ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ครับ app เรียก taxi ไหนดีสุดครับ แล้วบริการต่างกันไหม  (อ่าน 2783 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ปกติไม่ค่อยได้ใช้ taxi ครับ แต่เห็นคนอื่นเรื่มใช้เยอะ เลยความเห็นเป็นความรู้ไว้เผื่อมีโอกาสได้ใช้งาน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Ruksadindan

Uber น่าจะโอเคสุด แม้ไม่เข้าข่ายแท็กซี่ก็ตาม

แล้วก็เคยใช้ GrabTaxi ถือว่าดีกว่ามาตรฐานแท็กซี่ทั่วไปครับ

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
ส่วนตัวใช้แต่ Uber ครับ เพราะไม่ค่อยชอบนั่งรถที่เป็นแท็กซี่จริงๆ มันชอบงี่เง่า เบื่อ

เมื่อกี้เรียกกลับบ้านใช้ UberBlack ได้แต่คัมรี่ ไม่เคยได้เมอเซเดสสักครั้ง
บางครั้งก็ UberX เป็นรถทั่วไปป้ายดำ มีตั้งแต่วีออสตัวแรก ยันคัมรี่ เคยเรียกได้วีโก้ดับเบิ้ลแค็บด้วย ฮามาก

ชอบริการของ Uber เพราะตัดจากบัตรเครดิตไม่วุ่นวายดีคับ

ออฟไลน์ Auto

ถามเป็นความรู้หน่อยครับ   ตอนนี้ Ubertaxi  ยังเรียกได้อยู่อีกหรือครับ      ไม่เคยเรียกใช้เลยเห้นว่าปิดบริการไปแล้ว 
พอดีช่วงที่ผ่านมา  ต้องเรียกเหมา Taxi ไปส่งสนามบิน        ไม่ค่อยพอใจบริการแบบนี้เท่าไหร่
อีกทั้งถ้าเรียก Innova Taxi  ราคารู้สึกแพงไป เรียกแบบนี้ดีกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

เมื่อกี้เรียกกลับบ้านใช้ UberBlack ได้แต่คัมรี่ ไม่เคยได้เมอเซเดสสักครั้ง

เมื่อนั่งสบายกว่า ละจะเอาเมอเซเดสทำไม

ถามเป็นความรู้หน่อยครับ   ตอนนี้ Ubertaxi  ยังเรียกได้อยู่อีกหรือครับ      ไม่เคยเรียกใช้เลยเห้นว่าปิดบริการไปแล้ว 

Uber X กับ Black เฉยๆครับ UberTaxi ยังไม่ให้บริการในไทย ใช้ๆไปเถอะ

ออฟไลน์ God father

• Jr. Member
  • **
เคยใช้บริการ uberx ครั้งนึง ได้นั่ง suzuki apv แถมยังมีรหัสโปร 300 บาทอีก เท่ากับได้นั่งฟรี ค่าโดยสารก็ไม่ได้แพงกว่า taxi ธรรมดาเลย เผื่อได้นั่งรถแปลกๆ แตกต่างจากที่เคยนั่งด้วย

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยใช้บริการ Easy TAXI ก็ดีนะครับ แต่รถเป็นแทกซี่ทั่วไปก็อาจจะเก่าหน่อย/เก่ามากหน่อย   ใช้ตอนเอารถไปซ่อม

ออฟไลน์ tanpxd

• Jr. Member
  • **
ใช้แต่ uberX ครับ Black แพงไป
ไม่อยากใช้ app ที่เรียกมาแล้วเป็น taxi เท่าไหร่ กลัวเจอพวกพูดมาก ขับเร็ว

แต่ Uber ปลอดภัยดีครับ รถสะอาดมาก ผมชอบตรงนี้

ออฟไลน์ Arado_kung

Uber แนะนำใช้เฉพาะ Black เท่านั้นครับ ตัว X ผมไม่อยากแนะนำนอกจากมันจะผิดกฏหมายแบบเต็มๆแล้ว เวลาเกิดอุบัติเหตุอะไรขึ้นมายุ่งกว่าแท๊กซี่แน่นอน เพราะเป็นการใช้งานรถผิดประเภท เท่าที่เคยใช้มา Easy Taxi กับ Grab Taxi โอเคทั้งคู่ครับ Grab Taxi จะมี Grab Car ด้วยเป็นรถป้ายเขียวพวกแคมรี่หรือเทียน่าแบบ Uber Black ครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ช่วงนี้ผมก็เลยซน ลองเล่นไปซะทุกแบบ

เอาจริงๆ ประทับใจ GrabCar กับ Uber Black นะครับ ราคาก็สูงตามไป

Uber X ลองเมื่อวาน ก็ประทับใจดี แต่ความเสี่ยงก็น่าจะเป็นอย่างที่ท่านๆ ว่ากัน

GrabTaxi กับ EasyTaxi ได้ตรงไม่ต้องขยับไปไหนและไม่ต้องลุ้นว่าพี่ๆ เขาจะยอมไปที่เราไปหรือไม่ ส่วนสภาพรถกับคุณภาพการขับก็ลุ้นกันไป (เจอแล้วทั้งดีและไม่ดี)

ส่วน app ชอบของ Grab กับ Uber ครับ ง่ายดี : )
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250