ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำโช้คสำหรับ CRV G3 วิ่งมาประมาณ 170,000 km  (อ่าน 17251 ครั้ง)

ออฟไลน์ p1tanawat

• Newbie
  • *
รบกวนเพื่อนๆสมาชิกแนะนำ โช้คพอดีอยากจะเปลี่ยนให้กับ CRV G3 ครับอายูใช้งาน 7 ปีครับ  อยากจะใช้รถอีกประมาณ 2 ปี รถ CRV 2016 ตัวใหม่ เพื่อนๆคิดว่าควรเลือกแบบไหนถึงคุ้มครับ ตอนนี้โช้คหลังรั่ว และควรเปลี่ยนทั้งหน้าหลังไหมครับ นอกนั้นมีอะไหล่ที่ควรเปลี่ยนไหมครับ เน้นใช้งานทั่วไป ขับรถไม่เร็ว ตัวเลือกที่ดูไว้นะครับ
1. Kayaba new SR
2. Monroe
3. โช้คของศูนย์

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำโช้คสำหรับ CRV G3 วิ่งมาประมาณ 170,000 km
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 10:45:34 »
ถ้าไม่ได้ต้องการสมรรถนะรถที่ดีกว้าเดิมเพราะขับไม่เร็วอยู่แล้วก้ ของศูนย์ก้ได้นะครับ ไม่ต้องเปลี่ยนหมดด้วยแต่ถ้าจะเอา performance Monroe ผมได้ยินมาว่าเวิค ไม่รู้ว่าขนาดไหนนะครับไม่เคยลอง

ออฟไลน์ Auto

Re: ช่วยแนะนำโช้คสำหรับ CRV G3 วิ่งมาประมาณ 170,000 km
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 13:38:56 »
 ถ้าใช้ยาวควรเปลี่ยน 4 ตัวเพราะอายุพอกัน  แต่ถ้าใช้สั้น ๆ      เปลี่ยนแค่ข้างหลังก็ได้   

ออฟไลน์ k_newlife

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 14:11:32 »
จากผู้ใช้ crv g3  เปลียนโช้คมาแล้ว2ชุด

monroe reflex เคยใช้ในชุดที่2 ฟิลลิ่ง สำหรับผมมันแปลกๆ คือถ้าขับแบบไม่รู้จักระบบของมันมาก่อนจะพาลไม่ชอบแล้ะคิดว่ามันไม่ดีเลยแหละ  แต่ถ้ารู้ระบบของมันก็ใช้ได้อยู่ครับ  คือ โช้คมันเป็นระบบ วาล์วอัตโนมัติ นิ่มแข็งตามสภาพถนน ทีนี้ตามปกติสไตล์คนขับทั่วไป พอถึงโค้งก็จะเบา พอเจอหลุมก็เบรก  ทีนี้ตัวลิ้นโช้คมันก็ไม่ได้รับรู้ถึงแรงกระทำที่มากกว่าเดิม และโช้คยังนิ่มอยู่ พอเจอหลุมเจอโค้งก็ ยวบเลยครับ แรกๆตอนเปลี่ยนมาใหม่ๆ หลอนพอสมควร ทีนี้ลองไปถามคนเคยใช้เค้าบอกว่า monroe reflex เจอโค้งเจอหลุมให้ใส่เข้าเลย โช้คมันจะแข็งรับเอง เลยลอง เออ จริงแฮะ ใช้ได้เลย ทีนี่ถามว่า ให้ใช้อีกจะใช้มั้ย ตอบว่าไม่เอาครับ ใช้มาได้ประมาณ70000km ก็เปลี่ยน คือมันเป็นโช้คที่ขับแล้วไม่ linear กะยาก ยามวิ่งความเร็วต่ำๆก็นุ่มซะเหมือนโช้คแตก

ชุดสุดท้ายยังใช้อยู่  KYB SR  ส่วนตัวเชียตัวนี้ครับ  แข็งขึ้นจากโช้คศูนย์ ประมาณ30% ฟิลลิ่ง ผมชอบตัวนี้ครับ ขับง่ายกะง่ายเข้าโค้งง่าย linear ดี  ไม่แข็งถึงขนาดสตรั๊ดปรับเกลียว  ถ้าเป็นคนชอบขับเร็วและยังพอให้ผู้ใหญ่นั่งได้บ้าง ตัวนี้โอเคเลยครับ  แนะนำว่าถ้ารถวิ่งมาแสนโลแล้ว ก็เบิก สปริง(สปริงนี่ถ้างบไม่พร้อมก็ยังไม่ต้องก็ได้ครับ สี่ต้นเบิกศูนย์เกือบๆหมื่นได้ แต่ถ้าเปลี่ยนได้ก็ดีครับ)  ยางเบ้าโช้ค ยางหัวโช้ค พวกลูกยางต่างๆที่เกี่ยวข้องกับการเปลี่ยนโช้คทั้งหมด(พวกลูกยางต่างๆนี่ควรต้องเปลี่ยนครับรวมทุกตัวประมาณสองพันกว่าๆ) ไหนๆรื้อแล้วก็เปลี่ยนไปด้วยเลยครับ แล้วจะได้ฟิลเหมือนรถใหม่เลยแหละ ครับ

ออฟไลน์ p1tanawat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 17:14:07 »
ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ถามอีกนิดนะครับ ถ้าเป็น Monroe ธรรมดาที่ไม่ใช่แบบ reflex โอเคไหมครับ

ออฟไลน์ nong99

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 20:43:29 »
แอบเชียร์ monroe oespectum ครับ ขับง่ายไม่หนึบมาก inbox คุยได้ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 10:32:20 »
โห วิ่ง 170K เปลี่ยนสี่ต้นเถอะครับ รถผมเปลี่ยนตั้งแต่ 130K ตอนคู่หน้าตายสนิท คู่หลัง แม้จะพอใช้ได้ แต่ก็ไม่ค่อยดีแล้ว ก็เปลี่ยนไปเลย