ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดูตัวจริงมาแล้ว new2 ไม่ผ่าน......สำหรับรสนิยมบ้านๆแบบผม  (อ่าน 9401 ครั้ง)

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
จอง cx5 2.5 ไว้ยังไม่ได้ไปเอารอถึงกำหนดเวลาก่อน(รถก็เพิ่งมาเมื่อ2-3วันนี้) แต่ก็อยากดู2 ไว้เผื่อให้ภรรยาขับไปโน่นนี่ใกล้ๆ  ดูจากรูปผ่าน พอไปดูตัวจริง มันอ้วนๆ น่ารักเกินไป ไม่เหมาะกับวัยภรรยาผมเลย (3x) ฮา...... แล้วแมนซั่มแบบผมนี่หมดเลย เหมือนหมีขึ้นยานแองกรีเบิร์ด เลยไม่สนใจลองวิ่งดูครับ  แต่ยอมรับว่าเครื่องดีเซลเงียบดีเวลาสตาร์ทอยู่กับที่  อันนี้ผ่าน  ................สรุป สำหรับ สาวๆ ผมว่าเหมาะเลยแหละ รูปร่างแบบนี้ เฮ้อ แล้ว cx3 มันจะยังงัยเนี่ย....

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
บางรุ่นในรูป ในเว็บสวยมาก แต่คันจริงไม่ว้าวมีเยอะครับ
เช่น mazda 3,  6 , cx 5 , honda hrv ผมดูในรูป สวยมากๆ
แต่พอเจอคันจริง รถเดิมโชว์รูม ผมว่ามันไม่สวย
อย่าง mazda 2 ผมดูในรูปก็งั้นๆ คันจริงไม่ค่อยโดน

ออฟไลน์ laempiab

เล็กไป ไม่ผ่าน --อิ อิ

ออฟไลน์ tew

บางรุ่นในรูป ในเว็บสวยมาก แต่คันจริงไม่ว้าวมีเยอะครับ
เช่น mazda 3,  6 , cx 5 , honda hrv ผมดูในรูป สวยมากๆ
แต่พอเจอคันจริง รถเดิมโชว์รูม ผมว่ามันไม่สวย
อย่าง mazda 2 ผมดูในรูปก็งั้นๆ คันจริงไม่ค่อยโดน

เห็นด้วยครับ HRV ในรูปสวยมาก พอไปดูตัวจริงไม่สวยเลย ดูงามแค่บั้นท้าย

np72

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
Mazda 2 ผมว่าภายในสวยครับ ส่วนภายนอกไม่สวยเลย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สำหรับเจ้านี้กลุ่มลูกค้าเค้าแคบครับ โดยมากไม่ตอบโจทย์รถครอบครัว เน้นวัยรุ่น

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
รอมือสอง ลด ลง สัก แสน - แสนกลาง
จะเอา city ไป เทินดาวเต้นอยู่

ออฟไลน์ OHMMY

คนคนนึงไปดูรถมา สวยไม่สวยในสายตาตัวเองก็มาโพสบอก ถ้าทุกคนทำแบบเดียวกันนี้ เวปจะล่มมั้ยครับ กระทู้คงไหลทั้งวัน

ออฟไลน์ Mortred

HRV เวลาดูไกลๆเหมือน city ขยายร่าง

mazda 2 มองข้างๆนี่มันมิราจชัดๆ

ออฟไลน์ Godzilla2005

ผมดูมาสด้า 3 ในรูปสวย   ตัวจิงก็ สวย

2  ดูในรูปสวย แต่สู้ 3 ไม่ได้ ตัวจิงก็ อย่างในรูปอะ สู้ไม่ได้

ออฟไลน์ Alcatraz

สำหรับเจ้านี้กลุ่มลูกค้าเค้าแคบครับ โดยมากไม่ตอบโจทย์รถครอบครัว เน้นวัยรุ่น

วัยรุ่นพ่อแม่รวยด้วยรึป่าวครับ

ตอบเจ้าของกระทู้ นี่เป็นอีกสาเหตุนึงที่ว่าทำไมรถอย่างโตโยต้าถึงขายดีสุด (ในโลก) เพราะถึงไม่ได้ดีสุดซักด้าน แต่มันครองตลาดแมสได้มากที่สุด

ออฟไลน์ JeansZ

ผม​ก็ไปดูมา​แล้วครับ ปรากฏว่า ตัว hatchback ไม่​ผ่าน รูปทรงมัน​ดูเหมือนไม่​ค่อยสมดุล แบบ​ว่า ฝากระโปรงยาวเกินไป หัว​เก๋ง​สั้น​เกินไป แต่​ผม​ไป ok กับ​ตัว Sedan 4 ประตูมากกว่า โดยเฉพาะตัวกลาง ทั้งๆ ที่ปกติ​แล้วผม​จะ​ชอบรถ hatchback มากกว่า
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
mazda  ศึกษามาอยู่แล้วว่าถ้าจะให้คน ว้าว! กับ 2  ต้องใส่เครื่องดีเซลมา สมมุติว่าขายไม่ดีก็ได้กระแสเพื่อต่อยอด
รถแบบ 2 ถ้าผู้ชายซึ่งมอง สเปครถก่อนความสวย+ราคา ไม่ซื้อ   แล้วผู้หญิงที่มอง ความสวย+ราคาก่อนสเปค จะซื้อหรือเปล่า น่าสนใจมาก

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
เรื่องปัจเจคบุคคลครับ บางรุ่นเห้นเค้าบอกสวยๆ(รถรจิงนะครับ)

แต่ผมเห็นแล้วไม่ชอบเอาซะเลยก็เยอะ ;D
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คนคนนึงไปดูรถมา สวยไม่สวยในสายตาตัวเองก็มาโพสบอก ถ้าทุกคนทำแบบเดียวกันนี้ เวปจะล่มมั้ยครับ กระทู้คงไหลทั้งวัน

เห็นด้วยในมุมหนึ่งคร้ับ

แต่อีกแง่มุมหนึ่ง ทุกคนมีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นกันทั้งสิ้น เราพยายามไม่ปิดกั้น

แต่...ถ้าทุกคนทำเช่นเดียวกันนี้หมด...ก็ลองคิดกันดูครับ

ออฟไลน์ kenny523

เห็นด้วยในมุมหนึ่งคร้ับ

แต่อีกแง่มุมหนึ่ง ทุกคนมีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นกันทั้งสิ้น เราพยายามไม่ปิดกั้น

แต่...ถ้าทุกคนทำเช่นเดียวกันนี้หมด...ก็ลองคิดกันดูครับ

@@@@@ คงต้องขออภัย ท่านทั้ง2 ผมแค่เห็นว่าเป็น discussion Forum บางท่านอย่างผมเอง ไม่มีความรู้ โก้ๆ หรูๆ เรื่องเทคนิครถ อย่างบางท่าน(ที่ไม่อยากจะอ่านประเภทนี้ แต่อยากอ่านพวกลึกลับซับซ้อน) ก็อยากจะบอกเล่ามุมมองอะไรบางอย่างแบบชาวบ้านให้มาถกกันแค่นั้นเอง ซึ่งรถใหม่มันไม่ได้ออกทุกวันมั้งครับ   ขออภัยที่กวนใจจริงๆ......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 12:14:54 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Drgozy

• Newbie
  • *
คิดว่าเฉยๆเหมือนกันครับ จากที่คิดว่าถ้าเปิดจะต้องซื้อแน่นอน

ออฟไลน์ Auto

วัยรุ่นพ่อแม่รวยด้วยรึป่าวครับ

ตอบเจ้าของกระทู้ นี่เป็นอีกสาเหตุนึงที่ว่าทำไมรถอย่างโตโยต้าถึงขายดีสุด (ในโลก) เพราะถึงไม่ได้ดีสุดซักด้าน แต่มันครองตลาดแมสได้มากที่สุด
  ก็มันไม่ใช่รถแนวครอบครัว   เหมาะนั่ง 1-2 คนหรือมีแค่คนขับคนเดียวจากจุดนึงไปจุดนึงมากกว่า    ถ้าใครต้องการรถกว้าง ๆ เน้นนั่งสบายยังไงก็ต้องผ่าน Mazda ไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Sgt. A

• Newbie
  • *
ของแบบนี้มันมีกลุ่มลูกค้าเฉพาะอยู่แล้วแหละครับ อย่างที่ท่านว่ารสนิยมของท่านมองแล้วอาจจะไม่สวย

ผมก็ว่าเรื่องแลกเปลี่ยนความเห็นของดีไซน์รถหรือความสวยงามมันจะดูลำบากไปหน่อยในการแลกเปลี่ยนความเห็นนะครับ  เพราะมันสวยสำหรับ "กลุ่มลูกค้า" จริง ๆ

ออฟไลน์ SM.

ผมมองว่า 3 สวยกว่า 2 และตัว 4ประตู สวยกว่าตัว 5ประตู

ออฟไลน์ Terng

ไปดูกับคุณพ่อมาเหมือนกันครับ ทั้งๆที่ก็รุ้อยู่แล้วว่ามันไม่ตอบโจทย์รถที่พ่อต้องการใช้แน่นอน (จะเอามาใช้แทน Jazz เดิม ที่บอกขายอยู่ เอาไว้ใช้วิ่งไปมาใกล้ๆ กับขนของขนาดใหญ่ๆได้บ้าง) บังเอิญว่า พ่อไม่เอา Honda อีกแล้วกับความงี่เง่าของศูนย์บริการหลายๆแห่งที่ไปเจอมา แถม Jazz ตัวนี้หน้าตาอุบาทว์เกินรับได้ (เห็นตรงกันทั้งพ่อและผม)

พอไปดูตัวจริง เออมันดูสวยกว่าในรูปอยู่นะ แต่เฉพาะรุ่นซีดานเท่านั้น รุ่น Hatchback ผมว่ามันไม่สวยเท่าไหร่ ดูตลกเหมือนนก Angry Bird จริงจังเลยหละ พอลองนั่ง ข้างหน้าสบาย ไม่แคบมากนัก แต่ข้างหลังแคบจนแทบใช้การไม่ได้ เพราะแม่ที่หลังไม่ค่อยดีนั่งแล้วอึดอัด เดินหนีออกจากโชว์รูมไปเลยแบบ ไม่เอาแน่นอน ทีนี้เลยกลับมากลุ้มใจว่าจะเอารถรุ่นอะไรมาทดแทนคันเก่าดี พ่อบอกต้องเล็ก ขนเยอะ นั่งสบายขึ้นลงสะดวก และต้องไม่ใช่ Honda (หรือมือสองก็ได้ไม่ต้องไปเข้าศูนย์มัน) ผมงี้เอาตีนก่ายหน้าผากเลย = ='

ปล. แชร์ปสก. ไปดูรถตัวจริงให้ฟังเฉยๆนะครับ คหสต.
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ lacked

ภายในสวยดีครับ แต่ภายนอกมันดูน่ารัก กระทัดรัดไปหน่อย
จะบอกว่าเดินเข้าไปดู mazda 2 ตัวโชว์จากด้านรีบไปหน่อย
เดินเข้าไปนั่งเบาะหลังออกมาจะเข้าเบาะหน้า เซลล์บอกนี่ mazda 3 ตัวรองท็อบ
ไอ่เราก็หน้าแตกในใจ แต่มานึกอีกทีมันแปลว่า ดูจากข้างนอก mazda นี่ดูเล็กเนาะ

สองคันนี่จอดข้างกันครับ หะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 23:44:25 โดย lacked »

ออฟไลน์ Volta

เพิ่งไปดูมาเหมือนกันครับ
ภายนอกผมว่ามันดูป้อมๆไม่สมส่วนเหมือน M3 กับ M6 หรือ CX5 เลย
ความพยายามที่จะทำไห้หน้ายาวๆนั้น ทำให้สัดส่วนด้ายเหลือพื้นที่น้อย รุ่น 5 ประตูตูดมันดูแปลกๆครับ

การขาดหายไปของ DRL+Projector ทำให้ด้านหน้ารถดูดร็อปลง อย่างน้อยน่าจะให้ Projector หลอดฮาโลเจนมาก็ได้

ภายในผมว่าทำได้ดีเลยครับ ดูมาสด้าพิถีพิถันตบแต่งภายในมาก ใช้วัสดุบุนุ่มในหลายๆจุด ทำให้ภายในดูน่านั่ง
แต่ที่น่าตำหนิคือเบาะหลัง แคบมาก เฮดรูม เลกรูมน้อยจนน่าตกใจ นั่งไม่สบายเอาเสียเลยครับ
มาสด้าน่าจะใช้ประโยชน์ของการขยายฐานล้อมาปรับปรุงเรื่องเบาะหลังมากกว่านี้

สรุป ผมว่ามันเหมาะกับกลุ่มลูกค้าเฉพาะทางจริงๆครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ H.

แปลกแหะ ผมว่าตัวซีดานมันดูดิบดีนะ แต่ถ้าตัวท้ายตัดมันก็อังกรี้เบิร์ดจริงๆแหละ
H.