ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้คือโดนฟันรึเปล่าครับ  (อ่าน 11584 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
แบบนี้คือโดนฟันรึเปล่าครับ
« เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 10:34:16 »
เหตเกินที่ ขอนแก่น ครับ
เมื่อวานน้องผมถอยรถชด altis ตามรูปครับ น่าจะโฉมปี08-13 ความเสียหายมีรอยขูดเล็กน้อยแทบจะเท่ารอยขนแมว เชคได้3จุด จาก3ชิ้น
สภาพสี altis คันนี้แต่ละชิ้นมีรอยประมานนี้บ้างอยู่แล้ว พวกรอยหิน รอยขูดต่างๆ สีรถไม่ได้ดูไหม่มาก น่าจะรถไม่ต่ำกว่า 5 ปี

ตอนเกินเหตุการ์ณประมาณบ่ายสี่โมง ผมไม่ได้อยู่ด้วย ก็ปล่อยให้น้องเค้าเคลียร์กันไป สุดท้ายน้องบอกผมว่าประกันจะเอา8000นตังค์ไม่พอ ผมเลยจะเอาตังค์ไปให้ (ตอนแรกสุดเค้าจะเอา 12000)

คู่กรณีไม่ยอมคุยด้วย คือเค้าอยู่ร้านทำฟัน เค้าก็ปล่อยให้ประกันคุยท่าเดียว
ผมบอกจ่ายให้ประกัน8พัน ผมให้พี่เค้าไปซ่อมเองดีกว่ามั้ย น่าจะเหลือด้วย
ผมบอกว่างั้นรอบิลมาผมค่อยเลียร์ตามบิล+ค่าเสียเวลานู่นนี่นั่นได้มั้ย ประกันก็บอกว่ารถซ่อมศูนย์ หมดต่ำๆก็หมื่น แต่แฟนน้องอีกคนที่ตามมาทีหลัง ทำงานอยู่โตโยต้า เค้าบอกไม่น่าเกิน 3000
ผมต่อรองไป ทางประกันก็อ้างว่าคู่กรณีไม่ยอม ประกันซ่อมศูนย์ เค้าต้องเอาไปเข้าศูนย์ที่กรุงเทพ
ทางคู่กรณีก็เดินมาดูเป็นระยะ เพราะจะรีบกลับ

สุดท้ายผมเลยยอมๆไปเพราะไม่อยากเสียเวลาเหมือนกัน เลยต่อเค้า 7000 ประกันบอกเด๋วโทรถามเจ้านายก่อน เค้าเลยโอเค

*** น้องผมเป็นนักศึกษาไปกับเพื่อน 3 คนครับ ดื่มเบียร์กันมาแต่ไม่หนัก รถเป็นของเพื่อนน้องอีกคน ตอนกลับให้น้องอีกคนขับให้ คนนั้นไม่มีใบขับขี่ (แต่เจ้าของร้านเบียร์ออกหน้ารับแทน เพราะพี่เค้าบอกว่า3คนนั้นเมา เด๋วโดนหนัก) โดนสถานการ์ณบางช่วงน้องเจ้าของรถ ขึ้นเสียง โวยวาย รวมถึงพูดเหน็บเจ้าของรถด้วย ผมเลยรู้สึกสถานการ์ณไม่ดี แต่เจ้าของรถ เป็นผู้หญิงน่าจะอายุ 30กว่า เค้าก็ไม่ยอมเจรจาด้วยจริงๆ ตอมถามว่าเสร็จรึยังเค้าก็ถามแต่ประกัน แล้วเดินกลับไปร้านทำฟัน

*** เรื่องนี้ผมคงปล่อยๆไป ไม่ได้คิดไรมาก แต่อยากทราบว่าเหตุการ์ณแบบนี้เป็นไปได้ว่ามีอะไรไม่ชอบมาพากลมั้ยครับ สีมันถลอกน้อยมาก ถ้าเป็นรถผมผมคงไม่ซ่อมทันที รถก็ไม่ได้ใหม่ อีกอย่างคือประกันบอกว่าเป็นประกันชั้น1 ซ่อมศูนย์ ผมเลยงงว่ารถ 5ปี มันทำประกันชั้น1 ได้รึเปล่า หรือเค้านิยมทำมั้ย ประกันก็ยี่ห้อแปลกๆ (พอดีส่วนนี้ผมมาเอะใจทีหลัง ไม่ได้ถามเค้าตั้งแต่ตอนนั้น) อีกอย่างที่เค้าอ้ายบ่อยๆคือ คู่กรณีจะรีบกลับกรุงเทพ เอารถเข้าศูนย์ที่นั่น ผมเลยฟังดูแปลกๆ

ขอบคุณทุกท่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 10:37:11 โดย Kubota »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: แบบนี้คือโดนฟันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 10:47:22 »
โดนแบบไหนเหรอครับ

ส่วนของคุณ - ถอยชน เมาแล้วขับ รถเป็นของคนอื่น ไม่มีใบขับขี่ ให้คนอื่นรับว่าเป็นคนขับแทน
     คู่กรณี - จอดอยู่เฉยๆ มีธุระ มีประกันชั้น1 ให้ประกันคุยแทน (ไม่งั้นจะมีไว้ทำไม)
     ประกัน - ลูกค้าไม่ได้เป็นฝ่ายผิด ค่าซ่อมประเมินในระดับนึงแล้วต้องเรียกเผื่อต่อรอง ถ้าเข้าเนื้อก็แย่ เหลือก็เอาเข้าบริษัทอยู่ดี (ถ้าคิดในแง่ร้ายก็หาอู่ซ่อมเองไม่ได้แจ้งบ. แล้วเอาส่วนต่าง)

ว่าแต่รถคุณไม่มีประกันหรือครับ ประกันคุยกันเองง่ายกว่าเพราะรู้ไส้รู้พุงกันหมดแล้ว ถ้าคุยเองก็โดนชาร์จแพงๆอย่างนี้แหละเหลือแต่ว่าเราจะเก๋าเกมยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 10:51:08 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: แบบนี้คือโดนฟันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 10:55:48 »
โดนแบบไหนเหรอครับ

ส่วนของคุณ - ถอยชน เมาแล้วขับ รถเป็นของคนอื่น ไม่มีใบขับขี่ ให้คนอื่นรับว่าเป็นคนขับแทน
     คู่กรณี - จอดอยู่เฉยๆ มีธุระ มีประกันชั้น1 ให้ประกันคุยแทน (ไม่งั้นจะมีไว้ทำไม)
     ประกัน - ลูกค้าไม่ได้เป็นฝ่ายผิด ค่าซ่อมประเมินในระดับนึงแล้วต้องเรียกเผื่อต่อรอง ถ้าเข้าเนื้อก็แย่ เหลือก็เอาเข้าบริษัทอยู่ดี (ถ้าคิดในแง่ร้ายก็หาอู่ซ่อมเองไม่ได้แจ้งบ. แล้วเอาส่วนต่าง)

ผมเห็นด้วยนะครับ

จขกท น่าจะไปสนใจเรื่อง เป็นนักศึกษาดื่มเหล้าหลังเลิกเรียนแล้วขับรถทั้งที่ไม่มีใบขับขี่อีกต่างหาก มากกว่าจะไปคิดว่ามีอะไรลักลมคมใน การต่อรองค่าประกันมันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วที่ตัวแทนจะเรียกสูงๆ และเราต้องต่อรอง

ส่วนเรื่องเจ้าของรถรีบไปและจะเอารถไปเข้าศูนย์ที่กรุงเทพฯ ผมว่ามันก็ธรรมดานะครับ ต่างคนต่างธุระต่างความคิด หรือสุดท้ายจะไม่มีการนำรถไปเข้าอู่เลยก็เป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้ครับ เขาจะฮั้วกันและแบ่งเงินกันก็ไม่ทราบได้ แต่เรื่องนี้ฝั่ง จขกท ผิดเต็มๆ ผิดหลายกระทงด้วย จะประกันฟันไหมเป็นไปได้ครับ แต่แทนที่จะไปนั่งคิดว่าคนอื่นเอาเปรียบคุณยังไงทำไมไม่คิดว่าการจ่ายเงินครั้งนี้เบาแล้ว ควรเอาไปเป็นเครื่องเตือนสติน้องชายนะครับ อย่าทำอะไรโดยขาดความรู้สึกรับผิดชอบแบบนี้ ครั้งหน้ามันอาจจะหนักกว่านี้จนหมดอนาคตเลยก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 10:59:23 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 10:56:30 »
ประกันฟัน

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 10:58:32 »
โอ่ย  เมาแล้วขับ ไม่มีใบขับขี่

ฝ่ายอีกฝ่ายใจดำ  โดนหนักกว่านี้เยอะครับ

เชื่อผมมั้ย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:02:26 »
case นี้ ต้องทำใจครับ ยังไงเราก็ผิดเต็มๆ คนขับไม่มีใบขับขี่ แถมเมาด้วยละ

ที่สำคัญ คือ ทางคุณไม่มีประกัน ดังนั้น ถ้าโดนเขาเรียก ยังไงก็ต้องจ่ายครับ

แต่เห็นด้วยว่า โดนฟัน เพราะเขาต้องเอาเผื่ออยู่แล้วละครับ ยิ่งดูจากรถ ผมว่าเขายังทำประกันซ่อมศูนย์แน่ๆ ครับ

Altis ตัวนี้มัน Minor change แล้ว ยังไงก็ต้องเป็นรถปี 2010 ขึ้นไป ไม่เกิน 5 ปีครับ

อีกอย่าง ที่อีกฝ่ายไม่คุย เขาทำถูกแล้วครับ เป็นผมก็ไม่คุย มีประกัน ผมก็เคลมประกัน ให้เขามาไล่เบี้ยครับ
ถ้าผมคุยแล้วไปซ่อมเอง ผมอาจจะเจอมากกว่าที่คุณให้ 3 พันก็ได้ครับ เพราะผมเชื่อว่ารถ ผญ ยังไง เขาก็ไม่เข้าอู่นอกแน่นอน

...ปล...ฝากเตือนเด็กๆ ทั้ง 3 คนด้วยนะครับ

ถ้ายังไม่มีวินัยเพียงพอ ไม่มีใบขับขี่ และยังขับรถทั้งที่เมา

ประกันชั้น 3 ซึ่งเป็นขั้นต่ำก็ไม่มี

มันเป็นอันตรายมากครับ

อย่าทำอีก และอย่าอ้างอะไรทั้งนั้น >:(

เพราะนี่แหละ ทำให้ต้องเสียเงินใน case นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 11:06:37 โดย G...G »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:03:13 »
8000+ เรื่องปกติครับ รถทุกคันถึงควรมีประกันครับ

keanetona

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:07:32 »
8000+ เรื่องปกติครับ รถทุกคันถึงควรมีประกันครับ

เห็นด้วยครับ

ส่วนเรื่องคุย เป็นผม ผมก็ไม่คุยครับ ขี้เกียจ ให้ประกันเป็นคนจัดการเอา ยิ่งคุยมากยิ่งเรื่องมาก บางกรณียังให้ประกันไปตัดสินเองด้วยซ้ำว่าใครเป็นฝ่ายผิด

• .
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:12:09 »
case นี้ ต้องทำใจครับ ยังไงเราก็ผิดเต็มๆ คนขับไม่มีใบขับขี่ แถมเมาด้วยละ

ที่สำคัญ คือ ทางคุณไม่มีประกัน ดังนั้น ถ้าโดนเขาเรียก ยังไงก็ต้องจ่ายครับ

แต่เห็นด้วยว่า โดนฟัน เพราะเขาต้องเอาเผื่ออยู่แล้วละครับ ยิ่งดูจากรถ ผมว่าเขายังทำประกันซ่อมศูนย์แน่ๆ ครับ

Altis ตัวนี้มัน Minor change แล้ว ยังไงก็ต้องเป็นรถปี 2010 ขึ้นไป ไม่เกิน 5 ปีครับ

อีกอย่าง ที่อีกฝ่ายไม่คุย เขาทำถูกแล้วครับ เป็นผมก็ไม่คุย มีประกัน ผมก็เคลมประกัน ให้เขามาไล่เบี้ยครับ
ถ้าผมคุยแล้วไปซ่อมเอง ผมอาจจะเจอมากกว่าที่คุณให้ 3 พันก็ได้ครับ เพราะผมเชื่อว่ารถ ผญ ยังไง เขาก็ไม่เข้าอู่นอกแน่นอน

...ปล...ฝากเตือนเด็กๆ ทั้ง 3 คนด้วยนะครับ

ถ้ายังไม่มีวินัยเพียงพอ ไม่มีใบขับขี่ และยังขับรถ

อย่าทำอีก และอย่าอ้างอะไรทั้งนั้น >:(

เพราะนี่แหละ ทำให้ต้องเสียเงินใน case นี้
โอเคคับ แสดงว่าเคสนี้น่าจะปกติ ผมคงคิดมากไปเอง :-\
พอดีผมมาทีหลังแล้วอะครับ คุย 15 นาที แล้วเสร็จเลย เด็กเค้าคุยกันเป็นชั่วโมง
ไม่รู้ฟิลที่น้องเค้าไปคุยกับคู่กรณีด้วย

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:18:25 »

ถ้ายังไม่มีวินัยเพียงพอ ไม่มีใบขับขี่ และยังขับรถ

โอเคคับ แสดงว่าเคสนี้น่าจะปกติ ผมคงคิดมากไปเอง :-\
พอดีผมมาทีหลังแล้วอะครับ คุย 15 นาที แล้วเสร็จเลย เด็กเค้าคุยกันเป็นชั่วโมง
ไม่รู้ฟิลที่น้องเค้าไปคุยกับคู่กรณีด้วย

ผมเคยเคลมรถ Honda อีกคัน ชิ้นเดียว กันชนหน้า ทำสีอย่างเดียว

ตก 3000 บาทครับ

ถ้า 3 ชิ้น 9 พัน ก็คงเป็นไปได้

ถามหน่อยครับ แล้วตกลงค่าประกัน น้องคนไหนเป็นคนจ่ายครับ

คนเจ้าของรถ หรือ คนขับรถครับ

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:22:24 »
ยังดีนะครับที่ตกลงกันตรงนั้นได้ ถ้าไปจบกันที่สถานีตำรวจน่าจะเจ็บหนักกว่านี้
หลายบริษัทนี้ถ้ามีคดีเมาแล้วขับถึงกับไม่รับเข้าทำงานเลยนะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:44:16 »
อันดับแรก ถ้าผิดจริงก็ลงไปยกมือไหว้ขอโทษด้วยความจริงใจ แล้วเรื่องทุกอย่างจะง่ายขึ้นแยอะ บางทีคุยกับเจ้าของรถดีๆ

บอกพี่ ช่วยผมหน่อยรถผมไม่มีประกัน บางทีเจ้าของรถอาจจะเอาเงินเราซัก 3000 บาท แล้วแจ้งเคลมกับประกันเอง หรือถ้ามันน้อยมากจริงๆ เค้าก็ไม่เอาอะไร

แต่นี่ดันไปขึ้นเสียง เหน็บเจ้าของรถทั้งๆที่เป็นฝ่ายผิดเต็มๆ บอกตามตรงนะ เป็นผม ผมสั่งเปลี่ยนชิ้นใหม่หมดเลย แล้วระหว่างซ่อมคิดค่าเช่ารถด้วย ถ้าไม่ตกลงเชิญคุยกันโรงพัก ดื่มมาด้วย ยาวเลยทีนี้ เสียประวัติทั้งๆที่ยังเรียนไม่จบ อย่าหวังจะหางานดีๆเลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:54:45 »
แจ้งตร. ไปคุยที่โรงพัก จักเป่าครับ

แล้วคราวหลังน้องๆจะได้ไม่ทำอีก

ถ้าคุณรับแทนคราวหน้าจะหนักกว่าถอยชนน่ะครับ

ออฟไลน์ e21sbo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:58:59 »
เป็นผมเรื่องต้องถึงตำรวจครับ ต้องโดนหนักเมาแล้วขับ เพราะหากสิ่งที่โดนไม่ใชรถแต่เป็นเด็ก เข้าอู่ซ่อมสีไม่ได้นะครับ เมาแล้วขับ ขับแล้วโทรหรือแชท พวดนี้พร้อมที่จะเป็นฆาตกรบนท้องถนนได้ทุกเมื่อ เมื่อทุอยย่างลงตัวครับ

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 12:21:31 »
ประกันทำไว้เถอะครับ อย่างน้อยๆชั้น3ก็ยังดี ผมเคยเจอเคสรถไม่มีประกันชน 2 ครั้ง เคสแรกแคมรี่ตัวแรกเบียดท้ายผม ชนเสร็จลงมาดู รถติดเลยจะขยับเข้าข้างทางกลับขับหนีไปเฉยเลย อีกเคส เขาไปเบียดกันมากับอีกคันแต่มาทิ่มโดนรถผมไปด้วย ลงมาโวยวายใหญ่ ไม่รับผิด สรุปไปโรงพัก ตำรวจชี้ว่าผิด โดนค่าปรับ แถมต้องไปนั่งชนใช้ให้ประกันต่ออีก 

ออฟไลน์ Gunn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 12:33:34 »
ไปดื่มมาแล้วขับรถ คนขับไม่มีใบขับขี่ เจ้าของร้านเหล้าออกรับแทนอีก!  :-[  มันน่าจะให้เป็นคดีขึ้นโรงพักด้วยนะจะได้เข็ดหลาบ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 13:03:04 »
เหตเกินที่ ขอนแก่น ครับ
เมื่อวานน้องผมถอยรถชด altis ตามรูปครับ น่าจะโฉมปี08-13 ความเสียหายมีรอยขูดเล็กน้อยแทบจะเท่ารอยขนแมว เชคได้3จุด จาก3ชิ้น
สภาพสี altis คันนี้แต่ละชิ้นมีรอยประมานนี้บ้างอยู่แล้ว พวกรอยหิน รอยขูดต่างๆ สีรถไม่ได้ดูไหม่มาก น่าจะรถไม่ต่ำกว่า 5 ปี

ตอนเกินเหตุการ์ณประมาณบ่ายสี่โมง ผมไม่ได้อยู่ด้วย ก็ปล่อยให้น้องเค้าเคลียร์กันไป สุดท้ายน้องบอกผมว่าประกันจะเอา8000นตังค์ไม่พอ ผมเลยจะเอาตังค์ไปให้ (ตอนแรกสุดเค้าจะเอา 12000)

คู่กรณีไม่ยอมคุยด้วย คือเค้าอยู่ร้านทำฟัน เค้าก็ปล่อยให้ประกันคุยท่าเดียว
ผมบอกจ่ายให้ประกัน8พัน ผมให้พี่เค้าไปซ่อมเองดีกว่ามั้ย น่าจะเหลือด้วย
ผมบอกว่างั้นรอบิลมาผมค่อยเลียร์ตามบิล+ค่าเสียเวลานู่นนี่นั่นได้มั้ย ประกันก็บอกว่ารถซ่อมศูนย์ หมดต่ำๆก็หมื่น แต่แฟนน้องอีกคนที่ตามมาทีหลัง ทำงานอยู่โตโยต้า เค้าบอกไม่น่าเกิน 3000
ผมต่อรองไป ทางประกันก็อ้างว่าคู่กรณีไม่ยอม ประกันซ่อมศูนย์ เค้าต้องเอาไปเข้าศูนย์ที่กรุงเทพ
ทางคู่กรณีก็เดินมาดูเป็นระยะ เพราะจะรีบกลับ

สุดท้ายผมเลยยอมๆไปเพราะไม่อยากเสียเวลาเหมือนกัน เลยต่อเค้า 7000 ประกันบอกเด๋วโทรถามเจ้านายก่อน เค้าเลยโอเค

*** น้องผมเป็นนักศึกษาไปกับเพื่อน 3 คนครับ ดื่มเบียร์กันมาแต่ไม่หนัก รถเป็นของเพื่อนน้องอีกคน ตอนกลับให้น้องอีกคนขับให้ คนนั้นไม่มีใบขับขี่ (แต่เจ้าของร้านเบียร์ออกหน้ารับแทน เพราะพี่เค้าบอกว่า3คนนั้นเมา เด๋วโดนหนัก) โดนสถานการ์ณบางช่วงน้องเจ้าของรถ ขึ้นเสียง โวยวาย รวมถึงพูดเหน็บเจ้าของรถด้วย ผมเลยรู้สึกสถานการ์ณไม่ดี แต่เจ้าของรถ เป็นผู้หญิงน่าจะอายุ 30กว่า เค้าก็ไม่ยอมเจรจาด้วยจริงๆ ตอมถามว่าเสร็จรึยังเค้าก็ถามแต่ประกัน แล้วเดินกลับไปร้านทำฟัน

*** เรื่องนี้ผมคงปล่อยๆไป ไม่ได้คิดไรมาก แต่อยากทราบว่าเหตุการ์ณแบบนี้เป็นไปได้ว่ามีอะไรไม่ชอบมาพากลมั้ยครับ สีมันถลอกน้อยมาก ถ้าเป็นรถผมผมคงไม่ซ่อมทันที รถก็ไม่ได้ใหม่ อีกอย่างคือประกันบอกว่าเป็นประกันชั้น1 ซ่อมศูนย์ ผมเลยงงว่ารถ 5ปี มันทำประกันชั้น1 ได้รึเปล่า หรือเค้านิยมทำมั้ย ประกันก็ยี่ห้อแปลกๆ (พอดีส่วนนี้ผมมาเอะใจทีหลัง ไม่ได้ถามเค้าตั้งแต่ตอนนั้น) อีกอย่างที่เค้าอ้ายบ่อยๆคือ คู่กรณีจะรีบกลับกรุงเทพ เอารถเข้าศูนย์ที่นั่น ผมเลยฟังดูแปลกๆ

ขอบคุณทุกท่านครับ

คุ้มภัย ก็ไม่ได้แปลกนะครับ มากกว่า5ปีก็ซ่อมห้างได้ครับขึ้นอยู่กับประกัน อีกอย่าง คนทำประกันก็เพื่อเป็นตัวแทนเจ้าของรถ ถ้าต้องเจรจาเองก็คงไม่ทำประกัน จะโดนมากโดนน้อยก็ทำสีทั้งชิ้น ศูนย์ติดชิ้นละ 3000บาท เป็นอย่างน้อย ขึ้นอยู่ว่าโดนกี่ชิ้น ประกันก็จ่ายซัก 60-70% ของใบเสนอราคาที่ศูนย์แจ้งมา

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 13:18:05 »
ผมมองว่ากรณีนี้ ประกันยอมทำให้ก็บุญมากแล้วครับ เพราะคนขับเมา

ดีแค่ไหนแล้วครับ ที่เรื่องไม่ถึงตร. (ถ้าถึง หลายหมื่นครับ) คนขับใบขับขี่ไม่มี แล้วยังเมา ผมว่าแย่มากๆ

ที่จขกท.พูดมาส่วนตัวทำไมผมรู้สึกว่า น้องของจขกท. ไม่ได้มีสำนึกเลยว่าทำผิดกม. แถมยังมีอารมณ์อีก (เมา?)

ขอพูดเลยว่า จ่าย "แค่" 7,000 แล้วจบในกรณีนี้ คนที่โชคดี เป็นพวกจขกท.ครับ

ปล. 1 ถ้าผมเป็นเจ้าของรถอีกคัน ผมก็คงทำเหมือนเค้าครับ คุยกับคนเมามันเสียเวลาครับ ให้ประกันจัดการดีกว่า (ไม่งั้นจะมีประกันทำไม และทำไมต้องซ่อมนอก)

ปล. 2 ผมเคลมรอบคัน ปาเจโร ประกันคุ้มภัย ค่าแรกเข้าผมโดนไป 5,000 ประกันชั้น 1 (ปีที่สี่) ซึ่งปีที่ห้า คุ้มภัยก็ยังให้ชั้น1 แต่จ่ายต่อปีสูงขึ้นเล็กน้อยครับ

ปล. 3 ผมโดนเรื่องเมาแล้วชนมาเยอะครับ เกือบทุกรูปแบบแล้ว ไม่เอาแล้วครับ คิดถึงคนอื่นที่ซวย+เสียวลาเพราะผม (เมา) มันรู้สึกแย่ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 13:25:44 »
อันดับแรก ถ้าผิดจริงก็ลงไปยกมือไหว้ขอโทษด้วยความจริงใจ แล้วเรื่องทุกอย่างจะง่ายขึ้นแยอะ บางทีคุยกับเจ้าของรถดีๆ

บอกพี่ ช่วยผมหน่อยรถผมไม่มีประกัน บางทีเจ้าของรถอาจจะเอาเงินเราซัก 3000 บาท แล้วแจ้งเคลมกับประกันเอง หรือถ้ามันน้อยมากจริงๆ เค้าก็ไม่เอาอะไร

แต่นี่ดันไปขึ้นเสียง เหน็บเจ้าของรถทั้งๆที่เป็นฝ่ายผิดเต็มๆ บอกตามตรงนะ เป็นผม ผมสั่งเปลี่ยนชิ้นใหม่หมดเลย แล้วระหว่างซ่อมคิดค่าเช่ารถด้วย ถ้าไม่ตกลงเชิญคุยกันโรงพัก ดื่มมาด้วย ยาวเลยทีนี้ เสียประวัติทั้งๆที่ยังเรียนไม่จบ อย่าหวังจะหางานดีๆเลย

ผมก็คิดว่านี่น่าจะเป็นสาเหตุหลักที่โดนเรียกเต็มที่เท่าที่จะทำได้นะ ส่วนใหญ่ผู้ชายพออยู่กันหลายคนแล้วเริ่มเมานี่ยอมใครกันไม่เป็น ครั้งนี้โชคดีที่เจอเจ้าของรถผู้หญิง ถ้าอีกฝ่ายเป็นผู้ชายอีกกลุ่มเหมือนกันทันทีที่เหน็บแหนมได้มีเรื่องลงไม้ลงมือกันแน่ แม้จะยังเรียนอยู่ก็ควรเรียนรู้ที่จะคุมตัวเองไม่ให้เมานะครับ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

GreenG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 13:28:57 »
ผมเคยเจอรถ ซูบารุกระป้อมาชน

เขาเป็นฝ่ายผิด

ประกันยังเรียกตั้ง 5000 เลยครับ นี่ขนาด เขาไม่มีที่อยู่ชัดเจนนะ

case นี้ นศ. มหาลัยมีครอบครัว พ่อแม่ ชัดเจน ตามที่ มอ ได้ โดนเรียก 7000 ถือว่ายังน้อยครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 14:00:02 »
ถ้าราคานี้จบ ก็โอเคนะครับ

เพราะตอนซ่อมจริงอาจจะมีมากกว่าที่เห็นครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 14:25:52 »
ซ่อมสีศูนย์ ชิ้นละ 2,500 บาท อย่างต่ำครับ แต่ส่วนมากจะสูงกว่านั้น ไม่รวมแตกหัก ... ราคานี้ปกติครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 14:46:00 »

ผมเห็นด้วยนะครับ

จขกท น่าจะไปสนใจเรื่อง เป็นนักศึกษาดื่มเหล้าหลังเลิกเรียนแล้วขับรถทั้งที่ไม่มีใบขับขี่อีกต่างหาก มากกว่าจะไปคิดว่ามีอะไรลักลมคมใน การต่อรองค่าประกันมันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วที่ตัวแทนจะเรียกสูงๆ และเราต้องต่อรอง

ส่วนเรื่องเจ้าของรถรีบไปและจะเอารถไปเข้าศูนย์ที่กรุงเทพฯ ผมว่ามันก็ธรรมดานะครับ ต่างคนต่างธุระต่างความคิด หรือสุดท้ายจะไม่มีการนำรถไปเข้าอู่เลยก็เป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้ครับ เขาจะฮั้วกันและแบ่งเงินกันก็ไม่ทราบได้ แต่เรื่องนี้ฝั่ง จขกท ผิดเต็มๆ ผิดหลายกระทงด้วย จะประกันฟันไหมเป็นไปได้ครับ แต่แทนที่จะไปนั่งคิดว่าคนอื่นเอาเปรียบคุณยังไงทำไมไม่คิดว่าการจ่ายเงินครั้งนี้เบาแล้ว ควรเอาไปเป็นเครื่องเตือนสติน้องชายนะครับ อย่าทำอะไรโดยขาดความรู้สึกรับผิดชอบแบบนี้ ครั้งหน้ามันอาจจะหนักกว่านี้จนหมดอนาคตเลยก็ได้
ว่างั้นเหมือนกันครับ ที่ไม่ชอบมาพากลน่าจะเป็นเรื่องไม่มีประกัน-ใบขับขี่-สติ ขณะขับขี่ยานพาหนะมากกว่า

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 14:49:49 »
ผมว่าก็ไม่ได้โดนฟันซะเละทเะนะครับ ราคานี้ ถ้า 3 ชิ้นก็ประมาณนั้น 7 - 8 พัน
ถ้าให้ไปซ่อมแล้วประกันมาเรียกเก็บทีหลังไม่รู้จะจบยังงัย
ถ้าเราเป็นฝ่านผิด แถม เมา ไม่มีใบขับขี่ ด้วย ถ้าเคลียร์ได้ จบได้จบเลยก็ดีนะครับ

• .
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 15:03:49 »

ผมก็คิดว่านี่น่าจะเป็นสาเหตุหลักที่โดนเรียกเต็มที่เท่าที่จะทำได้นะ ส่วนใหญ่ผู้ชายพออยู่กันหลายคนแล้วเริ่มเมานี่ยอมใครกันไม่เป็น ครั้งนี้โชคดีที่เจอเจ้าของรถผู้หญิง ถ้าอีกฝ่ายเป็นผู้ชายอีกกลุ่มเหมือนกันทันทีที่เหน็บแหนมได้มีเรื่องลงไม้ลงมือกันแน่ แม้จะยังเรียนอยู่ก็ควรเรียนรู้ที่จะคุมตัวเองไม่ให้เมานะครับ  :P
น่าจะใช่ครับ จริงๆฝั่งน้องผมเป็นผู้หญิงทุกคนครับ
ผมเคยถอยขูด2ครั้งนานแล้ว คูกรณีก็คุยกันดี ขอโทษเค้าดีๆ
ผมมาหลังเกม ไม่ทันได้คุยกับคู่กรณี เห็นเค้ามาเร่งประกันให้ทำเร็วๆสีหน้าดูตึงๆแล้ว ผมก้เกรงใจเค้าอยู่

ผมเคยถอยชน2ครั้ง ก้คุยกันง่ายอะครับ ผมขอโทษเค้าดีๆ
เพื่อนพ่อถอยชนครั้งนึง รอยเล็กน้อยก็เคลียกันเองเลย จ่ายให้เค้า 2000 แล้วแยกย้าย

ถ้าผมทำเองคนคุยดีๆ ตรงๆ เพราะเห็นรอยมันน้อยมาก อาจจะเสนอจ่ายให้เค้าไปเลยซัก 3-4000 ไรงี้ ถ้าเค้าไม่โอเคก้ค่อยว่ากันตามเค้า

GreenG

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 15:10:44 »

น่าจะใช่ครับ จริงๆฝั่งน้องผมเป็นผู้หญิงทุกคนครับ
ผมเคยถอยขูด2ครั้งนานแล้ว คูกรณีก็คุยกันดี ขอโทษเค้าดีๆ
ผมมาหลังเกม ไม่ทันได้คุยกับคู่กรณี เห็นเค้ามาเร่งประกันให้ทำเร็วๆสีหน้าดูตึงๆแล้ว ผมก้เกรงใจเค้าอยู่

ผมเคยถอยชน2ครั้ง ก้คุยกันง่ายอะครับ ผมขอโทษเค้าดีๆ
เพื่อนพ่อถอยชนครั้งนึง รอยเล็กน้อยก็เคลียกันเองเลย จ่ายให้เค้า 2000 แล้วแยกย้าย

ถ้าผมทำเองคนคุยดีๆ ตรงๆ เพราะเห็นรอยมันน้อยมาก อาจจะเสนอจ่ายให้เค้าไปเลยซัก 3-4000 ไรงี้ ถ้าเค้าไม่โอเคก้ค่อยว่ากันตามเค้า

โอ้ว นศ นี่คือ น้องๆ ผญ หรือครับ

โชคดีมากแล้ว ที่เจ้าของรถไม่ไปเอาเรื่อง ไปแจ้งความและอื่นๆ

ต้องเตือนสาวๆ เลยว่า ห้ามทำแบบนี้อีกนะครับ เน้นย้ำจริงๆ :D

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 17:03:39 »
- ดูจากภาพทำ 3ชิ้น จ่าย 7000 บาท มาตรฐานอยู่แล้วนะ (เพราะเราไม่มีประกัน ไม่มีคนตกลงให้ จ่ายเอง)
- เจ้าของ ALTIS ปล่อยให้เป็นหน้าที่ประกันคุยถูกต้องแล้ว เธอไม่ได้ผิดอะไร

ผิดแล้วยอมรับผิดพูดกันดีๆ ผมก็ไม่แจ้งประกัน ถลอกนิดหน่อยชั่งมัน ไว้เคลมทีเดียว
แต่ถ้าหัวหมอมา ก็คุยกับประกันเอาเองครับ
-..-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 17:09:00 โดย Lerm_7 »

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 19:26:29 »
ทำไมอ่านความเห็นพี่แล้วผมรู้สึกหดหู่ใจอย่างงี้หล่ะครับ  ลองเปลี่ยนกันดูถ้าเป็นรถเราโดนชนด้วยสาเหตุแบบนี้เราจะรู้สึกยังไง

รถเขาใหม่เก่าไม่ใช่ข้ออ้างเลย  ถึงมีรอยอยู่บ้างหรือสภาพสีเก่ามันก็ต้องรับผิดชอบไป  รถมีประกันโดนชนมากน้อยอู่เขาจับทำสีหมดแหละครับเพื่อให้งานมันมีมูลค่า  ทำสีอู่ยังได้แค่ชิ้นละพันกว่าบาทเลยขัดสีจะเหลือกี่บาท   ส่วนแฟนของเพื่อนน้องที่ทำงานโตโยต้าลองไปถามใหม่นะครับเอาแบบไม่เข้าข้างตัวเองว่าทำสีที่ศูนย์สามพันอยู่จริงๆเหรอครับ  เจ็ดพันถูกแล้วครับด้วยความสัตย์เลย  เป็นผมจะแจ้งตำรวจจับเป่าLให้หมด

คำตอบผมอาจจะดูหัวรุนแรงไปหน่อยขอโทษนะครับ  แต่อ่านแล้วผมรู้สึกแบบนี้จริงๆ

ปล.รถผมสินมั่นคงทำชั้น1ต่อเนื่องมา 19 ปี  ห้าปีไม่ต้องแปลกใจไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 19:32:56 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 21:30:09 »
รถพ่อผม ประกันชั้น1 ปีที่7ละ สภาพสวยมาก ขับไปแค่ 40,000โล ขับน้อยไม่มีรอย กี่ปีเค้าก็ยังให้ทำนะครับ

ส่วนเรื่องจ่ายนั้น 7พันถือว่าน้อยแล้วนะครับ รุ่นพี่ผม คนขับมอไซเมา แล้วชนท้าย ประตูหลังกันชนๆ ร่วมๆ 3หมืนซ่อมห้าง ประกันเรียกครึ่งหนึ่ง ถือว่าเค้าใจดีมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 21:43:35 »
เคยประกันหมดแล้วไปเบียดวีออส แก้มข้างกับกันชนถลอกนิดเดียว
ประกันมันช่างกล้าเรียกมาสองหมื่น ผมบอกไปเลยให้สามพันจะเอาไห้ไวอย่าเสียเวลา
ไม่ก็ไปฟ้องเอาผมก็ถ่ายรูปเอาไว้ สรุปประกันมันเอา มันคงคิดแล้วฟ้องมาก็ได้ไม่คุ้มเสียเวลา