ผู้เขียน หัวข้อ: CR-V / HR-V / Jazz / City  (อ่าน 6404 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
CR-V / HR-V / Jazz / City
« เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 15:26:32 »
ตอนนี้กำลังดูรถใหม่ให้อาผู้ชายครับ
ตอนแรกเลือกเป็น CR-V 2.0E เต็มที่ เพราะต้องขับไปสุพรรณบุรีบ่อย และลูกอีกสองคน กับอาผู้หญิงภรรยาอีกคน
และต้องใช้รับคุณย่าไปหาหมอทุกเดือนด้วย (ตรงนี้ ไม่ซีเรียส ติดบันไดเหยียบข้างรถจบ)

แต่เนื่องด้วย HR-V 1.8EL มาแรงมาก ราคาถูกกว่า อุปกรณ์ติดรถเยอะกว่ามากๆ เสียแค่รถเล็กกว่า
เลยทำให้ลังเล

หรือจะไปใช้พวกรถ Subcompact
Jazz 1.5V+ / City 1.5V+ ดีครับ
เพราะเวลาคุณย่าไปธุระที่ไหนรถที่ใช้ประจำคือ Vios NCP93
ซึ่งช่วงนี้ยังไม่มีแผนขายเปลี่ยนคันใหม่ของที่บ้าน
ท่านบอกว่า ค่าน้ำมันถูก หาที่จอดง่าย นั่งไม่สะเทือน
แต่เวลาวิ่งต่างจังหวัดโดยเฉพาะเวลากลางคืน น่าจะสู้ CR-V และ HR-V ไม่ได้

ราคา
CR-V 1,325,000
HR-V 1,045,000
Jazz 694,000
City 689,000

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
Re: CR-V / HR-V / Jazz / City
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 15:34:03 »
ตอนนี้กำลังดูรถใหม่ให้อาผู้ชายครับ
ตอนแรกเลือกเป็น CR-V 2.0E เต็มที่ เพราะต้องขับไปสุพรรณบุรีบ่อย และลูกอีกสองคน กับอาผู้หญิงภรรยาอีกคน
และต้องใช้รับคุณย่าไปหาหมอทุกเดือนด้วย (ตรงนี้ ไม่ซีเรียส ติดบันไดเหยียบข้างรถจบ)

แต่เนื่องด้วย HR-V 1.8EL มาแรงมาก ราคาถูกกว่า อุปกรณ์ติดรถเยอะกว่ามากๆ เสียแค่รถเล็กกว่า
เลยทำให้ลังเล

หรือจะไปใช้พวกรถ Subcompact
Jazz 1.5V+ / City 1.5V+ ดีครับ
เพราะเวลาคุณย่าไปธุระที่ไหนรถที่ใช้ประจำคือ Vios NCP93
ซึ่งช่วงนี้ยังไม่มีแผนขายเปลี่ยนคันใหม่ของที่บ้าน
ท่านบอกว่า ค่าน้ำมันถูก หาที่จอดง่าย นั่งไม่สะเทือน
แต่เวลาวิ่งต่างจังหวัดโดยเฉพาะเวลากลางคืน น่าจะสู้ CR-V และ HR-V ไม่ได้

ราคา
CR-V 1,325,000
HR-V 1,045,000
Jazz 694,000
City 689,000
ถ้าโจทย์ในลักษณะนี้ เราว่าขึ้นกับเงินที่มีอย่างเดียวค่ะ
ถ้าไม่เดือดร้อนก็ CRV เลยค่ะ รถใหญ่ยังไงก็นั่งสบายกว่าแน่ๆๆ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 15:35:47 »
HONDA หมดเลยทั้ง 4 คัน
แนะนำให้พาทั้งครอบครัวไปลองนั่งลองขับลองจับดู
แล้วกลับมาโหวดกันดูครับ
ถ้าเงินเหลือใช้ ยังไงยังไง CRV ก็ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 15:41:06 »
จากข้อมูล ปกติคุณย่านั่งวีออส แปลว่าเรื่องขนาดรถที่เล็ก ไม่ใช่ปัญหา

แต่ต้องวิ่ง ตวจ ตอนกลางคืนด้วย

แนะนำว่า HRV ครับ ใหญ่กว่าวีออสหน่อย และราคาต่ำกว่า CRV หลายแสนครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 16:08:57 »
ถ้าเน้นนั่งสบาย ไม่ค่อยสะเทือน ตัด jazz ออกก่อนเลยครับ

แฟนผมใช้ jazz อยู่  ผมว่า กระด้างนะครับ
ผมเคยใช้ civic fd  ว่ากระด้างแล้วนะ เจอ jazz เข้าไป ... jazz กระด้างกว่าเยอะครับ

hrv ใช้ช่วงล่าง jazz  ... ไม่แน่ใจว่า กระด้างแค่ไหนครับ เคยขับแค่ test drive 30 นาที ยังจับความรู้สึก ได้ไม่เท่าไหร่ครับ
แต่ข้อดี คือ option เพียบ ,  ท้ายสวยกว่า crv ครับ

crv ได้ใหญ่ ช่วงล่างนิ่มๆ นั่งสบายกว่าทุกตัว แต่ราคาแพงกว่า hrv 3 แสน .. เยอะอยู่เหมือนกัน
ไม่ชอบท้าย crv มากๆ รับไม่ได้เลย

I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Livezion

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 16:14:33 »
จากโจทย์ คนนั่งเยอะขนาดนี้

เงินไม่ไช่ปัญหา

crv 2.0 เท่านั้นครับ

แล้วจะไม่เสียใจทีหลัง

HRV ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ แต่ความสบายในการเดินทาง การเข้า-ออก รถ ของผู้ใหญ่สู้ crv ไม่ได้

city/jazz ถ้ามีคนนั่งหลังบ่อย ไม่ค่อยแนะนำเลย เวลาเดินทางไกล ที่นั่งหลังสะเทือนมากๆ มันดีดๆ ไม่นุ่มเท่าวีออส ยาริส (ที่ไม่ไช่ช่วงล่างสปอร์ท)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2015, 16:18:02 โดย Livezion »

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 16:46:35 »
ถ้างบพอก็จัด CR-Vเถอะครับ  ยิ่งมีครอบครัวแล้วนี่น่าจะเวิร์คสุด 

ถ้าไม่ยึดติดกับแบรนด์อีกคันที่น่าสนใจคือx-trailตัวถูกสุดครับ  ราคาล้านสองมีทอน

ออฟไลน์ jinda

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 17:40:24 »
ต้องคิดเผื่อลูกโตด้วยนะครับ

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 19:24:47 »
ถ้าโจทย์นี้ ผมมองภาพโดยรวมแล้ว CRV เถอะครับ เพราะรุ่นน้องก็ใช้อยู่เหมือนกัน โดยเฉพาะ "คุณย่า" คงชอบนะครับ ถ้าตั้งงบขนาดนี้ เอาCRVเถอะครับ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 20:02:38 »
โจทย์ต้องเดินทางและมีคุณย่า ผมให้รถใหญ่เท่านั้น

แต่ CRV ผมไม่ชอบเลย เชียร์ X-trail 2.0 V ครับ

ถ้าเล็กลงมา เชียร์ HR-V

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 20:43:40 »
มีลูก2กับคุณย่านั่งด้วย ในตัวเลือกเป็นผมไปcrvดูเหมาะสุดครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 21:30:21 »
HRV ครับแจ่มสุดตอนนี้ CX3 เดือน8-9 ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 21:36:09 »
พาที่บ้านไปลองนั่งกันเลยครับ

ถ้าคุยกัน ไม่จบแน่

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 01:13:30 »
เศรษฐกิจแบบนี้ city ก็พอครับ
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาผมไป crv ไม่ก็ hrv

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 08:32:14 »
มีผู้สูงอายุด้วยอย่างนี้ลองมองดู Freed เป็นไงครับ เด็กๆน่าจะชอบด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tate_27

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 09:33:02 »
ถ้าเน้นนั่งสบาย ไม่ค่อยสะเทือน ตัด jazz ออกก่อนเลยครับ

แฟนผมใช้ jazz อยู่  ผมว่า กระด้างนะครับ
ผมเคยใช้ civic fd  ว่ากระด้างแล้วนะ เจอ jazz เข้าไป ... jazz กระด้างกว่าเยอะครับ

hrv ใช้ช่วงล่าง jazz  ... ไม่แน่ใจว่า กระด้างแค่ไหนครับ เคยขับแค่ test drive 30 นาที ยังจับความรู้สึก ได้ไม่เท่าไหร่ครับ
แต่ข้อดี คือ option เพียบ ,  ท้ายสวยกว่า crv ครับ

crv ได้ใหญ่ ช่วงล่างนิ่มๆ นั่งสบายกว่าทุกตัว แต่ราคาแพงกว่า hrv 3 แสน .. เยอะอยู่เหมือนกัน
ไม่ชอบท้าย crv มากๆ รับไม่ได้เลย

เห็นด้วยเลยว่า HRV ไฟท้ายสวยกว่า CRV   แต่ถ้ามีผู้ใหญ่นั่งด้วย FREED เป็นอีกตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 10:49:56 »
เน้นการขับข้ามจังหวัดบ่อยๆ แนะนำไป CR-V ครับ ขนของได้เยอะกว่า ขับสบายและมั่นใจกว่า

เพราะ HR-V ถึงจะใหญ่กว่า Jazz แต่ถ้าขนของเยอะ โดยเฉพาะของเด็ก อาจจะอึดอักครับ

Freed นี่เหมาะกับในเมืองครับ ต่างจังหวัดอาจจะมีเครียดบางจังหวะ โดยเฉพาะหากต้องเร่งแซง

Jazz/City หากขับทางไกลก็ยังได้นะครับ (โดยเฉพาะไปกันแค่ 2 คน) เครียดน้อยกว่า Freed แน่นอน แต่ไม่โปร่งสบายเท่า Freed

ขอบอกว่าเลือกยากครับ รักพี่เสียดายน้อง
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ supawit

• **
  • KIA picanto K1
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 14:04:26 »
ผมใช้ city sv อยู่ ถ้าตอนนั้น HR-V  ออกมาเร็วอีกนิดคงไปจบ ที่ตัว hr-v e แล้วครับ  ดูเอนกประสงค์กว่ามากๆๆๆ
และได้เครื่องแรงกว่านิดหน่อยด้วยย

แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ผมแนะนำ CR-v ครับบบ 
"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 16:52:00 »
เงินไม่ใช่ปัญหาจัด CR-V เลยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 19:27:58 »
เป็นผมไปcrv แต่พาไปลองนั่งดีกว่าครับ คนแก่มีระยะก้าวขึ้นรถลำบาก รถสูงๆจะเหนื่อยหน่อย วีออสเป็นรถเก๋ง ระยะเบาะนั่งมันเตี้ย การก้าวขึ้นรถหรือลงจากรถไม่ลำบาก  แต่ถ้ารถสูง เบาะสูง การก้าวเหยียบบันไดข้างหรือการก้าวไปหาเบาะสูงๆ มันไม่ง่ายเท่าไรครับ พอดีที่บ้านผมมีคนแก่กับคนพิการ จะรู้จุดนี้ดีว่าเรื่องแบบนี้มีผลต่อการใช้งานในชีวิตประจำวัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 23:28:38 »
HR-V ครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 14:05:57 »
CRV ใหญากว่า นั่งสบายกว่า(เงินไม่ใช่ปัญหา)