ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ ระบบ istop ครับ  (อ่าน 5335 ครั้ง)

ออฟไลน์ patanin

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ ระบบ istop ครับ
« เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 08:42:46 »
เนื่องด้วยผมได้ไปลองขับรถที่มีระบบ istop และได้เบรคกระทันหัน พอรถหยุดนิ่งแล้ว เครื่องดับทันที และพอปล่อยเบรค เครื่องก็เกิดการสตาร์ทอีกครั้ง และได้กด เบรคต่อ  เครื่องได้ดับอีกรอบ พอปล่อยเบรค เครื่องติดอีกครั้ง และจากนั้นปล่อยให้รถไหลไป และไฟบนหน้าปัทม์อักษร istop กระพริบ และจากนั้นพอเบรคอีกครั้ง เครื่องไม่ดับแต่ก็พอถึงระยะเวลานึง istop ถึงทำงานในตามระยะเวลาที่มันควรเป็น รบกวนสอบถามหน่อยครับ การติดและดับเครื่องในระบบ istop แบบนี้ปรกติใช่ไหมครับ ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ ระบบ istop ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 08:46:53 »

ถ้ามันเป็นอุปกรณ์ติดรถ มันก็ปกติ  ถ้าไม่อยากใช้ก็ปิด

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ ระบบ istop ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 09:22:45 »
เนื่องด้วยผมได้ไปลองขับรถที่มีระบบ istop และได้เบรคกระทันหัน พอรถหยุดนิ่งแล้ว เครื่องดับทันที และพอปล่อยเบรค เครื่องก็เกิดการสตาร์ทอีกครั้ง และได้กด เบรคต่อ  เครื่องได้ดับอีกรอบ พอปล่อยเบรค เครื่องติดอีกครั้ง และจากนั้นปล่อยให้รถไหลไป และไฟบนหน้าปัทม์อักษร istop กระพริบ และจากนั้นพอเบรคอีกครั้ง เครื่องไม่ดับแต่ก็พอถึงระยะเวลานึง istop ถึงทำงานในตามระยะเวลาที่มันควรเป็น รบกวนสอบถามหน่อยครับ การติดและดับเครื่องในระบบ istop แบบนี้ปรกติใช่ไหมครับ ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ
เท่าที่เคยศึกษาดูระบบ i-stop แต่ละค่ายพยายาม develop technology ไปในแนวทางของตัวเองทำให้มันมีรายละเอียดที่แตกต่างกันไป แต่ข้อควรระวังอย่างนึงก็คือมันไม่ฉลาดขนาดที่ handle ทุกสถานะการณ์ได้ (ส่วนหนึ่งมันเหมือนกับการเขียน software คอมพ์) อย่างเช่น ในกรณีที่รถติดแบบขยับตามกันไปเรื่อยๆ เครื่องมันจะ start/stop แบบรั่วๆ ถี่เกินไป ในกรณีนี้ควรปิดเพื่อ safe ตัว motor start...แต่คู่มือรถบางทีก็ไม่ได้เขียนอธิบายระบบนี้ไว้ละเอียดมาก ต้องอาศัยค้นจาก website ต่างๆ เพิ่มเติมเอาครับ...  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2015, 09:25:45 โดย Smart »

ออฟไลน์ patanin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 09:47:07 »
ขอบคุณมากครับ ผมกลัวว่าระบบจะผิดปรกติครับ เห็นว่า ติดดับบ่อยเกินไป ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 09:49:44 »
ดับบ่อยจนรำคาญผมปิดเลยครับ ;D

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 15:13:05 »
ถ้าในมาสด้า2 ตัวท๊อป กดดูที่หน้าจอได้เลยครับว่ามันพร้อมทำงานไหม

แต่เท่าที่เคยๆรู้ๆมาถ้าของมาสด้ามันจะทำงานตามคอนดิชั่น เคยไปเทสไดรฟ์เซลล์เคา้บอกว่าถ้าพี่ไม่อยากให้ i-stop ทำงงาน เปิดแอร์เย็นสุดก็ไม่ทำงานแล้ว :-\
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(