ผู้เขียน หัวข้อ: // เจาะรถเด่น : เทียบ Spec-Option SubCompactSUV 3 รุ่น 3ยี่ห้อ แบบหมัดต่อหมัด //  (อ่าน 9259 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
โจทย์ของเราในวันนี้คือ ถ้ามีงบประมาณซัก 900,000 บาทบวกลบนิดหน่อย
จะเลือก SubCompact SUV / Crossover คันไหนดี? มีรุ่นไหนให้เลือกบ้าง

ในตลาด Segment นี้จะมีให้เลือกกันอยู่หลักๆ 3 รุ่น 3 ยี่ห้อ ได้แก่
Ford Ecosport, Nissan Juke และ Honda HR-V

โดยรุ่นย่อยที่ headlightmag เลือกมาเทียบกันนั้น มาจากช่วงราคาที่ใกล้เคียงกันที่สุด
ไปดูกันเลยครับ ในแต่ละหมวด..ใครดี ใครเด่น ใครด้อย !

เชิญรับชมได้ตาม link ด้านล่างเลยครับ ^^
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8549

ออฟไลน์ Harem

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ขอบคุณครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ mozart

ต้องบอกว่าตอนแรกผมไม่มอง Ecosport เลย  แต่พอได้ดูเปรียบเทียบ ผมนี่เปลี่ยนใจเลย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ยอดขาย eco sport ดีเป็น+ขึ้นเรื่อยเลยนะ
ผมว่ามันเป็น SUV ที่คันหนึงเลยในราคาย่อมเยาว์

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Ford Ecosport สมเหตุสมผลที่สุดแล้วครับในทุกด้าน

ออฟไลน์ Zephyrs

HR-V จริงๆน่าจะเป็นรถที่ขายดีสุด แต่ออปชั่นเทไปทางด้านการขับขี่มากไปหน่อย ออปชั่นที่เห็นด้วยตา (ที่ๆคนไม่ได้ชอบขับชอบเอามาเทียบก่อน) เลยหายๆไปเยอะ .___.

ตอนนี้กระแสเลยไปทาง Ecosport ที่ทั้งออปชั่นการขับขี่+ออปชั่นที่เห็นด้วยตา บาลานซ์กันพอดีๆ (Juke ก็อายุตลาด(โลก)ก็มากแล้ว เอา MC มาก็ไม่แน่ว่าจะกระตุ้นได้มั้ย)

แต่ถ้า Ecosport จับ Ecoboost ยัดลงมาขายได้ในราคาต่ำกว่า 920k ผมว่า juke เละแน่ๆ .___.

ออฟไลน์ deathsheep

ดูผิดไปนิดหน่อย รีบโพสเกินไป  รุ่นล่างสุดhr-vสำหรับผมก็โอเคแล้ว  เสียดายถ้าเคาะราคา833k เท่ามาสด้า3ตัวentryนี่น่าสนุกทีเดียว

ออฟไลน์ bubball

ถ้างบประมาณ 8 แสน ผมชอบ Ecosport ที่สุด ได้ครบๆแต่ไม่แรงแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ขอบคุณมากๆครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

HR-V ตัวต่ำ มีแต่ออพชั่นที่มองไม่เห็นทั้งนั้นเลย ตัวขายดีเลยกลายเปนตัวทอป กะ รองทอปแทน :P

ถ้าขายดีมาก Honda น่าจะทำรุ่น 1.5 มาอีกรุ่นนะ ในราคาถูกลง ::)

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

Juke นี่ไม่ไหวเลยระบบความปลอดภัย ESP/VSC ยังไม่มี  >:(

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ pee1818

ความยาวของอีโค่สปอตรวมยางท้ายรถไหมครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เอาจริงๆ ผมชอบหน้าตาของ Eco sport มากกว่าครับ :)

แต่ถ้าให้ใช้จริง :'(

ของเป็น HR-V ดีกว่า :D

ออฟไลน์ Staples

มองในแง่การตลาด ถือเป็นการตลาดที่ดีครับ รถไซส์เดียวกัน แต่กระจายเครื่องยนต์หลายขนาด หลายราคา เพื่อครอบคลุมผู้บริโภคแต่ละกำลังทรัพย์ นับว่าดีต่อผู้บริโภค

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
เป็นไปได้มั้ยครับที่สิ้นปีนี้ MG จะเอาตัวนี้มาเปิดตัวด้วย จะได้มีตัวเลือกเพิ่มขึ้นอีก ดูแล้วไม่น่าจะเกินหนึ่งล้านบาทเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ภายใจ juke สวยล้ำ ภายนอกก็ juke ดูลงตัว(มองจากภาพที่ให้มา) แต่เลือก Eco sport เพราะอยากลองของ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ JeansZ

Ecosport ถ้ามี​รุ่น Ecoboost ขายราคาเท่า HR-V ตัว​ล่าง จะ​ขาย​ดีกว่า​นี้มากๆ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ thchalerms

๋Juke ครับ

มีเหตุมีผลสุดแล้ว

ออฟไลน์ tate_27

• Full Member
ขอบคุณมากครับ  เชื่อว่าหลายๆคนคงตัดสินใจกันอยู่

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ขอบคุณครับ
ส่วนตัวผมถ้าเลิอก 3 คัน นี้ ผมคงเลือก HR-V  ด้วยเหตุผล พื้นที่การใช้สอย และการเก็บสัมถาระ แต่เกลียดเกียร์ CVT (ในอนาคตต้องทำใจยอมรับมัน เพราะค่ายรถทุกค่ายคงหันมาคบกับเกียร์ระบบนี้) JUKE สวยน่าใช้ แต่ด้านหลังคงไม่สบาย  Eco Sport กลัวศูนย์บริการ กลัวความไม่รับผิดชอบของ FORD และ ไม่ชอบเครื่องยนต์และเกียร์ Fiesta

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขอบคุณมากครับ ถ้าให้เลือกซื้อรถกลุ่มนี้ผมคงจิ้มไปที่ HRV เพราะได้เครื่อง 1800 อัตราเร่งที่ดีกว่า ระหยัดน้ำมันกว่า อเนกประสงค์กว่า เข้าศูนย์เชื่อใจได้มากกว่า ส่วนฟอร์ดตัดทิ้งตั้งแต่ยี่ห้อแล้วหละจะหาว่าอคติก็ช่างเถอะถ้านอกจากนี้สิ่งที่ไม่ชอบก็ฝาท้ายและยางอะไหล่ทำให้ความคล่องตัวลดลง ส่วน Juke ผมไม่ชอบรถระกอบจากนอกอยู่แล้วกังวลเรื่องอะไหล่ในระยะยาวและที่สำคัญเบาะหลังแคบนั่งไม่สบายเอาเสียเลยแต่ชอบออปชั่นกับภายในมากที่สุดแล้ว

สุดท้ายถ้าซื้อจริงคงไป CRV มือสองซะมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ the kit

ผมอยู่บ้านนอก เลือก HRV รองลงมาเป็น Juke ส่วน ford นี่ดีแค่ไหนก็ไม่เอาเพราะกลัวเรื่อง ๐
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ MUK

ไม่รู้ในสามตัวนี้ชอบ HR-V มากที่สุดครับ ไม่ใช่ดีที่สุด แต่ด้วยความชอบล้วนๆ แต่ว่า ราคาสูงไปนิด ลดรุ่นละแสน ราคาสวยเลยครับ จะแพงไปไหน

ออฟไลน์ NoName__???

3 ตัวนี้ คิดว่าHRV สวยสุด แต่ Eco ครบที่สุด ส่วน Juke หน้าตาประหลาด แต่ถ้า Mazda Cx3 ใส่เครื่องดีเซลมาเมื่อไหร่ คิดว่าน่าจะมีสะเทือนกลุ่มนี้แน่ๆ เพราะรถต้านลมแบบนี้ ได้แรงบิดเยอะๆคงขับสนุก+ประหยัดขึ้นมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2015, 09:58:32 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
เลือก JUKE เหมาะสมเรื่องราคา และ ส่วนประกอบ ที่ชอบมากคือ หน้าตาไม่ซ้ำใคร ดูไม่เบื่อครับ

ออฟไลน์ Darkart

ขอบคุณครับ
ผมลือก HR-V ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
 ถ้างบ 9 แสนเลือก  hrv สวยถูกใจ  juke ก็ชอบแต่บ้านนั่ง4คนบ่อยเลยตกรอบ แต่ถ้าให้เลือกเองสงสัยต้องEco Sport  เพราะค่าตัวประหยัดสุด แต่ห่วงเรื่องเกียร์กับศูนย์ อยากให้มีแบรนอื่นทำรถในกลุ่มนี้อีกจะได้มีตัวเลือกอื่นๆอีก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ภายนอกผมชอบ Juke นะ แต่ถ้าให้ซื้อยังไงก็ HR-V ละครับ