ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ AWD ใน SUV ที่ขายในประเทศ  (อ่าน 7358 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
ระบบ AWD ใน SUV ที่ขายในประเทศ
« เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 12:11:33 »
ขอสอบถามพวก SUV พวก CRV, X-Trail, CX-5 ที่เป็น ขับ 4 รุ่นไหน ให้สรรถนะดีสุด ลุยได้มากสุด การเกาะถนน การทรงตัว(ขอไม่นับ XV นะครับ)
แล้ว X-trail ที่เลือกระบบขับได้ มันต่างจากระบบที่ใช้ในรถปิ๊กอัพไหมครับ
พอดีีสนใจตัว SUV นะครับ อยากได้ที่พอลุยพวกอุทยานได้แบบสบายๆหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: ระบบ AWD ใน SUV ที่ขายในประเทศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 12:38:48 »
X-Trail  ไปได้ดีที่สุด   คือพวกนี้ไม่เน้นลุยอุทยานหรือทางลื่น  ๆ  ทั่วไปขับ 4wd พอไปได้ดีกว่ากระบะขับ 2wd  หรือดีกว่ารถเก๋งอยู่แล้ว       

แต่ถ้าทางไปเป็นร่องโคลนลึกหรือต้องใช้กำลังมากสู้ปิคอัพ 4wd PPV 4wd  ไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ O_o"

Re: ระบบ AWD ใน SUV ที่ขายในประเทศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 12:48:12 »
 SUV พวก CRV, X-Trail, CX-5 เป็นแบบขับสี่ตลอดเวลา และ ขับสี่บางเวลา ขึ้นอยู่กับสภาพผิวถนน ไม่มีระบบ 2H, 4H, และ 4L

เน้นขับขี่ทางเรียบมากกว่า ลองดูรีวิวข้างล่างครับ แล้วค่อยตัดสินใจ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 13:26:17 »
ผมว่า X-Trail นะ

ปล. ว่าแต่ทำไมไม่นับ XV เหรอครับ  ::)

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 13:52:23 »
ตระกูล Subaru น่าจะพึ่งพาได้มากกว่านะครับ >> XV

ถ้าในบรรดาแบรนด์ญี่ปุ่นทั่วไป (แบรนด์ปกติ ไม่อินดี้แบบ Subaru )
ผมว่า X-trail น่าจะพร้อมสุด ... CX-5 กัล CR-V คงไม่หนีกันมาก

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 14:09:35 »
พวก crv cx5 x-trial ขับ 4 แบบขับล้อหน้า แล้วเมื่อล้อหน้าลื่นถึงจะเสริมล้อหลัง เหมาะบนถนนดำ
ถ้าลุยoffroad แบบถนนลูกรังเปียกฝน คุณก็ต้องวัดใจว่าเมื่อไหรล้อหลังมันจะช่วยขับ เพราะคุณสั่งมันไม่ได้
  แต่. X-tial  กับ escape คุณสั่ง lock 4 ตลอดเวลาได้เพื่อ ลุย
ส่วนกระบะ ถ้าคุณใช้ 4h มันจะlock ขับ4 ตลอดเวลา เพื่อลุย แต่ถ้าขับลงถนนดำเวลาเลี้ยวไปมาหรือกลับรถ เพลาขับ
จะมีการขัดกันของหน้ากับ หลังสึกหรอได้ครับ
   แล้ว x-trial escape xv ลุยสู้กระบะได้ไหม ถ้าคุณเริ่มต้องการปีนหิน หรือต้องการแรงขึ้นชันมากๆ สู้ไม่ได้เพราะ
กระบะยังเหลือ 4low อีกเกียรที่มีแรงมหาสารกว่าครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 14:26:13 »
อยากรู้ด้วยคนครับ ว่าทำไมไม่นับรวม xv  เพราะความเห็ยผมคงให้ xv มาที่1 ครับ
แตหากนับตัวเลือกที่เหลือ ผมยังมองไปที่ x trail แล้วตามด้วย cx5 ครับ ในเรื่งของการลุยแบบขับ 4 นะ
พิจาณาที่สมรรถนะล้วนๆราคาไม่เกี่ยวครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 17:53:30 »
Lock ของ Xtrail เสมือน 4Lo ของกระบะค่อนข้างมากนะ เพราะมันดีดกลับไป Auto เมื่อขับเกิน 40 km/hr

แปลว่ามันเป็น 4 Lo

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 18:57:23 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  ที่ไม่นับ XV ก็เพราะยังงัยก็นอนมา อยู่แล้วครับ :D
แต่อยากรู้ว่ายี่ห้ออื่นที่รองลงมาจะคือตัวไหนครับ

ตอนนี้ที่ดูไว้น่าจะเป็น X-Trail นะครับ แต่ยังเทียบกับพวก Prodo ตัว 120 มือสองอยู่
ชั่งใจระหว่างรถเก่ากับรถใหม่นะครับ กะใช้ยาวๆเกิน 6 ปี อยากได้แค่ขึ้นเนินไม่ชันมาก
ทางลูกลังแห้งๆ แบบมีทางน้ำผ่านพอแล้วครับ ถ้าแฉะไม่ลงครับ

เท่าที่ดูตาม youtube จะเห็นพวกรถ SUV ขึ้นไปเวลามีอุปสรรค เช่นล้อข้างหนึ่งลื่นมันจะไม่ส่งกำลังไป
แต่จะให้ล้อที่ไม่ลื่นแทน เหมือนตอนเข้าโค้งด้วย เหมือนรถมันคิดให้แทน
แต่กับรถกะบะมันส่งถ่ายให้เองด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 21:02:18 »
ถ้าไปลุยไม่มาก ผมว่าทั้ง 3 ยี่ห้อ แทบไม่ต่างกันมาก ระวังช่วง ground clearance ไว้ดีกว่า จะได้ไม่ขูดใต้ท้อง

ออฟไลน์ Air_graphic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 21:15:53 »
Lock ของ Xtrail เสมือน 4Lo ของกระบะค่อนข้างมากนะ เพราะมันดีดกลับไป Auto เมื่อขับเกิน 40 km/hr

แปลว่ามันเป็น 4 Lo

มันจะเป็น 4 Low ได้ไง รถพวกนี้ไม่มีทรานซ์เฟอร์เกียร์ มันเพิ่มอัตราทดของเกียร์ในช่วงการขับเคลื่อนสี่ล้อไม่ได้

แล้วมันเหมือน 4 Low ของกระบะยังไงครับ 4 Low ของกระบะใช้ระบบขับสี่ พาร์ทไทม์ เมื่อเข้า หรือ ออก 4 Low
จะต้องหยุดรถ พวงมาลัยตรง ออกจากเกียร์หลักทุกอย่างอยู่ที่ N ถึงจะเข้า 4 Low ก่อนแล้วค่อยเข้าเกียร์หลัก

ผมคิดว่าคุณเข้าใจผิดนะ ดูดีๆ 4x4 ของนิสสัน ที่อัตราส่งกำลัง 50/50 อันนั้นเรียกตำแหน่ง 4x4 Lock นะครับ ไม่ใช่ 4 Low 
แค่เป็นการล็อคอัตราการส่งกำลัง ไม่ได้เพิ่มอัตราทดของเกียร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 21:22:16 โดย Air_graphic »

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 21:50:06 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  ที่ไม่นับ XV ก็เพราะยังงัยก็นอนมา อยู่แล้วครับ :D
แต่อยากรู้ว่ายี่ห้ออื่นที่รองลงมาจะคือตัวไหนครับ

ตอนนี้ที่ดูไว้น่าจะเป็น X-Trail นะครับ แต่ยังเทียบกับพวก Prodo ตัว 120 มือสองอยู่
ชั่งใจระหว่างรถเก่ากับรถใหม่นะครับ กะใช้ยาวๆเกิน 6 ปี อยากได้แค่ขึ้นเนินไม่ชันมาก
ทางลูกลังแห้งๆ แบบมีทางน้ำผ่านพอแล้วครับ ถ้าแฉะไม่ลงครับ

ถ้าเป็นประมาณนี้ nissan juke ก็ไปได้ครับ พูดให้เห็นภาพ อย่าคิดว่าผมกวนนะ
X-trial ไปทางลูกลัง เปียกได้ครับ  ถ้าไม่ถึงกับเละเป็นโคลนดินเหนียว นึกภาพออกไหมครับ
และถ้าเละด้วยชันด้วย  x-trial อาจจะเริ่มไม่ไหว ต้องเป็นกระบะเพราะมีเกียรต่ำ เพิ่มแรงบิดครับ

ส่วนเรื่องล้อด้านหนึ่งลื่นแล้วถ่ายกำลัง มันต้องดูที่เฟืองท้าย ด้านหน้าและหลัง ว่าล็อคได้หรือเปล่า
เรื่องนี้คุยยาวนะ แต่ถ้าไม่ลุยโหดๆ ข้ามไปก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 00:31:01 »
x-Trail ดูคลิปนี้ครับ  เริ่มนาทีที่ 2:40

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2015, 00:35:18 โดย Blackforlife »
N/A  

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 09:13:59 »

เท่าที่ดูตาม youtube จะเห็นพวกรถ SUV ขึ้นไปเวลามีอุปสรรค เช่นล้อข้างหนึ่งลื่นมันจะไม่ส่งกำลังไป
แต่จะให้ล้อที่ไม่ลื่นแทน เหมือนตอนเข้าโค้งด้วย เหมือนรถมันคิดให้แทน
แต่กับรถกะบะมันส่งถ่ายให้เองด้วยไหมครับ
รู้เรื่องรถดีหรือยัง  รู้ข้อจำกัดของรถแต่ละรุ่นดีหรือยัง    อีกทั้งข้อสำคัญเลยรู้จัก Prado LC120  ดีขนาดไหน
จากความต้องการของคุณ  SUV  ปกติที่เป็นระบบ 4wd  ทั่วไปก็ใช้ได้แล้วครับ  รุ่นไหนก็ได้ ป้ายแดงเลยครับ
ผมไม่อยากให้เล่น Prado LC120    (ตัดคำว่ารถเก่าออกไปก่อน  กรณีได้รถสภาพดี)       Prado  ตัวนี้ราคามือ 2 แพงกว่าคู่แข่งมากแพงแบบเว่อร์  ๆ มานานแล้ว   คู่แข่งราคาร่วงกระจายมานานมากแล้วด้วย  แต่ Prado ตัวนี้ราคายังแพงเกินไปมาก   เทียบกับรถใหม่เดี๋ยวนี้คือเทียบกับ Fortuner 4x4 ตัวปัจจุบัน    ความห่างชั้นกันมีแค่ช่วงล่าง Prado นิ่มกว่า และเซทช่วงล่างกับโช๊คแบรนดังต่างประเทศง่ายกว่าแค่นั้นเอง   อีกทั้งรายละเอียดของคนเล่น Landcruiser  ผมว่ามีเยอะมาก    กรรณีคุณมีวามรู้พื้นฐานรถนำเข้าระดับบนของโตโยต้าแค่ตรงนี้ผมว่าไปรถใหม่ป้ายแดง SUV  ที่คุณว่ามาก็พอครับ

ส่วนเรื่องการลุยผ่านอุปสรรค   อ่านรายละเอียดตามลิ้งค์ซึ่งมีเยอะมากบรรยายไม่หมด  รวมถึงภาพสวย  ๆ ใน YOUTUBE  ที่เอามาลงไว้ในทุกคำตอบ  จะเข้าใจทะลุปรุโปร่ง
http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota2700club/question.asp?id=1664

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 12:34:52 »
แสดงว่าพวก SUV ที่ขับ AWD มันมีเกียร์ชุดเดียว แต่ของ X-Trail มันสามารถเลือกใช้ Lock 50:50 ได้
ส่วนพวก Part time ของกะบะนั้นมันจะมีเกียร์ 4W อีกชุดนึงเพิ่มเข้ามา ผมเข้าใจถูกไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 12:40:35 »

รู้เรื่องรถดีหรือยัง  รู้ข้อจำกัดของรถแต่ละรุ่นดีหรือยัง    อีกทั้งข้อสำคัญเลยรู้จัก Prado LC120  ดีขนาดไหน
จากความต้องการของคุณ  SUV  ปกติที่เป็นระบบ 4wd  ทั่วไปก็ใช้ได้แล้วครับ  รุ่นไหนก็ได้ ป้ายแดงเลยครับ
ผมไม่อยากให้เล่น Prado LC120    (ตัดคำว่ารถเก่าออกไปก่อน  กรณีได้รถสภาพดี)       Prado  ตัวนี้ราคามือ 2 แพงกว่าคู่แข่งมากแพงแบบเว่อร์  ๆ มานานแล้ว   คู่แข่งราคาร่วงกระจายมานานมากแล้วด้วย  แต่ Prado ตัวนี้ราคายังแพงเกินไปมาก   เทียบกับรถใหม่เดี๋ยวนี้คือเทียบกับ Fortuner 4x4 ตัวปัจจุบัน    ความห่างชั้นกันมีแค่ช่วงล่าง Prado นิ่มกว่า และเซทช่วงล่างกับโช๊คแบรนดังต่างประเทศง่ายกว่าแค่นั้นเอง   อีกทั้งรายละเอียดของคนเล่น Landcruiser  ผมว่ามีเยอะมาก    กรรณีคุณมีวามรู้พื้นฐานรถนำเข้าระดับบนของโตโยต้าแค่ตรงนี้ผมว่าไปรถใหม่ป้ายแดง SUV  ที่คุณว่ามาก็พอครับ

ส่วนเรื่องการลุยผ่านอุปสรรค   อ่านรายละเอียดตามลิ้งค์ซึ่งมีเยอะมากบรรยายไม่หมด  รวมถึงภาพสวย  ๆ ใน YOUTUBE  ที่เอามาลงไว้ในทุกคำตอบ  จะเข้าใจทะลุปรุโปร่ง
http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota2700club/question.asp?id=1664

ผมสงสัยเหมือนกันครับ ว่าทำไม่ราคาไม่ลงซักที แต่รุ่นนี้ก็ชอบเป็นรถในฝันครับ
ถ้ามีโอกาสและจังหวะเจอรถดีๆก็จะสอยให้ได้ครับ

ออฟไลน์ Air_graphic

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 13:55:21 »
แสดงว่าพวก SUV ที่ขับ AWD มันมีเกียร์ชุดเดียว แต่ของ X-Trail มันสามารถเลือกใช้ Lock 50:50 ได้
ส่วนพวก Part time ของกะบะนั้นมันจะมีเกียร์ 4W อีกชุดนึงเพิ่มเข้ามา ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ในขับสี่ พาร์ทไทม์ มันคือเกียร์ลูกเดียวกันครับ แต่มันมีส่วนของทรานซ์เฟอร์ที่สามารถตัดต่อกำลังได้ผ่านคันเกียร์เล็กเพื่อเข้าออกการขับเคลื่อนสี่ล้อ
และมีเฟืองทดรอบเกียร์ที่ต้องการแรงฉุดลากให้เข้าอีกที

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 14:11:58 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  ที่ไม่นับ XV ก็เพราะยังงัยก็นอนมา อยู่แล้วครับ :D

รู้เรื่องรถดีหรือยัง  รู้ข้อจำกัดของรถแต่ละรุ่นดีหรือยัง    อีกทั้งข้อสำคัญเลยรู้จัก Prado LC120  ดีขนาดไหน
จากความต้องการของคุณ  SUV  ปกติที่เป็นระบบ 4wd  ทั่วไปก็ใช้ได้แล้วครับ  รุ่นไหนก็ได้ ป้ายแดงเลยครับ
ผมไม่อยากให้เล่น Prado LC120    (ตัดคำว่ารถเก่าออกไปก่อน  กรณีได้รถสภาพดี)       Prado  ตัวนี้ราคามือ 2 แพงกว่าคู่แข่งมากแพงแบบเว่อร์  ๆ มานานแล้ว   คู่แข่งราคาร่วงกระจายมานานมากแล้วด้วย  แต่ Prado ตัวนี้ราคายังแพงเกินไปมาก   เทียบกับรถใหม่เดี๋ยวนี้คือเทียบกับ Fortuner 4x4 ตัวปัจจุบัน    ความห่างชั้นกันมีแค่ช่วงล่าง Prado นิ่มกว่า และเซทช่วงล่างกับโช๊คแบรนดังต่างประเทศง่ายกว่าแค่นั้นเอง   อีกทั้งรายละเอียดของคนเล่น Landcruiser  ผมว่ามีเยอะมาก    กรรณีคุณมีวามรู้พื้นฐานรถนำเข้าระดับบนของโตโยต้าแค่ตรงนี้ผมว่าไปรถใหม่ป้ายแดง SUV  ที่คุณว่ามาก็พอครับ

ส่วนเรื่องการลุยผ่านอุปสรรค   อ่านรายละเอียดตามลิ้งค์ซึ่งมีเยอะมากบรรยายไม่หมด  รวมถึงภาพสวย  ๆ ใน YOUTUBE  ที่เอามาลงไว้ในทุกคำตอบ  จะเข้าใจทะลุปรุโปร่ง

ผมสงสัยเหมือนกันครับ ว่าทำไม่ราคาไม่ลงซักที แต่รุ่นนี้ก็ชอบเป็นรถในฝันครับ
ถ้ามีโอกาสและจังหวะเจอรถดีๆก็จะสอยให้ได้ครับ
 ถ้าเอาแค่คำว่ารถดีดีใน Prado LC120   หาไม่ยากครับ  แต่รถพวกนี้ Landcruiser  มันมี Detail เยอะส่วนมากคนเล่น Landcruiser บ้านเราก็เป็นคนมีเงินที่เล่นมือ 2 ทั้งนั้น    ด้วยความชอบความหลงใหลยนตรกรรม             คือถ้าใจคุณไม่ได้ชอบหลงใหล LC จนมีความรู้เพียงพอเหมือนในกลุ่มคนรักเล่น Landcruiser  และมีเงินในระดับนึงที่จะควักเงินสดซื้อรถเป็นล้านโดยไม่ผ่อนและไม่เดือดร้อน แต่อย่างใด     ผมขออนุญาตออกความเห็นว่าคุณไม่ควรไปเล่นรถพวกนี้        หา Suv ที่ผลิตขายในบ้านเราป้ายแดงใช้ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2015, 14:23:04 โดย Auto »

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 18:03:04 »

ในขับสี่ พาร์ทไทม์ มันคือเกียร์ลูกเดียวกันครับ แต่มันมีส่วนของทรานซ์เฟอร์ที่สามารถตัดต่อกำลังได้ผ่านคันเกียร์เล็กเพื่อเข้าออกการขับเคลื่อนสี่ล้อ
และมีเฟืองทดรอบเกียร์ที่ต้องการแรงฉุดลากให้เข้าอีกที

เห็นภาพเลยครับ  ขอบคุณมากครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 18:28:14 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  ที่ไม่นับ XV ก็เพราะยังงัยก็นอนมา อยู่แล้วครับ :D

รู้เรื่องรถดีหรือยัง  รู้ข้อจำกัดของรถแต่ละรุ่นดีหรือยัง    อีกทั้งข้อสำคัญเลยรู้จัก Prado LC120  ดีขนาดไหน
จากความต้องการของคุณ  SUV  ปกติที่เป็นระบบ 4wd  ทั่วไปก็ใช้ได้แล้วครับ  รุ่นไหนก็ได้ ป้ายแดงเลยครับ
ผมไม่อยากให้เล่น Prado LC120    (ตัดคำว่ารถเก่าออกไปก่อน  กรณีได้รถสภาพดี)       Prado  ตัวนี้ราคามือ 2 แพงกว่าคู่แข่งมากแพงแบบเว่อร์  ๆ มานานแล้ว   คู่แข่งราคาร่วงกระจายมานานมากแล้วด้วย  แต่ Prado ตัวนี้ราคายังแพงเกินไปมาก   เทียบกับรถใหม่เดี๋ยวนี้คือเทียบกับ Fortuner 4x4 ตัวปัจจุบัน    ความห่างชั้นกันมีแค่ช่วงล่าง Prado นิ่มกว่า และเซทช่วงล่างกับโช๊คแบรนดังต่างประเทศง่ายกว่าแค่นั้นเอง   อีกทั้งรายละเอียดของคนเล่น Landcruiser  ผมว่ามีเยอะมาก    กรรณีคุณมีวามรู้พื้นฐานรถนำเข้าระดับบนของโตโยต้าแค่ตรงนี้ผมว่าไปรถใหม่ป้ายแดง SUV  ที่คุณว่ามาก็พอครับ

ส่วนเรื่องการลุยผ่านอุปสรรค   อ่านรายละเอียดตามลิ้งค์ซึ่งมีเยอะมากบรรยายไม่หมด  รวมถึงภาพสวย  ๆ ใน YOUTUBE  ที่เอามาลงไว้ในทุกคำตอบ  จะเข้าใจทะลุปรุโปร่ง

ถ้าเอาแค่คำว่ารถดีดีใน Prado LC120   หาไม่ยากครับ  แต่รถพวกนี้ Landcruiser  มันมี Detail เยอะส่วนมากคนเล่น Landcruiser บ้านเราก็เป็นคนมีเงินที่เล่นมือ 2 ทั้งนั้น    ด้วยความชอบความหลงใหลยนตรกรรม             คือถ้าใจคุณไม่ได้ชอบหลงใหล LC จนมีความรู้เพียงพอเหมือนในกลุ่มคนรักเล่น Landcruiser  และมีเงินในระดับนึงที่จะควักเงินสดซื้อรถเป็นล้านโดยไม่ผ่อนและไม่เดือดร้อน แต่อย่างใด     ผมขออนุญาตออกความเห็นว่าคุณไม่ควรไปเล่นรถพวกนี้        หา Suv ที่ผลิตขายในบ้านเราป้ายแดงใช้ดีกว่า

ขอบคุณครับ ได้ข้อมูลดีๆเยอะเลย :)

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 20:48:57 »
ถ้าไม่เอา XV มารวม ผมก็ยกให้ X-trail ครับ ผมเชื่อว่านิสสันทำระบบเกียร์ได้ดีมากครับ ขับ 4 ล้อน่าจะทำดีที่สุด รองลงมาก็คงเป็น CRV และ CX5 แต่ถ้ามีงบสัก 1.3 ล้าน ผมออก XV นะครับ ถือว่าเป็นรถขับ 4 ล้อที่ช่วงล่างดีกว่่าตัวอื่นแน่นอนครับ

ออฟไลน์ weeraboon1970

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 22:15:11 »
landcruiser มันไม่ใช่รถครับ มันเป็น Land  ;D ;D