ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ยินเสียงเหมือนผ้าเบรกสีกัน Volvo V60 ปรกติไหมครับ  (อ่าน 1543 ครั้ง)

ออฟไลน์ aongpao

• Jr. Member
  • **
พอดีช่วงนี้อากาศเย็นเลยเปิดกระจกขับรถบ่อย สังเกตเวลาขับไปได้ซักพักเวลาเข้าอาคารหรือตึกที่เงียบๆ จะได้ยินเสียงที่ล้อดังวี๊ๆๆ เหมือนผ้าเบรกสีกัน ไม่ทราบว่าเป็นปรกติไหมครับ ไม่ทราบว่าเคยเป็นมานานหรือยังเพราะปรกติปิดกระจกเลยไม่ได้ยินครับ

อีกอาการนึง เวลาที่เราวิ่งที่ความเร็วต่ำๆ เวลาแตะเบรกเบาๆจะได้ยินเสียงประมาณ ปั่กๆๆๆ เบาๆที่บริเวณล้อหน้า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
อากาศเย็นต่ำกว่าที่อุณภูมิทำงานของผัาเบรคหรือเปล่าครับ? ลองสังเกตุฟังดูหลังจากขับรถแล้วมีการเบรคจนผ้าเบรคร้อนดูว่ายังมีเสียงอยู่อีกไหม  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
ผมว่าปกติ

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ผมเคยเปลี่ยนผ้าเบรคใน Pajero Sport แล้วช่างเค้าใส่ไม่ตรง alingment มัน ทำให้ไปสีกับจานเบรคตลอดเวลา ... แต่รู้อีกทีก็คือขับไปตอนอีกหลายหมื่นโลแล้วถอดเช็คผ้าเบรคดู มันกินเบี้ยวไปข้างนึงเลย (เหมือนประมาณเวลาเราใช้ยางลบดินสออยู่อยู่มุมเดียว) แต่ตอนใช้งานก็ไม่ได้ยินเสียงอะไรนะ แม้ว่ามันจะสีกันอยู่ตลอดเวลา
ประเด็นก็คือ เสียงจากช่วงล่างมันอาจเกิดได้จากหลาย part ถ้าอยากรู้จริงๆ ว่ามาจาก part ไหนมันต้องเปิดเช็คดูแบบจะๆ อ่ะครับ ... ส่วนคัน V40 CC ที่ผมใช้อยู่ก็ได้ยินเสียงแบบที่คุณบอกมาบ้างเหมือนกัน แต่ผม vote อีกเสียงนึงว่าน่าจะปกติ ตราบเท่าที่มันไม่ตังแบบ obvious จริงๆ
 :)