ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปข้อมูลของแถมต่างๆ พร้อมคำแนะนำ เผื่อไว้เวลาต่อรองกับเซลล์ ก่อนออกรถใหม่นะครับ  (อ่าน 60325 ครั้ง)

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ก็ตัดสินใจเรียบร้อยแล้วครับ
ก็จะไปทำสัญญากันวันพรุ่งนี้
ก็ิเลยจะขออนุญาติแบ่งปันข้อมูลตางๆ
ว่าด้วยเรื่องเกี่ยวกับของแถมที่ได้รับ กับความคุ้มค่าต่างๆครับ
เผื่อจะได้เป็นข้อมูลให้กับหลายๆคน
จะได้เลือกของแถมได้ตรงกับใจที่สุดครับ

สำหรับรถที่ผมเลือก ก็ tiida lavio เกียร์ธรรมดาครับ
ดังนั้นรายการของแถมข้างล่าง ก็จะเน้นหนักไปที่รถคันนี้
แต่ก็น่าจะเป็นประโยชน์กับรถรุ่นอื่นๆยี่ห้ออื่นๆได้บ้างนะครับ

ส่วนของแถมที่ผมได้นั้น ก็ได้หลายอย่างทีเดียว
ส่วนตัว...พอใจครับ ได้ของที่ต้องการครบถ้วนตามที่ต้องการ

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

ผมขออนุญาติวิเคราะห์ของแถมที่ได้ กับคุณภาพที่คุณจะได้ เปรียบเทียบกันแล้วกันนะครับ
ก็คงพอเป็นไกด์ไลน์ให้ได้บ้างนะ
ข้างล่างนี้ คือของแถมทั้งหมด ที่ใครๆก็นิยมเลือกมาแถม
แต่ในความเป็นจริง ก็เลือกเอาบางข้อที่คิดว่าเหมาะกับเราครับ

1) ประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง แนะนำว่าเลือกของวิริยะ น่าจะดีที่สุดครับ  อันนี้แถมมาตราฐาน ของมันดีอยู่แล้ว
(แต่ถ้าศูนย์ให้เลือกของกรุงเทพประกันภัยได้ อันนี้ย่อมดีกว่าครับ)

2) พ่นกันสนิม ขัดเคลือบสี หรืออะไรก็แล้วแต่ จะประกันกี่ปีก็แล้วแต่
แนะนำว่า ไปทำเองที่ร้านดีกว่าเยอะครับ เพราะถ้าคุณโชคดี ก็จะเจอร้านที่ดีๆ
แต่บางคนเจอแจ็คพ็อต เด็กมันทำแบบมั่วๆ  รวมทั้งเคลือบสี แต่ทำให้รถคุณสีถลอกแทน (อ้าว)
ทำเอง เสีย 3000-5000 บาท แล้วแต่แพ็คเกจ (แต่ถ้ามูลค่าที่แถมให้ ราคา contact ประมาณพันเดียวเองนะ)

3) ติดฟิลม์รอบคัน
แนะนำให้เลือกยี่ห้อที่ดีที่สุด มิฉะนั้นปัญหาตามมาเยอะแยะ ต้องระบุยี่ห้อให้ชัดเจนเลยนะครับ
อย่าง lamina ก็มี 3 เกรต ผมเลือกเกรตดีสุด exclusive หน้าเต็ม รอบคัน ความเข้ม 40 60 (คือหน้า 40 ข้าง 60) เป็นระดับยอดนิยมครับ
เห็นบางคนบอกเจอรุ่นป๊อป จะมีสารตะกั่วเคลือบ จะมองกระจกไม่ค่อยเห็น (แต่่ข้างนอกเห็นเราชัดเวลากลางคืน)
ส่วน 3m จะแพงกว่า แต่คุณภาพ...ก็คงดีกว่ามั้ง

4) อัพเกรตรีโหมดกันขโมย
แนะนำต้องยี่ห้อ abt เท่านั้นะครับ ที่ ok  จะมียี่ห้อคล้ายๆคือ abg เป็นของจีน มีคนเคยติดแล้วพบว่า ไม่ทน แถมไฟฟ้าลัดวงจร ควันขโมงทั้งรถ ดีที่ถอดขั้วแบตเตอรี่ทัน
ส่วนยี่ห้อนี้ ก็มีอีก 2 ระดับด้วยกัน

* อัพเกรตใช้กับรีโมทนิสสันเดิม :-
- abt upgrade limited ราคา 2,999 บาท
- abt upgrade magic box ราคา 4,699 บาท (มี ultrasonic ช่วยตรวจจับการเคลื่อนไหวภายในรถ)

* อัพเกรตแบบใช้กับรีโมทกันขโมยของ abt ใหม่ไปเลย (มีรีโมทให้ 2 ตัว)
- abt mini plus ราคา 4,999 บาท
- abt mini plus ultrasonic ราคา 5,599 บาท

- abt 2 way ราคา 7,999 บาท
- abt action ราคา 7,599 บา

แนะนำให้ใช้แบบชุดติดตั้ง abt ชนิดใช้ของรีโมท abt เลยดีกว่าครับ

เพราะในเซ็ตจะมีแถมรีโมด 2 อัน มีฟังก์ชั่นการทำงา่นสมบูรณ์กว่า
และที่สำคัญ ถ้าหากมีปัญหารีโมทหาย
รีโมทของนิสสัน อันละ 3000 บาท (มีให้ 1 ชิ้นเวลาซื้อรถเท่านั้น อยากได้เพิ่มต้องซื้อเพิ่ม)
รีโมทของ abt อันละ 1500 บาท (ติดต่อซื้อเพิ่มได้อีกที่ abt)

จากที่เคยใช้มากับรถคันเก่า (รีโมท abt ) มันจะเริ่มเสื่อมสภาพเมื่อใช้ไปประมาณ 5 ปี
และถ้าเราเผลอทำตกน้ำ มันก็มีโอกาสเจ๊งเร็วขึ้นครับ

อีกประเด็น แนะนำว่า ถึงแม้จะไม่ได้แถมกันขโมย ก็อาจจะให้เซลล์ติดต่อติดให้จากศูนย์อาจจะดีกว่า
เพราะนิสสันจะได้ไม่ตุกติกเรื่องประกัน ในฐานะที่คุณถอดปรับเปลี่ยนสายไฟภายในรถเองโดยพละการครับ

5) เซ็นเซอร์ถอยหลัง 2 จุด สีเดียวกับรถ (แบบไม่มีจอ) ราคาประมาณ 1200 บาท
ถ้าแบบจะให้มีจอ ไปฉายที่กระจกมองหลัง ก็ราคาแพงกว่า เยอะเหมือนกัน รู้สึกต้องจ่่ายเพิ่มอีกร่วม 3-4 พันเลยนะ

ุ6) กันสาดประตูข้าง (ราคาประมาณ 1500 บาท) อันนี้จำเป็นครับ มันกันฝนสาดไม่ได้หรอก
แต่ช่วยแน่ๆคือช่วยป้องกันฝนหยดลงมาภายในรถเวลาเปิดกระจกนะ
(จาก คห ข้างล่าง พี่ jimmy เข้ามาบอกว่า อาจจะทำให้มีเสียงลมกระทบ เวลาขับเร็วๆได้)

7) ครอบกระจกมองข้างพร้อมไฟเลี้ยว (ประมาณ 2500 บาท แต่ไม่รู้เป็นของแท้ของเทียมนะ)
ผมว่า ทำให้รถดูไฮโซและเท่...มากขึ้นเยอะเชียวครับ
(แต่พี่ jimmy บอกว่า อาจจะทำให้มีเสียงลมกระทบ เวลาขับเร็วๆได้ ขอบคุณมากครับ)

8) ถาดวางของท้ายรถด้านหลัง 
ส่วนตัวผมว่าจำเป็นนะ เพราะพรมท้ายรถ จะได้ไม่เลอะได้ง่าย

9) บริการจดทะเบียนฟรี มูลค่า 3500 บาท
แต่ พรบ. เราต้องจ่ายเองนะครับ เพราะเป็นนโยบายบริษัทโดยตรง

10) พรมปูพื้น ผ้ายาง กรอบทะเบียน
อันนี้เป็นของแถมประจำในรถอยู่แล้ว ไม่ขอ ก็ได้มาอยู่ดีครับ (แต่ก็ขอไว้ดีกว่านะ)
แต่ก็ควรระวัง อย่าให้อุปกรณ์เหล่านี้เป็นภาพลวงตา ว่าได้ของมาเยอะแยะเหลือเกิน

11) สครัพเพลท แบบสแตนเลส - อันนี้ถูกหน่อย 800 กว่าบาทมั้ง
                   แบบเรืองแสง  - อันนี้แพงครับ รู้สึกจะหลายพัน 4,500 บาท เท่าที่หาเจอนะ (ข้อมูลถูกหรือไม่ ไม่แน่ใจครับ)
ส่วนตัวผมไม่เอาครับ เพราะใน tida มีแบบยางแถมมาให้แล้ว ถ้าจะติดก็ติดเอาสวยๆเท่านั้น

12) สปอยเลอร์ (ส่วนใหญ่ติดของเทียม ราคา 3000 บาทแบบมีไฟเบรค แบบไม่มีไฟ 2700 บาท)
เท่าที่อ่านมาทั้งหมด มีแต่คนบอกว่า เป็นผลเสียต่อรถ มากกว่าเป็นผลดีนะครับ
ไม่่ว่าจะ ทำให้สีรถลอก หนักรถเปล่าๆ ไม่ได้ช่วยอะไรมาก เยอะแยะไปหมด

13) กระจกมองหลังที่ช่วยลดแสงสะท้อน อันนี้ของแท้แพงมาก 6000 บาท
และเท่าที่คนอื่นใช้ มันก็ ok แต่ไม่จำเป็นนัก เปลืองงบเปล่าๆ ไม่ค่อยเจอคนส่องไฟสูงหรอกครับ
(ถึงเจอ ผมก็บิดกระจกมองหลังหลบไปทางอื่นซะก็สิ้นเรื่อง)
แต่สำหรับคนที่ต้องขับรถกลางคืนบ่อยๆ ออกต่างจังหวัดบ่อยๆ ก็คงจะจำเป็นเหมือนกัน
เพราะต้องเจอกับสิบล้อรถทัวร์เพียบเลยครับ

14) สเกิร์ตรอบคัน 4 ชิ้น 8500 บาท
ส่วนตัวผม ผมว่ามันก็สวยนะครับ แต่ใช้ๆไปสักพัก คงต้องเปลียน เพราะมันคงจะมีรอยชำรุดโดยรอบแน่ๆ

15) หุ้มเบาะหนัง  ถ้าเป็นหนังเทียม 6,900-8000 บาท (แบบหนังแท้ด้านหน้า หนังเทียมด้านหลัง 12000-18000 บาท)
(หนังแท้เกรต a เต็มคัน 18000-23000 บาท)
ผมว่าไม่จำเป็นนะครับ เอาไว้เราใช้เบาะจนเก่าก่อน แล้วค่อยไปหุ้มใหม่ ก็ยังไม่สายนะครับ

16) คูปองฟรีค่าแรง,
17)ประกัน 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร,
18)บัตรวีไอพี, ส่วนลดอะไหล่
อันนี้ฟรีอยู่แล้วครับ ไม่ขอเขาก็ให้ฟรีๆอยู่แล้ว ก็ระวัง อย่าให้เป็นแค่อะไรที่ดูเยอะๆ แต่งั้นๆ
อ้อ มีคนเตือนมาว่า คูปองฟรีเช็คระยะ ต้องใช้นะครับ ถ้าไม่ใช้ ไม่เอาเข้า่ศูนย์ จะถูกยกเลิกประกันรถ 3 ปีทันที

19) ส่วนลดเงินสด หรือไม่ก็คูปองเติมน้ำมัน
สำหรับคนที่ไม่รู้ว่าจะเลือกอะไร แล้วมีงบของแถมเหลือ
ก็สามารถขอเป็นส่วนลดเงินสดแทนได้นะครับ
(แต่อาจจะได้ไม่เยอะเท่ากับยอดของแถมที่เลือก
เพราะอย่างไร ของแถมมันก็มีส่วนต่างกำไรของศูนย์อยู่บ้างอยู่ดี
และในทางบัญชี ศูนย์สามารถเอาของแถมมาหักเป็นค่าใช้จ่ายหรือไม่ก็เคลม vat ได้)

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

สำหรับเรื่องของแถมยอดนิยม คิดว่าคงมีแค่นี้มั้งครับ
ถ้าจะให้ได้ทุกอย่าง เป็นไปไม่ได้ครับ
ก็เลือกๆเอาแบบที่เราชอบก็แล้วกันครับ แล้วค่อยคุยกับเซลล์อีกที

ยังไม่จบครับ
เข้าสู่เรื่องต่อไป ที่ถึงไม่แถม เราก็ต้องเปลี่ยนให้ได้
นั่นคือ "ยางรถยนต์" ครับ
เพราะของที่แถมมาให้ แม้ว่าจะปะยี่ห้อ บริดสโตน แต่เกือบทุกเสียงลงความเห็นเดียวกันว่า "ไม่เกาะถนน"
ซึ่งเป็นสาเหตุของการบ่นว่า tiida ไม่เวิร์ค
แนะนำให้ไปเปลี่ยนเทิร์นยางครับ
ให้เปลี่ยนเป็นหน้ายาง 195/60/15 เห็นว่าจะลงตัวกับรถมากที่สุด

ส่วนยี่ห้อ ก็ bridgestone GR80 เส้นละ 2880 บาท 4 เส้น ก็ 11520 บาท
ยางที่ติดรถ เอามาเคลมได้ ถ้าใช้งานไม่เกิน 500 กิโลเมตร ให้ 4 เส้น 3-4 พันบาทครับ แล้วแต่ร้าน

ที่ราคาไม่แพง ทนทาน คุ้มค่า ใช้งานดี ok ก็คือ
goodyear ducaro GA  ราคา 4 เส้น 6900 บาทครับ

ก็ครบถ้วนเท่าที่นึกออกแล้วครับ
ยาวไปนิดนึง หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับใครๆที่กำลังจะออกรถนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 09:14:02 โดย choord »

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ก่อนอื่น ขออนุญาต มองต่างมุมอย่างสุดขั้วนะครับ

ผมจะไม่เอาของแถมเยอะแยะมากมายก่ายกองขนาดนี้แน่ๆ
บางรายการ มันไม่จำเป็นเลยหนะครับ ติดไปก็หนักรถเปล่าๆ

แต่ถ้าจะเอาของแถม ผมอยากแนะนำว่า เอาแค่ดังต่อไปนี้

1.ประกันชั้น 1 ที่ดีที่สุดคือ กรุงเทพประกันภัย ครับ แต่ อาจจะทำให้คุณบ่นนิดหน่อยเวลาไปเคลม
วิริยะ หลังๆ อู่สี บางรายมาบอกแล้วว่า ชักไม่ค่อยจะดี

2. ฟิล์ม รอบคันหนะ ต่อให้คุณเลือกยี่ห้อที่ดีที่สุดขนาดไหนก็ตาม
ถ้าช่าง ติดฝีมือไม่ถึง ฟิล์มดีๆ ก็กลายเป็นฟิล์มห่วยๆ ได้ในระยะยาวอยู่ดีครับ
ปกติ บนโชว์รูมเขาจะมีให้เลือกกันอยู่ไม่กี่ยี่ห้อนัก V-Kool แพงสุด รองลงมา Lamina หรือ 3M
3 ยี่ห้อนี้ ผมถือว่า โอเคครับ ที่เหลือ ก็คุณภาพลดหลั่นลงไป ไม่หนีกันมากนัก

พ่นกันสนิม ขัดเคลือบสี เห็นด้วย ว่า ไปหาร้านทำเอาเองข้างนอกดีกว่า
พวกที่เซลส์แถมๆมาให้หนะ ฝีมือห่วยแตกมาก อย่าให้ต้องเอ่ยชื่อยี่ห้อ
ตอนนี้ ผมไว้ใจแต่ McGuire เป็นหลัก และบางร้านของแมคไกวร์เอง
คุณภาพการล้างออกมา ก็ไม่เท่ากัน

กันสาด กับ ที่ครอบไฟเลี้ยวหนะตัวไม่จำเป็นอย่างยิ่งยวดเลย
ติดเข้าไป ถ้าติดมาไม่ดี บางครั้ง ก็จะมีเสียงลมแปลกๆ ลอดเข้ามาให้รำคาญหูเปล่าๆ

สปอยเลอร์ กับ สเกิร์ตรอบคัน ถ้าคิดว่าอยากเอาไปแต่งต่อ ก็ขอเขาแถมได้ครับ
ถ้าคิดว่าอยากใช้รถเดิมๆ อย่าใส่เลยจะดีกว่า

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ของแถมนี้ มันขึ้นอยุ่กับความชอบของตัวบุคคลนะครับ ตอนที่ออกรถที่บ้าน ก็ได้แถมมาดังนี้

1. ป.ชั้น1 วิริยะ (โปรประจำศูนย์อยุ่แล้ว)

2. ลายไม้แบบตัวท๊อป เพราะซื้อรุ่นล่างสุด แต่อยากได้คอนโซลสวยๆหน่อย

3. เบาะหนังแท้ เพราะทำความสะอาดง่าย และดูดีกว่าเบาะผ้า

4. ฟรีจดทะเบียน (โปรประจำศูนย์อยุ่แล้ว)

5. ฟ้อนต์โซนี่ CD 1 แผ่น แบบรุ่นท๊อป คือยกฟ้อนต์ตัวท๊อปมาใส่เลย ทำให้ไม่เกิดปัญหาเรื่องการดัดแปลง

6. ฟิล์มลามิน่า ตอนแรกกะจะเอา 3M แต่ไม่ได้

7. ดอกเบี้ยร้อยละ 1 อันนี้ก็สำคัญครับ สำหรับคนซื้อผ่อน ยิ่งดาวน์มากจะยิ่งได้ลดดอกเบี้ยมากครับ

7. ส่วนลด 5 หมื่นบาท อันนี้สำคัญสุดๆ เพราะผมเป็นคนไม่ชอบแต่งรถมากนัก เอาเงินสดมาแทนดีกว่า

ส่วนพวกของแถมที่เหลือผมมองว่ามันเกะกะครับ ผมเลือกของแถมน้อยๆ ส่วนลดเงินสดเยอะๆ หรือดอกเบี้ยน้อยๆจะประหยัดกว่าครับ

อย่างพ่นกันสนิมผมว่าไม่จำเป็นกับการใช้งานบนพื้นคอนกรีต เพราะรถสมัยนี้มันเป็นเหล็ก Galvanized หมดแล้ว
ถ้าใช้ในทางโคลน ลูกรัง น้ำขัง หรือริมทะเลบ่อยๆ ค่อยว่ากันอีกที

พวกเซนเซอร์นี่ผมว่าก็ไม่จำเป็นนักถ้าเราขับรถคล่องพอสมควรแล้ว

กันสาด สปอยฯ สเกิร์ต คิ้วต่างๆ อันนี้แล้วแต่คนชอบ แต่โดยส่วนตัวคิดว่ามันทำให้รถสวยน้อยลงเกือบทุกรุ่น
แถมจะมีปัญหาสเกิร์ตทะเลาะกับขอบฟุตบาทอีกด้วย

ส่วนพวกกระจกหลังตัดแสง ผ้ายาง กรอบป้าย ที่ศูนย์เชพโรเล็ตที่ออกรถ เขามีมาให้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานอยุ่แล้วครับ
ไม่ทราบว่าเซลล์นิสสันเขาหลอกว่าเป็นของแถม หรือว่ามันเป็นออพชั่นเสริมจริงๆ

เวลาขอของแถม ขอเท่าที่จำเป็นครับ อย่าคิดว่ามีไว้ดีกว่าไม่มี เพราะมันจะสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2010, 02:20:57 โดย Chariot »

• **

เพิ่มเติมข้อมูลเกี่ยวกับยางที่รวบรวมได้ครับ
- Goodyear Ducaro GA นุ่ม เงียบ ประหยัดเงิน
- Yokohama ES501 นิ่ม เกาะ เงียบสุดๆ แต่ดอกหมดเร็ว
- Yokohama A300 แก้มยางนุ่ม อาจทำให้รถโคลงมากขึ้น
- Bridgestone Turanza GR 80 นุ่มเงียบ แต่ดอกหมดเร็ว หน้ายางแคบเล็กน้อย
- G-III เกาะถนนดี แต่เสียงดัง
- M... energy เจอน้ำร่อน เบรคไม่ชัวร์ ไม่น่าใช้ <<< จริงอ่ะ??? -_-'

รุ่นที่นิยมใช้  195/60/R15 หรือไม่ก็ 195/60/R15 ครับ:
- Yokohama ES501
- Bridgestone Turanza GR 80
- Goodyear Ducaro GA

ถ้าใช้ 195/65 เลขกิโลเมตรบนหน้าปัดจะโชว์น้อยกว่าที่วิ่งจริง คือ ได้กำไรระยะทางวิ่งจริง
เวลานำตัวเลขไปจับระยะทาง หรือคำนวณอัตราน้ำมัน อย่าลืมคิดถึงประเด็นนี้ด้วย

195/65 ที่เป็นยางเน้นนิ่มทั้งหลาย ตอนใช้จริงแนะให้เติมลมยางมากกว่าสเปค ให้ลมยางแข็งหน่อย
จะช่วยไม่ให้รถโยกเยก แล้วมันจะลงตัวดีเลยทั้ง การเกาะถนน และความนิ่ม  แถมได้ความสูงมาด้วย

อย่างไรก็ตาม สำหรับทีด้าขนาดที่กำลังพอเหมาะมากกว่า ก็คือ 195/60
อ้อ แต่ถ้ารถที่มีการติดเสกิร์ตมาหรือว่าอยากมีพื้นที่ใต้ท้องรถให้มากขึ้น ก็ใช้ 195/65 ช่วยตรงนี้ได้

• **
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับหลายๆความเห็น

อืม...เอามะพร้าวห้าว มาขายสวนเสียแล้ว

แต่ไม่เป็นไร  คงจะมีอีกหลายคนที่ยังไม่เคยชิม
มะพร้าวห้าว ผลนี้บ้างแน่นอนครับ

ส่วนเืืรื่องของประกันวิริยะ หรือประกันศูนย์
อันนี้จากอู่ซ่อมสีข้างบ้าน เขาบอกมาว่า
เวลาเอารถเข้าศูนย์นิสสัน (เขาระบุชื่อยี่ห้อมาเลยครับ)
เขาจะส่งต่องานมาให้อู่ทั่วไปที่เขาพอจะเชื่อใจได้
ไม่รู้ประหยัดต้นทุน หรืองานเยอะเคลียร์ไม่ทัน อันนี้ผมไม่แน่ใจ
เลยเป็นธรรมดาครับ ที่แม้จะซ่อมศูนย์ สีก็มีสิทธิ์เพี้ยนได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Jennifa

• **
เห็นด้วยกับคุณ Charlot เรื่องพ่นกันสนิม จากประสบการณ์เองค่ะ รถใช้เองส่วนตัวคันแรกอยากได้ทุกอย่างในรายการ โดยเฉพาะพ่นกันสนิมอะไรนี่ ยอมจ่ายเงินเพิ่มจำไม่ได้แล้วไม่รู้เท่าไร แต่เอาเข้าจริงไปพ่นวันแรกที่ออกรถ(เซลไปทำให้) หลังจากนั้นเป็นต้นมาไม่เคยทำไรเลยเพราะ ไม่ว่างบ้าง ลืมบ้าง ขี้เกียจบ้าง แล้วแต่เหตุการณ์ในช่วงเวลาที่เราคาดเดาไม่ได้ รถคันนี้ยังอยู่ดีมีสุขอยู่ที่บ้าน ไม่มีความผุกร่อน สึกหรอของชิ้นส่วน ทั้งที่ก็ใช้งานปกติ หน้าฝนลุยน้ำเมื่อฝนตกในซอย ลุยโคลนก็เคย(ไม่ใช่ปิ๊กอัพนะ) ไปเกาะ ไปทะเลก็บ่อย ไม่ผุก่อนค่ะ confirm แต่พวกเราส่วนใหญ่จะให้ความสำคัญเรื่องนี้เพราะเรารักรถ แต่ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานละกันค่ะ ก็ยกเคสของตัวเองให้ได้ทราบว่า เสียเงินฟรีเรื่องพ่นกันสนิม

ออฟไลน์ st_citroen

ออฟไลน์ st_citroen

เห็นด้วยกับคุณ Charlot เรื่องพ่นกันสนิม จากประสบการณ์เองค่ะ รถใช้เองส่วนตัวคันแรกอยากได้ทุกอย่างในรายการ โดยเฉพาะพ่นกันสนิมอะไรนี่ ยอมจ่ายเงินเพิ่มจำไม่ได้แล้วไม่รู้เท่าไร แต่เอาเข้าจริงไปพ่นวันแรกที่ออกรถ(เซลไปทำให้) หลังจากนั้นเป็นต้นมาไม่เคยทำไรเลยเพราะ ไม่ว่างบ้าง ลืมบ้าง ขี้เกียจบ้าง แล้วแต่เหตุการณ์ในช่วงเวลาที่เราคาดเดาไม่ได้ รถคันนี้ยังอยู่ดีมีสุขอยู่ที่บ้าน ไม่มีความผุกร่อน สึกหรอของชิ้นส่วน ทั้งที่ก็ใช้งานปกติ หน้าฝนลุยน้ำเมื่อฝนตกในซอย ลุยโคลนก็เคย(ไม่ใช่ปิ๊กอัพนะ) ไปเกาะ ไปทะเลก็บ่อย ไม่ผุก่อนค่ะ confirm แต่พวกเราส่วนใหญ่จะให้ความสำคัญเรื่องนี้เพราะเรารักรถ แต่ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานละกันค่ะ ก็ยกเคสของตัวเองให้ได้ทราบว่า เสียเงินฟรีเรื่องพ่นกันสนิม

เรื่องพ่นกันสนิมไม่จำเป็นเลยครับสำหรับคนใช้ในเมือง แต่จำเป็นสำหรับคนที่อยู่แถบชายฝั่งทะเลครับ(เพราะเค้าอยู่ทุกวัน) ถ้าจะพ่นก็แนะนำแบบใสไปเลยจะดีกว่า แพงกว่า แต่น้ำยาเข้าถึงทุกซอกทุกมุมแน่ครับ

ออฟไลน์ Jennifa

• **

เรื่องพ่นกันสนิมไม่จำเป็นเลยครับสำหรับคนใช้ในเมือง แต่จำเป็นสำหรับคนที่อยู่แถบชายฝั่งทะเลครับ(เพราะเค้าอยู่ทุกวัน) ถ้าจะพ่นก็แนะนำแบบใสไปเลยจะดีกว่า แพงกว่า แต่น้ำยาเข้าถึงทุกซอกทุกมุมแน่ครับ

บ้านอยู่ชายฝั่งทะเลภาคตะวันออกอะค่ะ ห่างหาด 5-6 โล

• **
ขอแก้ไขข้อมูลเพิ่มเติมประเด็นกันขโมยรถยนต์ครับ

แนะนำให้ใช้แบบชุดติดตั้ง abt ชนิดใช้ของรีโมท abt เลยดีกว่าครับ

เพราะในเซ็ตจะมีแถมรีโมด 2 อัน มีฟังก์ชั่นการทำงา่นสมบูรณ์กว่า
และที่สำคัญ ถ้าหากมีปัญหารีโมทหาย
รีโมทของนิสสัน อันละ 3000 บาท (มีให้ 1 ชิ้นเวลาซื้อรถเท่านั้น อยากได้เพิ่มต้องซื้อเพิ่ม)
รีโมทของ abt อันละ 1500 บาท

จากที่เคยใช้มากับรถคันเก่า (รีโมท abt ) มันจะเริ่มเสื่อมสภาพเมื่อใช้ไปประมาณ 5 ปี
และถ้าเราเผลอทำตกน้ำ มันก็มีโอกาสเจ๊งเร็วขึ้นครับ

อีกประเด็น แนะนำว่า ถึงแม้จะไม่ได้แถมกันขโมย ก็อาจจะให้เซลล์ติดต่อติดตั้งให้จากศูนย์อาจจะดีกว่า
เพราะนิสสันจะได้ไม่ตุกติกเรื่องประกัน ในฐานะที่คุณถอดปรับเปลี่ยนสายไฟภายในรถเองโดยพละการครับ
(ขนาดผมจะติดเครื่องเสียง เซลล์ยังเตือนว่าให้ช่างมาติดที่ศูนย์จะดีกว่า
ผมอาจจะเจอปัญหานี้คนเดียวก็ได้นะ พอดีไปซื้อที่สยามกลการ สำนักงานใหญ่ ผมเลยเจอปัญหาเยอะกว่ามั้ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 09:10:59 โดย choord »