ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งชื่อ Turbo ของรถแต่ละรุ่น ทำให้คนสับสัน??  (อ่าน 3855 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
พี่ชายผมออก NP300 ตัว 163 Ps เมื่อวานได้มีโอกาศได้กินข้าวเที่ยงกัน ก็ได้พูดคุยเกี่ยวกับตัวรถ

พี่-เออ เมื่อวาน พี่เขยพี่ บอกว่ารถพี่ (NP300) ใช้ Turbo เก่าของ Vigo ทำไม Nissan ทำแบบนี้ว๊ะ
ผม-ใช่เหรอออออออออ
พี่-เออดิ พี่เซ็งเลยหวะ รถรุ่นใหม่ทำไมใช้ของเก่าของรุ่นอื่นด้วยว๊ะ!!!
ผม-ไม่จริงมั้งพี่ งั้นเดี๋ยวกินข้าวเสร็จไปเปิดฝากระโปงดู
พี่-เอออ

กินข้าวเสร็จ ก็เลยไปเปิดดู บอกตรงๆว่าผมก็สงสัยเหมือนกัน แต่ผมพอก็มีข้อมูลอยู่ว่า VIOG ใช้ยี้ห้อของ IHI แต่จะรหัสไม่ได้ ผมคิดในอยู่ว่าถ้าเป็น IHI เหมือนกันก็ต้องเป็นคนละรุ่นหละน้าาา พอไปเปิดฝากระโปง ส่องไปที่ Turbo ผมอึ่ง!!! โห้...ใช้ของ BorgWarner เลยเหรอ!!!

ผม-เห้ย...พี่ Turbo ใช้คนละยี้กันนะพี่ Turbo ยี้ห้อนี้มักใช้กับรถ เมกัน,ยุโรป นะ
พี่-(ยิ้มมมมมมมมม) เหรอ
ผม-พี่เขยพี่มั่วแล้ว อย่าไปเชื่อๆ ฮาๆๆ
พี่-555

ไม่คิดเลยว่า การใช้คำว่า VN Turbo จะทำให้คนเข้าใจผิดได้ว่ามันคือ Turbo ตัวเดียวกัน??

ออฟไลน์ 2k

Re: การตั้งชื่อ Turbo ของรถแต่ละรุ่น ทำให้คนสับสัน??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 11:07:02 »
ถ้าใช้เหมือนกับในวีโก้เป๊ะก็ดีสิครับ ชุดซ่อมเทอร์โบมีเพียบเลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ prayalone

• Jr. Member
  • **
Re: การตั้งชื่อ Turbo ของรถแต่ละรุ่น ทำให้คนสับสัน??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 11:15:12 »
เอ ผมว่า np300 ทางnissan เค้าเรียกระบบเทอร์โบแปรผันว่า VGS turbo(Variable Geometry Sytem Turbo) นาครับ อีกอย่างมันเป็นชื่อระบบนี่นา ไม่ใช่ชื่อรุ่นของเทอร์โบ ไม่น่าสับสนได้นะ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 11:24:50 »
บริษัทรถไม่ได้ผลิตเทอร์โบเองนะ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด

อยู่ที่เลือกมาใช้ หรือกำหนดสเป็คให้เค้าผลิตมากกว่า

แต่การสื่อสารที่กำกวม ก็ทำให้สับสนได้ไม่ยากครับ ยิ่งกลุ่มคนที่ไม่ได้ซีเรียสเรื่องรถมากนัก

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 11:57:14 »
VN Turbo, VGS Turbo หรืออะไรเทือกๆ นี้มันเป็นชื่อเรียกระบบของเทอร์โบนะครับ ไม่ใช่ชื่อเรียกรุ่น หรือยีห้อของเทอร์โบ ไอ้พวกวาริเอเบิลทั้งหลายนั้นแหละครับ แฮ่ะๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 13:21:57 »
VN  หรือ VG มันก็เทอร์โบแปรผันล่ะครับ อย่างน้อยตัว V ก็น่าจะมาจาก Varible

คล้ายๆกับระบบ VSC, ESP, DSC, ESC ซึ่งมันก็คือระบบควบคุมการทรงตัวเหมือนกัน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 15:13:05 »
เทอร์โบแปรผันมีชื่อแตกต่างกันไป แต่ละยี่ห้อเรียกไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับบริษัทที่ผลิตครับ
หลักการทำงานเหมือนกัน ต่างกันแค่ชื่อเรียกและตัวอุปกรณ์ควบคุมการทำงานของเทอร์โบครับ
อุปกรณ์ควบคุมเทอร์โบ มี 2 แบบครับ
-แบบแมคคานิค หรือใช้ความดันจากโข่งหน้าเป็นตัวปรับคลีบโข่งหลัง ควบคุม
-แบบใช้ ECU ควบคุม

Toyota / Nissan เรียกตัวเทอร์โบแปรผันว่า VN Turbo (Variable Nozzle Turbo) ของยี่ห้อ IHI / GARRETT
Isuzu เรียกตัวเทอร์โบแปรผันว่า VGS Turbo (Variable Geometry Sytem Turbo) ของยี่ห้อ IHI
Mitsubishi / Mazda เรียกตัวเทอร์โบแปรผันว่า VG Turbo (Variable Geometry Turbo) ของยี่ห้อ IHI / GARRETT
Chevrolet Colorado เรียกตัวเทอร์โบแปรผันว่า (ไม่รู้ครับ) ของยี่ห้อ GARRETT

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 19:23:37 »
คนไม่ได้ศึกษารายละเอียดไม่มีทางรู้หรอกครับ

VG turbo มองไกลๆก็นึกว่าใช้เครื่อง V6