ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไปเจอช้างทำไงดีครับ  (อ่าน 4568 ครั้ง)

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
ขับรถไปเจอช้างทำไงดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 22:13:00 »
สืบเนื่องจากข่าวช้างกระทืบรถนักท่องเที่ยวทีเขาใหญ่
พอดีได้ดูclip ตอนที่ช้างจะกระทืบรถ vios จากภาพเห็นว่ามีเวลาพอสมควรที่จะหนี
แต่ก็ไม่ถอยหนี จอดเฉยๆ ให้ช้างขึ้นไปขย่ม. เลยเกิดคำถามขึ้นว่า
เวลาขับไปเจอช้างกลางทางนี่ทำไงดีครับ เขาห้ามหนี ให้จอดดับเครื่องเฉยๆ
หรือรีบกลับหลังไปให้เร็วที่สุด ใครมีข้อมูลมั้ยครับ เผื่อไปเที่ยวแล้วไปเจอเข้า
จะได้ทำตัวถูก นึกแล้วยังเสียวแทนเจ้าของรถคันนั้นนะครับ
นี่ถ้าตัวเองไปเจอเข้าคงตกใจทำอะไรไม่ถูกเป็นแน่

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ขับรถไปเจอช้างทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 22:34:10 »
ห้ามบีบแตรเด็ดขาดครับ
อยู่เฉยๆดูท่าที ผมเคยเจอที่เขาใหญ่
มาข้างๆรถเลยห่างไม่เกิน 1  เมตร
ผมก็ติดเครื่องเค้าก็ไม่ได้ทำอะไรนะ
แย่าทำให้เค้าตกใจก็แล้วกันครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 22:42:35 »
เหยียบ 120 แล้วดริฟโดนัสรอบ ๆ ช้างเลยครับ ............

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 00:09:12 »
ไม่ไปในสถานที่หรือถนนที่มีโอกาสเจอช้างครับ
ถ้าเลี่ยงไม่ได้ ให้พกหนูไปด้วยครับ ยิ่งเยอะน่าจะยิ่งดี
อ้างอิงตามนี้ครับ

https://www.youtube.com/results?search_query=mouse+vs+elephant

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 07:07:23 »
ตอนผมเจอไอ้ดื้อ เมื่อสี่ปีที่แล้ว  มันยังไม่ระห่ำเท่านี้  ก็เลยไม่มีปัญหา

ตอนเจอ ลงจากเขาใหญ่ไปทางเหวนรก ก่อนถึงเหวนรกสัก 10 กม. ก็ใจไม่ดี เพราะมันทำท่าคึกคะนอง  ทำหัวส่ายด็อกแด็ก  ท้าวหน้าข้างขวาคุ้ยดินเหมือนวัว  ที่ทำ ก็คือจอดรถ นิ่ง ๆ ห่างประมาณ 50 เมตร  ไม่เปิดไฟ ไม่กดแตร (ทางลาด)ดึงเบรคมือไว้  แล้วก็กลั้นหายใจ นั่งตัวสั่น  ทำได้เท่านั้น  สักพักมันเดินปรี่เข้ามา หยุดตรงหน้ารถประมาณ 5 เมตร  จ้องกันสักนาที  แล้วก็เดินเข้ามาช้า ๆ   เบียดด้านขวาของผม(คนขับ)  โดนกระจกหลังรู้สึกได้  ผมเข้าเกียร์ d  ปลดเบรคมือกดเต็มที่เท่าที่จะทำได้ ไม่มองหลัง...ได้สักสองโล  ต้องมาบีบนวดคนนั่งข้าง  ซึ่งข็อค ตัวเกร็ง อยู่  ผมเองก็ปวดกล้ามเนื้อหลาย ๆ ส่วน(มันเกร็งเอง)..เข็ดแล้วครับ ทางสายเหวนรก ช่วงแปดเก้าโมงเช้า....

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 09:18:39 »
ขอตอบแบบคนที่ชอบท่องเที่ยวตามป่าเขานะครับ

ที่เขาใหญ่ตรงจุดตรวจด้านล่างเขามีป้าย ข้อควรกระทำเวลาเจอช้างป่า ไว้ให้นักท่องเที่ยวศึกษาอยู่แล้วครับแต่ผมไม่เห็นมีคนอ่านซักเท่าไหร่ทั้งที่จริงๆมันมีประโยชน์มากนะครับ

เท่าที่ผมสรุปเองนะครับ

1. จอดห่างๆ ไม่ต่ำกว่า 30 เมตร สังเกตอาการ ถ้าหูยังกระพืออยู่แสดงว่าอารามณ์ยังดีอยู่ถ้าคิดว่าห่างจากถนนพอก็ขับผ่านไปได้

2.ถ้ากลางคืนห้ามดับ ไฟ ห้ามดับเครื่องยนต์เด็ดขาด  เปิดไฟ เพื่อคอยสังเกตุพฤติกรรมของเขา(กรณีกลางคืน) ถ้าเข้ามาให้ถอยหนี และห้ามบีบแตร หรือจุดประทัดหรืออะไรก็แล่วแต่ที่เสียงเหมือนปืนเพราะช้างป่าบางตัวมีประสบการณ์ที่ไม่ดีเกี่ยวกับเสียงพวกนี้

3.รักษาระยะห่างเอาไว้เสมอเพราะนั่นคือช้างป่าไม่ได้ใจดีแบบช้างบ้านครับเห็นท่าไม่ดีจริงๆ หาเส้นทางอื่นในการเดินทางครับ

แล้วก็ที่เราเห็น ตัว เดียวไม่ได้หมายความว่าจะมีตัวเดียวนะครับ เพราะปกติช้างป่าจะเดินทางเป็นกลุ่ม แต่ที่เหลือยังซุ่มอยู่ด้านใน แล้วส่งมาดูต้นทาง เพราะนั่นคือพื้นที่ทางเดินในการหากินของเขา

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 10:27:02 »
ดูคลิป VIOS เหมือนกันครับ โล่งๆแบบนั้นผมถอยครับ

อยากทราบว่าช้างถ้าวิ่งนี้ได้เร็วแค่ไหนครับ ถ้าเป็น VIOS A/T ถอยหลัง จะหนีทันไหม
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 10:40:57 »
เป็นผมจะไม่ไปเลยดีกว่าสงสารช้างคงรำคาญรถเยอะๆ เออ........  1 แรงช้าง= กี่แรงม้า 

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 11:33:43 »
ขับรถไปช้าๆ อย่าหยุดรถ และห้ามกดแตรคับ

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 13:26:52 »
หัดขับรถถอยหลังความเร็ว 40 ก.ม.ต่อชั่วโมงเอาไว้
เพราะช้างวิ่งด้วยความเร็ว  40 ก.ม.ต่อชั่วโมงในช่วงสั้นๆ

ใครจะไปรู้วันหนึ่งอาจโชคดี เจอช้างดัดรอข้างหน้า
นี่อาจเป็นหนึ่งในทางเลือก

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 14:06:09 »
1. พอเจอให้จอดก่อนครับ เพื่อสังเกตช้าง อารมณ์ดี หูจะแกว่ง ถ้ามีพื้นที่จะขับหลบ ก็ค่อยๆไป
2. ถ้าไม่ชัวย์   ได้แก่ ช้างดูโมโหหงุดหงิด  ช้างเดินขวางถนนเต็มตัว. กลับรถดีกว่าครับ
      ผมไม่เห็นด้วย ที่จะรอจนช้างเข้าใกล้แล้วถอยหลังหนี. ตกเขาไปหรือชนต้นไม้ ก็ไม่คุ้มแน่
3. ระหว่างจอดดูสถานการณ์. ห้าม ดับเครื่อง ห้ามดับหรือเปิด ไฟ ( อยู่สภาพเดิม)  ช้างจะได้รู้ว่าคุณคือรถยนต์
    ถ้าเขารู้ เขาจะไม่เข้ามาสำรวจ เพราะสายตาเขาไม่ดีครับ ถ้าดับเครื่อง ช้างอาจเข้าเพราะไม่ได้ยินเสียงเครื่อง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 16:09:51 »
   เห็นว่านักท่องเที่ยวดัดจริตลงไปถ่ายรูป    เลยเกิดปัญหาช้างตกใจด้วย 

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 16:13:47 »
1. หยุดรถให้ห่างจากช้างอย่างน้อย 30 เมตร หากช้างเดินเข้าหา ให้เคลื่อนรถหนีด้วยการถอยหลังอย่างมีสติ รอจนกว่าช้างจะหลบจากถนน จึงเคลื่อนรถผ่านไป

2. อย่าใช้แตรรถ หรือส่งเสียงดังรบกวนช้างหรือไล่ช้าง เพราะอาจทำให้ช้างโกรธ และตรงเข้ามาหาเราได้ เนื่องจากช้างป่า ประสาทหูจะดีมาก เสียงแตรแหลม ๆ จะทำให้ช้างตกใจและโกรธ

3. งดการใช้แฟลชถ่ายรูป เพราะอาจทำให้ช้างตกใจ ตรงเข้ามาทำร้ายได้ และทำให้ช้างเกิดการสนใจ เดินเข้ามาหา ช้างตกใจแล้ว ตกใจเลย หายยาก

4. ให้ติดเครื่องรถยนต์ไว้เสมอ เพื่อให้สามารถเคลื่อนรถหนีได้ทันท่วงที และเสียงเครื่องยนต์รถที่ติดเครื่องดังทุ้ม ๆ จะไม่ทำให้ช้างนั้นตกใจ ไม่เครียด และคุ้นเคย เพราะได้ยินเสียงและรู้ว่านี่คือรถยนต์ เรารู้จักแล้ว ไม่สน กินดีกว่า 55555

5. หากพบช้างในเวลากลางคืน ให้เปิดไฟรถไว้เสมอ เพื่อให้สามารถสังเกตอาการของช้างและระยะห่างระหว่างรถกับช้างได้โดยสะดวก ห้ามเปิดกะพริบ เพราะแสงจะเข้าตา และดึงดูดให้ช้างเกิดความสนใจ เดินเข้ามาหา

6. ประสาทสัมผัสของช้างที่ดีที่สุดคือ หู จมูก และตา ถ้าดับเครื่องยนต์ ช้างจะเข้าใกล้เพื่อใช้ประสาทสัมผัสอย่างอื่น นั่นคือการดม ดู และสัมผัส ซึ่งนั่นหมายถึง ช้างเข้ามาหาคุณแย้ววววว เค้าแค่แตะ ๆ แต่ด้วยกำลังมหาศาล รถคุณก็บาดเจ็บได้

7. เมื่อตกอยู่ในวงล้อมของช้าง ตั้งสติให้มั่น หากเป็นเวลากลางคืน ให้ใช้ไฟต่ำ และอย่าเปิดกะพริบ แล้วเลือกเคลื่อนรถไปในทางที่มีช้างอยู่น้อย แม้บางครั้งจำเป็นต้องเข้าใกล้หรือเบียดโขลงช้างไปก็ตาม อย่าดับเครื่องยนต์ และปิดไฟรถเป็นอันขาด ค่อย ๆ เคลื่อนรถ ให้เสียงเครื่องยนต์นิ่งมากที่สุด

ป.ล. ไฟสูงเปิดได้ ในกรณีที่เราอยู่ห่างจากช้างป่ามากกว่า 50 เมตรขึ้นไป เพราะจะทำให้ช้างรู้ตัวว่ามีรถมา ไม่ตกใจ และเดินหลบเข้าข้างทาง ถ้าเปิดไฟสูงระยะใกล้กว่านี้แสงจะแยงตา ช้างตกใจได้

8. ไม่ควรจอดรถดูช้าง เพราะอาจมีรถคันอื่นตามมา แล้วรถของคุณกีดขวางรถผู้อื่น จนเป็นเหตุให้ถูกทำร้ายแทนรถของคุณได้ คนตามหลังซวยเลยครับ

9. สิ่งสำคัญอย่างหนึ่งเมื่อรถจอดเรียงกันบนถนน ความสามัคคีจะต้องเกิดขึ้น ไม่ว่าคันที่อยู่ใกล้ช้างหรืออยู่ไกลช้างก็ล้วนเป็นผู้ประสบเหตุทั้งสิ้น ดังนั้นหากรถคันหน้าเปิดไปถอยรถ คันข้างหลังถัดไปก็กรุณาถอยรถอย่างมีสติด้วยนะครับ โดนด้วยกันรอดก็ต้องรอดด้วยกัน

10. ไม่ควรจอดรถแล้วลงไปถ่ายรูปช้างในระยะใกล้ เพราะอาจทำให้คุณวิ่งหนีขึ้นรถไม่ทัน ควรระลึกอยู่เสมอ ๆ ว่า โดยทั่วไปช้างมักจะอยู่รวมกันเป็นครอบครัวหรือฝูง ขณะที่คุณเจอช้างเพียงตัวเดียว แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีช้างตัวอื่น ๆ อยู่ในบริเวณนั้น ฝูงช้างอาจจะกระจายกันหากินอยู่ในบริเวณป่าข้าง ๆ ทางนั้นก็เป็นได้ และวินาทีที่เค้าจะเข้ามาหานั้น เร็วมาก

เพิ่มเติมครับ
วิธีสังเกตอารมณ์ของช้างอย่างง่าย ๆ

- เมื่ออารมณ์ดี หูจะสะบัดไปมา หางจะแกว่งและใช้งวงสะบัดไปมา หรือเกี่ยวดึงต้นไม้กิน ไม่ค่อยสนใจเรา
- เมื่ออารมณ์ไม่ดี หูจะตั้งกาง ไม่สะบัดหาง หางชี้ งวงจะนิ่งแข็ง แตะอยู่ที่พื้น หรือใช้งวงตีพื้น และอยู่นิ่งจ้องมองมาทางเรา...

ปกติช้างจะวิ่งไล่ผู้รบกวนเป็นระยะทางสั้น ๆ เพียง 2 – 3 ครั้ง หากวิ่งตามผู้รบกวนไม่ทันก็จะเลิกวิ่งไล่ไปเอง ช้างเมื่ออารมณ์ดี สังเกตจากการแกว่งหู และสะบัดหางไปมา จะไม่ทำร้ายแม้รถจะวิ่งเข้ามาใกล้ก็ตาม

**แต่หากช้างโกรธ หรือไม่ไว้ใจสิ่งใด เช่น ช้างแม่ลูกอ่อน อาจตรงเข้าทำร้ายผู้รบกวนได้ในระยะไกล
จึงพึงสังเกตอารมณ์ และอาการของช้างไว้ประกอบการตัดสินใจด้วย**

ที่มา www.kapook.com ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ veeraya

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 19:02:13 »
ผมเคยเจอกับตัวเองครั้งนึงครับ
วันนั้นมี 2 เชือก อยู่ 2 ข้างถนน ทีนี้พอคันหน้าผ่านกลางระหว่างช้างไปได้
พี่แกหยุดถ่ายรูปซะงั้น ไม่คิดถึงเราเลยอยู่กลางระหว่างช้างสองเชือกพอดี
ลุ้นแทบตายกว่าจะถ่ายรูปเสร็จ อย่างนี้ไม่ดีเลย ทำอะไรควรนึกถึงเพื่อนร่วมชะตากรรมด้วยเนาะ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 19:20:24 »
เคยเจอครั้งนึง ไปเที่ยวกับเพื่อน เพื่อนมันห้าว กะขับอ้อมช้าง เลยโดนช้างเบียดด้านข้างรถ ดีนะที่ไม่เกิดอันตรายอะไรมากกว่านี้ รถก็เสียหายไปพอสมควร

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 22:46:35 »
อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
เส้นทางจากที่บ้านไปที่ทำงาน หมดสิทธิ์เจอช้างป่า
เส้นทางจากที่ใช้ทำธุระชีวิตประจำวันก็ ไม่มีโอกาสเจอช้างป่า
เส้นทางตามสถานที่ท่องเที่ยว น่าจะพอมีโอกาสบ้างแต่ก็น้อยมาก
ถ้าเห็นแต่ไกลๆ คงจอดรอข้างทางดูท่าที ให้รถคันอื่นลองไปเสี่ยงดูก่อน
หรือ สืบเส้นทางดูก่อนอะครับว่าที่ๆจะไปมีโอกาสเจอมั้ย ถ้าไม่ไปที่เสี่ยงก็ไม่เสี่ยง

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 21:06:09 »
ถ้าเจอช้างป่าอาการตกมัน กลับรถแล้วไปทางอื่นสิครับ ไปเที่ยวจุดอื่นก่อนซักชั่วโมง ถ้าจวนตัวกลับรถไม่ทันก็ถอยยาวๆเลย ดูจากในข่าวแปลกใจมาก ทำไมอยู่เฉยๆให้ช้างทุบรถ