ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ค่ายรถเปลี่ยนแนวโฆษณาบ้างครับ  (อ่าน 1995 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
 อันนี้ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ คือเดี๋ยวนี้ค่ายรถบางค่าย หรือโฆษณารถบางรุ่นนี่ผมว่ามันจะเน้นโชว์ความแรง หรือการเกาะถนนกันมากไปหน่อย
มีการขับรถแบบดริฟบ้าง หรือเข้าโค้งแบบโหด ๆ
ซึ่งผมคิดว่ามันไม่ดีนะ คือมันทำให้คนใช้รถเกิดความประมาทเวลาขับได้ และอย่าลืมว่าเด็ก ๆ เยาวชนก็ดูโฆษณาพวกนี้อยุ่ มันจะทำให้เด็ก ๆ ซึมซับการขับรถแบบ
เสี่ยงอันตรายนี้ไปกับเค้าได้ หรือผู้ใหญ่เองก็เหอะ
  วันนี้ผมขับรถพาหลายชายวัยซนไปธุระกับพ่อแม่เค้านะ เด็กเค้าถามผมว่า ลุง ๆ ทำไมลุงไม่ขับรถแบบในโฆษณาอ่ะ
ผมเลยบอกไปว่า ลุงยังไม่อยากตายลูก  นั่นมันโฆษณา เค้าจะทำอะไรก็ได้ แต่จริง ๆ เราขับรถแบบนั้นไม่ได้หรอกลูก

ผมว่าถ้าค่ายรถเปลี่ยนแนวโฆษณามาออกแนวรณรงค์ขับขี้ให้ปลอดภัย หรือการใช้รถที่ถูกต้องตามกฎจราจร ขับรุแบบมีมารยาท
มันจะด๊กว่า ช่วยสังคมด้วย ไม่ต้องมารณรงค์เวลาเทศกาล โฆษณามันทีตลอดทั้งปีทั้งชาติ
แล้วมันก็ซึมซับและมีอิทธิพลกับคนดูได้ตลอด

จะดีกว่าเยอะครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากให้ค่ายรถเปลี่ยนแนวโฆษณาบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 16:42:19 »
ขอเสริมอีกเรื่องครับ ad ในบ้านเราดูไม่เป็นธรรมชาติเลย  ต้องใส่สูท เกาเหลา ตลอดงานทั้ง ad กระบะ และ รถเก๋ง

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
Re: อยากให้ค่ายรถเปลี่ยนแนวโฆษณาบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 16:46:22 »
โฆษณาตัวไหนล่ะหลาน..มีอยู่รุ่นนึงพุ่งโดดออกมาจากหน้าผาผ่านน้ำตกออกมา ถ้าขับแบบนี้หลานจะไปนั่งด้วยมั๊ยล่ะ :)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 16:50:47 »
โฆษณาตัวไหนล่ะหลาน..มีอยู่รุ่นนึงพุ่งโดดออกมาจากหน้าผาผ่านน้ำตกออกมา ถ้าขับแบบนี้หลานจะไปนั่งด้วยมั๊ยล่ะ :)

ลูกสาววัยห้าขวบ มักจะบอกผมว่า
"นี่ไงๆ ป่าป๊า รถที่ทำสนามพังมาอีกแล้ว" ตอนเวลาผมจะเชียร์ทีโปรดประจำเลย

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 17:18:09 »
.
.
.
คือบางครั้งเค้าต้องการจะสื่อว่าเครื่องรุ่นนี้มันแรง
จะให้มาเน้นว่าขับขี่ช้าๆเพื่อความปลอดภัยคงไม่ใช่อะครับ
แต่อย่างบางรุ่นที่เป็นพวกรถครอบครัว ผมว่าเค้าก็ขับช้าๆกันอยู่แล้วนะ
อีกอย่างเรื่องพวกนั้นมีหน่วยงานที่เค้าทำอยู่แล้วครับพวกรณรงค์ต่างๆ

แล้วเวลาซื้อรถคนส่วนใหญ่ก็อยากจะได้เครื่องแรงๆกันทั้งนั้น
ดูจากในเวปนี้ก็ได้ครับ ไม่งั้นจะมีทดสอบ 0-100 หรือ 80-120 ไว้ทำไม

สำหรับผมเด็กๆจะโตมาเป็นยังไงอยู่ที่ พ่อ-แม่ เลี้ยงมายังไงมากกว่าแค่โฆษณารถ
ถ้าเด็กคนนั้นดูโฆษณาแล้วอยากทำตาม ผมว่าเราควรห้ามฉายซุปเปอร์แมนก่อนเลย
เพราะเดี๋ยวเด็กเห็นแล้วจะไปเหาะตาม ซึ่งถ้าเด็กคนไหนเป็นแบบนั้น
ผมว่าเค้าก็คงไม่แข็งแรงพอจะอยู่ในโลกนี้แล้วล่ะครับ โลกมันโหดร้ายกว่านั้นเยอะ
พ่อแม่ต้องคอยอบรมดูแลลูกครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 19:02:18 »
คิดว่าทำกันเกินไปเหมือนกันครับ น่าจะแจกแจงให้เหมาะสม ตามด้านต่างๆของรถ หรืออยากแรงก็ถ่ายโฆษณาในแทร็ค

ผมว่าถ้าค่ายรถเปลี่ยนแนวโฆษณามาออกแนวรณรงค์ขับขี้ให้ปลอดภัย

หายห่วงได้ครับ

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 19:53:08 »
สื่อต่างๆมีผลต่อเยาวชนเป็นเรื่องจริงครับ ดังนั้นถูกแล้วครับที่ผู้ปกครอง ผู้ใหญ่ต้องชี้แนะเด็กว่าสิ่งใดควรไม่ควร
สิ่งใดมีอันตราย และห้ามทำเป็นเยี่ยงอย่าง และต้องสอนเด็กให้แยกแยะครับว่าชีวิตจริง กับในโทรทัศน์มันคนละเรื่องกัน

ด้วยความเคารพครับ  ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 13:46:07 »
ads คงไม่เหมือนกันหมดทุก segment นะครับ อีกอย่าง พอจะเลือกรถจริงๆ คงต้องไป showroom กันมากกว่าที่จะดู ads

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 11:46:25 »
จุดขายของแต่หล่ะแบรนด์ก็ต่างกันฮ่ะ

ปล.รถบางรุ่นใน TVC ภาพลักษณ์ขับนิ่มๆหรูๆ คนขับยังเอามาแต่งซิ่งวิ่งแซดเลย :P
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(