ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องการออกรถใหม่ในช่วงนี้หน่อยคับ  (อ่าน 6349 ครั้ง)

ออฟไลน์ KaiJeaZa

• Newbie
  • *
คือตอนนี้มีโครงการจะออกรถใหม่คับ
มี 2 ตัวเลือกที่ต้องหนักใจ

1 altis esport 
2 isuzu Dmax 4ประตูเครื่อง3000 ตัวท็อปเกียร์ธรรมดา
ตอนแรกจะรอวีโก้ตัวใหม่ แต่เนื่องจากต้องการใช้รถเลยตัดสินใจยาก
ผมอายุ24 มีลูกชาย2คน คนโต 3ขวบ คนเล็ก2ขวบ พี่ๆคิดว่าผมควรเลือกตัวไหน
ใจก็อยากได้ออติสมันดูสปอร์ตๆดี ใจก็อยากDmax แต่เสียใจที่ไม่ได้รอNew Vigo ตอนนี้นั่งเครียดเลยDmaxก็จะเปลี่ยนเครื่อง
เฮ้อพี่ๆรบกวนช่วยเลือกทีคับ. หรือมีตัวอื่นช่วยอนะนำทีคับ ขอบคุณมากๆคับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Altis ครับนั่งได้สบายๆ

• Newbie
  • *
Altis ครับนั่งได้สบายๆ
ขอบคุณคับพี่สำหรับความเห็น ;D

ออฟไลน์ neung23

แคร์เรื่องตกรุ่น อัลติสคับ esport หล่ออยู่นะ แต่ดูจากขนาดครอบครัวแล้วไม่พอดีก็อึดอัดล่ะคับ .... คุณต้องคำนวนเองแล้วคับพอมั้ย ?

.
.

มาพูดเรื่องกระบะ dmax ตัวนี้บ้านที่ ตจว ผมมีอยู่คันนึง 3.0 Hi-Lander ZP Auto ตัวท็อปขับ2ว่าง่ายๆ

ขับแล้วไม่สบายนะคับมันก็กระบะติดนุ่มนั่นแหละ ท้ายดีด หน้าย้วย ยวบ เวลาจั้ม (เทียบกับเก๋งผมไม่เคยขับกระบะอื่นนอกจากคันนี้กับ spark ex โฉมที่แล้ว)

ได้ดีแค่สูง และ ใหญ๋ แต่พอจะไปเที่ยวผมจำได้เลย ไปกัน3คน สัมพาระไว้ในรถนั่งไปกอดกระเป๋าไปพอต้องไปรับเพื่อนมาร่วมทริปอีกคนนี่ปัญหามาเลยทันที ที่วางกระเป๋าไม่มี ไว้ท้ายก็ฝนตกต่อให้ฤดูไหนก็เถอะ ภาคใต้ขับผ่านภูเขาฝนก็ตกแล้ว *-* (รถไม่ติดอุปกรณ์เสริมเลยเดิมๆโรงงาน) จะติดแผ่นปิดท้ายรถก็กระไรอยู่ ถ้าเป็นรถครอบครัวใช้ไปเที่ยวไม่ใช่ขนของหรือไว้ขับเล่นเพราะเท่ห์นั้น หารถแบบอื่นเลยคับ

ป้าผมแกไม่รู้จะทำไงตอนแรกแกอยากได้กระบะ4ประตูมาก < รถที่คนอำเภอนี้ต้องมีไว้1คันในบ้านไม่งั้น #$@#$!@%#$#%$@# ตอนสิทธิรถคันแรก ผมต้องวิ่งแจ้นไปสรรพสามิตวันสุดท้ายเพื่อให้ทันยื่นสิทธิ ตอนแรกผมแนะนำให้เอาฟอจูนเนอร์แกก็ยันเต็มที่จะเอากระบะ4ประตูและต้องรุ่นยกสูงตัวแพงสุดเท่านั้น !!!

คันนี้จองธันวา12 รับวันแรงงานปี13พอดี ผมเอามาขับใน กทม ได้2อาทิต พอครบพันกิโล ขับไปส่งให้ที่ใต้อีก900กิโล ถึงวันนี้ยังไม่ถึง6พันกิโลเลยคับ จอดจนยางแบนแล้วแบนอีก

กลางปีที่แล้วเพื่อนผมขาย cr-v g3 2.0 ผมขอตังป้าผมซื้อแล้วขับไปส่งที่ ตจว ปรากฎผมกลายเป็นหลานรักเลยคับ  ;D

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ udis

เชียร์ Altis สบายกว่า

เพราะพี่ที่รู้จักออกกระบะสี่ประตูมา แล้วก็ออก Pajero sport อีกคัน
สุดท้าย ใช้แต่ Pajero sport เพราะขับสบาย นั่งสบายกว่า ขนของก็สบาย  ง่าย สะดวก เจอด่านก็ไม่โดนโบกให้จอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2015, 21:16:55 โดย udis »

• Newbie
  • *
แคร์เรื่องตกรุ่น อัลติสคับ esport หล่ออยู่นะ แต่ดูจากขนาดครอบครัวแล้วไม่พอดีก็อึดอัดล่ะคับ .... คุณต้องคำนวนเองแล้วคับพอมั้ย ?

.
.

มาพูดเรื่องกระบะ dmax ตัวนี้บ้านที่ ตจว ผมมีอยู่คันนึง 3.0 Hi-Lander ZP Auto ตัวท็อปขับ2ว่าง่ายๆ

ขับแล้วไม่สบายนะคับมันก็กระบะติดนุ่มนั่นแหละ ท้ายดีด หน้าย้วย ยวบ เวลาจั้ม (เทียบกับเก๋งผมไม่เคยขับกระบะอื่นนอกจากคันนี้กับ spark ex โฉมที่แล้ว)

ได้ดีแค่สูง และ ใหญ๋ แต่พอจะไปเที่ยวผมจำได้เลย ไปกัน3คน สัมพาระไว้ในรถนั่งไปกอดกระเป๋าไปพอต้องไปรับเพื่อนมาร่วมทริปอีกคนนี่ปัญหามาเลยทันที ที่วางกระเป๋าไม่มี ไว้ท้ายก็ฝนตกต่อให้ฤดูไหนก็เถอะ ภาคใต้ขับผ่านภูเขาฝนก็ตกแล้ว *-* (รถไม่ติดอุปกรณ์เสริมเลยเดิมๆโรงงาน) จะติดแผ่นปิดท้ายรถก็กระไรอยู่ ถ้าเป็นรถครอบครัวใช้ไปเที่ยวไม่ใช่ขนของหรือไว้ขับเล่นเพราะเท่ห์นั้น หารถแบบอื่นเลยคับ

ป้าผมแกไม่รู้จะทำไงตอนแรกแกอยากได้กระบะ4ประตูมาก < รถที่คนอำเภอนี้ต้องมีไว้1คันในบ้านไม่งั้น #$@#$!@%#$#%$@# ตอนสิทธิรถคันแรก ผมต้องวิ่งแจ้นไปสรรพสามิตวันสุดท้ายเพื่อให้ทันยื่นสิทธิ ตอนแรกผมแนะนำให้เอาฟอจูนเนอร์แกก็ยันเต็มที่จะเอากระบะ4ประตูและต้องรุ่นยกสูงตัวแพงสุดเท่านั้น !!!

คันนี้จองธันวา12 รับวันแรงงานปี13พอดี ผมเอามาขับใน กทม ได้2อาทิต พอครบพันกิโล ขับไปส่งให้ที่ใต้อีก900กิโล ถึงวันนี้ยังไม่ถึง6พันกิโลเลยคับ จอดจนยางแบนแล้วแบนอีก

กลางปีที่แล้วเพื่อนผมขาย cr-v g3 2.0 ผมขอตังป้าผมซื้อแล้วขับไปส่งที่ ตจว ปรากฎผมกลายเป็นหลานรักเลยคับ  ;D

ใจผมไป altis ละคับ แต่แฟนเอียงไป Dmax 555+ สำหรับผมDmaxถ้าคิดจะออกมันควรออกตั้งแต่2ปีที่แล้ว
ก่อนหน้านี้ผมขับjazzมา ว่าจะอัพรถให้ใหญ่ขึ้นเลย มาลองถามพี่ๆๆดูคับ แต่เห็นคนพูดถึงช่วงล่างของDmaxกันเยอะมากจิงๆนะนี่ :o

• Newbie
  • *
เชียร์ Altis สบายกว่า

เพราะพี่ที่รู้จักออกกระบะสี่ประตูมา แล้วก็ออก Pajero sport อีกครั้ง
สุดท้าย ใช้แต่ Pajero sport เพราะขับสบาย นั่งสบายกว่า ขนของก็สบาย  ง่าย สะดวก เจอด่านก็ไม่โดนโบกให้จอดครับ
ดูถ้า altis จะเข้าป้าย ขอบคุณสำหรับความเห็นนะคับผม

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
ลูกยังเล็ก ฮอนด้า ฟรีด EL น่าสนนะผมว่าเด็กๆชอบ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ golf8023

ทำไมลังเลระหว่างรถเก๋ง กับ ปิคอัพ ครับ
มีเหตุผลอะไรที่อยากได้ปิคอัพครับ คิดอะไรไว้ในใจหรือคิดจะเผื่ออะไรไว้รึเปล่าครับ
ถ้านั่งสบายยังไงก็รถเก๋งครับ แต่ถ้าเผื่อบรรทุกของยังไงก็ปิคอัพ
แถมให้อีกตัวเลือก HR-V 1.8 s ราคาเท่าEsport ใต้ท้องสูงกว่านิด และเบาะหลังเอนกประสงค์กว่า แต่จองตอนนี้ทำใจว่าอาจจะรอรถนานเกิน2เดือน

ออฟไลน์ SM.

ครอบครัวใหญ่ขึ้น และกำลังจะใหญ่ขึ้นไปอีก ผมว่ามองรถครอบครัวไปเลยดีกว่ามั๊ยครับ

Freed หรือ Mobilio ก็ได้

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับความเห็นของพี่ๆนะคับ

เรื่องรถครอบครัว ผมลืมบอกไปที่บ้านมีฟอจูเนอร์อยู่แล้วคันนึงคับ
ส่วนที่ผมลังเลเพราะแฟนอยากได้4ประตูเพราะความคิดเค้าบอกว่ามันน่าจะนั่งสบาย แต่ตัวผมใจเอียงไปaltis. ละคับ ;D

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ขอบคุณสำหรับความเห็นของพี่ๆนะคับ

เรื่องรถครอบครัว ผมลืมบอกไปที่บ้านมีฟอจูเนอร์อยู่แล้วคันนึงคับ
ส่วนที่ผมลังเลเพราะแฟนอยากได้4ประตูเพราะความคิดเค้าบอกว่ามันน่าจะนั่งสบาย แต่ตัวผมใจเอียงไปaltis. ละคับ ;D
กระบะสี่ประตูนั่งไม่สบายหรอกครับ ต่อให้เป็น triton ที่ขึ้นชื่อว่าเบาะนั่งสบายสุด ยังสู้เบาะหลังFortuner ไม่ได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2015, 22:21:13 โดย Abitan »
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ neung23

นึกออกแล้วเลยแวะมาเสนออีกรุ่น

HR-V มั้ยคับ ใหญ่นะ ตามที่พี่จิมว่าไว้ ว่าช่วงล่างสบายๆ บุ๋นๆ น่าจะสบาย ท้ายจุของได้มากด้วย แถมหลังคาแก้วกับเด็กๆนี่ไม่ต้องพูด และมันแบรนตลาด

ข้อเสีย รอรถนานแน่ๆ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Newb!e

• Newbie
  • *
HR-Vคงไม่ใช่คำตอบสำหรับเจ้าของกระทู้นะ เพราะมีFortunerอยู่แล้ว
แนะนำมองC-Segmentตัวอื่นประกอบด้วย น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า
อย่างที่พี่จิมกะพี่ทำคลิปAltisมันคือรถC-segที่คุณสมบัติแต่ละด้านกลางๆที่สุดในตอนนี้

ออฟไลน์ chatphon

• Jr. Member
  • **
ผมเชียร์อัลติสครับ

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
เชียร์ altis อีกเสียงครับ
呵呵呵

promt

• บุคคลทั่วไป
กระบะนั่งไม่สบายครับ ย้วยๆ โยก ร่างกายเหมือนออกกำลังกายตลอดเวลา
พอถึงที่หมายเพลีย หมดแรง

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นของพี่ๆทุกท่านนะคับ
ผมคงเลือกaltis คับเหตุผลนึงคืออยากได้รถเก๋งไว้ใช้ในครอบครัว..แตที่เปรียบเทียบกับดีแม๊กเพราะแฟนชอบ
พรุ่งนี้ผมจะไปจองละคับ ขอบคุณทุกคนมากคับ ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอเตือนครับ อย่าใช้คำว่า น่าจะ กับรถยนต์

ส่วนตัวเชียร์ Esport ครับ สวยจริงไรจริง นั่งสบายด้วย ติดแก๊สประหยัดสุดๆ

ออฟไลน์ balliblue

ทำไมลังเลระหว่างรถเก๋ง กับ ปิคอัพ ครับ
มีเหตุผลอะไรที่อยากได้ปิคอัพครับ คิดอะไรไว้ในใจหรือคิดจะเผื่ออะไรไว้รึเปล่าครับ
ถ้านั่งสบายยังไงก็รถเก๋งครับ แต่ถ้าเผื่อบรรทุกของยังไงก็ปิคอัพ
แถมให้อีกตัวเลือก HR-V 1.8 s ราคาเท่าEsport ใต้ท้องสูงกว่านิด และเบาะหลังเอนกประสงค์กว่า แต่จองตอนนี้ทำใจว่าอาจจะรอรถนานเกิน2เดือน
ผมก็ว่า HRV ตัว S ดีกว่าครับ คุ้มกว่า ใช้งานได้หลากหลายกว่า Esport ออฟชั่นก็ไม่น่าเกลียดแต่อย่างใด ที่ตอบแบบนี้เพราะเลือกมาแล้วระหว่าง civic ES
altis Esport และ HRV E สุดท้ายไปเอา HRV ครับ จริงๆก็อยากได้ตัว S แต่เบาะหนังกับ ไฟหน้า LED DRL มันสวยหรูจริงๆเลยยอมเพิ่มเงิน

ออฟไลน์ 5ume7h

ถ้ามีลูก 2 ขวบกับ 3 ขวบ
ทั้งสองคนควรนั่งคาร์ซีทเบาะหลังทั้งคู่

ดังนั้นให้เลือกคันไหนก็ได้ที่ใส่คาร์ซีทได้สองตัว แล้วผู้โดยสารที่เหลือพอนั่งได้

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ออกต่างจังหวัดบ่อยๆ กระบะขนของใส่ของได้ ผมเลือกกระบะครับ

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
Altis  ถ้าเทียบกับ hr-v ตัว s  ส่วนลดเยอะกว่ามาก( 5 หมื่น up ) = ถูกกว่า 

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคอมเม้น ขอบคุณจากใจคับ

ผมได้ทำการจอง. Altis Esport สีขาวไปละคับ
เส่วนพี่ๆที่แนะนำ Hrv ผมว่ามันสวยงาม มากแต่มันต้องออกรุ่นท็อปสุดเท่านั้นสำหรับความคิดของภรรยา รอรถนานด้วย
เลยจบที่Altis ดีกว่าค๊าบ

ออฟไลน์ Mortred

ดีใจด้วยครับ

ออฟไลน์ golf8023

Altis  ถ้าเทียบกับ hr-v ตัว s  ส่วนลดเยอะกว่ามาก( 5 หมื่น up ) = ถูกกว่า 

Altis ได้ส่วนลด5หมื่นเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
5555 เข้ามาไม่ทันครับ กำลังจะบอกว่าในเมื่อที่บ้านมีรถยนต์นั่งเป็นฟอจูนเนอร์อยู่แล้ว ทำไมคันที่ 2 ไม่เอาสี่ประตูหล่ะครับ เพราะจะได้รถเอนกประสงค์เอาไว้เผื่อขนของไปนู่นมานี่ได้