน้องมา

ฝาสูบเท่าไหน่นะครับ ผมไม่เห็นเลย

ขอรายละเอียดด้วยครับ

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
เห็นมาเหมือนกันมีมาอย่างเยอะเป็นพาเลตๆเลยในคลับมาร์ชมีคนซื้อมาเปลี่ยนใส่แล้วด้วยก็ยังไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ YAmodels

ฝาสูบเท่าไหน่นะครับ ผมไม่เห็นเลย

ฝาสูบกำเงินไปหมื่นกลาง ขากลับแบกต้องฝาเก่าเรากลับบ้านมาด้วยครับ
ผมดูลู่ทางหลังจากที่วาล์วยันเพราะแก๊สเอาไว้ล่วงหน้าแล้วครับ ;D
เครื่องไม่ค่อยห่วงอะไหลไม่แพง ห่วงแต่เกียร์เท่านั้นแหละ กำลังรอดูอยู่

GreenG

ฝาสูบกำเงินไปหมื่นกลาง ขากลับแบกต้องฝาเก่าเรากลับบ้านมาด้วยครับ
ผมดูลู่ทางหลังจากที่วาล์วยันเพราะแก๊สเอาไว้ล่วงหน้าแล้วครับ ;D
เครื่องไม่ค่อยห่วงอะไหลไม่แพง ห่วงแต่เกียร์เท่านั้นแหละ กำลังรอดูอยู่

ราคานี้รวมค่าแรงใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ mothsan

ขโมยจากโรงงานมาหรือเปล่าครับ แล้วเอามาขายเท่าราคาที่ขายให้บริษัทรถยนต์

ออฟไลน์ mamaman

ขโมยจากโรงงานมาหรือเปล่าครับ แล้วเอามาขายเท่าราคาที่ขายให้บริษัทรถยนต์
ลองแจ้งไปที่ นิสสัน ประเทศไทยให้มาตรวจสอบ รับรองมีเฮ