ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องดีเซล คละเบอร์เติมพร้อกัน จะเกิดอะไรขึ้น  (อ่าน 3853 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  วันนี้จะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง tiger d4d ท่านพ่อบอกเอาไอ้ที่เหลือเติมด้วยกันไปเลย เราก็บอกว่ามันคนละเบอร์นะ แต่ท่านพ่อบอกว่า ไม่เป็นไร น้ำมันเครื่องเหมือนกัน เลยมาถามว่า มันผสมกันแล้วใช้ได้ไม่มีปัญหาจริงเหรอครับ ที่เห็นข้างกระป๋องมีเบอร์ 20-50,15-40, 10-40, 10-30 อย่างละ 2 กระป๋อง ถ้าไมม่เป็นไรจะลองดู 5555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kez

ไม่พัง แต่ไม่ควร

ดูวิธีการเก็บ กับอายุด้วย

เลขหน้าไม่ต้องดู  ดูเลขหลังอย่างเดียว

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
ถ้าตามหลักการไม่ควรเพราะคุณสมบัติจะด้อยลง แต่ในทางปฎิบัติ ถ้าเติมลงไปเล็กน้อย เช่นพร่องไป แล้วเติมให้เต็ม ก็ไม่เป็นไร ใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
ผสมได้ไม่มีปัญหาอย่างมีนัยยะสำคัญ แต่ต้องระวังเรื่องนํ้ามันเครื่องเสื่อมสภาพจากการเก็บไว้นานจนหมดอายุ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เคยเติม 40 2lite กับ 50 4lite เครื่องก็วิ่งได้ปกติ ไม่สะอึก ไม่มีอะไรเลยครับ  คนละยี่ห้อด้วย ใช้กะ กะบะ เครื่อง bd25 ฝาแดง นะครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ johnlee

เติมได้แต่ไม่ควรลากนาน 5000 ก็ถ่ายเอาดีๆใส่

ไม่ขับงานหนัก ภาระเบาใช้ได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Darkart

ที่จริงไม่สมควรอย่างยิ่ง เบอร์น้ำมันเครื่องแต่ละเบอร์มีดัชนีความหนืดไม่เท่ากัน สมควรเลือกน้ำมันเครื่องเบอร์ใดเบอร์หนึ่งไปเลยดีกว่า
และเลือกเบอร์น้ำมันเครื่องให้เหมาะสมกับรถที่ใช้งานและอายุการใช้งานของรถด้วยครับ
การที่ใส่คละเบอร์ น้ำมันเครื่องแต่ละยี่ห้อมีสูตรทางเคมีและสารเติมแต่งต่างกัน อาจจะทำให้เกิดปฎิกิริยาน้ำมันเครื่องทำให้เกิดผลเสียได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ neutrino

สำหรับรถใช้งานทั่วๆไป การเติมน้ำมันเครื่องคละจะไม่มีผลนัยยะสำคุญใดๆเลย เพียงแต่อย่าใช้นาน รถคันเดิมผมเติมโดยการเอาเศษน้ำมันเครื่องหลายๆยี่ห้อและหลายเกรดรวมๆกันเกิน5ลิตรนิดหน่อย วิ่งไปประมาณ5,200กว่าโล แล้วถ่ายเปลี่ยนออก ไม่มีผลใดๆกับเครื่องครับ ที่สำคัญที่สุดคือ อย่าปล่อยให้นำมันเครื่องขาดนั่นแหละสำคัญกว่าเยอะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
คือว่าที่บ้านมีกระบะหลายคัน เวลาซื้อจะมีเศษขวดเล็กขวดละลิตรนะครับ แล้วบางคันก็ใช้คนละเกรค เลยมีหลากแบบครับ สรุปสุดท้ายก็ใช้เบอร์เดิม แล้วซื้อมาเพิ่มที่ขาด ไม่กล้าผสมครับ 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ rewat7ch

• Newbie
  • *
 :) ;) ok

ออฟไลน์ pee1818

ใช้ได้กับใช้ดัต่างกันนะครับ แล้วน้ำมันเครื่องที่เหลือเป็นแบบเปิดแล้วหรือว่ากระป๋องลิตรครับ
ถ้าเป็นแกลลอนใหญ่เปิดแล้วใช้ไม่หมด ตัวน้ำมันเครื่องก็เจอกับความชื้นแล้ว ถ้าเก็มไม่นาน
ก็ไม่น่าจะเป็นไร แต่ถ้าเหลือเก็บมาเป็นปีๆ ผมว่าน้ำมันเครื่องมันเริ่มเสื่อมแล้วนะครับ