ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษี-ประกัน และการจดทะเบียน สำหรับกระบะ Doubcab สงสัยครับ  (อ่าน 1981 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
คือกำลังเล็งๆ ว่าจะออกซักคันแต่คงรอซักกลางปีเพื่อดูรุ่นใหม่ๆ เปรียบเทียบ

อยากถามว่า (คือไม่เคยขับกระบะแบบใช้จริงๆจังๆ ทุกวัน เคยแต่ยืมของคนอื่นใช้)

1. ภาษีและประกัน (ชั้น 1 หรือ 3+) อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ต่อปีครับ ?
และแต่ละยี่ห้อต่างกันมากน้อยมั๊ยครับหรือต่างกันแบบไม่มีนัยยะ ? (เทียบรุ่นท็อปด้วยกันก็ได้ครับ)

2. กระบะ 4 ประตูควรจดทะเบียนเป็นแบบรถส่วนตัวมั๊ยครับ มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
ข้อ 1 ขึ้นกับซีซี ของรถครับ ส่วน ราคาประกันชั้นหนึ่ง ก็ขึ้นกับราคารถด้วยครับและจะให้ครอบคลุมอะไรบ้าง

ข้อ2 กระ 4 ประตู ถ้าไม่ติดหลังคา สูง เป็นรถนั่งส่วนบุคคลครับ ส่วนถ้าติดหลังคาสูง ต้องสูงกว่าหลังคารถเดิมๆ นะครับ แบบเท่าๆ กับหลังคาเดิมไม่ได้ แบบนี้จะเป็นรถบรรทุกธรรมดาครับ
ใส่หลังคา มันก็แล้วแต่คนชอบครับ ที่แน่ๆ น้ำหนักรถเพิ่ม แต่ก็จะได้จ่ายภาษีเป็นรถบรรทุกครับ ประมาณนี้ครับผม

ผิดถูกประการใดต้องขออภัยครับ ไม่ได้เขียนเป็นภาษา กฎหมายครับผม

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ตอบเรื่องประกันละกันครับ
ประกันแต่ละที่เบี้ยต่างกันครับ เช่นกรุงเทพเบี้ย 18,000 สินมั่นคง 16,000
มีความแตกต่างอย่างชัดเจน ถ้าหากคุณเกิดเหตุที่ต้องใช้ประกัน (ถ้าไม่เรียกใช้ก็ไม่ต่างกัน)

ประกันเจ้าที่แพงกว่ามักจะมีข้อดีดังนี้
1.จะมีเครื่อข่ายใหญ่กว่า
2.จะมาถึงเราเร็ว
3.พูดจาดี
4.ไม่เรื่องมาก
5.อนุมัติซ่อมเร็ว

บริษัทประกันที่เบี้ยถูกๆ ชื่อไม่คุ้มหู มักจะเจอปัญหาดังนี้
1.มาช้า
2.พูดไม่เข้าหู
3.เรื่องมาก (บางเจ้ามีถ่ายวิดีโอสอบปากคำด้วย)
4.อนุมัติซ่อมช้า (รถที่เห็นพังๆจอดอยู่ในศูนย์พวกนั้นรถประกันอนุมัติมากกว่ารออะไหล่)
5.(บางที) ต้องเสียค่าธรรมเนียมในการส่งซ่อมด้วย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
4 ประตู 2.2 ซีซี ภาษีรายปี่ 3พันกว่าบาท

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
จดป้ายเหมือนรถเก๋ง (รถยนต์นั่งส่วนบุคคลท้ายบรรทุก) คิดภาษีตามซีซี 2.5 ~ 4,800 บาท/ปี ถ้า 3.0  ~ 6,800 /ปี (ราคาโดยประมาณครับ)
จดป้ายฟ้า เสียตามน้ำหนัก ประมาณพันกว่าบาท ด้านท้ายต้องหลังคาสูงมีที่นั่งห้อยขาแบบรถสองแถว บรรทุกของโดนจับครับ
ประกัน รถผมจดป้ายรถเก๋งราคารถแปดแสนกว่า ปีแรกสองหมื่นกว่าครับ (จำไม่ได้เพราะได้แถมมาจากเซลส์) ปีถัดมาไม่เคลมก็ลดลงสองหมื่นต้นๆครับ
กำลังจะต่อปีที่สามก็หมื่นปลายๆครับ