ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลอง Mazda 2 มาแล้วครับ ประทับใจ  (อ่าน 14176 ครั้ง)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
Re: ไปลอง Mazda 2 มาแล้วครับ ประทับใจ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 16:55:14 »
วันนี้ผมก็ไปลองมาเหมือนกันครับ รู้สึกเหมือนกับว่ามันเป็น MAZDA3 ย่อส่วนเลย ฟีลลิ่งช่วงล่างเหมือนมาสด้า3เป๊ะ!!! เก็บเสียงก็เหมือน MAZDA3 อีก คือเก็บเสียงยางกับเสียงเครื่องดีมากกก เงียบจนไม่รู้ว่ามันใช้เครื่องดีเซล เงียบกว่า city อีก พอเกิน100km/hเสียงลมเริ่มเข้าละ เหมื๊อน3เลย - -" แต่อัตตราเร่งแอบผิดหวังนิดๆนะครับ แอบคิดว่าจะดีกว่านี้ แต่ก็โอแหละ ดีกว่า city ที่บ้าน   ฟีลลิ่งพวงมาลัย กับเบรค ผมไม่รู้ เพราะผมยังขับรถไม่ได้ T^T

ปล.ตอนลองใช้ความเร็วได้แค่120เองครับ เพราะรถค่อนข้างเยอะครับ แถมวิ่งกันช้าด้วย
มันไม่ได้แรงเท่าเครื่อง2.5 เหรอครับ ตามที่โฆษณาไว้  แต่หลังๆเริ่มเปลี่ยนมาพูดว่า 'แรงบิดเทียบเท่าเครื่อง 2.5' แทน 'แรงเท่าไหร่เครื่อง 2.5'แล้ว  แล้วมันแรงพอที่จะดันก้น mz3 ไม่ให้หนีออกได้มั้ย  แรง 250 nm นี่น่าจะวิ่งสูสีกับพวก golf gti mk6 เลยนะครับ และน่าจะแรงกว่า 116i ด้วย ถ้าดูแรงบิดกับน้ำหนักรถ
ไม่เท่าครับ
อย่าลืมครับว่าfactorมันไม่ได้มีแค่แรงบิดอย่างเดียว :P
อย่าลืมว่ามีเรื่องgrip traction น้ำหนักตัว aerodynamic
แล้วก็อย่าลืมครับว่าแรงบิดมันกระจายตัวไม่เท่ากันในรอบเครื่องต่างๆ
ปล.เท่าที่ผมรู้สึก....อัตราเร่งของMazda 2 พอๆกับ C-Segment 2.0ทั่วๆไปครับ
แอบมีTurbo Lagนิดหน่อยในรอบต่ำกว่า2,000RPM
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: ไปลอง Mazda 2 มาแล้วครับ ประทับใจ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 19:54:47 »
อยากไปลองบ้างแล้วดิ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 00:16:50 »
เสียงดังๆ ของ mazda 3 นี่ คล้ายๆกรณีเดียวกับ CX-5 ที่เค้าบ่นกันทั่วป่าวครับ เกี่ยวกับการประกอบไม่ดี

กลัว Mazda ยอดจะไม่ดีอย่างที่หวัง ถ้าปัญหาพวกนี้ไม่จบ

ออฟไลน์ Noo-SPN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 12:24:53 »
ไปลองขับมาเมื่อวานครับ  ความเห็นส่วนตัวครับ
1. แรงดีจริงๆออกตัวนี้มันมาก แต่คันเร่งมีรอนิดๆ  เอานี้ผมชอบ
2. ควบคุมรถง่ายครับ  อันนี้ผมชอบ
3. งานภายในสวยดีครับ  อันนี้ผมชอบ
4. ที่นั่งสปอร์ตดีครับ สำหรับคนขับ  อันนี้ผมชอบเพราะผมขับ แต่เมียนั่งหลังบอกไม่ผ่าน
5. เสียงเครื่องดังเพราะดี สำหรับคนที่ชอบฟัง เพราะได้ยินชัดเจน ตอนอัด อันนี้ผมชอบนะตอนลอง แต่ใช้จริงทุกวันไม่แน่
6. เสียงยาง เสียงด้านนอก รวมๆกัน เข้ามามากไปหน่อยครับ อันนี้เป็นข้อเสียจริงๆ อันนี้ผมไม่ชอบ ไม่ผ่านครับ

น่าจะเหมาะกับขับคนเดียว เอามันครับ