ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านจะเลือกอะไร accord g8 2.4 el ปี08 ราคา 5 แสน หรือ mazda3 ป้ายแดง  (อ่าน 10746 ครั้ง)

ออฟไลน์ kakakla

• Newbie
  • *
ท่านจะเลือกอะไร accord g8 ปี08 ราคา 5 แสน หรือ mazda3 , hrv

- เน้นขับรถไปกลับ กทม - ต่างจังหวัด
- accord g8  2.4 el navi  ราคา 5 แสน ปี 08 วิ่ง 1.4 แสน ของญาติ ไม่เคยชน
   ปกติเชคศูนย์ตลอด ทำเครื่องเสียง เก็บเสียง สภาพโดยรวมดี  ซื้อ สด
- หรือ ไปออกป้ายแดง ดีนะ >..<    ดาว สัก 5 แสน ค่อยผ่อนต่อ >.<

ขอขอบคุณ ทุกๆ ความเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2015, 21:47:26 โดย kakakla »

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
ถ้าจ่ายค่าตัว 3 ได้ ไม่เดือดร้อน สำหรับผมเลือก3 ดีกว่าครับ

ผมชอบรถใหม่ ชอบรถอายุไม่เกิน6 ปี

ออฟไลน์ recycleman

ถ้าเงินสดที่เดียวจบ ผมเอา g8

แต่ถ้าผ่อนก็3ครับ

ออฟไลน์ SM.

รถใหม่ดีกว่าครับ สบายใจ

ส่วนจะ 3 หรือ HR-V ผมว่าขึ้นอยู่กับความเหมาะสมด้วย เห็นบอกว่าเส้นทาง ตจว  ด้วย อาจจะดูสภาพเส้นทางด้วยครับ

ออฟไลน์ Highway Star

แอคคอร์ดเลยครับ รู้ประวัติกันอยู่ก็น่าซื้อ รถใหญ่วิ่งทางไกลย่อมดีกว่ารถเล็กอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Harem

ไม่สน  j32 หรอครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2015, 21:54:13 โดย narakva »

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้ามีงบเงินสด5แสนอยู่แล้ว ผมเชียร์ให้จบกับ accord ครับ 2.4 รุ่นนี้มีระวังเรื่องระบบพาวเวอร์พวงมาลัยอย่างเดียว เบิกใหม่ทั้งชุดแค่2หมื่นหน่อยๆ นอกนั้นไม่ค่อยมีปัญหาอะไรครับ นอกจากเก็บเสียงจากถนนห่วยแตกมาก ขับทางไกลถ้าไม่ซิ่ง 15 โล/ลิตรผมทำมาแล้ว ผลพลอยได้แบบไม่ได้ตั้งใจอีกอย่างคือภาพลักษณ์ดูดีกว่าขับ Mazda 3 เนื่องจากความใหญ่โตของรถ

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
มือ 1 สบายใจ
ไม่ต้องมาลุ้นว่าจะเจอแจ๊คพอต์หรือป่าว
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

• Newbie
  • *
ถ้ามีงบเงินสด5แสนอยู่แล้ว ผมเชียร์ให้จบกับ accord ครับ 2.4 รุ่นนี้มีระวังเรื่องระบบพาวเวอร์พวงมาลัยอย่างเดียว เบิกใหม่ทั้งชุดแค่2หมื่นหน่อยๆ นอกนั้นไม่ค่อยมีปัญหาอะไรครับ นอกจากเก็บเสียงจากถนนห่วยแตกมาก ขับทางไกลถ้าไม่ซิ่ง 15 โล/ลิตรผมทำมาแล้ว ผลพลอยได้แบบไม่ได้ตั้งใจอีกอย่างคือภาพลักษณ์ดูดีกว่าขับ Mazda 3 เนื่องจากความใหญ่โตของรถ
  พวกมาลัยคันนี้ก็ไป ซ่อมมาแล้ว  ครับ ปัญหายอดฮิตจริง ๆ  T__T  /

ออฟไลน์ Arado_kung

พวกมาลัยคันนี้ก็ไป ซ่อมมาแล้ว  ครับ ปัญหายอดฮิตจริง ๆ  T__T  /

ถ้าซ่อมพวงมาลัยมาแล้วก็สบายล่ะครับ อยู่ได้อีกนานเลย ของหนักๆจะเสียไม่มีแล้ว เพราะไอ้นี่ของหนักสุดแล้วครับ รุ่นนี้เครื่องอึดเกียร์โคตรถึก

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
เป็นผมเอาg8 เพราะรู้ประวัติคันนี้ดี รถใหญ่กว่า อู่ซ่อม(ข้างนอก)ของฮอนด้าเก่งๆมีเยอะ

ออฟไลน์ udis

อยู่ที่ความสบายใจมั้งครับ ถ้าเคยใช้รถเก่า รับได้กับการต้องซ่อมบ้าง โน้นนั่นเสียบ้าง ก็ accord ครับ
รถใหม่ 5 ปี ขับอย่างเดียว สบายใจครับ

แนะนำรถใหม่ครับ ถ้าไม่มีปัญหาการเงินนะครับ

ออฟไลน์ bobsan

ซื้อ mazda 3 ป้ายแดงตอนนี้คงไม่ค่อยสบายใจนะครับ

ลองไปดูในคลับของพวกเขาได้ มีปัญหาเครื่องสั่นดับ

รอจนกว่าแก้ปัญหาได้ชัวร์ๆก่อนดีกว่าครับ  

ออฟไลน์ Rock795

รถใหม่ป้ายแดงบางคันอาจมีปัญหากว่ารถเก่าบางคันก็ไม่แน่นะครับท่าน
ญาติผมเจอมาเองเลยครับC........เดือนเดียวมีปัญหากว่าT.....10ปี
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

• Newbie
  • *
รถใหม่ป้ายแดงบางคันอาจมีปัญหากว่ารถเก่าบางคันก็ไม่แน่นะครับท่าน
ญาติผมเจอมาเองเลยครับC........เดือนเดียวมีปัญหากว่าT.....10ปี
นั่นนะสิครับ ผมเลยคิดไม่ตก T__T

ออฟไลน์ neung23

ถ้าคู่นี้เชียร์ Mazda3 คับ G8 แร็ครั่ว เกียร์หอน และ ปั้มพาวเวอร์ ได้ยินมาเยอะพอสมควรคับ และราคาเอาเรื่องอยู่

ไม่นานมานี้ก็เพิ่งเลือกคู่นี้ไปเหมือนกันคับ Accord G8 2.4 VS Camry ACV40 2.4 และสุดท้ายเลือก ACV40 มา ไม่ผิดหวังคับ ทนเอาเรื่อง และราคาอะไหล่โหดแต่เปลี่ยนทีลืมไปเลย ใช้นาน

และยิ่งถ้าดูรถไม่แน่นอน95%ขึ้นไป โอกาศเจอรถไม่ดีมีเยอะนะคับ ดังนั้นรถใหม่ดีกว่าคับ

Mazda ขับไม่ได้แย่กว่า G8 เท่าไหร่คับ แต่พื้นที่รถต่างกันมากก
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Poj

ผมเคยขับมือสอง ปวดหัวมาก เสียบ่อย ซ่อมบ่อย

เดินทางไกล ก็กลัวกินข้าวลิง เปลืองเงินค่าซ่อมมาก กินน้ำมัน

ตอนหลังใช้รถใหม่ หมดปัญหาเลยครับ สบายใจ จ่ายมากช่วงแรก แต่ทีเดียวจบ หลายปี

ผมว่า เอาภาพลักษณ์ 3 ใหม่ มันก็ดูดีพอๆ กับ g8 นะครับ

ปล.เป็นผมเอา 3  ครับ สวยมากๆ เห็นแล้วอยากเอาเมียไปเทิร์น  ;D

ออฟไลน์ S.JAT

• Newbie
  • *
ผมใช้มาสด้า3 sky active. อยู่. ตอนนี้ต้องทำใจกับรถคันนี้มาก. รถผมมีอาการ  ไฟengine. โชว์ รอบเครื่องเร่งเองที่ 2000 รอบ ตอนจอดติดไฟแดง รีเซ็ทไฟ engine โชว์ก็ไม่หาย เบื้องต้นเปลี่ยนหัวฉีดใหม่แล้วอาการดังกล่าวก็ไม่หาย ศูนย์แจ้งว่าจะเปลี่ยนโซลินอยล์ให้ใหม่ต้องรอสั่งของวันจันทร์ที่ 12/1/58 นี้ ตั้งแต่ซื้อรถมาคันนี้หงุดหงิดใจมากที่สุด ผมไม่เคยสนใจเรื่องเครื่องยนต์ซื้อมาสด้าสกายคันนี้มาได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะเลย ทุกวันนี้รถจอดศูนย์เดือนละ2 สัปดาห์เพื่อให้ศูนย์แก้ไข. แก้ไขไม่ได้ก็เอามาขับอีก 2 สัปดาห์ เป็นแบบนี้มาตั้งแต่เดือนตุลาคม 57 มาแล้ว ถ้าซื้อมาสด้า3 สกาย ต้องทำใจยอมรับตรงนี้ด้วยนะครับ จะได้ใช้รถอย่างมีความสุข. ตอนนี้มาสด้าประเทศไทยยังไม่มีความเคลื่อนไหวหรือแนวทางแก้ไขอย่างไรที่ชัดเจน  ทุกวันนี้ต้องเป็นภาระของศูนย์บริการที่ดูแลอยู่

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมไม่ได้รังเกียจรถมือ2นะ ชอบเล่นมือ2ซะด้วยซ้ำ ถูกดี แต่ถ้าคู่นี้นะ ผมว่าผมเลือก mazda3 นะ เลือกเพราะตัวรถล้วนๆเลย
แต่ส่วนตัวกำลังไปออกsubaru xvละครับ แพงกว่า3 ไปอีกหน่อย แต่ได้อะไรที่คุ้มกว่าเยอะ ผมเน้นขับขี่ไม่เน้น option
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ whoami

ของญาติกันรู้ประวัิตเป็นผมเอา G8 ครับ ค่าซ่อมต่อให้โหดร้ายยังไงก็จ่ายน้อยกว่าค่าผ่อนรถใหม่อ่ะครับ

ขับไปสักสองสามปีอยากเปลี่ยนใหม่ก็ไม่ขาดทุนเหมือนออกป้ายแดงครับ

แต่ถ้าไม่ใช่รถญาติต้องไปตระเวนหาเองตามเต๊นท์ผมออกป้ายแดงดีกว่า

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ถ้าใช้ยาว 5 ปี อย่างต่ำ วิ่งปีละ 20,000 โล ... accord จะวิ่งไปที่ 240,000 กม.  เครื่องอาจจะหลวมหมดแล้ว  และที่ระยะทาง 200,000 กม. จะเริ่มไว้ใจไม่ได้แล้วครับ จะเกิดปัญหาเสียกลางทางบ่อยๆ ได้ครับ

แนะนำ mazda 3 ครับ  รถใหม่ ป้ายแดง ถ้าซวย เจอคันที่มีปัญหา ก็ยังอยู่ในประกัน ซ่อมฟรี ไม่เสียเงิน หรือถ้ากลัวมีปัญหา ก็ไปออก altis ยังดีกว่าครับ ... ผมว่าป้ายแดงไว้ก่อน อุ่นใจกว่าเยอะครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ MUK

รถไหม่ครับถ้าไหว

ออฟไลน์ archian

เงินสดมือ2

เงินผ่อนมือ1  ...ครับ

ออฟไลน์ sixmund35

คำที่พูดว่าซื้อมือหนึ่งสบายใจกว่าซื้อมือสอง มันใช้ได้แค่บางรุ่นบางยี่ห้อเท่านั้นแหละครับ ถ้ามือหนึ่งเป็นยี่ห้อ/รุ่น ที่มีปัญหามากๆ บอกเลยว่าปวดตับยิ่งกว่ามือสองซะอีก ญาติผมซื้อครูซป้ายแดงคันเป็นล้าน เข้าศูนย์เป็นว่าเล่น แทบไม่ได้ขับ และไม่ค่อยกล้าขับ ต่างกะผมที่ไปได้ซีวิคมือสองมา ซื้อมาซ่อมใหญ่ทีเดียวใช้ยาว ราคาต่างกันราวสามเท่า

มือหนึ่ง ตอนรับรถคุณก็เช็คอะไรไม่ได้มาก ซึ่งจุดนี้ถ้าเป็นมือสอง คุณได้ขับจนฉ่ำปอดเลยหละ รุ่นไหนมีปัญหาคุณก็ไปหาตามบอร์ดก่อนได้ว่ามันมีปัญหาอะไรบ้าง ราคาซ่อมรับได้มั้ย มีอู่ดีๆดีไหนใกล้ๆ

สรุปคือในความเห็นของผม กรณีว่าถ้าคุณชอบสองรุ่นนี้เท่ากัน ผมแนะนำให้ไปทำการบ้าน G8 มาให้เยอะๆ แล้วถ้าพบว่าสภาพมันเวิค และคุณรับได้กับราคาซ่อมบำรุงที่จะตามมา ผมเชียร์ G8 ครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
MAZDA 3 ครับขับสบายใจกว่า
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Tan Int

G8 ครับ รถใหญ่ให้ตายก็ขับมั่นใจกว่า(แต่ Mazda ช่วงล่างเค้าก็เด่นมาแต่ไหนแต่ไรนะ)
แต่คงไม่เอารถญาติ เอารถทั่วไปปี 11-12 ราคา 8-9 แสน เท่า Mazda3 ป้ายแดงรุ่นล่างๆๆ

ทั้งนี้ขึ้นกับเงินค่าซ่อมด้วย G8 แน่นอนว่าซ่อมเยอะ เเละเลขไมล์ระดับ 1.4 แสนก็ถือว่าไม่น่าวางใจแล้ว
ถ้าจะเอา Mazda ก็รอให้รถผลิตไปก่อนซักปีนึงลด Defect ที่อาจหลุดรอดมาจากการรีบประกอบในล็อตแรก อันนี้ผมว่าใช้ได้กับทุกยี่ห้อนะ

อันนี้เสนอนะ Camry 2.0G/Extremo 2009-2011 ก็ดีครับ ราคา 6 แสนกลางมีเยอะแล้ว ซ่อมไม่กลัวกลัวไม่ซ่อมแน่ๆ ยกเว้นเจอคันที่สภาพเลวมากๆ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ oak_s

• Jr. Member
  • **
คำที่พูดว่าซื้อมือหนึ่งสบายใจกว่าซื้อมือสอง มันใช้ได้แค่บางรุ่นบางยี่ห้อเท่านั้นแหละครับ ถ้ามือหนึ่งเป็นยี่ห้อ/รุ่น ที่มีปัญหามากๆ บอกเลยว่าปวดตับยิ่งกว่ามือสองซะอีก ญาติผมซื้อครูซป้ายแดงคันเป็นล้าน เข้าศูนย์เป็นว่าเล่น แทบไม่ได้ขับ และไม่ค่อยกล้าขับ ต่างกะผมที่ไปได้ซีวิคมือสองมา ซื้อมาซ่อมใหญ่ทีเดียวใช้ยาว ราคาต่างกันราวสามเท่า

มือหนึ่ง ตอนรับรถคุณก็เช็คอะไรไม่ได้มาก ซึ่งจุดนี้ถ้าเป็นมือสอง คุณได้ขับจนฉ่ำปอดเลยหละ รุ่นไหนมีปัญหาคุณก็ไปหาตามบอร์ดก่อนได้ว่ามันมีปัญหาอะไรบ้าง ราคาซ่อมรับได้มั้ย มีอู่ดีๆดีไหนใกล้ๆ

สรุปคือในความเห็นของผม กรณีว่าถ้าคุณชอบสองรุ่นนี้เท่ากัน ผมแนะนำให้ไปทำการบ้าน G8 มาให้เยอะๆ แล้วถ้าพบว่าสภาพมันเวิค และคุณรับได้กับราคาซ่อมบำรุงที่จะตามมา ผมเชียร์ G8 ครับ

ครูซไม่ใช่ตัวดีเซลเทอร์โบใช่มั้ย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
วิ่งทางไกลประจำมือหนึ่งดูเข้าท่ากว่าครับ

แต่ G8 รถรู้ประวัติ ไม่ต้องผ่อนต่อ ขับทางไกลสบายกว่า MZ3 เยอะครับ

MZ3 ช่วงล่างดีจริง แต่ความสบายวิ่งทางไกลสู้รถใหญ่ไม่ได้

เชียร์ G8 เพราะซื้อสด แต่ถ้าซื้อผ่อน เชียร์ MZ3

ออฟไลน์ Mr.Boogie

ตามตัวเลือกผมไป M3 ป้ายแดงไม่ลังเลน่ะ Accord วิ่งมาเยอะไปผมว่า

ถ้านอกตัวเลือกผมจะหามือสองสภาพใหม่ๆน่ะ เพิ่มเงินซักหน่อยแบบ Teana J31 6กลางๆ ได้รถใหม่ๆเลย ไมล์ไม่ถึง 5หมื่น

ออฟไลน์ game.jirapat

• Jr. Member
  • **
ผมว่า ดูรถใหม่ดีกว่านะครับ  คุณลองเช็คประวัติ Accord คันนั้นหรือยังครับ  แต่ยังไงมองว่า Mazda3 สบายกว่าเยอะนะครับ