ผู้เขียน หัวข้อ: ขอโทษนิสสันครับ..........  (อ่าน 6048 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ขอโทษนิสสันครับ..........
« เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 14:29:58 »
จากกระทู้เก่า  เรื่องนิสสันต้องมีคำตอบให้กับผม.....    ผมขอโทษที่เข้าใจผิด  เป็นเพราะความเขลา ของผมเอง  ไม่รู้จริงแล้วโมเม....

แต่ใช่ว่านิสสันเขาจะอธิบายให้ทราบ  เปล่าครับ.....

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา  ผมมีเวลาว่าง  มานั่งไล่ท่อน้ำนิสสันเอ็กซ์เทรล  ว่าระบบเขาเป็นอย่างไร  เมื่อวางวาวล์อยู่หน้าปั๊มน้ำมันจะทำงานอย่างไร  ใช้เวลารื้อ  ไล่แต่ละท่อ  จนได้  ไดอะแกรมเคร่า ๆ ดังภาพ.............

Re: ขอโทษนิสสันครับ..........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 14:44:04 »
   ทำไมผมต้องมานั่งไล่  ทั้ง ๆ ที่ผมเจาะรูปั๊มน้ำ ช่วยแล้ว....  บอกตรง ๆ ทำอย่างไรมันก็ยังมีความเครียดอยู่ดี  เนื่องจากอุณหภูมิการทำงานของเครื่องยนต์ลดต่ำกว่าที่ต้องการ  คือเหลือแค่ 71-73 องศา  ต่ำเกินไป
   และก็ได้พบสาเหตุ  ตรงตำแหน่งที่ผมทำเครื่องหมายไว้นั่นแหละ  ท่อน้ำระหว่าฮีทเตอร์  วนเข้าเกียร์เย็น  น้ำขาดตอน   จึงทำให้เกิดปัญหาที่ผ่านมา  ตอนนี้ผมแก้ไขเสร็จแล้ว  และได้เปลี่ยนวาวล์น้ำ จาก 82 องศา  ลงมาเป็น  76 องศา  ซึ่งจะทำให้อุณหภูมิเครื่องยนต์  อยู่ประมาณ 75-82 องศา  ซึ่งผมพอใจแล้ว

อธิบายเพิ่มเติม   หลักการ  พอน้ำส่วนบนร้อน  ส่วนใหญ่จะไหลมารอที่หม้อน้ำ  อีกส่วนหนึ่งจะถูกบังคับให้ไหลผ่านฮีทเตอร์  แล้วลงมาที่เกียร์  ซึ่งเป็นทั้งวอร์มและระบายความร้อนให้อุณหภูมิอยู่ในเกณฑ์การทำงาน  จากนั้นจึงวนเข้าด้านข้างของใบพัดปั๊มน้ำ  ซึ่งอยู่ที่ตรงใกล้เคียงกับวาวล์น้ำนั่นเอง  เขาใช้น้ำตัวนี้เป็นตัวเปิดปิดวาวล์   (โง่แล้วยังโชว์โง่ให้คนอื่นเห็นอีก)

เหตุที่ลดอุณหภูมิการเปิดวาวล์น้ำ  ต้องการลดความร้อนช่วงฝาสูบ(ส่วนบน)  กับลดความร้อนของเกียร์เผื่อจะยืดอายุได้  ซึ่งก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ   

ขอบคุณนิสสันครับที่ทำให้ผมได้ความรู้เพิ่มอีกนิดหนึ่ง............

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 15:57:03 »
คือเค้าไล่ลมไม่หมดแบบนั้นหรือปล่าวครับ  ???

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 16:01:00 »
ผมว่าช่างนิสสันนี่มีปัญหายเยอะนะครับ พักหลัง

ใน March Almera ที่ทำรถที่ศูนย์เกียร์พังไปหลายคันแล้วครับ

:'(

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 16:34:03 »
ผู้ซื้อต้องจบ วิศวะหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 16:36:08 »
คือเค้าไล่ลมไม่หมดแบบนั้นหรือปล่าวครับ  ???
ถูกต้องแล้วครับ  ไล่ลมไม่หมด  มันก็เลยมีปัญหา  แค่นั้นเอง...ส่วนเปลี่ยนเบอร์วาวล์นี่เป็นความเห็นส่วนตัวล้วน ๆ...

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 18:40:11 »
ถ้าเป็นคนไม่มี skill ซ่อมรถเอง จะมีปัญญาหาสาเหตเจอแบบพี่ Sukhontha มั้ย
ผมว่าศูนย์เค้าควรจะเคลียร์ทั้งเหต และ ผล ให้ลูกค้าเลยนะครับเนี่ย แบบนี้ก้อถือว่าทำงานไม่เรียบร้อยอยู่ดี
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 22:55:21 »
แย่เลยแบบนี้

ออฟไลน์ J@MAL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 11:50:06 »
ผมตามมาอ่าน เลยได้ความรู้ใหม่กันไปครับ และได้ข้อควรระวังสำหรับการนำรถเข้าซ่อม ไม่ว่าจะศูนย์หรือช่างข้างนอกจริงๆ ครับ

ผมกำลังมองหา x-trail 31.1 อยู่เหมือนกันครับ เผื่อว่าจะได้ขอความรู้จากพี่ sukhontha ด้วยครับ

ยังไงผมรบกวนทักทายมาทาง [email protected] คือผมจะ mail หาพี่ก็ไม่มี  email พี่น่ะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 18:03:45 »
ผมตามมาอ่าน เลยได้ความรู้ใหม่กันไปครับ และได้ข้อควรระวังสำหรับการนำรถเข้าซ่อม ไม่ว่าจะศูนย์หรือช่างข้างนอกจริงๆ ครับ

ผมกำลังมองหา x-trail 31.1 อยู่เหมือนกันครับ เผื่อว่าจะได้ขอความรู้จากพี่ sukhontha ด้วยครับ

ยังไงผมรบกวนทักทายมาทาง [email protected] คือผมจะ mail หาพี่ก็ไม่มี  email พี่น่ะครับ

เมล์มาหาผมแล้วกัน  อยากทราบข้อมูลอะไรบอกได้จะบอกครับ   [email protected]