ผู้เขียน หัวข้อ: ใครๆก็บอกผมว่าเรียนจบค่อยซื้อรถ  (อ่าน 9525 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ใครๆก็บอกผมว่าเรียนจบค่อยซื้อรถ
« เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 12:13:38 »
พอดีเมื่อวันเสาร์เกิดอะไรไม่รู้ อ้วนแม่ให้ไปดูรถมือสองที่ toyota sure เพราะไม่กล้าที่จะเอารถเต้นทั่วไป ดูรถไม่เป็น ผมไม่ได้ศึกษาเรื่องรุ่นด้วย ด้นสดล้วนๆ ปรากฎว่าชอบรถ honda jazz คันนี้ ซึ่งลงในเว็บพอดี
http://www.unseencar.com/cardetail.php?carid=49911HS0404

ชอบมาก เข้าไปนั่งมาแล้ว ชอบ เพราะตัวเลือกน้อยมาก ไม่ yaris ก็ jazz เพราะแม่อยากได้เอามาแค่ขนของช่วยแม่ตอนผมเลิกงาน(ระหว่างเรียน)

ทีนี้ดูเสร็จแม่ชอบ ผมจะทะลึ่งลองยื่นเอกสารดู หลังจากโดนกระแสต่อต้านว่า ผ่อนไม่ไหวหรอก รถติดแก้สแล้ว จะดีได้ไง ผมกับแม่ตกลงกันว่าจะดาวน์แค่ 2 หมื่น เบ็ดเสร็จประมาณ 3 หมื่น หลังจากสงกรานต์ผมจะได้เงินที่ดินเช่า 4 ปี เหมาเป็นเงิน 4 หมื่นที่บ้านเกิดผม กะจะเก็บเอาไว้เผื่อค่าซ่อมรถนี่แหละ

-ผมโดนต่อต้านอย่างหนักจากทุกๆฝ่ายที่เป็นญาติผมและญาติฝ่ายแม่ คือบอกแต่ว่า ให้เรียนจบค่อยซื้อ กันทุกคนเลย ซึ่งผมคิดว่า เรียนจบก็ต้องซื้ออยู่แล้ว แต่อยากซื้ออีกคันเป็นป้ายแดงไปเลย
-พ่อผมไม่ให้ผมซื้อ ไม่ว่าจะเก็บเงินออกป้ายแดง 1 แสน หรือจะซื้อตอนไหนระหว่างเรียนก็แล้วแต่ น้อยใจ แต่ก็ฟังเหตุผลทุกฝ่าย เค้าหวังดีกับเรา
-อยากช่วยแม่แบ่งเบาภาระ แม่ทำกับข้าวขาย ถึงจะเป็นขาขึ้นขาลง กำไรหดหาย ก็ยังขายได้ดีออยู่ (หมายถึงคนซื้อเยอะช่วงเช้า)
-ผมทำงานระหว่างเรียนครับ เงินเดือน 9 พัน ถือว่าน้อยแหละ ซึ่งที่บ้านให้ผมออกจากงานแล้วเรียนให้เต็มที่ (ผมค่าเทอม ใครๆก็บอกแพง มหาลัย ปี 2 อีก 2 ปีจบ ค่าเทอม 2 หมื่น 5+)

เซลอยากขายผมก็เข้าใจ เชื่อฟังทั้งแม่และพ่อ ผ่อนเดือนละ 7000-8000 เค้าคิดเบ็ดเสร็จมาให้แล้ว ถือว่าค่อนข้างเท่ารถใหม่เลยครับ

ปล.วันนี้จะไปดู yaris ตัว 2010-2011 แถวๆ toyota sure กาญจนาภิเษก แล้วจะลองถามว่า ผ่อน sabuy-D sure ได้ไหม ใจผมก็อยากได้ แม่ก็อยากได้ พี่ๆคิดว่าไงอะครับ ผมเหนื่อยทุกวันนี้ แต่ก็พยายามไม่ออกจากงาน เพราะผมคิดว่างานที่นี่โอเคแล้ว (มินิบิ๊กซี เลิกเรียน 5 โมง ทำงาน 6 โมง- เที่ยงคืน) เค้าอนุญาตให้ทำชดเชยวันเสาร์อาทิตย์ได้ เลยโอเคกว่าที่อื่น

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
Re: ใครๆก็บอกผมว่าเรียนจบค่อยซื้อรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 12:19:56 »
http://www.unseencar.com/cardetail.php?carid=49911HS0404
jazzรุ่นs at +lpg คันนี้ ผมว่าราคาสูงไปหน่อยนะครับ
แนะนำลองดูที่เว็ป ตลาดรถ ดูครับ มีให้เลือกเยอะเลย ;D

ออฟไลน์ The1Chay

• Newbie
  • *
    • Twitter.com/The1chay
Re: ใครๆก็บอกผมว่าเรียนจบค่อยซื้อรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 12:36:43 »
มาให้กำลังใจครับ ขอให้ได้อย่างที่หวัง

แต่ผมขอแนะนำว่า ซื้อหลังเรียนจบดีกว่าครับ
เพราะ รายได้ขณะเรียนมันน้อยกว่ารายจ่ายแน่นอน
ซื้อมาตอนนี้จะเป็นเพิ่มภาระให้ที่บ้านนะครับ
ต้องคิดถึงค่าบำรุงรักษา ค่างวด ค่าน้ำมัน ค่าดำรงชีพของเราด้วยนะครับ
ต่อเดือนนึงก็ต้องมีค่าใช้จ่ายพอสมควร

เอาเป็นว่า ลองคิดดูดี ๆ นะครับ
ขอให้เจอทางที่ใช่สำหรับพี่นะครับ
The1Chay

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 12:43:16 »
จขกท. ภาระยังไม่เยอะเลยคิดว่าผ่อนไหว
รถมีค่าใช่จ่ายแฝงเยอะครับ
1.ค่าทะเบียน พรบ.
2.ค่าประกันรถใช้ทุกวันต้องทำครับ ไม่งั้นเกิดเหตุทีอาจเปลี่ยนชีวิตได้เลย
3.ค่ายาง มือ2 ยางติดรถรับรองไม่เกิน 1 ปีแน่
4.ค่าซ่อมบำรุงอื่นๆ แอร์ไม่เย็น ล้อส่าย สตาทไม่ติด ดับกลางอากาศ
5.ค่าเช็คระยะ ถ้าติดแก็สด้วยโดน 2 เด้ง ต้องเช็คทั้งระบบน้ำมัน และระบบแก๊ส

เรียนไปทำงานไป ก็คือ ไม่มีรายได้เพราะหามาก็ใช้กับการเรียนหมด

สรุปง่าย แต่ก่อนผมเงินเดือน 35,000 ส่งรถ 8,500 ไม่กินไม่เที่ยว ใช้เดือนชนเดือนครับ

ผมว่าออกรถเวลานี้ยังไม่เหมาะครับ รถให้พร้อมกว่านี้ดีกว่า

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 13:03:10 »
จำเป็นต้องใช้ไหมครับ ถ้าไม่จำเป็นก็ไว้ซื้อตอนเรียนจบก็ได้ แต่ถ้าจำเป็นก็ต้องซื้อครับ
ถึงจะเรียนจบแต่ก็ใช่ว่าจะต้องซื้อนี้ครับ อย่างผมตอนนี้อายุก็ 31 แล้วจะไม่มีรถเป็นของตัวเองเลยเพราะไม่จำเป็นต้องซื้อครับ

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 13:07:48 »
ถ้าออกจากโตต้าชัว   ก็น่าจะมั่นใจได้ว่า คงไม่ต้องซ่อมอาไร รถก็ยังไม่เก่า มาก รถตลาดอีก  ถึงมีก็ซ่อมง่ายไม่แพง

ผมรู้จัก นศ ซื้อรถตอนปี 1-2  ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาอาไร

ตอนเช้าเรียน ตอนเย็นขายของตลาดเปิดท้าย  มีคนนึงขาย อุปกรมือถือ คนนึงขายเสีื้้อ  ก็ยังพอมีเงินเหลือ แต่งรถอีก

ถ้าคุณมีความรับผิดชอบเรื่องหน้าที่หาเงินให้พอเพียงก็ คิดว่าไม่น่ามีปัญหาอาไรนะ

การทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย ผมว่าดีนะ ทำให้เรารู้ว่า  สิ่งที่เราเรียนมันสำคัญยังไง บางที่ก็เอามาใช้กับการทำงานได้เลย

เสียดายที่ตอนเรียนผมเรียนอย่างเดียว  เรียนๆเล่นๆ กว่าจาจบ  :-[

ลองหางานที่มีรายได้ซัก 15000+ น่าจะดีกว่านี้นะ

เพราะอย่าลืมว่า รถต้องเติมน้ำมัน พอมีรถ เพื่อนๆชอบชวนไปเทียว

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 13:13:21 »
ต้องดูที่ตัวคุณว่าพร้อมหรือไม่...หากชักหน้าไม่ถึงหลัง  ดึงนั่นมาใช้นี่  ดึงนี่มาใช้นั่น  ไม่ควรออก

หากออกมา  ต้องมั่นใจว่าไม่ก่อปัญหาในการดำเนินชีวิต    มันเป็นเครื่องอำนวยความสะดวกอย่างหนึ่งเท่านั้น  ไม่มี ก็ยังมีทางเลือก

ผม  คันแรก  อายุ 36 ปี.....ทำงาน 13 ปี....แล้วถึงซื้อครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 13:27:13 »
ต้องถามก่อนว่าจำเป็นมากน้อยแค่ไหนในการใช้งาน ผ่อน7000 อย่าลืมว่ามีค่าอื่นๆอีกเพียบ ออกจากโตโยต้าชัวร์ใช่ว่ามันจะพังไม่เป็นนิครับ
ยิ่งรถติดแก๊สหรือต่อให้ไม่ติดแก๊ส ถ้าดูรถไม่เป็นมันก็เสี่ยงทุกคันเลยน่ะครับ
เงินเดือนคุณ 9000 คุณลอง+-รายจ่ายที่คุณใช้ในแต่ละเดือนว่าได้เท่าค่าผ่อนรถหรือเปล่า???
สำหรับผมไม่แนะนำเลย เพราะมันจะตึงมือสุดๆครับ เก็บเงินเดือนไว้ใช้ ไว้จ่ายค่าเทอมดีกว่าครับ

บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 13:29:53 »
ทุกวันนี้เงินเดือนผมเป็นแสน ผ่อนรถเดือนละหมื่นกว่ายังขี้เกียจเลยครับ

ซื้อมาแล้วดีใจตอนนซื้อ แต่ลำบากใจผ่อนไปอีกนานครับ

เก็บเงินก้อนกว่านี้แล้วดาวน์เยอะๆเถอะครับถ้าอยากได้จริง  ราคารถมือสองบ้านเราพังหมดแล้ว  ไม่ต้องรีบครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 13:30:45 »
จำเป็นมั๊ยหล่ะครับ ถ้ายังไม่จำเป็นก็ไม่มีเหตุอันควรที่จะซื้อ หรือถ้าคิดหาประโยชน์จากรถได้เพียงพอคุ้มแก่การซื้อก็ซื้อครับ เช่น เอาของไปขายเปิดท้าย ไปซื้อของที่ตลาดให้คุณแม่แทนการนั่งแท็กซี่ เป็นต้น ไม่อย่างนั้นอีก 2 ปีก็จบแล้วไม่นานเกินวัยรุ่นรอหรอกครับถ้าซื้อตอนนี้เป็นหนี้อีกตั้ง 6 ปีเท่ากับว่าคุณต้องทำงานอีก 4 ปีกว่าจะได้เปลี่ยนรถ (ถ้า2 ปีขายเพื่อซื้อคันใหม่ก็ยิ่งไม่คุ้ม)

ทีนี้มาว่ากันเรื่องราคารถ 399,000 สำหรับ Jazz S AT '10 นับว่าแพงครับถ้าคุณดาวน์ 30,000 ผ่อน 6 ปีดอก 6.0% ตกงวดละ 7,458 รวมจ่าย 566,969 แต่ถ้าเป็นป้ายแดงรุ่นเดียวกัน(ตัวค้างสต๊อก) 630,000 ได้ส่วนลด 100,000 มาซับดาวน์ ก็ดาวน์ที่ 130,000 (จ่าย 30,000 เท่ากัน) ดอก 3.0 % ผ่อน 6 ปีตกงวดละ 8,195 รวมจ่าย 620,000 เท่ากับจ่ายเพิ่มแค่ 5.3 หมื่นแต่ได้ป้ายแดงรถใหม่กว่ากันตั้ง 4-5 ปี

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 13:44:06 »
เงินตัวเอง จะซื้ออะไรไม่มีใครว่า ถ้ายังต้องพิ่งเงินคนอื่น ก็ต้องฟังเสียงคนอื่น
คิดดูว่า ซื้อเพราะจำเป็น หรือ ซื้อเพราะอยากหล่อ

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 13:48:20 »
ประสบการณ์ตรงเลยนะครับ บางทีผู้ใหญ่เค้าอาจจะมองว่าการซื้อรถไม่ได้มองแค่มีความพร้อมด้านการเงิินเพียงอย่างเดียว แต่เค้ามองถึงวุฒิภาวะในการขับขี่ การควบคุมอารมณ์ และความเป็นห่วงกลัววัยรุ่นจะใจร้อนเอารถไปซิ่งเกิดอันตรายอะไรแบบนี้ด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ thesun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 14:00:16 »
ถ้าผมเป็นพ่อแม่ผมก็ไม่ให้ซื้อนะ ผมกลัวเรื่องอุบัติเหตุ กลัวลูกชายจะเป็นอะไรไป
รอให้เรียนจบมีงานทำมีความรับผิดชอบเต็มตัวก่อน ตอนนั้นเงินเราซื้อเองผ่อนเองก็ไม่มีใครว่า

ออนไลน์ bravo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 14:02:55 »
6 เดือน ที่ผ่านมา จขกท. มีเงินเก็บเดือนละเท่าไร เพียงพอต่อการผ่อนรถหรือไม่

พอจะเห็นคำตอบนะครับ ว่าไหวหรือไม่

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 14:53:18 »
คือมันไม่ใช่แค่ผ่อนอย่างเดียวหรอกครับ
ยังมีค่า น้ำมัน ค่าซ่อม เดียวยางเก่าต้องเปลี่ยน ค่าดูแลเช็คระยะ เดียวประกัน ต่อทะเบียน
คิดดีๆ อย่าให้ ความยาก และ กิเลสเข้าครอบงำ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 15:03:17 »
จขกท ใจเย็นๆ ครับ

ตอนนี้อารมณ์ เหมือนหลงสาว ฮ่ะ  คืออยากได้อ่ะ อะไรก็ยอมคิดว่าไหว  ;D ;D ;D

อย่าว่างั้นว่างี้เลย ครับ ผมแนะนำ อย่าพึ่งซื้อครับ !! อย่าคิดว่าผมต่อต้านนะ  8) 8)

มันเหมือนจะไหวครับ แต่วันไหนเกิดเหตุการณ์ ต้องใช้เงินมา มันจะไม่ไหวเอาได้ ครับ เสียเครดิตอีก

เดี๋ยวจะเดือนชนเดือน และ รถ ครับ ค่าใช้จ่ายแฝงเยอะครับ

ลองอดทนก่อนสักพักนะครับ ตอนนี้ก็ ท่านก็อดทนมาได้ระดับหนึ่งแล้ว ลองอดทนต่ออีกสักนิดนะครับ

แต่!! หากท่านมีความรับผิดชอบ และ มีวินัยในการเงิน มากพอ ลองวิธีนี้ดูก่อนครับ

ลองดูครับ ภายใน 6 เดือนข้างนี้ ลองเก็บเงิน เท่าค่าผ่อนรถ นะครับ แล้ว+ เพิ่มไปอีกเดือนละ 2500 บาท เป็นอย่างต่ำ (เก็บเพื่อไว้สมมุติว่าเป็นค่าแก๊ส ส่วนต่างเอาไว้เป็นค่าใช้จ่าย ในอนาคต ประกัน, พรบ ,ค่าบำรุงรักษา) หากท่านทำได้โดยไม่กระทบค่าใช้จ่ายปัจจุบัน ก็จัดเลยยย ครับ

ปล.ใจเย็นๆ นะ อย่ารีบ รีบทีไร คิดได้ทีนี่หลังมันช้ำใจ ดูจากราคารถท่านที่จะเอาแล้ว ส่งจริงๆ นี่เพิ่มเงินนิดหน่อยได้รถ ใหม่เลยนะครับบ

สู้ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 15:15:40 »
ติดแก็ส แม็กไม่เดิม ตัวเก่าตกรุ่น ที่ว่ามาควรกดราคาลงไม่ใช่ขายแพงขึ้น ดูเผินๆเหมือนถูกกว่าซื้อใหม่ตั้ง 200000 แต่ค่าใช้จ่ายวันจริง ไหนจะดอกเบี้ยแยอะกว่า บังคับทำประกัน ค่าโอนอีก บอกเลยลองไปเทียบค่าใช้จ่ายกับรถใหม่ดู อย่างรถใหม่แถมประกันก็ประหยัดไปได้แยอะ ยังไม่เทียบว่าเป็นรุ่นใหม่กว่า

เอาติดแก็สมา ถามหน่อยว่าวันนึงวิ่งแยอะแค่ไหน น้ำมันทุกวันนี้ก็ไม่ได้แพงอะไร อย่าคิดว่าซื้อศูนย์แล้วจะสบายใจ ถ้าสมมุติระบบแก็สมันรวนขึ้นมาศูนย์จะมีปัญญารับผิดชอบหรอเพราะศูนย์ไม่ได้เป็นคนติด ให้ไปไล่เบี้ยกับศูนย์ที่ติดแก็ส แล้วไปติดแก็สที่ไหนมาล่ะเราซื้อมามือ2

เรื่องซื้อไม่ซื้อเป็นเรื่องในครอบครัวควรจะคุยกันเองให้รู้เรื่อง ถ้าแม่อยากได้ก็ให้แม่ไปคุยกับพ่อเอา ถ้าถามความคิดเห็นผม รุ่นนี้ควรต่ำกว่า 3แสนแต่ต้องดูให้ดีว่าไม่ชนหนักมา รึถ้าราคานี้สมควรเพิ่มไปเล่นมือ1 ถ้าคิดว่ายังแพงไป แนะนำลองไปดูยาริสราคาจะถูกลง

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 15:27:14 »
ผมมองว่า ไม่เกี่ยวกับเรียนอยู่ ไม่เกี่ยวกับอายุ แม้แต่นิดเดียวครับ

อ่านแล้ว นึกถึงฉากนึง ในเรื่อง วัยรุ่นพันล้าน ตอนที่ ต๊อบ ไปซื้อรถเก๋งป้ายแดงด้วยเงินสดๆ ตอนยังเป็นนักเรียน แล้วที่บ้านสั่งให้เอารถไปคืน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 16:07:50 »
Jazz S ปี2010 ติดแก๊ส วิ่งไป 130,000กม. ผมขายเข้าเต็นท์ เมื่อธ.ค. ที่ผ่านมา 320,000บาท

ราคาเขาตั้งก็คงราวๆนี้ละครับ ถ้าอยากได้3แสนกลางๆ ก็ต้องหาซื้อจากเจ้าของรถเเล้วครับ

ปล. Jazz ตัวนี้ วิ่งเข้าเต็นท์ เต็นท์รับซื้อแบบไม่ลองรถเลย สงสัยจะปล่อยง่าย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 16:23:11 »
เก็บตังค์นั่งรถเมล์ไปก่อนก็ได้
ตังค์จำกัดต้องใช้สิ่งที่จำเป็น และสำคัญตามลำดับ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 16:35:48 »
คือมันไม่ใช่แค่ผ่อนอย่างเดียวหรอกครับ
ยังมีค่า น้ำมัน ค่าซ่อม เดียวยางเก่าต้องเปลี่ยน ค่าดูแลเช็คระยะ เดียวประกัน ต่อทะเบียน
คิดดีๆ อย่าให้ ความยาก และ กิเลสเข้าครอบงำ

รอทุกอย่างพร้อมกว่านี้ ยังไม่สาย

ออฟไลน์ cuptea

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 16:45:46 »
ดูความจำเป็นว่าต้องใช้รถไหม ในบ้านมีอยู่แล้วหรือเปล่า
แท๊กซี่ รถไฟฟ้า รถเมลล์มีให้เลือกใช้ น่าจะสะดวกเหมือนกันน่ะ ไม่ต้องปวดหัวเรื่องผ่อนกับค่าบำรุง

ออฟไลน์ ponggu52

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 17:23:05 »
เราซื้อรถมาแล้ว ได้ใช้รถช่วยแม่ในการขนของ สำหรับทำอาหารหรือช่วยพาแม่ไปนู่นนี่นั่น ทำให้แม่สะดวกสะบายขึ้นไหม ถ้าไม่ก็รอเรียนจบก่อนครับ

การซื้อรถมันไม่มีคำว่าสายหรอก ผมกว่าจะมีรถ เรียนจนจบปริญญาเอก แล้วมีงานทำ จึงซื้อรถเมื่ออายุ 32 ปี

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 17:26:32 »
ซื้อรถ ไม่ใช่มีแค่ค่าผ่อนครับ มันมีอีกมากมายครับ

1. ค่าน้ำมัน ค่าแกส 2,000 - 4,000 ต่อเดือน
2. ค่าประกันภัย ชั้น 3 ... 4,000-5,000 บาท ต่อปี (โดยประมาณ)
2.2 ค่าต่อภาษี 1,600 บาท ต่อปี (โดยประมาณ)
3. ค่าแบตเตอรี่ แจส เทิร์นลูกเก่า 1,600 - 1,900 บาท / ทุกๆ 2 ปี
4. ค่ายาง 4 เส้น วง 15 นิ้ว วงละ 2,500-2,700 บาท x 4 = 10,000 บาท ทุกๆ 2-3 ปี
5. ค่าภาษีสังคม มีรถ รับรอง ต้องเป็นที่จับจองของเพื่อนๆแน่นอนครับ เพื่อนๆจะอ้อนเราพาไปนั่นนี่นู่น กินข้าว ดูหนัง เที่ยว แถมบางทีไม่ช่วยออกค่าน้ำมันเลย

นี่ยังไม่รวม
อะไหล่เสีย เพราะรถอยู่นอกการรับประกัน เราจะต้องซ่อมอะไรเองบ้าง แต่ละครั้งมาตอนไหนเราไม่รู้
ค่าใช้จ่ายก็ Vary ตั้งแต่ 100 บาท - 100,000 บาท (ตั้งแต่หลอดไฟยันเกียร์)

นี่คือประสบการณ์ตรงจากคนซื้อรถมือสอง 160,000 บาทที่ซ่อมไปเกือบแสนภายในปีแรก

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 18:18:00 »
ถ้าอยู่ตามมหาลัยใหญ่ๆในกทม รอบนอก และ ในจังหวัดที่รถเยอะๆคือ
1. ฬ 2. เกษตรฯ 3. มธ. (ทั้งท่าพระจันทร์และโดยเฉพาะรังสิต)  4. ลาดกระบัง 5. บางมด 6. มหิดล 7. มศว 8. มหาลัยอื่นๆที่ไม่ได้กล่าวถึงแต่อยู่ในเส้นทางรถเยอะๆ

ไม่ควรเอารถไปครับ มหาลัยที่กล่าวมาถ้าไม่ติดรฟฟ ก็มีหอให้อยู่ครับ เพราะเอารถไปละที่จอดลำบากมากกกกกกก (ฬ เดี๋ยวนี้ก็มีที่จอดรถเพิ่มบ้างละ แต่มีค่าจอดรายเดือน)

รถเดี๋ยวนี้ออกง่าย นิสิตนักศึกษาออกรถเยอะ ที่จอดรถไม่ได้เพิ่มตาม เดี๋ยวก็มีปัญหาชน / โดนขูด (ทั้งตั้งใจและไม่ตั้งใจ) ตามมาอีกเยอะ

เรียนจบแล้วดีกว่าครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 19:14:33 »
ผมไม่มีเหตุผลอะไรมากนะเวลาซื้อรถ เพราะยังไงรถ มันก็จะมีแต่ลดเงินเรา ซื้อไงก็ไม่คุ้มเงิน แต่มันก็ช่วยในด้านคุ้มใจนะ ตอนเริ่มทำงานซื้อ civic เพราะชอบผ่อนเดือนละหมื่น เงืนเดือนแค่ 2 หมื่นต้นๆ ตอนนี้ผ่อนมาจะหมดอยู่ละ ผมก็มีความสุขดีได้ขับรถที่ชอบ กำลังซื้อ HRV มาเพิ่มให้ที่บ้านเพราะว่าอยากได้กัน ผมก็เห็นเค้ามีความสุข คันเก่า civic ผมก็เอาไปให้น้องใช้ เค้าก็ hapy สรุปยอมผ่อนรถสองคัน ไป 1 ปีประหยัดๆหน่อย ตอนนี้เงินเดือน 3 หมื่นกว่าๆ ผมก็ยังสู้เลย บางทีความสุขของคนที่เรารัก ยอมเหนื่อยหน่อยก็มีความสุขนะ ทีนี้ ขึ้นอยู่กับน้องแล้วแหละว่า คิดว่าถ้าเราไหว แล้วอยากช่วยคุณแม่ เบาแรงท่านก็แล้วโอเคครับ
ปล ผมใช้เงินค่ากินน้อยมากอยู่บ้าน งานการมั่นคงมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 19:20:49 โดย balliblue »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 19:39:01 »
ผมว่าออกรถเล็กๆ หรือพวกที่ราคาไม่เกิน 3 แสนดีกว่าไหมครับ

เช่น march ปี 10-11

หรือ Vios ปี 07-09 (ก่อน minor)

จริงๆ จะแนะนำว่า ถ้าเอาพวกรถไม่เกิน 2 แสนและเก็บเงินก้อนซื้อจะดีกว่าครับ

พี่เคยคิดแบบน้องนี่แหละ วัยรุ่นอยากมีรถ แต่ตอนนี้ บอกเลย ความคิดตอนนั้น เรายังมองไม่ครบครับ

รถมันมีค่าโน่นนี่เยอะมากจริงๆ

ใจเย็นๆ ครับ

เอารถไม่แพงไปก่อนดีกว่า ไม่ต้องเน้น แฟชั่นครับ

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 19:42:13 »
อย่าเดดขาด

ออฟไลน์ franklnwna

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 20:46:48 »
หารถที่ราคาต่ำกว่านี้ดีกว่าครับ รถตลาดปีเก่าๆก็ติดแก๊สทนๆเยอะครับ ผมไปกลับมอ 60กม.ทุกวัน เลิกเรียนแล้วกลับมาช่วยแม่เก็บร้านขายเสื้อผ้ายังคิดว่าเหนื่อยเลยครับ พี่ทำงานด้วยสุดยอดเลยครับ ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 21:08:28 »
เชื่อผู้ใหญ่ไว้ก่อนดีกว่าครับ ถ้าซื้อมา เกิดอะไรขึ้นมา จะยิ่งโดนหนัก