ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้คือโดนฟันรึเปล่าครับ  (อ่าน 11580 ครั้ง)

ออฟไลน์ phurichza

• Newbie
  • *
Re: แบบนี้คือโดนฟันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 22:16:07 »
คนเมา ไม่มีใบขับขี่ ลองเอาใจเค้ามาใส่ใจเราบ้างเถอะ ลองสมมติคุณไปเป็นเค้า แล้วให้เค้าไปเป็นคุณ อยู่ๆโดนคนเมาไม่มีใบขับขี่มาขับรถเบียด อยู่ๆเสียเวลาทำมาหากินเดือดร้อนทั้งๆที่ไม่ได้ก่อ เค้าเรียกแค่นี้ก็ดีแล้ว

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: แบบนี้คือโดนฟันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 22:37:42 »
- ผมว่าดูภาพแค่นี้อาจบอกอะไรมากไม่ได้ ต้องดูภาพตอนแยกออกจากกันแล้วนะครับ
- จะบอกว่ารถอายุ5ปี มีรอยเก่าอยู่แล้วก็ได้ แต่ดันจังหวะมาโดนเราเข้าตรงนั้นพอดี
- รถผม 20ปี ป.1 อยู่เลยครับ
- ประกันคุ้มภัย เคยได้ยินชื่ออยู่นะครับ
- อะไหล่ตัวถัง Toyota แม่จะไม่สูงนัก แต่ถ้าต้องเปลี่ยน เคาะ ทำสี เอาเฉพาะที่ประตูกับขอบล่างของประตูก็ค่อนหมื่นสำหรับราคาซ่อมศูนย์

ประเด็นหลักจะมาอยู่ที่ ขับโดยมีแอลกอฮอลล์ ไม่มีใบขับขี่ อันนี้ถ้าเคลียร์ไม่จบนี่ ยาวแน่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 23:19:23 »
น้องๆคงใจสั่นกันเป็นแถวแน่นอน

ออฟไลน์ tawatcpe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 23:47:13 »
ถามเพื่อเป็นความรู้นะครับ

ถ้าประกันมาเห็นกระทู้นี้จะฟ้อง จขกท. ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 00:49:15 »
น้องคุณผิดเต็มๆ เหอะๆ แค่7000ก้อโชคดีละคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2015, 00:52:49 โดย KyOcHiR0 »
HeLLo!!

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 01:11:28 »
ผมเคยขับรถมาทางเอกแล้วมีรถมอไซค์ที่ต่อเติมเหล็กใส่เตาข้างๆออกมาจากซอยเฉี่ยวรถผมเป็นรอยยาวเลย ทีนี้ผมโทรเรียกประกัน คนขับมอไซค์ดันเป็นคนกัมพูชา คุยไม่ค่อยรู้

เรื่อง ใบขับขี่ก็ไม่มี มันก็โทรหาเจ้านาย (เจ้าของร้านหมูกระทะ) ให้มาเคลียร์ ประกันก็ต้องรอให้เจ้านายมันมา ผมก็เสียเวลาเป็นชม. ยืนรอ  พอเจ้านายมันมาก็คุยกับประกัน

ประกันผมเรียก 1 หมื่น (ส่วนตัวผมก็ว่าแพงน่ะ คือเป็นรอยไม่ลึกมาก) เจ้านายมันไม่ยอม ตะโกนโวยวาย ทำเป็นนักเลง อ้างจะเรียกพวกมา มันบอกจะคุยกับผม ไม่คุยกับประกัน

ผมก็คิดในใจ ถ้าผมต้องคุยเองแล้วผมจะเสียเงินทำประกันทำไม สุดท้ายมันบอกไปเจอกันที่โรงพัก ผมก็ตามไปที่โรงพัก พอไปถึงมันก็ทำเป็นโชว์ว่ารู้จักผู้กำกับ ทำเป็นสวัสดี

ทักทายกัน ผมก็คิดในใจล่ะมันแปลกๆ พอตำรวจเรียกผมกับคนขับมอไซค์เข้าไปคุยส่วนตัวมันก็เผือกจะเข้ามาคุยด้วย ทำเป็นว่าตัวเองรู้จักคนนู้นคนนี้ พอตำรวจให้ผมเล่าเหตุการณ์

ระหว่างที่ผมเล่ามันก็พูดลอยๆ แบบแน่จริงอย่าโกหกสิ คือมันไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ด้วยซ้ำ แล้วมันรู้ได้ไงว่าผมพูดจริงหรือโกหก ขนาดคนขับมอไซค์มันยังบอกว่าจริง มันก็หน้า

แตกไป สุดท้ายตำรวจเลยบอกต้องไปดูสถานที่เกิดเหตุ เพราะเจ้านายมันบอกไม่ยอมอย่างเดียว คือผมมีธุระด่วนด้วยวันนั้นแบบไปสายมากแล้ว ก็ถามเค้าว่านานไหม เค้าก็บอก

ว่าพอสมควร เพราะต้องไปดูที่เกิดเหตุและตำรวจก็เกลี้ยกล่อมผมด้วย สุดท้ายผมก็เลยยอมจ่าย 500 ไป ข้อหาประมาทร่วม ถือว่าซื้อเวลาไป เพราะต้องไปทำธุระ มันก็ทำมาบ

อกว่าคิดถูกแล้วไอน้อง ทำไมไม่ทำตั้งแต่แรกจะได้ไม่เสียเวลา ผมนี่โคตรงงเลย คนแบบนี้มีในโลกด้วย  :'(  สงสัยอนาคตผมต้องหาเพื่อนเป็นตำรวจมั้งล่ะ

ออฟไลน์ RisTwY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 04:05:39 »
ขออนุญาตถามพี่ๆในนี้เพิ่มเติมครับ

ผมขับรถ ทำ ป.1 มา 3 ปี ยังไม่เคยโดนชน หรือมีอุบัติเหตุจากคู่กรณี เคยมีโดนถอยมาชนติดไฟแดง แต่รถไม่เป็นไรมาก มีรอยนิดหน่อย ไม่ซีเรียส เลยปล่อยๆ ไป เพื่อนก็ด่าว่า ทำไม่ไม่เรียกเก็บตังมานิดหน่อย พอดีตอนนั้นคิดไม่ทัน

ผมสงสัยว่า

1. ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ ประกันเรียกเก็บจากคู่กรณี หรือที่พี่ๆเรียกว่า"ไล่เบี้ย" (คืออะไร มีพี่ๆท่านใดอธิบลยเพิ่มเติมให้เป็นความรู้ได้ไหม๊ครับ) เค้าเอาเงินส่วนต่างนี้ ไปทำอะไรครับ เป็นค่าซ่อมใช่หรือปล่าวครับ? ในเมื่อเราก็จ่ายประกันเต็มเงินไปอยู่แล้วเรียบร้อย งี้ก็เท่ากับว่า เราจ่ายไป แล้วประกันก็ได้เงินจากคู่กรณีเราอีกทางใช่ไหม๊ครับ? ผมเข้าใจถูกไหม๊?

2. เคยเห็นแต่แถวๆบ้าน ที่พอโดนชนไม่มาก ก็เรียกเก็บเงินสดจากคู่กรณีที่ผิด แกบอกบางทีเรียกประกันมาไม่คุ้ม แกว่างั้น (แต่ถ้าตกลงไม่ได้ก็จำเป็นต้องเรียกมาเคลียร์) เช่น ทำประกันไป 19,XXX โดนชน เรียกเงิน มา 4-5 พัน หักจากค่าทำประกัน ก็เท่ากับว่าจ่ายไป 15,XXX ได้ค่าขนมนิดหน่อย

3.   ถ้าเราโดนชนแล้วหนี แต่เราจำได้ทะเบียนได้ หรือถ่ายรูปไว้ได้ทัน เราไปแจ้งความ แล้วก็ให้ประกันตามเองได้ไหม๊ครับ?

4. เคยเห็นหลายเคส ชน เรียกประกันมาแล้ว แต่ทำไมไม่เอารถออกครับ? หรือยังตกลงไม่ได้ รอตำรวจ? คือถ้าผมโดนชน ผมคงคุยกะคู่กรณี ถ่ายรูป ใครผิดถูกก็ว่ากันไป ถ่ายรูปกล้องเราเป็นหลักฐาน เอารถเข้าหลบการกีดขวางคันอื่น รอเรียกประกันมา ผมทำถูกไหม๊ครับ แต่ส่วนมาก ชอบเห็นแต่คนโวยวาย หรือคู่กรณีคุยกันไม่รู้เรื่องนี่สิ

5. กรณีที่ เขาหาว่าเราผิด อยากให้เราทดใช้ ตามกระทู่ก่อน( มอไซค์เด็ก 13 ชน cx-5) แต่ถ้าเราถูก มีทางไหนป้องกันต่วเอง นอกจากแค่บอกว่าให้เขาไปฟ้องกัน สู้กันในศาลครับ?

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ สงสัยเยอะไปหน่อย แฮ่ๆ :)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 07:47:34 »
^
^

เคสไหนๆก็ตาม ถ้ามีกล้อง ทุกอย่างจะง่ายครับ
บางที มันไม่เห็นมุมชน แต่กล้องจะช่วยยืนยันให้เราได้ว่า เรามาของเราดีๆ จนเกิดเหตุการณ์

เคสแบบนี้ บางครั้งมันก้ำกึ่ง เอ๊ะ ประมาทร่วมหรือเปล่า ชัวร์ไม่ชัวร์
แบบนี้ ถอดกล้อง ไปตกลงกันที่สน.เลยครับ ถ้ากรณีเบียดแล้วคู่กรณีไม่ยอม
เราโชว์ได้ว่าเรามาในเลนเรา แล้วเค้าเบียดมาชนเรา ทุกอย่างก็จบ

แต่บางเคส มันผิดกันจะๆ ผิดเต็มๆ แต่หัวหมอ ชอบแถ อ้างรถเล็ก สารพัด
ถ้าเราบอกว่าเรามีกล้อง ไปตกลงกันที่สน. หรือไปเจอกันในศาล ไอ้พวกนี้หน้าจะซืด หน้าหดเหลือ 2 นิ้วทันที

เพื่อนผมเคยชนมอไซต์สวนเลน ชนแบบถากๆ เบรคแล้วแต่ไม่พ้น
มันเอาพวกมาด่าเพื่อนผม จะเอาเรื่อง จะให้ชดใช้ค่าเสียหายหลายหมื่น
มันบอกว่ามันจอดอยู่แล้วเพื่อนผมมาชน
สุดท้ายประกันมา ตำรวจมา เพื่อนผมมีกล้องหน้า เอาหลักฐานไปเปิดกันที่สน.ต่อเข้าคอมเลย
กลายเป็นว่าคดีพลิก เพื่อนผมได้ค่าเสียเวลา ได้ค่าซ่อมรถ ไอ้นั่นคงต้องทำงานทั้งปีถึงได้ค่าซ่อมรถเพื่อนผม

จะชนแล้วหนี จะอะไรก็ตาม เชื่อผม คำพูดมันสู้ภาพไม่ได้
จะหวังพึ่งกล้องวงจรปิด?? ยากครับ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 09:22:08 »
ใจเขาใจเราครับ
ถ้าจขกท. เป็นเจ้าของรถคันนั้น แล้วโดนชน จะซ่อมอู่ไหม

รถยังไม่ถึง 2 ปี มีประกันชั้น 1 จะให้ซ่อมอู่นอก เป็นผมก็ให้ประกันคุยแทน
ให้ผู้หญิงไปคุยกับคนเมา 3 คนเอง แล้วจะมีประกันไว้ทำไม?

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 09:51:04 »
  เจอคนเห็นแก่ตัวจริง  ๆ ครับ    ผมหมายถึงน้องคุณที่เมาแล้วขับนะครับ     เกิดไม่เป็นแค่นี้ไปชนคนอื่นเขาตาย HA ขึ้นมาจะยิ่งเป็นความซวยของคนอื่นเขาเปล่า ๆ ที่ต้องมาเจอคนแบบนี

ผมเป็นคู่กรณีก็ไม่คุยกับคนแบบนี้หรอกครับ  โยนให้ประกันคุยดีกว่า  หมายถึงคนเมา  คือกลัวว่าจะระงับอารมณ์ไม่ได้   อาจมีลงมือก่อนได้คุยจบประโยคกับคนแบบนี้       ลองนึกถึงใจเขาใจเราบ้างถ้าเจอเรื่องแบบนี้คุณจะให้ยิ้มรับคุยกันเมาแบบนี้เหรอ         ต่อให้เป็นคนอื่นไม่เมามาคุยคงลำบากใจเพราะปล่อยให้ญาติที่เป็นคนเมาออกมาเพ่นพ่านขับรถได้ไง   คนอื่นเขาเดือดร้อน              คู่กรณีควรแจ้งความเอาผิดซ้ำสองด้วยให้ตำรวจมาจัดการ  คนเมาแล้วขับอย่างน้อยเป็นการเห็นแก่สังคม

ค่าเสียหายทำสีกันชนหลังใหญ่ชิ้นล่ะ 3xxx กว่าบาทสำหรับอู่นอกถ้าไม่ต้องเปลี่ยนหรือเคาะ     ถ้าราคาในศูนย์ 4xxx บาท ชิ้นเล็ก ๆ  โดนน 2xxx บาท  ในศูนย์ก็แพงกว่านี้อีกหน่อยนึง    เค้าเรียกราคานี้ก็เหมาะสมแล้ว     จะให้เรียก 3000 บาทหรือไง

ออฟไลน์ liquidize

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 12:27:22 »
Accord g7 ผมยัง ชั้น 1ซ่อมห้างอยู่เลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 13:11:51 »
เจอคำแนะนำไปหลายขนานเลย ยาดีก็ขมบ้างเป็นธรรมดาแนะนำให้เอากระทู้นี้ให้น้องเค้าอ่านครับเพื่อนๆที่แนะนำในนี้เค้าหวังดีกันทั้งนั้นแหละ ติเพื่อก่อ ดีกว่าปล่อยไปเฉยๆเพราะเห็นเป็นเรื่องเล็กน้อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 21:02:27 »
ขออนุญาตถามพี่ๆในนี้เพิ่มเติมครับ

ผมขับรถ ทำ ป.1 มา 3 ปี ยังไม่เคยโดนชน หรือมีอุบัติเหตุจากคู่กรณี เคยมีโดนถอยมาชนติดไฟแดง แต่รถไม่เป็นไรมาก มีรอยนิดหน่อย ไม่ซีเรียส เลยปล่อยๆ ไป เพื่อนก็ด่าว่า ทำไม่ไม่เรียกเก็บตังมานิดหน่อย พอดีตอนนั้นคิดไม่ทัน

ผมสงสัยว่า

1. ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ ประกันเรียกเก็บจากคู่กรณี หรือที่พี่ๆเรียกว่า"ไล่เบี้ย" (คืออะไร มีพี่ๆท่านใดอธิบลยเพิ่มเติมให้เป็นความรู้ได้ไหม๊ครับ) เค้าเอาเงินส่วนต่างนี้ ไปทำอะไรครับ เป็นค่าซ่อมใช่หรือปล่าวครับ? ในเมื่อเราก็จ่ายประกันเต็มเงินไปอยู่แล้วเรียบร้อย งี้ก็เท่ากับว่า เราจ่ายไป แล้วประกันก็ได้เงินจากคู่กรณีเราอีกทางใช่ไหม๊ครับ? ผมเข้าใจถูกไหม๊?

2. เคยเห็นแต่แถวๆบ้าน ที่พอโดนชนไม่มาก ก็เรียกเก็บเงินสดจากคู่กรณีที่ผิด แกบอกบางทีเรียกประกันมาไม่คุ้ม แกว่างั้น (แต่ถ้าตกลงไม่ได้ก็จำเป็นต้องเรียกมาเคลียร์) เช่น ทำประกันไป 19,XXX โดนชน เรียกเงิน มา 4-5 พัน หักจากค่าทำประกัน ก็เท่ากับว่าจ่ายไป 15,XXX ได้ค่าขนมนิดหน่อย

3.   ถ้าเราโดนชนแล้วหนี แต่เราจำได้ทะเบียนได้ หรือถ่ายรูปไว้ได้ทัน เราไปแจ้งความ แล้วก็ให้ประกันตามเองได้ไหม๊ครับ?

4. เคยเห็นหลายเคส ชน เรียกประกันมาแล้ว แต่ทำไมไม่เอารถออกครับ? หรือยังตกลงไม่ได้ รอตำรวจ? คือถ้าผมโดนชน ผมคงคุยกะคู่กรณี ถ่ายรูป ใครผิดถูกก็ว่ากันไป ถ่ายรูปกล้องเราเป็นหลักฐาน เอารถเข้าหลบการกีดขวางคันอื่น รอเรียกประกันมา ผมทำถูกไหม๊ครับ แต่ส่วนมาก ชอบเห็นแต่คนโวยวาย หรือคู่กรณีคุยกันไม่รู้เรื่องนี่สิ

5. กรณีที่ เขาหาว่าเราผิด อยากให้เราทดใช้ ตามกระทู่ก่อน( มอไซค์เด็ก 13 ชน cx-5) แต่ถ้าเราถูก มีทางไหนป้องกันต่วเอง นอกจากแค่บอกว่าให้เขาไปฟ้องกัน สู้กันในศาลครับ?

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ สงสัยเยอะไปหน่อย แฮ่ๆ :)

1.ประกันไล่เบี้ย คือในกรณีที่การชนของเรานั้นเป็นฝ่ายถูกครับ
 เช่น เราชน ค่าเสียหายรถเรา10000บาท เราเรียกประกันฝั่งเรา
ถ้าเราถูก คือ ประกันมีหน้าที่ออกเงินให้เรา10000บาทครับ เป็นค่าซ่อม แล้วประกันถึงจะไปไล่เบี้ยเอากับคู่กรณีได้10000บาท (ไล่เบี้ยเท่าที่เสียหายนะครับไม่มีกำไร ขาดทุน)
ถ้าเราผิด คือ ประกันก็มีหน้าที่ออกเงินให้เรา10000บาทครับ เป็นค่าซ่อม แต่ประกันจะไม่มีสิทธิไปไล่เบี้ยเอาจากคู่กรณีครับ (อีกทั้งประกันยังต้องไปจ่ายให้คู่กรณีอีก)

2.เนื่องจากการชนนิดๆหน่อยเป็นคดีกรณี ละเมิดครับ ซึงเป็น คดีแพ่ง เมื่อเป็นคดีแพ่งมันเป็นคดีที่ยอมความกันได้ จึงตกลงกันได้ เมื่อตกลงกันได้ ก็เรียกเท่าไรก็ได้ ขึ้นอยู่กับว่าตกลงกันได้รึเปล่า จึงตอบข้อสองได้ว่า ถ้าตกลงกันก่อนโดยเงินที่เรียกสูงกว่าความจริง แล้วคู่กรณีตกลงจ่าย ก็คุ้มกว่าเรียกประกันครับ

3.เป็นเรื่องของเรากับตำรวจครับ

4.ถ้าเอารถออกจะเสียรูปคดีครับ ถ่ายรูปได้ครับ แต่คงสู้เห็นของจริงไม่ได้

5.เบื้องตน ถ้าเราคิดว่าเราถูก เราอย่ายอมครับ ต่อให้ประกันอีกฝ่ายมาบอกว่าเราผิด แต่ถ้าเราคิดว่าถูก เราก็อย่ายอมครับ หรือ แม้แต่ตำรวจบอกว่าเราผิด ถ้าเรามั่นใจว่าถูก ก็อย่ายอมครับ 55555+ เพราะคนที่ตัดสินว่าฝ่ายถูกผิดคือศาล ครับ ส่วนวิธีคือ เราต้องดูสำนวนของตำรวจเป็นหลักครับ สิ่งที่ต้องดู คือ ว่าสำนวนนั้นตรงกับ เหตุการณ์ จริงหรือไม่ ถ้าตรงก็ขึ้นศาลได้เลยครับ แต่ส่วนมากถ้าสำนวนตรงกับเหตุการณ์จริง ตำรวจก็ดูได้ครับ ว่าใครถูกผิด (มันเป็นการแนะนำ ซึ่งคนส่วนใหญ่ จะเชื่อตำรวจ แล้วคดีก็จบที่ตำรวจบอกใครผิดถูก แล้วก็เชื่อ พอเชื่อก็ไปตกลงกันเองครับ เพราะเป็นคดีแพ่ง) สุดท้ายก็ไม่ขึ้นศาลครับ

ประมาณนี้นะครับ ที่ผมรู้

อีกอย่าง การไม่มีใบขับขี่ ก็ผิดแค่ไม่มีใบขับขี่ครับ เสียแค่ค่าปรับ
เมาแล้วขับ ก็ผิดแค่เมาแล้วขับ ก็ขึ้นศาลปกติ
ขับรถชนกัน ก็มาดูว่าใครผิดใครถูกครับ

ไม่ได้หมายความว่า การชนกัน คนที่ไม่มีใบขับขี่แล้วจะผิดเสมอนะครับ คนที่ไม่มีใบขับขี่ก็ถูกได้ เพราะการไม่มีใบขับขี่ไม่ได้หมายความว่าเขาขับรถไม่เป็นครับ
และ คนที่เมาแล้วขับ ก็ไม่ได้ผิดเสมอเหมือนกันครับ เพราะการเมาแล้วขับไม่ได้หมายความว่าเขาจะประมาทเสมอไป เช่นบางคนเมาแล้ว ขับเร็ว40กลับบ้าน แล้วถูกชน ก็ถูกได้ครับ จะผิดแค่ข้อหาเมาแล้วขับครับ
ทั้งหมดเป็นความผิดแยกกันครับ และต้องคิดแยกกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2015, 21:13:20 โดย godzodiac »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 21:15:59 »
ราคาปกติ ทั้งประกันและอีกฝ่ายทำถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 21:51:01 »
เรื่องนี้ท่านจขกท ปล่อยไม่ได้นะครับ  ต้องคิดต่อครับผม
โดยเฉพาะทัศนคติ เรื่องค่าเสียหายมันเรื่องเล็กน้อยครับ
ผมว่ารถเต็มบ้านเต็มเมือง ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ ชนกันอย่างน้อยขอโทษอย่างจิงใจ
น่าจะจบง่ายๆ ตามเรื่องมีพูดจาเหน็บ ไม่สมควรน่ะครับ
   เท่าที่ดูท่าน จขกท ก็ค่อนข้างมีความรับผิดชอบสุงแล้วนะครับ ชื่นชมครับ
เคยได้ยินบางคนหนี หรือไม่มี ไม่หนี ไม่จ่ายเลยก็มี แต่ท่านไม่ได้เป็นเช่นนั้น
ทัศนคติที่ว่าคือ ใจเขาใจเราครับ เราเป็นคนผิด อย่างน้อยก็ต้องรับผิดชอบตามกฎหมาย  แล้วแต่ว่าเค้าจะใจดีมากน้อยแค่ไหนผู้เสียหาย คนส่วนใหญ่ใจดีนะครับ เท่าที่ผมได้ยินได้ฟังมา 
     สำคัญอย่างนึง คือ น้องๆครับ  เอากระทู้นี้ไปให้อ่าน ค่อยๆสอนก็ได้ครับ ว่ามีคนหวังดี น้องน่าจะยังวัยรุ่น เชื่อว่า จขกท นิสัยดี (เหมือนคนในเวบนี้) ยังไงก็สอนน้องๆให้รับฟังได้ครับ 
    อีกอย่างอย่ามองคนภายนอกครับ  เจ้าของอัลติสที่อยู่ร้านฟัน ไม่แน่ใจว่าเป็นหมอฟันรึเปล่า รุ่นพี่ผมคนนึง แกยังขับอัลติสอยู่คับ รุ่นก่อนหน้าปัจจุบันนี้สองรุ่นแต่รายได้แกเดือนละหลายล้าน เล่นอสังหา ไม่ชอบเล่นรถ ไม่ได้จะบอกว่าเวลาใครมีค่ามากกว่ากัน ผมไม่ได้คิดเช่นนั้น  เวลาทุกคนมีค่าเท่ากัน
บางทีเค้าก็ไม่อยากเสียเวลา  มันคงเซงน่าดูครับ  ด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 22:29:35 »
ผมก็ขอฝากครับว่าอย่าตีค่าของของคนอื่นด้วยบรรทัดของท่านเอง จะเก่าจะใหม่ก็คงไม่มีใครอยากเพิ่มรอยดอกครับท่าน แค่นี้ยังน้อยไปด้วยซ้ำ ถ้ารถคันนั้นสมมุติเขาขับไปส่งลูกเขาจะลำบากไหม ถ้าน้องๆต้องเดินไปเรียนจะบ่นไหม หละครับ ยังมีพฤติกรรมอีกนะ

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 11:19:14 »
คุณผู้หญิงคนนั้นเค้าไม่คุยก็ถูกต้องแล้วครับ

1. คู่กรณีเมา
2. มีประกันชั้น 1

เป็นผมๆ ก็ทำเหมือนคุณผู้หญิงคนนั้นครับ