ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ประทับใจเมื่อได้ลอง Subaru Forester XT  (อ่าน 11025 ครั้ง)

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
ไม่ประทับใจเมื่อได้ลอง Subaru Forester XT
« เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 22:45:23 »
เนื่องจากต้องการหารถ SUV สักคันนึง มาแทนคันเก่า จึงได้ตระเวนลองรถ SUV ในตลาด
เช่น CX-5 diesel, X-trail 2.5 และมาถึงคันล่าสุด Subaru Forester XT

ความรู้สึกหลังจากที่ได้ลอง ขอแบ่งเป็นข้อดี และ ข้อเสีย ดังนี้ครับ

ข้อดี:
- เครื่องแรงดี เกียร์สมูทมาก ขับง่าย
- รับรู้แรงดึงได้ ซึ่งมากกว่า CX-5 diesel หรือ X-trail
- เสียงเครื่องยนต์เพราะกว่า CX-5 ที่เสียงดังกว่า Mazda 2 diesel มาก และ X-trail ที่เสียงเครื่องดังแบบน่าเกลียดเมื่อ kick down หรือเร่งคันเร่ง

ข้อเสีย
- เบาะแข็งมาก และเบาะหนังเป็นเกรดโรงงาน  คือ เอาเบาะผ้ามาสวมเบะหนังที่บ้านเรา การตัดเย็บไม่สวย ซึงจุดนี้ X-trail วัสดุดีสุด
- วัสดุภายในส่วนใหญ่ เป็นวัสดุพลาสติกแข็ง ซึงจุดนี้ X-trail วัสดุดีสุด
- เสียงลมเข้าห้องโดยสารพอสมควร ซึงแย่กว่า X-trail มาก พอๆกับ CX-5 diesel
- ช่วงล่างไม่รู้สึกหนึบนุ่มเหมือน X-trail หรือ CX-5 มันกระเด้งกระดอนมาก มากจนไม่เชื่อว่านี้คือ ช่วงล่าง Subaru แบบขับ 4 full time
- การบังคับเลียว ผมให้นำหนักพวงมาลัย forester ด้อยสุด เพราะเบาไปทั้งความเร็วต่ำและสูง และ on center feeling ไม่คอ่ยดี

อย่างไรก็ตามทั้งหมดเป็นความรู้สึกส่วนตัว รู้สึกอย่างไรก็บอกแบบนั้น ครับ
ถ้ามีเพื่อนสมาชิกคนใดที่ได้ลอง forester XT ช่วยแชร์ประสบการณ์ ด้วยก็ดีครับ
เพราะผมไม่เคยขับ subaru มาก่อนเลย
อยากขับ subaru แต่พอได้ลองทำให้ต้องกลับมาคิดใหม่ ครับ (T-T)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ไม่ประทับใจเมื่อได้ลอง Subaru Forester XT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 22:51:06 »
ขอบคุณครับ ก็คงต้องตัดตัวเลือกนี้ออกไป ว่าแต่เบาะ "เกรดโรงงาน" มันแปลว่าอะไร ทำไมถ้าออกมาจากโรงงาน ถึงไม่ดีหรือครับ

ออฟไลน์ frame@kk

Re: ไม่ประทับใจเมื่อได้ลอง Subaru Forester XT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 23:41:45 »
ขอบคุณครับ ก็คงต้องตัดตัวเลือกนี้ออกไป ว่าแต่เบาะ "เกรดโรงงาน" มันแปลว่าอะไร ทำไมถ้าออกมาจากโรงงาน ถึงไม่ดีหรือครับ

น่าจะหมายถึงเบาะสวมอ่ะครับ เช่นพวกเบาะหนังที่เป็นของแถมเซลล์ คือจะเป็นการทำเบาะหนังจากข้างนอกแล้วมาสวมเบาะเดิมที่เป็นเบาะผ้า
เบาะหนังประเภทนี้จะมีศัพท์ที่เซลล์ชอบใช้คือ "เบาะหนังเกรดโรงงาน" ก็จะอธิบายว่าเกรดเทียบเท่าที่รุ่นท๊อปที่ออกมาจากโรงงานอะไรจำพวกนี้อ่ะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 23:58:51 »
ผมได้แค่ลองขับใกล้ๆนิดเดียวครับ แต่เทสมากับมือแล้วว่าสามารถใส่จักรยานแบบไม่ถอดล้อได้พอดี (วางนอน) น้ำหนักพวงมาลัยผมว่ากำลังดีนะครับ ขับค่อนข้างคล่องตัวดี

ติอย่างเดียว น่าจะมีเซนเซอร์ถอยนะ ผมไม่ชอบกล้อง

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 00:04:54 »
กำลังหา SUV มาแทน pajero3.2 ครับ  ลอง cx5-D  มาติดใจเครืองยนต์  แต่เสียงห้องโดยสารดังมาก ภายในดูไม่ค่อยสวย  ตามความเห็นส่วนตัวครับ

ดู xtrail แต่ยังไม่ได้ลองครับ  แต่น่าสนใจตัว 2.5 ครับ  อยากฟังเสียงคนที่ไปทดสอบตัว 2.5 ครับ  ที0 แถวบ้านมีแต่ตัว 2.0 ครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 08:42:53 »
วัสดุดูไม่หรูแน่ๆครับ หน้าตาเห่ย

แต่ช่วงล่างผมว่ามันดีกว่าcx5นะ
แต่ต้องโหดมากๆถึงจะดึงความต่างนั้นอออกมา
ตอนลองcx5พี่เซลทั้งเหวี่ยงทั้งออกเอี๊ยด ก็ว่าดีมากละอาการน้อยมาก
ตอนพี่ซูแกล่อยกล้อเลย โค้งทีเมียกระเดนไปข้างแต่อาการท้ายไม่มีออก
99%มนุษยขับคงไม่ได้ใช้ความต่างระดับนั้น

แต่ถ้าคุณมาสายนุ่มหรูนั่งสบาย ไม่น่าจะเข้าทางซูครับxtrailน่าจะตอบโจทกว่า
ตอนผมจะซื้อsuvเน้นเมียนั่งลูกนั่ง เล็งxtrailเปนช้อยแรกเลย
แต่พอดีนั่งกันไม่พอเลยตกไป

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 08:46:27 »
ความรู้สึกในการรับรู้แต่ละคนไม่เหมือนกันจริงๆด้วยแฮะผมยังไม่เคยลอง forester xtลองแต่ xv แค่นี้ผมก็จองแล้วครับ
ชอบตรงช่วงล่างรู้สึกได้ถึงความแน่นมากๆ ฟิลลิ่งพวงมาลัยกำลังดี เบาะผมชอบเลยรู้สึกรองรับบ่าได้ดี ที่สำคัญ ลองทางโค้งแล้วรู้สึกฟินเนเร่มาก เข้าใจคำว่าตุ๊กแก ที่เค้าพูดๆกันเลย

ก่อนซื้อรถ ผมว่าลองขับ ดีที่สุด อย่าอ่านรีวิวคนอื่นๆมาก ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกันจริงๆ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 10:29:36 »
   สาเหตุที่  Subaru  ขายไม่ดีในบ้านเราเพราะคนส่วนใหญ่ไม่ได้ชอบมัน  มันอาจไม่ตรงกลุ่มเป้าหมายอย่าง จขกท  
     รถ Subaru น่ะดีแน่คุณภาพคับเปรี้ยง    คนที่ได้ลองขับจะชอบฟิลลิ่งการขับขี่   ประสิทธิภาพเครื่องยนต์  

แต่ข้อเสียมันคือ  หน้าตารถมันบ้าน ๆ    วัสดุที่เอามาทำมันไม่ได้หรูหรานั่งสบาย  ชวนให้เห็นว่าเป็นยนตรกรมมหรูหรา  ซึ่งกลุ่มเป้าหมายไม่ใช่คนที่ต้องการอะไรบแบบนี้        ช่วงล่างเขาทำมาเพื่อตอบโจทย์เป็นรถขับขี่สนุก  ซึ่งไม่เหมาะกับแนวครอบครัวหรือพ่อบ้านแม่บ้าน      จึงไม่แปลกใจอะไรว่าคุณจะไม่ซื้อหรือไม่ชอบเพราะคุณไม่ใช่กลุ่มลูกค้าของ Subaru  ที่จะชอบอะไรแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 10:31:38 โดย Auto »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:01:55 »
   สาเหตุที่  Subaru  ขายไม่ดีในบ้านเราเพราะคนส่วนใหญ่ไม่ได้ชอบมัน  มันอาจไม่ตรงกลุ่มเป้าหมายอย่าง จขกท 
     รถ Subaru น่ะดีแน่คุณภาพคับเปรี้ยง    คนที่ได้ลองขับจะชอบฟิลลิ่งการขับขี่   ประสิทธิภาพเครื่องยนต์ 

แต่ข้อเสียมันคือ  หน้าตารถมันบ้าน ๆ    วัสดุที่เอามาทำมันไม่ได้หรูหรานั่งสบาย  ชวนให้เห็นว่าเป็นยนตรกรมมหรูหรา  ซึ่งกลุ่มเป้าหมายไม่ใช่คนที่ต้องการอะไรบแบบนี้        ช่วงล่างเขาทำมาเพื่อตอบโจทย์เป็นรถขับขี่สนุก  ซึ่งไม่เหมาะกับแนวครอบครัวหรือพ่อบ้านแม่บ้าน      จึงไม่แปลกใจอะไรว่าคุณจะไม่ซื้อหรือไม่ชอบเพราะคุณไม่ใช่กลุ่มลูกค้าของ Subaru  ที่จะชอบอะไรแบบนี้

อีกอย่างคือ "ซูบารุ" มักจะเป็นชื่อที่คนชานเมืองหน่อยรู้จักกันว่าเป็นรถกระป๊อที่รับส่งผู้โดยสารตามซอย โดยไม่รู้ว่ารถกระป๊อมันไม่ได้มีแค่ยี่ห้อซูบารุ แต่มีไดฮัทสุ ซูซูกิ และตอนนี้ก็มีรถจีนเข้ามาแล้ว และคนทั่วๆไปก็ไม่รู้หรอกครับว่า ซูบารุไปแข่ง WRC ได้แชมป์เป็นกอบเป็นกำ และมีตำนานผู้ล่วงลับอย่าง คอลิน แม็คเร ที่เสียชีวิตก่อนวัยอันควรเนื่องจาก ฮ.ตก แต่ก็ยังฝากลูกศิษย์ลูกหาไว้ในวงการแรลลี่

สำหรับผม ผมจะพยายามไฝ้วกับคนจ่ายตังเพื่อจะถอยซูบารุในครอบครองให้ได้

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:08:56 »
อ่านความต้องการเจ้าของกระทู้แล้ว X-trail แว๊บเข้ามา Choice แรกเลยครับ

Keyword "ช่วงล่างนุ่ม" "วัสดุภายใน"

ถ้าเปลี่ยน Keyword เป็น "ขับมันส์"  "เข้าโค้ง"  "ลุย" แบบนี้ค่อยน่าจะเป็น Forester ครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:27:15 »
  อ่านหัวข้อกระทู้ทีแรกผมก็ตั้งใจมาอ่านข้อเสีย Subaru  ว่ามีอะไร  

ที่แท้เป็นเรื่องเกี่ยวกับความต้องการไม่ตรงกัน     แต่ผมว่าดีนะครับที่จขกท ซื้อรถแล้วไปลองขับลองนั่งดูความพอใจว่าเราต้องการรถแบบไหนกันแน่    เพราะรถบางคันดูสวยแต่ขับไม่ดี    หรือบางคันขับดีแต่ดูไม่สวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 12:43:52 โดย Auto »

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:47:51 »
เจ้า forester xt  มันดีกว่า xv อีกนะครับ   made in japan ทั้งคันด้วย

ผมใช้ subaru xv อยู่  ช่วงล่างมันดีมากๆ เลยนะครับ  .. ผมให้นิยามช่วงล่าง xv ว่า  "หนึบ แน่น ไม่กระด้าง"

ตอนผมซื้อ เม.ย. 57 ..  ผม test drive อยู่ 3 รุ่น   xv , crv , cx5  (x trail ยังไม่ออก)
ผมชอบช่วงล่าง  xv  มากที่สุด  เลยจบที่  xv  ครับ

สำหรับที่ จขกท ไป test drive  อาจจะเป็นที่ยางแข็งไปหรือเปล่าครับ 
ตอนผม test xv  รอบแรก ... รู้สึกว่าแข็งไปหน่อย  เช็คลมยาง ปาเข้าไป 35 ...   เลยขอ test รอบสอง  ให้ปรับลมยางเหลือ 32 ... ความกระด้าง หายไปทันทีครับ

ลองไป test อีกรอบ  แล้วปรับลมยางเหลือ 32  ..  น่าจะ ok แล้วครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 14:53:52 »
CX-5 ผมว่าหนึบ+เฟิร์มแล้วนะ (แต่ยังแอบมีเด้งเล็กน้อย)
สำหรับคนทั่วไป มันดีเกินพอแล้วอะครับ ... เด้งน้อยกว่า CR-V แบบรู้สึกได้ (CR-V มาแนวนุ่ม แต่เด้ง  :-\)

แต่ลอง XV ที่เป็น AWD นี่ หนึบกว่า ดูดกว่า ตุ๊กแกกว่า ที่สำคัญมันเด้งน้อยด้วยครับ มาแนว นุ่ม+เฟิร์ม กำลังดีเลย
**แต่กว่าจะรู้สึกถึงความต่าง ต้องคนที่ชอบขับรถประมาณนึง ... ถึงจะจับจุดและแยกความต่างได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 14:56:46 โดย hong_G »

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 16:16:30 »
subaru ในคำจำกัดความของพ่อผม มันเป็นรถที่ดีที่สุดของญี่ปุ่นในด้านการขับขี่เลยนะ

เป็นรถดีแต่คนไม่ค่อยซื้อ ปกติคนจะเลือกรถ แต่ subaru มันเป็นรถเลือกคนขับ พ่อผมว่าเงี้ย

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 19:44:15 »
ผมได้ลองขับตัว forester และ CX5 มาแล้ว ส่วน xtrial ยังไม่ได้ลอง ผมกลับรู้สึกต่างกับคุณนะครับ
ผมว่าช่วงล่างของ forester ถ้าเรื่องความนิ่ม ผมว่าพอๆ กัน ที่คุณรู้สึกว่ากระเด้งเพราะสูบลมมาแข็งเกินไปหรือเปล่าครับ ส่วนเรื่องความหนึบยกให้ forester ครับ
ภายในยอมรับเลยว่าซูบารุไม่ยอมพัฒนาสักที เหมือนเคยเห็นในเวปมีคนบอกว่า ซูบารุเน้นใช้งานง่าย ทั้งตอนขับรถและตอนจอดรถ จะไม่เน้นฟังก์ชั่นเยอะแยะ และระบบสัมผัส เพราะเวลาขับรถ สายตาต้องมองถนน ถ้ามาสัมผัสบางครั้งอาจจะพลาดได้
พวงมาลัยเบาครับ แต่ผมกลับชอบนะครับ ขับในเมืองสบาย อาจจะเพราะผมขับในเมืองบ่อยเลยชอบ ต่างจังหวัดก็ออกนะครับ ไปเที่ยวกาญจนบุรีมา เจอหล่ม เจอหลุม พวงมาลัยเบาเลยบังคับง่ายเลยครับ ส่วนเบาะก็เรียกว่าแน่นดีกว่าครับ บางคนอาจจะมองว่าแข็ง ถ้าเบาะนิ่ม ผมว่านิสสันทำมาดีกว่าครับ ส่วน CX5 ได้เรื่องของเครื่องยนต์ดีเซล ประหยัดน้ำมัน

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ คันไหนดีไม่ดี แต่ละคนคิดไม่เหมือนกันแน่นอน