ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz SV vs Pulsar 1.6v + ส่วนลด  (อ่าน 9000 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
Jazz SV vs Pulsar 1.6v + ส่วนลด
« เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 15:51:52 »
ลูกพี่ลูกน้องมาปรึกษาเรื่องออกรถครับ เล็งไว้2คัน เลือกไม่ถูก
Jazz 1.5 SV 739,000
Pulsar 1.6v 844,000 แต่ได้ส่วนลดคร่าวๆ1แสนบาท + ป1 ดอกเบี้ยไม่แน่ใจ
จัดไฟแนนซ์แล้วออกมาพอๆกัน
Jazz ได้ออฟชั่นจุใจกว่า สดใหม่ เติมE85ได้ แต่การขับขี่โดยรวมเป็นรอง Pulsar
Pulsar ได้รถใหญ่กว่า ขับดีกว่า วัสดุภายในดูดีกว่า ขับแล้วมั่นใจกว่านิดนึง ไม่ค่อยเหมือนใคร
ใช้รถยาวๆเกิน8ปี ไม่รู้ว่าอนาคตPulsarจะเป็นเช่นไร จำนวนรถบนถนนน้อยมาก หลังจากหมดประกัน0ไปแล้วราคาอะไหล่ และการบำรุงรักษาทั้งนอกและใน0น่าเป็นห่วงขนาดไหน ราคาขายต่อไม่สนครับเพราะใช้ยาว
ดูแล้วเค้าชอบPulsar แต่ทางบ้านเชียร์Jazzเพราะความเป็นHonda ไม่มั่นใจNissanว่างั้น

จริงๆผมเชียร์Pulsarนะ รถดี ส่วนลดบานตะไท ได้C-seg.ในราคาB-seg. เครื่องเกียร์ไม่ขี้เหร่ หน้าตาพอดูได้ ภายในดีนั่งสบาย ถ้าผมซื้อเองก็เลือกPulsar
เป็นเพื่อนๆจะเลือกคันไหน เพราะอะไรครับ
อ้อ ลูกพี่ลูกน้องเป็นผู้ ญ ครับ อายุยี่สิบปลายๆ สวย น่ารัก (เกี่ยวอะไรว้า)
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
Re: Jazz SV vs Pulsar 1.6v + ส่วนลด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 15:56:08 »
เลือก jazz ถ้าชอบทุกอย่างพอ ๆ กันแบบตัดสินใจยาก ให้มองราคา เอาที่ถูกกว่า

ออฟไลน์ Dubee

Re: Jazz SV vs Pulsar 1.6v + ส่วนลด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 16:19:01 »
ถ้าเปนผมๆเลือกแบบไม่คิดเลยครับ ไปแจ๊สแน่นอน เติม E85 ได้ และพื้นที่ใช้สอยภายในพับ-พลิกเบาะ อรรถะประโยชน์เยอะกว่า ในสมรรถนะน่าจะพอๆกันครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 16:19:51 »
ผมเลือก Pulsar 1.6v ครับ ถึงอ๊อฟชั่นจะน้อยแต่นั่งและขับสบายกว่ามาก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 16:22:57 »
เลือกยากจริงๆแต่กรณีนี้ผมแนะนำให้เป็น Jazz มากกว่า เป็นห่วงเรื่องซ่อมบำรุงผมลองไปเยี่ยมชมที่คลับเค้าก็ช่วยเหลือกันดีว่าเกิดปัญหาจะแก้ยังไงแต่นี่ญาติคุณเป็นผู้หญิงอาจไม่ถนัดหาข้อมูลแบบนี้คงต้องได้พึ่งศูนย์อย่างเดียวเลือกใช้ Jazz จะสบายใจในระยะยาวกว่ามากเลยนะครับเอาแค่ V+ ก็น่าจะเพียงพอถ้าเล่น SV ก็ข้ามไป SV+ เลย  

ถ้าพัลซ่าร์ลดซัก 1.5 แสนค่อยน่าเสี่ยงหน่อยรุ่นนี้ผมว่ามืดมนพอๆกับ EX เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 16:40:42 »
ผมมองไปที่ Pulsar  ครับได้รถใหญ่กว่าขับดีกว่านั่งสบายกว่า     ใช้รถ 8-10 ปีไม่ได้น่าห่วงอะไรเลย   เป็นรถที่ซ่อมง่ายไม่จุกจิกทั้งคู่และอะไหล่ทั้งคู่ก็ไม่แพง      จากที่สัมผัสกับ Nissan มาน่ะ   ญาติทางแฟนก็ติดใจซื้อ Nissan มาใช้ 2 รุ่นล่ะ  เทียน่าป้ายแดงกับ  ซันนี่ นีโอ มือ 2      การดูแลก็ทั่วไปเลย   ไม่น่ากลัวทั้ง 2 รุ่น     คือ Jazz pulsar เลือกตัวไหนก็ได้แต่เลือก Pulsar ใหญ่กว่านั่งสบายกว่า รถดูใหญ่กว่า ขับดีกว่า   ศูนย์ก็ได้อู่นอกก็ดีทั้งคู่สำหรับ 2 ยี่ห้อนี้ 2  รุ่นนี้

ส่วน E85  ไม่น่ากลัวถึงแม้ NISSAN  จะไม่บอกให้ใช้แต่ลองไปติด Kit E85  ก็ได้  เติมได้แน่นอน 

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 17:07:45 »
ผมเลือกพัลซ่าร์ที่มีแอร์แถวหลังหนึ่งเดียวในกลุ่มCตอนนี้  ;D เรื่องอะไหล่ต่างๆปกติแล้วค่ายรถเค้าจะสำรองให้เพียงพอรองรับสำหรับระยะเวลา10นี่ครับ แม้จะเป็นรุ่นใหม่ๆออกมาก็มีอะไหล่จากรุ่นที่แล้วติดมาใช้แล้วค่อยๆปรับเปลี่ยนทีละส่วนในรุ่นถัดๆไปแทน เรื่องE85ปั๊มน้ำมันยังไม่แพร่หลายไม่ได้หาเติมได้ง่ายสะดวยโยธินไม่น่าจะเป็นประเด็นใหญ่อะไร อยากติดเพิ่มทีหลังก็ทำได้แต่เพิ่มขนาดตัวรถทีหลังมันทำไม่ได้อ่ะครับ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 17:47:15 »
Pulsarครับมันยัง0kครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออนไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 18:06:43 »
สวย น่ารัก ขับ jazz เหมาะกว่านะครับ 55555 แต่ถ้าอยาก Rare item ที่ไม่ได้มีสนใจก้ pulsar 55

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 20:27:42 »
pulsar รถพื้นฐานดีกว่าครับ  แต่อนาคตมืดมน

jazz พื้นฐานสู้ไม่ได้ แต่ของเล่นเยอะกว่าแน่นอน

หากขับรถติดในเมืองเป็นส่วนมากเลือก jazz ขับทางไกลบ่อยเลือก pulsar
แต่จริงๆแล้วงบเท่านี้ไป altis ดีกว่าครับ ครบๆจบๆ 

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 21:22:09 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
น้องเค้าอยากได้รถ5ประตูครับ ซีดานไม่เอา ตอนแรกแนะนำCivicไป บอกไม่ชอบ เลยไปดูHR-V บอกแพงไปอีก

น่าจะเอาPulsarครับ เห็นเมื่อเย็นนี้ไปดูมาอีกรอบ 0เดิม แต่ไม่ได้ถามข้อเสนอว่าเซลล์ให้อะไรมากกว่านี้อีกรึเปล่า
คันเก่าที่ใช้อยู่เป็น City Type-Z เก่ามากแล้ว จริงๆตอนJazzออกมาใหม่ๆก็สนใจอยู่ แต่น้องเค้าบอกว่าชอบรูปร่างตัวเก่ามากกว่า แล้วภายในถ้าเทียบกับPulsarเส้นสายภายในของJazzจะดูแข็งกว่า ประมาณว่าคงชอบแบบเรียบๆ หรูนิดๆ ผิวสัมผัสนุ่มๆ อะไรแบบนี้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 21:27:00 »
ถ้าไม่ได้มีอคติกับหน้าตาหรือยี่ห้อของรถคันใดคันนึง
ระหว่างคู่นี้ไป ลองนั่ง ลองขับ ยังไงก็ต้องชอบ Pulsar ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 22:03:01 »
Jazz สวย ลงตัวกว่า ของแต่งเยอะกว่า ใส่ล้อ ใส่ยาง สวยกว่า
แต่งไปลงสนามก็ได้ รถตลาด น่าเล่นกว่าครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 22:13:43 »
ผู้หญิงแพัใจ JAZZ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 22:55:37 »
แจ๊สสิครับ โคตรเหมาะกับ ผญ สวยกว่าด้วย

ถ้าแต่งเต็มๆ พรรษาสวยกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 23:12:36 »
Jazz อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 23:28:34 »
Pulsar นะ ได้รถใหญ่กว่าเครื่อง 1.6 ที่แรงใช้ได้ + ประหยัด ส่วนเรื่องเติม E85 ไม่ได้ คิดว่าราคาน้ำมันตอนนี่ E85 ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร ใช้ 91 หรือ E20 ก็ประหยัดไม่ต่างกันมาก

แต่จริงๆ pulsar มันควรจะได้ส่วนลดเยอะกว่านี่นะเท่าที่ได้ยินมา

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 00:47:23 »

ผมชอบ Pulsar  มากกว่า  

แต่ถ้าซื้อมาใช้งาน ต้องคอยสังเกตุ เกจ์วัดความร้อนบ่อยๆ นะครับ ( Sylphy , Pulsar )

เพราะว่า มอเตอร์พัดลมหน้าเครื่อง ค่อนข้าง จะพังเร็วกว่า ที่ควรจะเป็น

บางคัน ขับได้ไม่ถึง 1 ปี บางคัน ไม่ถึง 2 หมื่นโล มอเตอร์พัดลมพัง

ถ้ามอเตอร์พัดลมหน้าเครื่องพังแล้วไม่สังเกต เกจ์วัดความร้อน เครื่องฮีต มาหลายคันแล้ว ครับ

( อาการ ก่อน มอเตอร์พัดลมพัง คือ แอร์เริ่มไม่เย็น ครับ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2015, 00:51:38 โดย Enzo »

ออฟไลน์ bs

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 01:18:59 »
Jazz ดีกว่าครับอะไหล่และค่าเช็คระยะ honda ถูกกว่า nissan จากประสบการณ์ตรงตอนนี้ใช้ almera e/mt 2013 กับ city 14 และ jazz ge อยู่อะไหล่ almera แพงกว่าค่อนข้างมาก. ยกตัวอย่างฟิวเจอร์บอร์ดท้ายรถ almera เบิกใหม่ 1600 บาท ผมนี่แทบลมจับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2015, 01:25:27 โดย bs »
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 09:50:13 »
PULSAR ครับ เครื่อง 1.6 ก็ประหยัดน้ำมันใช่เล่นนั่งสบายกว่า สวยกว่า เรียบกว่า ผมว่าแจสมันเหมือนรถเด้กมหาลัยเอามาแต่งซิ่งอะครับ เส้นสายด้านข้างรถก็รุงรังมาก ยังไงมันเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว C สบายกว่า  B อยู่แล้วใหญ่กว่านุ่มกว่าาาาาา  ;D

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 10:55:11 »
เลือกยากจริงๆแต่กรณีนี้ผมแนะนำให้เป็น Jazz มากกว่า เป็นห่วงเรื่องซ่อมบำรุงผมลองไปเยี่ยมชมที่คลับเค้าก็ช่วยเหลือกันดีว่าเกิดปัญหาจะแก้ยังไงแต่นี่ญาติคุณเป็นผู้หญิงอาจไม่ถนัดหาข้อมูลแบบนี้คงต้องได้พึ่งศูนย์อย่างเดียวเลือกใช้ Jazz จะสบายใจในระยะยาวกว่ามากเลยนะครับเอาแค่ V+ ก็น่าจะเพียงพอถ้าเล่น SV ก็ข้ามไป SV+ เลย  

ถ้าพัลซ่าร์ลดซัก 1.5 แสนค่อยน่าเสี่ยงหน่อยรุ่นนี้ผมว่ามืดมนพอๆกับ EX เลย

อนาคต EX มืดมนที่ยอดขายน่ะใช่ แต่เรื่องการขับขี่ดีกว่า
การบำรุงรักษา เข้าอู่นอกได้ อะไหล่ที่ไม่ใช่ตัวถังยังมีขาย
lancer cedia ที่เพิ่งขายไป ก็เข้าอู่ มีอะไหล่แท้ให้เปลี่ยน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 11:41:01 »

อนาคต EX มืดมนที่ยอดขายน่ะใช่ แต่เรื่องการขับขี่ดีกว่า
การบำรุงรักษา เข้าอู่นอกได้ อะไหล่ที่ไม่ใช่ตัวถังยังมีขาย
lancer cedia ที่เพิ่งขายไป ก็เข้าอู่ มีอะไหล่แท้ให้เปลี่ยน

ก็ตรงนั้นแหละครับที่อาจเป็นปัญหาเพราะญาติของเจ้าของกระทู้เค้าเป็นผู้หญิงซึ่งตรงนี้ผมเดาเอาเองว่าคงไม่ถนัดเอารถเข้าอู่นอกเอง ดูแลเองไม่เป็น ขับขี่ไม่ได้เน้นสมรรถนะนัก คงเน้นเข้าศูนย์เป็นหลัก ส่วนซีเดียของคุณผมว่ายอดขายเยอะนา อะไหล่ตามเชียงกงนี่บานตะไทเลยไม่น่าเอามาเทียบกันได้ คนดูแลรถไม่เป็นนี่เค้าไม่เป็นจริงๆนะเว้นแต่ว่าสาวสวยคนนั้นเค้าชอบเรื่องรถกับดูแลเป็นหรือมีคนช่วยดูแลรถให้ก็ค่อยน่าเล่นพัลซ่าร์เพราะที่เหลือเหนือกว่าทุกอย่าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Gunners-headlight

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 17:04:53 »
ผมว่ามันข้ามรุ่นกันครับ คนละ Segment ... แต่ถ้าเปรียบเทียบกันตรงๆ ..

ความเห็นส่วนตัว ผมเลือก Pulsar 1.6 ครับ ... เพราะ ..

กว้างกว่า + นั่งสบายกว่า + ดูเป็นผู้ใหญ่กว่า หน่อยนึง + น่าจะคุ้มค่ากว่าในราคาที่พอๆกันครับ

ปล. ได้ข่าวว่า Nissan Pulsar 1.6 DIG TURBO CVT 6 Speed ตัวนี้แรงจริงไรจริงนะครับ ...

ถ้าไม่เชื่อลองไปดูรีวิวที่คุณจิมมี่เคยทำไว้ครับ ... ผมนี่อึ้งเลยกับอัตราเร่ง

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 17:43:01 »
ถ้าไม่ใช่เหตุผลเรื่องความคุ้มค่าในการลงทุนด้านธุรกิจ และการเงินไม่ใช่ข้อจำกันมากมายอะไร

เลือกคันที่ชอบครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 19:47:15 »

ก็ตรงนั้นแหละครับที่อาจเป็นปัญหาเพราะญาติของเจ้าของกระทู้เค้าเป็นผู้หญิงซึ่งตรงนี้ผมเดาเอาเองว่าคงไม่ถนัดเอารถเข้าอู่นอกเอง ดูแลเองไม่เป็น ขับขี่ไม่ได้เน้นสมรรถนะนัก คงเน้นเข้าศูนย์เป็นหลัก ส่วนซีเดียของคุณผมว่ายอดขายเยอะนา อะไหล่ตามเชียงกงนี่บานตะไทเลยไม่น่าเอามาเทียบกันได้ คนดูแลรถไม่เป็นนี่เค้าไม่เป็นจริงๆนะเว้นแต่ว่าสาวสวยคนนั้นเค้าชอบเรื่องรถกับดูแลเป็นหรือมีคนช่วยดูแลรถให้ก็ค่อยน่าเล่นพัลซ่าร์เพราะที่เหลือเหนือกว่าทุกอย่าง

อย่าดูถูกสาวๆนะครับ เก่งๆมีเยอะเลยครับ!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Poj

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 04:29:13 »
เน้นขับยาวๆ สบายๆ ดูดีกว่า พัลซ่าถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 08:33:36 »
เลือกยากครับ

ถ้าขับแบบ Eco Jazz จะประหยัดกว่าครับ

แต่เดิมๆนี่ช่วงล่าง Pulsar จะดีกว่า

การนั่งโดยเฉพาะเบาะหลัง  Pulsar นั่งสบายกว่า

ความอเนกประสงค์ในการพับเบาะเพิ่มพื้นที่ อันนี้ Jazz กินครับ

ส่วนตัวเลือก Jazz SV ครับ เพราะ Option ครบ (Paddle Shift, Cruise Control, กล้องมองหลัง, Smart Key, ปุ่ม Start อื่นๆๆๆ)
ถ้า SV+ จะได้ม่านถุงลมเพิ่ม

อาจมองว่าติดทีหลังได้ แต่ก็ต้องหาครับ และผมทำใจไม่ได้เวลาโดนลื้อคอนโซลและแผงประตู  นานาจิตตัง ครับ เลือกที่ใช่ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 11:47:48 »
ผมมองว่าคนใช้คือเด็กผู้หญิง ที่อายุเท่ากับหลานสาวผม ผมเลยแนะนำให้เลือก Jazz ครับ

เพราะอะไร

เพราะบ้านผมมีรถ 4 คัน โตโยต้า 2 ฮอนด้า 1 นิสสัน 1 เวลาเข้าศูนย์ ผมก็ต้องเอาเข้าด้วยตัวเองทั้งหมด

ศูนย์ที่พอจะวางใจได้ คือ ฮอนด้า กับ โตโยต้า

ส่วนนิสสัน ต้องเป็นศูนย์ที่เปิดมานานมากๆ เกิน 15 ปีขึ้นไป ถึงจะทราบอาการดีว่ารถเสียตรงจุดไหน

ตัวอย่างคือ รถมาร์ชที่บ้าน มีปัญหาเปิดแอร์แล้วเครื่องสั่น รอบตก ไปศูนย์บางแห่งที่เปิดใหม่ ช่างก็เอาเครื่อง Consuit  เสียบ พอไม่มีอะไรฟ้องในเครื่อง ก็บอกว่ารถปกติอย่างเดียว

แถมยังโบ้ยว่าเครื่อง 3 สูบยังไงก็สั่นอยู่แล้ว ..... อ้าว ตอนออกป้ายแดง ไม่เห็นสั่นแบบนี้เลย

พอเปลื่ยนศูนย์ไปอีกแห่งนึงที่เปิดมานาน เค้าเข้าใจอาการ จากนั้นก็ลงโปรแกรมกล่อง ECU ใหม่ ทุกวันนี้ปัญหาเปิดแอร์รอบตกหายไปทันที เครื่องกลับมานิ่งเหมือนตอนออกป้ายแดงใหม่ๆ

ประสพการณ์ของแต่ล่ะศูนย์บริการ มันต่างกันครับ

เพราะเหตุนี้ผมถึงอยากให้ใช้รถตลาด ที่น้องผู้หญิงสามารถเข้าศูนย์บริการเพื่อเช็คได้ตลอด โดยไม่ต้องมานั่งลุ้นว่าศูนย์จะแก้ปัญหาได้หรือไม่

ผมจึงวางใจฮอนด้า มากกว่านิสสันครับ