ผู้เขียน หัวข้อ: HRV or XV  (อ่าน 15465 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexusboy

• Newbie
  • *
HRV or XV
« เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 01:57:38 »
ถามความเห็นครับ อยากได้ Crossover ขนาดเล็ก ขับในเมืองสบาย แบกของได้ พอสมควร..ในหัวตอนนี้ชอบ XV กับ HRVครับผมว่ามันกำลังพอดี อยากทราบเหตุผลครับว่าตัวไหนน่าใช้กว่ากัน  ถ้ามีตัวเลือกอื่นๆที่น่าใช้ ก็ช่วยแบ่งปัน แนะนำได้คาบ (น้องใหม่) :)

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
Re: HRV or XV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 02:35:57 »
สองจัวนี้ตอบยากแห้ะ ตัวนึงขับดี ตัวนึงใหม่สด
เอางี้ถ้าเป็นตัวผมเองผมเลือก hrv นะ ใหม่สดกว่า ขับอาจจะสุ้ไม่ได้ แต่โจทว่าขับในเมืองผมว่าhrvก้อสบายๆ แถมราคาถุกกว่า ออฟชั่นเพียบ และรุปร่างผมก้อชอบ hrvมากกว่า แต่จุดตัดสินของผมหลักเลยคือราคา ;D ฝากไว้เปนข้อคิดคับ อิอิ
HeLLo!!

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 04:00:45 »
เทียบ XV 2.0i ตัวล่างสุด บางศูนย์หักส่วนลดแล้วได้ล้านถ้วน* กับ HR-V E 975,000 บาท (ส่วนลดไม่รู้แต่ไม่น่าได้เยอะเพราะขายดี) คิดว่าไป XV ดีกว่า  แต่ถ้าจะออก HR-V EL ไปฮอนด้าเลย

*อ้างอิงกระทู้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=41664.0

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 06:28:59 »
ถ้าเป็นคนชอบขับรถจริงๆและไม่แคร์เรื่อง Option กับศูนย์บริการไป XV

แต่ถ้าซื้อมาใช้งานแคร์เรื่องศูนย์ไป HR-V
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 08:25:15 »
ผมไป xv อย่างไม่คิดอะไรมากเลย
ยกเว้นคนชอบ0 เยอะๆ แยะๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 08:33:27 »
ทดลองขับเทียบกันเลยครับแล้วจะได้คำตอบในทันที

สำหรับผม ถ้ามีรถสำรองหละก็จัด XV อย่างไม่ต้องคิดมากเลยครับ สวย น่ามอง มีน้อย การขับขี่ดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 09:04:55 »
ผมเลือก HRV นะ
ตอนแรกที่คิดจะซื้อรถ ได้ไปลอง XV เป็นตัวแรกเลยเพราะคิดว่าคงจะดีมากๆ
แต่พอเอาเข้าจริงๆ รถมันไม่ใช่สไตล์ที่ผมชอบเลย

สำหรับผม(ผมคนเดียวนะ) มันไม่คุ้มกับราคา ทั้งออฟชั่นและภายใน ถึงจะมีขับ 4 ก็เถอะแต่ผมใช้รถในเมืองมันไม่จำเป็นจะต้องขับ 4 แล้วไอ้ที่ขับดี สำหรับผมมันก็ไม่ได้ดีกว่ากันมากมายหรอกครับในชีวิตประจำวัน

ราคาประมาณ XV (ไม่คิดส่วนลด) ไป CX5 ดีกว่าเยอะในความคิดผม(แต่คุณอยากได้ crossover นิเนอะ ^^)

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 09:12:13 »
HRV ครับ สวยกว่า เอนกประสงค์กว่า

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 09:27:57 »
ขับดีกว่า ไม่ใช่คำตอบที่ดีที่สุด ครับ ขนาดชอบขับรถ เคยมี อิม ชอบซูมาก เจอ HRV ยัง อยากได้เลย หลายๆอย่างลงตัวกว่า นี่ยุให้เมียเปลี่ยนรถอยู่ครับ  ;D

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 09:41:20 »
HRV คับใหม่ สวย และสมรรถนะก้ไม่เลวเลยใช้ได้ยาวๆ

ออฟไลน์ lufy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 09:43:25 »
HRV ครับ ถ้าในเมืองเป็นหลัก สวยกว่า ใหม่กว่า

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 09:48:41 »
ขับดีของ xv นี่ผมไม่รู้ว่ามันดีแค่ไหน แต่ถ้ามีงบ HRV ก็อัพเกรดช่วงล่างให้ดีขึ้นได้ ช่างไทยเก่งอยู่แล้ว

แต่ศูนย์ที่มีน้อยมันอัพเพิ่มเองตามใจเราไม่ได้น่ะสิครับ ขับดีให้ตายเกิดไปเมียอยู่ ตจว คงลำบากน่าดู

สมมติมีอุบัติเหตุ กว่าจะซ่อมเสร็จก็นานเพราะรออะไหล่ ตอนขายต่อก็ช้ำใจกว่า

สรุป xv ดีกว่าแค่ขับดีกว่า และไม่ค่อยซ้ำใครเท่าไหร่  แค่นั้นละครับ โจทย์นี้เป็นผมเลือก HRV แน่นอน

ออฟไลน์ totui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 09:52:28 »
ผมเลือก HR-V ครับ
อย่างแรกเลยคือผมอยู่ต่างจังหวัด  ค่อนข้างแคร์เรื่องศูนย์
อีกอย่างผมว่าถ้าไม่ได้ขับบู๊อะไรมาก HR-V ก็เพียงพอล่ะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 09:54:24 โดย totui »

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 09:57:01 »
XV ดีกว่า HR-V ในเรื่องการขับขี่ แต่ผมว่ามันกินน้ำมันมากไปหน่อย HR-V เติม E85 ได้ และผมคิดว่ามันสวยกว่า XV พอสมควร ถ้าไม่ได้อยู่ไกลปืนเที่ยงหลังเขา XV ศูนย์ก็มีกระจาย ๆ อยู่ใน กทม นะ ไม่ได้ถึงกับหายากมากเกินไป

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 10:04:46 »
ซื้อรถ เพื่อ ใช้รถ
หรือ
ซื้อ รถ เพื่อ ขับสนุก

ถ้ายังต้องทำงานหาเงิน และ ซื้อรถคันนี้เป็นคันหลักในบ้าน ควรเลือก HRV อยู่แล้ว เพราะ ตัวรถ และ แบรนด์ มีความน่าเชื่อถือ กว่า Subaru ในทุกๆเรื่อง พูดง่ายๆ
โอกาสผิดหวังหลังซื้อมีน้อย
(ศุนย์มีเยอะ ไม่ได้หมายความว่า วันๆจะเอารถเข้าซ่อมนะ   โดยส่วนมากตัวรถ Honda  ปกติ ก็ไม่ค่อยเข้าศูนย์อยูแล้ว ถ้าไม่เช็คระยะ แต่หมายถึง เวลาไปต่างจังหวัด เกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินขึ้นมา เช่น แบตหมด สตาร์ทไม่ติด ตอนค่ำ เปลี่ยวๆ เราเรียกบริการฉุกเฉินโดย App Android/iOS ให้มาช่วยไปศูนย์ในจังหวัดนั้นๆ ซึ่งไม่เหมือน subaru มีน้อยมาก  ยิ่งถ้า toyota ยิ่งมีเยอะกว่า Honda อีก โอกาสไปกินข้าวลิงมีน้อย)

ส่วน XV  มันต้อง คนมีรถหลายคัน อยากซื้อ เพื่อขับสนุก ออกต่างจังหวัดบ่อย (ขับในเมือง รถ Honda ขับสบายกว่า Subaru) เสียช่างมัน อะไหล่รอได้เป็นเดือน   หรือ  ประเภท  ที่บ้านซื้อให้  ไม่ได้ซื้อเอง  เลือกอะไรก็ได้  
เวลาเบื่อแล้ว  ก็ขายทิ้ง  ราคาตกเท่าไรก็ช่างมัน  ฉันมีเงินเติมซื้อคันใหม่
แต่ถ้าซื้อมือ 2 ก็น่าสนใจนะ ราคาตกไปแล้ว 3 แสน ถ้าคิดจากรถใหม่ 1.2 ล้านบาท
ถ้าใครซื้อแรกๆ ก็ตกไป 5 แสน

ถ้ามีคนถาม  ผมเชียร์ XV
แต่ถ้าซื้อเอง  ผมซื้อ HRV
และ ถ้ามีคนซื้อให้ ผมไม่ได้ออกตังค์เอง  ผมซื้อ  XV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 10:53:23 โดย peterW »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 10:14:39 »
ที่บ้านผมหลายสิบปีมากับรถหลายคันไม่เคยต้องพึ่งพาศูนย์ต่างจังหวัดนะ ถ้าเจ้าของรถดูแลดีเปลี่ยนชิ้นส่วนตามระยะที่กำหนดไม่ต้องกังวลเรื่องรถเสียในต่างถิ่นเลย ถ้ามันเสีจอาการหนักๆเช่นระบบหล่อเย็นมีปัญหาจนฝาสูบโก่งหม้อน้ำแห้งสุดท้ายก็ต้องลากรถกลับบ้านอยู่ดี ถ้าเสียระหว่างการใช้งานเป็นปัญหาที่เจ้าของไม่ใส่ใจมากกว่า  :P จำนวนศูนย์ที่มีเยอะแยะสุดท้ายคนซื้อก็ต้องเลือกแห่งเดียวที่ใกล้บ้านและทำงานดีที่สุดอยู่ดี และศูนทุกที่ก็ไม่ใช่ว่าจะวางใจได้หมดทุกแห่ง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 10:25:06 »
ถ้าเทียบ 2 ยี่ห้อนี้     เป็นรถเก๋งผมเลือก Honda  น่ะ    เพราะว่า  Subaru ราคาคงกระโดดไปเยอะมาก เกินเอื้อมถึง  คือใช้แค่เก๋งทั่วไปก็พอ ตแต่ถ้าราคาพอกันเลือก ซูบารุดีกว่าเยอะแยะ
แต่ถ้าเป็นคู่นี้  SUV  ทั้งคู่ราคาใกล้กันขนาดนี้ผมเลือก Subaru XV  แทบจะทุกกรณีเลยครับ
เหตุผล  เพราะรถดีกว่ากันมาก   คุณภาพวัสดุการประกอบ  มาตรฐานการออกแบบ  แนวคิดการออกแบรถ Subaru เหนือกว่าศูนย์บริการมีน้อยกว่าแต่ไม่ได้เลวร้ายอะไหล่มีเยอะ ไม่น้อยกว่ากันหรอก     มีเพียงจำนวนศูนย์ที่สู้ไม่ได้    อะไหล่ก็ไมได้แพง ราคาทั่วไปแบบโตโยต้าเลย    น่าสนกว่าครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 11:01:50 »
ช่วงปลายปีที่แล้ว ผมคิดหนักกับคู่นี้อยู่เหมือนกัน

วิ่งเข้าวิ่งออก 0 ทั้งสองยี่ห้อนี้อยู่หลายรอบ

จนสรุปสุดท้าย ผมเลือก HR-V

เหตุผลหลักๆ 2 อย่างเลยคือ

1. XV ไม่สามารถบรรทุกของที่ผมจะเป็นต้องใช้ในบางครั้งได้

2. HR-V มี Keyless Push Start บางคนอาจจะมองตรงนี้ดูไร้สาระ
   แต่สำหรับผมได้ใช้จริง เวลาซื้อของเยอะแลวต้องหอบพะรุงพะรัง
   ไม่สะดวกที่จะวางของกับพื้นแล้วล้วงกุญแจมากดปลดล็อค

แต่ XV ก็ยังวนเวียนอยู่ในหัวผม เวลาเจอบนท้องถนนก็ยังมองอยู่เรื่อยๆ

ผมคงซื้อ XV ถ้าผมไม่ได้สัมผัส XV สีส้มตัว JP Option จัดเต็มคันนั้นในราคา 1.89 ล

และผมคงซื้อ XV ถ้าไม่ได้เจอเหตุการณ์ในข้อ 1 และข้อ 2

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 11:28:08 »
HRV ดีกว่าไหมครับ ยิ่งใช้ในเมือง

ออฟไลน์ leenawat_sri

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 11:29:41 »
ผมใช้ XV อยยู่นะคับให้เลือกใหม่ผมก้อเลือกxv แต่ลังเลcx-5ดีเซล

ถ้าใช้ในนเมือง  จุดเด่น XV ไม่ฉายแววคับ ผมคงเลือก HRV
Cvt ของ XV มันอืดตอนออกตัวคับ พวงมาลัยหนักแน่น ผู้หญิงคงไม่ชอบ
เครื่อง 2000กะเกียขับ4 กินน้ำมันกว่าแน่นอน ออปชั่นอื่นๆในรถที่ไม่เกี่ยว
กับการขับขี่ xvแทบไม่มี ที่เกบของเล็ก

แต่ถ้านอกเมือง  XV ไม่กินนนะ ผมวิ่งแช่100 -110 ได้  17-19km/l แน่นอน
โซฮอล95 พวงมาลัยหนักช่วงล่างเดิมๆ จัดว่าดีพอจะวิ่งทางหลวงแช่ที่160
ผมใช้ accord g8 มาก่อน ต่อมาอัพช่วงล่างtein mag20 ผมยังว่าช่วงล่าง
Xv ดีกว่าเลย ดังนั้น HRV อัพเกรดช่วงล่างให้ตาย ไม่มีทางขับบนทางหลวง
ได้ดีกว่า XV ค่อนข้างแน่นอนล่ะคับ แต่ถ้าวิ่ง แค่ 110-120 คงไม่ต่างมาก

ถ้าเอาไปลุยบ้าง ไงๆขับ4ตลอดเวลาอย่าง xv น่าจะดีกว่ามากคับ ผมเองดู cx-5
Awd ไว้แต่ ดูแบ้ว เกีย awd ของมาสด้า ไม่น่าจะโอเท่าไร คือมีไว้แค่ประคอง
รถเฉยๆ ไม่ได้คิดเผื่อจะให้ลุยบ้าง  ถ้าเรื่องเผื่อลุยบ้างลองเชคยุทุปดูsubaru
เทสโหดกว่ายี่ห้ออื่นมาก  เวลาขึ้นเขาไปหาพระเกจิตามวัดป่าผมไปแบบนี้บ้าง

E85ราคาตอนนี้ไม่ประหยัดกว่าแล้วคับ เติมเนื้อน้ำมันดีกว่าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 11:37:22 โดย leenawat_sri »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 11:49:33 »
สำหรับผมอารมณ์ล้วนๆไป XV  ปัจจุบันใช้ EX ช่วงล่าง Tein SS ยังรู้สึกชอบ XV ตอนความเร็ว 120-140 เลยครับ

HRV มันเล็กไปนิด กับเรื่องทำช่วงล่างยังไงก็คงไม่เท่าไม่ใกล้เคียง XV

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 12:03:11 »
HRV ราคาถูกกว่า รถตลาด option เพียบ คนใช้เยอะ ซื้อง่าย ขายคล่อง 
XV เน้นสมรรถนะการขับขี่ ช่วงล่างดี ขับสี่ตลอดเวลา คนใช้น้อย ไม่โหล

ชอบแนวทางไหน ก็เลือกแบบนั้นครับ

ส่วนตัวผมใช้ xv อยู่ 
ข้อเสีย xv คือ
1. ศุนย์บริการ ไม่เยอะ  ถ้าใช้ต่างจังหวัดไกลๆ ไม่แนะนำ
2. option ไม่มีอะไรเลย ไม่มี keyless push start เบาะไฟฟ้า
3. ขายต่อราคาตกมาก ... ต้องใช้ยาว 10 ปี ถึงจะคุ้มค่า
4. ค่าซ่อมบำรุง จะแพงกว่า hrv เนื่องจาก ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อตลอดเวลา
5. กินน้ำมันกว่า hrv   (xv ใช้ cruise control วิ่ง 110 กม/ชม ได้ 14 กม/ลิตร)

เหตุผลหลักๆ ที่เลือก xv คือ
1.  อยู่ในงบ ไม่เกิน 1.3 ล้าน
2.  ผมเลือกรถที่ สมรรถนะการขับขี่ มาเป็นอันดับแรก
จากการที่ได้ขับ xv มา 12,000 กว่ากิโล ... สรุปได้ว่า ในทุกสภาพถนน ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อตลอดเวลา มีประสิทธิภาพดีกว่า ระบบขับเคลื่อน 2 ล้อ แบบเห็นเห็น..
3.  คนใช้น้อย ไม่โหล
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 12:38:48 »
...

2. HR-V มี Keyless Push Start บางคนอาจจะมองตรงนี้ดูไร้สาระ
   แต่สำหรับผมได้ใช้จริง เวลาซื้อของเยอะแลวต้องหอบพะรุงพะรัง
   ไม่สะดวกที่จะวางของกับพื้นแล้วล้วงกุญแจมากดปลดล็อค
...

ผมเบื่อมากกับการคุ้ยหากุญแจในกระเป๋าหลังเล่นกีฬาเสร็จ

ออฟไลน์ tate_27

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 12:58:37 »
ขับดีกว่า ไม่ใช่คำตอบที่ดีที่สุด ครับ ขนาดชอบขับรถ เคยมี อิม ชอบซูมาก เจอ HRV ยัง อยากได้เลย หลายๆอย่างลงตัวกว่า นี่ยุให้เมียเปลี่ยนรถอยู่ครับ  ;D
+1  ;D

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 13:02:34 »
จากการที่ได้ขับ xv มา 12,000 กว่ากิโล ... สรุปได้ว่า ในทุกสภาพถนน ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อตลอดเวลา มีประสิทธิภาพดีกว่า ระบบขับเคลื่อน 2 ล้อ แบบเห็นเห็น..

มันเป็นคำตอบที่ผมเองก็คิดแบบนั้น  ขนาดเวลาผมซื้อรถ Fortuner 4wd fulltime  มาขับ   ลองเปรียบเทียบกับตัว 2wd  รถมันด้อยกว่ากันลงไปจริง  ๆ            อีกทั้งค่าบำรุงรักษารถ 4wd  มันก็ไม่ได้แตกต่างกว่ากันตรงไหนเลย
แล้วก็พอมาตอนที่ไปดู TOYOTA FT86   ในดีเลอร์โตโยต้ามหานคร   รถสวยชอบในสายตาผม  และเป็นโตโยต้าเพียงแต่ติว่าราคามันแพงไปหน่อย     เห็นตราปั๊ม Subaru บนห้องเครื่อง TOYOTA    และมารู้ตอนหลังว่ารถมันออกแบบมาแค่เป็นรถขับ 2wd       ความคิดที่จะซื้อสปอร์ตคันนี้ของผม  มันได้หายออกไปจากหัวสมองเลยทีเดียว  
เพราะฟิลลิ่งการขับขี่ไม่มีทางที่ได้อารมณ์ที่เหนือกว่าอย่างแน่นอน  มันขาดหายไป        แฟนรถแบบนี้หลายคนน่าจะมองแบบเดียวกับผม  คือตอนออกแบบ  TOYOTA  เน้นการลดต้นทุนตามสไตล์พี่โต      แต่สิ่งที่ขาดหายไปนักเลงรถเขาคงไม่ซื้อล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 13:04:06 โดย Auto »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 14:24:44 »
xv บอก ผมไม่เล็กนะครับ ถ้าจะเอาเล็กต้องไปเทียบกะ eco sport  ท่าจะเอาเล็กก็ไป hrv ตีจากจุดประสงค์ที่ต้องการ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 15:09:15 »
ถ้าขับในเมือง เป็นหลัก ก็ HRV ครับ option จัดเต็ม ศูนย์บริการก็เยอะ สะดวกสะบายดีสำหรับการใช้งานทั่วๆ ไป

แต่.... ครับ แต่ ....

ถ้ามีขับนอกเมือง บ่อยๆด้วย ขับไกลๆ มั่ง ผมคงเลือก XV ครับ แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ กดแช่สัก 150  ++ ไกลๆ  มันคงขับสนุกกว่า มั่นใจกว่า ตอบแบบคนชอบขับรถครับ

ออฟไลน์ Glous

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 16:48:26 »
คือต้องถามก่อนว่า ปัจจัยอะไรสำคัญที่สุดสำหรับการตัดสินใจซื้อรถของคุณ

ถ้าเน้นนั่งสบาย กว้างขวาง เก็บของได้เยอะ ลูกเล่นแยะ ไม่ได้ขับเร็วมาก แนะนำไป HRV

ถ้าเป็นคนชอบขับรถ (เหมือนผม) ชอบรถขับดี ช่วงล่างเฟิร์ม ไม่เน้นลูกเล่นในรถ แนะนำไป XV ครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 17:06:40 »
คู่นี้ผมเลือก HRV ครับ ภาพรวมมันดีกว่า ซื้อรถไว้ใช้ครับ ไม่ได้ไว้รออะไหล่
แต่ถ้าจะเอาขับ 4 จริงๆ ผมเที่ยบ XV กะ CX5 2.0 ครับ คงเลือก CX5 อยู่ดี 5555

Subaru เล็กๆนี้ ถ้าไม่ใช้ IM WRX นี้ไปรุ่นอื่นดีกว่าครับ ไม่จำเป็นต้องขับซูหรอกครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 19:16:08 »
เท้าความก่อน; XV เป็นตัวเลือก 1 ใน 2 ตัวสุดท้ายของบ้านผม ระหว่าง XV กับ X-Trail T31

XV ขับดีกว่า แต่ตกม้าตายเรื่องที่เก็บของด้านหลัง กับยี่ห้อ ที่ผู้ใหญ่ในบ้านไม่ค่อยคุ้นหูและไม่เชื่อเรื่องศูนย์บริการเท่าที่ควร
ถามฟีลลิ่งผม XV ขับดีกว่า X-Trail โดยเฉพาะประเด็น "แน่น" ครับ ถ้าทางดีต่างกันไม่มาก แต่ถ้าเล่นโค้งนิดๆ หรือลุยๆ หน่อย มันชัดกว่ามาก

//

ทีนี้พอให้เทียบรถในฝันผมอีกรุ่นนึงคือ XV กับเจ้า HR-V แล้ว ผมว่ามันเปรียบคู่กันได้เพราะราคากะทรงใกล้กันเท่านั้นเอง

HR-V จะเหมาะกับ คนที่ชอบแบรนด์ ศูนย์ ราคาขายต่อ ออพชั่น และความสดใส
XV จะเหมาะกับ คนที่ชอบความหนักแน่น แกร่ง เป็นตัวของตัวเอง และไม่สนใจของเล่นในรถ

ขนาดรถมันไม่ได้ทิ้งกันมากชนิดที่จะบอกว่า XV ที่เก็บของแคบได้เลย สำหรับการเปรียบ HR-V
และหากมองในมุมสมรรถนะหรือความประหยัดแล้ว... มันก็ไม่ได้ทิ้งกันมาก ยิ่งช่วง E85 ส่วนต่างราคาน้อยๆ ยิ่งแทบไม่เห็นผล

พูดง่ายๆ รถคันนึง คุณได้ Impreza ตัว 2.0 เอามายกสูง แล้วใส่ระบบขับสี่กะ Lineartronic CVT
กับอีกคันนึง คุณได้ Jazz ยกสูง ใส่เครื่อง Civic 1.8 เปลี่ยนเป็นเกียร์ CVT แล้วใส่หลังคาแก้ว

ซึ่งถ้ามองประเด็นคนที่แทบไม่สนใจออพชั่นในรถนอกจากใช้งานจริงแบบผม
ถ้าตัวเลือก HR-V ไม่ได้ต้องเอาทอป HR-V ตัวล่างสุด คุ้มกว่า เพราะประหยัดกว่าสามแสน
แต่ถ้างบถึง HR-V ตัวทอป และตัวเลือกคือทอป ปะทะ XV ตัวใดตัวหนึ่ง ผมก็จะคิดอีกแบบคือ จ่ายล้านกว่าแล้ว เอา XV
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/