ผู้เขียน หัวข้อ: ความวัวไม่ทันหาย ความควา... เข้ามาแทรก เฮ้อ (รถแก๊ส)  (อ่าน 5534 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
รถอัลเมร่าค่ะ
ก่อนหน้านี้ที่บอกว่ารถดับ มาตั้งกระทู้และก็มีดรามานิดหน่อย การแก้ไขปัญหาก็ได้ทำตามเพื่อนสมาชิกในนี้คนนึงแนะนำ คือ วิ่งน้ำมันอย่างเดียวซัก 1 อาทิตย์ แล้วค่อยวิ่งแก๊ส ปรากฎว่าจากวันนั้นถึงวันนี้ยังไม่มีอาการ (ขอให้หายทีเถิด)  เราว่าที่มันดีขึ้นอย่างหนึ่งน่าจะมาจากช่วงนี้ใช้น้ำมันบ่อย เพราะราคามันถูกลง

เมื่อวานและวันนี้ เกิดปัญหาอีกแล้ว คือ แอร์ไม่เย็นในจังหวะที่ใช้แก๊ส คือ วันจะเห็นอย่างชัดเจนเลยเมื่อระบบตัดมาใช้แก๊ส โดยลมก็จะออกมาน้อยลง ความเย็นก็จะน้อยลง (ร้อนขึ้นอย่างชัดเจน) หลังจากนั้นถ้ากดมาใช้น้ำมันก็จะกลับมาปกติ

เฮ้ออออออออออออออออ กลุ้มมมมม   เข้าใจความรู้สึกคนที่มีปัญหาเรื่องรถเลยค่ะ

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ว่าจะไปใหนดี ระหว่าง อู่แก๊ส ศูนย์ หรืออื่นๆๆ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Auto

อู่แก๊สนั่นแหละครับ  เอาน้ำร้อนมาใช้กับหม้อต้มผิดทางหรือเปล่าเลยเกิดมีปัญหา

ออฟไลน์ Nikle_pk

ย้ายอู่ครับ แก้สยี่ห้ออะไร
อู่ไม่เก่งครับ ยิ่งทำจะยิ่งเละ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ HYDE--

ไม่ว่าปัญหาคืออะไร ถ้าตอนใช้น้ำมันไม่มีปัญหา แต่พอตัดเข้าแก๊สแล้วเกิดปัญหา ก็คือเป็นที่แก๊สครับ

ต้องให้อู่แก๊สดูครับ เพราะศูนย์จะไม่ดูเรื่องแก๊สให้ครับ

ออฟไลน์ noobs

• Full Member
ปัญหาอยู่ที่คุณภาพของอู่ที่ติดตั้งแล้่วล่ะมั่งครับ แก้ไม่หายแบบนี้ ถ้าขับน้ำมันปรกติ..รถไม่ได้เป็นปัญหาแน่นอน  

แนะนำให้เปลี่ยนร้านเลยครับ ไปหาร้านที่รับแก้ระบบแก๊สที่ติดตั้งจากที่อื่น...ดู

ถ้าแนะนำมีร้านหนึ่งที่รับแก้ระบบแก็สอยู่ แถวมหาชัยลอง เห็นเขาแก้งานได้ดีหลายคัน ลองเข้าไปอ่านใน Iwebgas ดูครับ

แต่ผมไม่เคยใช้บริการร้านดังกล่าวนะครับ ควรหาข้อมูลให้ดีๆเพิ่มเติมด้วยครับแต่เท่าที่อ่านมาก็ถือว่า ok เลยครับ

รถผมก็ติดแก๊สเหมือนกัน ศึกษาข้อมูลจาก  Iwebgas

รถแก๊สถ้าจะวิ่งดีต้องศึกษาวิธีการจูนให้เข้าใจด้วยตัวเองด้วยครับ มีข้อมูลแชร์มากมาย กว่าที่รถจะวิ่งดีต้องใช้เวลาวิ่งจูนค่อนข้างเยอะนะครับ

กับร้านที่ติดตั้งส่วนมากจะจูนค่าหยาบๆมาให้เราส่วนมากจะปรับให้หนาก่อน ถ้าวิ่งได้ 1000โล ก็ต้องเข้าอู่ไปให้เขาปรับไปปรับกราฟ ให้อิงกับน้ำมัน

5000โล, 10000 โล ก็ต้องเข้าอู่ไปให้เขาปรับไปปรับกราฟ อีก

คนที่ใช้รถติดแก๊สถ้าวิ่งดีแล้ว จะมีความสุขตอนจ่ายเงินเติมแก๊ส กับ รับน้ำเปล่าครับ..

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เรื่องแอร์ไม่เย็น ลองกระทืบรอบเกินซัก 4000 ก่อน ถ้ากลับมาเย็น แล้วรออีกอึดใจ นะโม จะกลับไปไม่เย็นเหมือนเดิม ลองกระทืบใหม่ ให้เกิน 4000 รอบอีก
ถ้าเย็น ลองจอดเฉยๆ แล้วรออาการ ให้แอร์ไม่เย็น รอซักพัก จนแน่ใจแล้วว่า ตอนนี้แอร์ไม่ทำงาน สังเกตุง่ายๆ รอบเครื่องจะดีด ขึนไปประมาณ 1000-1200 รอบ
ให้เหยียบไม้มาท่อน ยาวประมาณ ไม้กวาด แข็งหน่อย แล้วเดินไปเปิดฝากระโปรงหน้า  มองไปที่คอมแอร์ ตัวแอร์จะอยู่ล่างไดร์ชาร์ต แล้วสังเกตุว่า
ตัวคอมจะไม่ทำงานมันจะนิ่งๆ ให้เอาไม้กวาดไปสกิด หน้าคอม ตรงนี้จะไอยู่ใกล้ๆกับขอบสายพานเดินเครื่อง ถ้าทำงาน คลัชหมดครับ เปลี่ยนโลด

ถ้าไม่ใช่ก็ ต้องหาที่อื่นต่อไป
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sukhontha

เรื่องแอร์ไม่เย็น ลองกระทืบรอบเกินซัก 4000 ก่อน ถ้ากลับมาเย็น แล้วรออีกอึดใจ นะโม จะกลับไปไม่เย็นเหมือนเดิม ลองกระทืบใหม่ ให้เกิน 4000 รอบอีก
ถ้าเย็น ลองจอดเฉยๆ แล้วรออาการ ให้แอร์ไม่เย็น รอซักพัก จนแน่ใจแล้วว่า ตอนนี้แอร์ไม่ทำงาน สังเกตุง่ายๆ รอบเครื่องจะดีด ขึนไปประมาณ 1000-1200 รอบ
ให้เหยียบไม้มาท่อน ยาวประมาณ ไม้กวาด แข็งหน่อย แล้วเดินไปเปิดฝากระโปรงหน้า  มองไปที่คอมแอร์ ตัวแอร์จะอยู่ล่างไดร์ชาร์ต แล้วสังเกตุว่า
ตัวคอมจะไม่ทำงานมันจะนิ่งๆ ให้เอาไม้กวาดไปสกิด หน้าคอม ตรงนี้จะไอยู่ใกล้ๆกับขอบสายพานเดินเครื่อง ถ้าทำงาน คลัชหมดครับ เปลี่ยนโลด

ถ้าไม่ใช่ก็ ต้องหาที่อื่นต่อไป

มันไม่เย็นเฉพาะเวลาใช้แก๊ส เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ apinui

เปลี่ยนอู่ครับ ....... และ ไม่ต้องไปหาอู่เดิมซ้ำแล้ว ....

อยู่ต่างจังหวัดใช่ไหมครับ .... ถ้าสะดวก มาอู่ใน กทม เลยครับ ถ้าเอาไกล้ๆ ถ้ามาจากทางสายเหนือ - อิสาน แนะนำ โอสุ ตรงข้าม ม.กรุงเทพ ครับ มาครั้งเดียวจบไกลหน่อย

ป.ล. ขออภัยหากแนะนำอู่เจาะจง แต่อยากช่วยเหลือ ให้แก้ไขได้ครับ

ออฟไลน์ udis

ไปที่อื่นครับ

ออฟไลน์ elite

แนะนำเข้าgoogle แล้วพิมพ์ว่า iwebgas ลองเข้าไปหาอู่ใกล้บ้านดูครับ

เครียดสุดๆๆ
น้ำหม้อน้ำก็ปกติดี
เวลาใช้แก๊สก็เร่งดี ไม่มีแรงตก
แต่ตอนนี้อยากจะถอดทิ้ง 

promt

• บุคคลทั่วไป
ดูข้อต่อท่อน้ำ การต่อท่อน้ำของระบบแก๊สครับ

ผมตอบในเมล์บ๊อกครับ เช็คดูด้วย

ออฟไลน์ Sammy_

ยังไงลองถามๆ เพื่อนๆ พี่ๆ ในจังหวัดดูนะครับ ว่าร้านใหนดี รับแก้งาน แล้วลองเข้าไปดูนะครับ ว่าเค้าจะว่ายังไง อย่างเพื่อนสมาชิกแนะนำครับ แต่บางทีเข้าที่เดิมก็ดีนะ เค้าจะได้ช่วยดูแล ที่สำคัญที่สุดนะครับ อย่าเข้าไปแบบเหวียงๆเด็ดขาด ต้องเข้าไปแก้งานแบบ ละมุลละม่อมที่สุด และพร้อมสู้เมื่อถูกเอาเปรียบ

ขอให้หายไวไวนะครับ พูดตรงๆเลยว่า ถ้าใครไม่เจอปัญหา รถ ไม่เข้าใจจริงๆว่ามันเครียดมาก เพราะเราขับแล้วมันระแวงมันไม่มีความสุข

ออฟไลน์ SM.

เปลี่ยน อู่ เท่านั้น

ออฟไลน์ lufy

มายเซอวิส ก้อเป็นอีกร้านนึงที่ขึ้นชื่อในมหาสารคามนะครับ แต่ส่วนตัวที่บ้านติดแก๊ส 3 คัน crv 3 ห่วง โซลูน่า ติดที่รุ่งเรืองประดับยนต์ จ.ร้อยเอ็ด ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ราคาอาจจะสูงกว่าร้านอื่นหน่อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถผม6ปี เป็นแค่ครั้งเดียวครับ

ปรับตัดแก๊สแล้วแอร์ไม่เย็นเลยมีแต่ลม ร้อนมากๆ แต่ประมาณ 10-15นาทีก็หายไปเอง และไม่เป็นอีกเลยครับ

เข้าใจเลยครับ โคตรหงุดหงิดมาก

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบค่ะ
วันนี้คุยกับช่างอู่แก๊ส เขาบอกว่าถ้าไม่ใช่ระบบน้ำก็น่าจะเป็นระบบไฟ เพราะพัดลมค่อยลงไฟน่าจะตก
เขาให้เอารถเข้าไปดู แต่ยังไม่มีเวลาเลยค่ะ

ยังไงจะมาอัพเดตให้ทราบความคืบหน้าค่ะ

ออฟไลน์ madboy

ลองไปดูที่อู่อื่นก่อนครับ อย่าเพิ่งไปทำที่อู่เดิม  ;)

ออฟไลน์ Oldsmobile

• Jr. Member
  • **
แนะนำให้ย้ายอู่ดูแลเช่นกันครับ
ไม่ได้เป็นที่ใช้แก๊ส แต่เป็นที่การติดตั้งแก๊สไม่ถูกต้อง
นี่ก็ใช้อัลเมร่าติดแก๊สตั้งแต่ 1000 km แรกจนจะครบ 100,000 km ในอาทิตย์นี้แล้ว
ไม่เคยมีปัญหาเลยทั้งการใช้แก๊สและน้ำมัน แอร์ก็ปกติดีทุกอย่าง
ให้อู่ที่เขารับตรวจสอบแก้ไขทำให้ ค่าใช้จ่ายคงไม่เท่าไหร่
ไม่ต้องถอดทิ้งหรอกครับ เสียดายของ

ออฟไลน์ Nikle_pk

วันนี้คุยกับช่างอู่แก๊ส เขาบอกว่าถ้าไม่ใช่ระบบน้ำก็น่าจะเป็นระบบไฟ เพราะพัดลมค่อยลงไฟน่าจะตก
เขาให้เอารถเข้าไปดู แต่ยังไม่มีเวลาเลยค่ะ

ยังไงจะมาอัพเดตให้ทราบความคืบหน้าค่ะ

ยังไปอู่เดิมอีกเหรอครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ udis

ยังไปอู่เดิมอีกเหรอครับ

บอกได้คำเดียวว่า เวรกรรม
 :'( :'( :'(