ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจ เลือกการซื้อเครื่องเสียงและลำโพงหน่อยครับ พอดีรถไม่มีแถมให้ เลยต้องติดตั้ง  (อ่าน 9429 ครั้ง)

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
เครื่องเสียงยี่ห้อไหน ดีอย่างไร ซื้อแยกหรือซื้อเป็นเซ็ตดีกว่าครับ        

เครื่องเสียงแต่ละยี่ห้อ มีจุดเด่นอย่างไรบ้างครับ

และคิดว่า ระหว่างซื้อเป็นเซ็ตครบชุดของยี่ห้อนั้นๆ
กับซื้อแยกเป็นชิ้นๆมาประกอบกัน (เลือกเฉพาะจุดดี จุดเด่นแต่ละยี่ห้อ)
อย่างไหนดีกว่ากันครับ

หรือรบกวนแนะนำเลยก็ได้ว่า ใช้ยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ

ปล. งบน้อยครับ พึ่งออกรถใหม่
อยากได้แค่ ฟัง mp3 ได้ เล่นแผ่น VCD ได้ (แต่ไม่ติดจอภาพครับ)
ต่อ aux ได้ เผื่อจะต่อกับ ipod ได้นะครับ
xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
เพิ่มเติมนะครับ พอดีอ่านความเห็นข้างล่าง บอกว่าข้อมูลน้อยไป
ขอเพิ่มข้อมูลแปะตรงนี้อีกที่นะครับ

ส่วนใหญ่ ฟังวิทยุครับ
ถ้าฟังเพลง ก็เพลงไทย แนว easy-pop
หรือไม่ก็ dance นิดๆ

ส่วนงบประมาณ เออ..ถ้าผมบอกว่า
อยากเน้นที่ลำโพงคุณภาพพอใช้ได้ 4-5 พัน หน้า หลัง ซ้าย ขวา
ส่วนเครื่องเล่น ขอแค่พอใช้ก็พอ งบสัก 2-3 พัน
เอาเข้าจริงๆ ค่าใช้จ่ายรวมติดตั้ง ก็คงสักหมื่นนึ่งได้มั้ง

ความต้องการ คือ ดีกว่าของแถมที่รถให้มาครับ
เพราะพอดีรถที่ผมออกใหม่ มันไม่มีวิทยุแถมมาให้เสียด้วย
เลยต้องหามาติดโดยด่วนครับ
มิฉะนั้น ชีวิตคงจะเงียบเหงาแย่
xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
เพิ่มเติมประเด็นเรื่องบุคลิคเสียง
 ผมไม่รู้ว่าจะเหมือนกับเครื่องเสียงบ้านหรือเปล่าหนอ คงคล้่ายๆกันมั้ง
ของ sony ผมไม่ค่อยชอบ มันทุ้มไป
ชอบของ jvc มากกว่า
ชอบเสียงประมาณลำโพงของ yamaha
pana ผมว่า เสียงมัน cheap เกินไปหน่อย ก๊องแก๊งชอบกลครับ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
yama pana ไม่ได้ทำลำโพงรถนิครับ เอามาจาก วิทยุบ้านป่าวหว่า

front ผมว่าก็เลือกของ JVC ไปก็ได้ ราคาถูกดี ออฟชั่นครบด้วย

ส่วนลำโพงพูดยากแหะ ชอบไม่เหมือนกัน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• **
คือยกตัวอย่างเครื่องเสียงบ้าน ที่เคยฟังครับ ว่าอยากได้เสียงประมาณนั้น

เพราะในด้านเครื่องเสียงรถยนต์ กำลังศึกษาข้อมูลอยู่ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ลองแวะไปที่ www.wijitboonchoo.com ดูครับ เผื่อทางโน้นจะช่วยเหลือได้

ถ้าใจรัก JVC ผมว่าไม่เลวนักครับ แต่ขอแนะนำให้หาลำโพงยี่ห้อยุโรปเพื่อมาตบเสียงใสบางของเครื่องญี่ปุ่นลงสักหน่อยก็ดีครับ แต่อันนี้แล้วแต่ความชอบนะครับ

หากจขกท.ไม่คิดมาก ตามร้านเครื่องเสียงจะมีวิทยุมือหนึ่งครึ่งที่แกะมาจากรถใหม่มาวางขายในราคาไม่แพงนัก และ อาจมากับรถรุ่นเดียวกับที่จขกท.ใช้ อยากให้ลองพิจารณาดูครับ

และ ขอแนะนำนะครับ ก่อนตัดสินใจซื้อเครื่องเสียงทั้งติดรถและบ้าน ขอให้ลองฟังมันนานๆ(ร้านไหนไม่ให้ลองฟัง กรุณาสะบัดตูดคุณออกจากร้านนั้น) ให้กรองยี่ห้อที่เสียงแนว "ฟังฉันสิ ฉันเบสตึ้บ แหลมปิ๊งถึงสวรรค์เลยนะ" พวกนี้ฟังแป็ปเดียวจะเบื่อ ยี่ห้อที่เหมาะกับคุณตอนฟังแรกๆคุณอาจจะมองข้ามมันไป แต่มันจะค่อยๆมานั่งในใจคุณอย่างช้าๆ (ซึ่่งเคสนี้เกิดกับผมเอง กับเครื่องเสียงบ้านยี่ห้อหนึ่งที่ผมไม่คิดจะซื้อยี่ห้ออื่นอีกแล้ว ทั้งๆที่ตอนแรกไม่เคยแม้แต่จะเหลียวมองด้วยซ้ำ)

• **
ลองแวะไปที่ www.wijitboonchoo.com ดูครับ เผื่อทางโน้นจะช่วยเหลือได้

ถ้าใจรัก JVC ผมว่าไม่เลวนักครับ แต่ขอแนะนำให้หาลำโพงยี่ห้อยุโรปเพื่อมาตบเสียงใสบางของเครื่องญี่ปุ่นลงสักหน่อยก็ดีครับ แต่อันนี้แล้วแต่ความชอบนะครับ

หากจขกท.ไม่คิดมาก ตามร้านเครื่องเสียงจะมีวิทยุมือหนึ่งครึ่งที่แกะมาจากรถใหม่มาวางขายในราคาไม่แพงนัก และ อาจมากับรถรุ่นเดียวกับที่จขกท.ใช้ อยากให้ลองพิจารณาดูครับ

และ ขอแนะนำนะครับ ก่อนตัดสินใจซื้อเครื่องเสียงทั้งติดรถและบ้าน ขอให้ลองฟังมันนานๆ(ร้านไหนไม่ให้ลองฟัง กรุณาสะบัดตูดคุณออกจากร้านนั้น) ให้กรองยี่ห้อที่เสียงแนว "ฟังฉันสิ ฉันเบสตึ้บ แหลมปิ๊งถึงสวรรค์เลยนะ" พวกนี้ฟังแป็ปเดียวจะเบื่อ ยี่ห้อที่เหมาะกับคุณตอนฟังแรกๆคุณอาจจะมองข้ามมันไป แต่มันจะค่อยๆมานั่งในใจคุณอย่างช้าๆ (ซึ่่งเคสนี้เกิดกับผมเอง กับเครื่องเสียงบ้านยี่ห้อหนึ่งที่ผมไม่คิดจะซื้อยี่ห้ออื่นอีกแล้ว ทั้งๆที่ตอนแรกไม่เคยแม้แต่จะเหลียวมองด้วยซ้ำ)

ช่วยเฉลยยี่ห้อหน่อยครับ  แบบว่า นึกไม่ออกนะ
หรือไม่ก็ใบ้ให้มากกว่านี้อีกนิด  จะส่งไปทางเมล์ของผล [email protected] เลยก็ได้ครับ

• **
ขอบคุณ คุณ " keanetona มุขแป้กจริงๆ" มากๆครับ
ได้รับเมล์เรียบร้อยแล้วครับ

หลังจากที่ค้นในเวปนั้น
และโยงไปโน่นไปนี่ที

ผมว่า ตอนนี้ผมเลือกร้านที่น่าจะ ok ได้แล้ว
ของน้าเต้า mock up น่าจะเวิร์คดี...รึเปล่าครับ
แต่ไม่รู้เขาจะยอมจัดให้สำหรับคนงบน้อยหรือเปล่าหนอ

ส่วนเครื่องเสียง ก็คงต้องไปฟังจากที่ร้านจริงๆนั่นแหละครับ
ถึงจะแน่ใจว่า "ใช่" กับใจที่เราต้องการ
และเงินในกระเป๋าที่จะตอบสนองความต้องการด้วย

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
น้าเต้าจัดได้ทุกงบครับ ผมยืนยันได้
ลองโทรไปคุยดูสิครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ตอนผมเลือก ผม เอาแค่ front + spk แยกชิ้น ได้ pio 3150UB + azcoss(มั้ง จำชื่อไม่ได้)  พร้อม spacer 1"  7000พร้อมติดตั้ง
ถ้าจะเอา 6x9 Jvc + 2900 พร้อม spacer 1" แถมเดินสายให้ใหม่ทั้งคัน ผมมี 6x9 แล้วก็เลยไม่เอา

ราคานี้ผ่านมา 9 เดือนแล้วครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• **

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

แนะนำว่าควรไปลองฟังเองครับ

หูคนเราการรับเสียงแต่ละคนไม่เท่ากัน
แนวเพลงที่ชอบก็ต่างกัน

ส่วนคำแนะนำอีกข้อนึง กรุณาทำครั้งเดียวให้จบ
ถ้าไม่จบ งบบานปลายแน่นอน

มี 3 เรื่องที่มีเงินเท่าไหร่ก็ไม่พอ
รถ เครื่องเสียง ผู้หญิง
 ;D

• **

หูคนเราการรับเสียงแต่ละคนไม่เท่ากัน

ส่วนคำแนะนำอีกข้อนึง กรุณาทำครั้งเดียวให้จบ

มี 3 เรื่องที่มีเงินเท่าไหร่ก็ไม่พอ
 ;D

จริงครับ อยางตอนนี้เรื่องรถ ก็ชักจะเริ่มบานปลายเสียแล้ว
เพราะอะไรก็ตาม ก็อยากจะเลือกสิ่ที่ดีที่สุดให้กับเธอ...
(แม้จะรู้ว่า อาจจะเกินจำเป็นก็ตาม)

;D

จริงครับ อยางตอนนี้เรื่องรถ ก็ชักจะเริ่มบานปลายเสียแล้ว
เพราะอะไรก็ตาม ก็อยากจะเลือกสิ่ที่ดีที่สุดให้กับเธอ...
(แม้จะรู้ว่า อาจจะเกินจำเป็นก็ตาม)

คิดแบบผมดีฟ่า ติดมาฟังได้ ไม่พัง ดังกว่าเดิมพอ

keanetona

• บุคคลทั่วไป

;D

คิดแบบผมดีฟ่า ติดมาฟังได้ ไม่พัง ดังกว่าเดิมพอ

เพิ่มอีกอย่างครับ "GADGET" เท่าไหร่ก็ไม่เคยพอ

;D

เพิ่มอีกอย่างครับ "GADGET" เท่าไหร่ก็ไม่เคยพอ

จริงด้วยแหะ สงสัยต้องไปซื้อหูฟังใหม่แระ พังแว้ว creative hq140

• **
วันนี้ไปร้านน้าเต้าแล้วครับ
ก็ไปจอง front jvc หมดไป 7000
(เกินงบไปเยอะ แต่เล่น dvd ได้ น่าจะ ok มั้ง)

ได้ลำโพง รู้สึกจะยี่ห้อ focal มือ 2 มาคู่ละ 4000 บาท
(เห็นน้าเต้าบอกว่าราคาเต็มหมื่นกว่ามั้ง)
ไม่รู้ว่าียี่ห้อนี้ ok หรือเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 06:45:57 โดย choord »

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
ถ้าเป็นfalconผมชอบของDLS มากกว่าครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
รถผมติด Alpine กับ ลำโพงของ Prism ครับ

เคยจับคู่ Sony กับ Prism ดู เสียงอย่างแบน
มาได้ Alpine จากคำแนะพี่คนนึง เสียงโอเคมากเลย

เพราะ Alpine ให้เสียงแนวทุ้มอยู่แล้ว
Prism ก็เด่นในเรื่องเสียงกลาง-สูง ออกมาใช้ได้เลยทีเดียว

ตอนนี้อยากได้เพิ่มแค่ช่อง Aux ต่อกับ iPhone เท่านั้นเลย

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango