ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เหตุผลของเพื่อนๆที่เลือกซื้อ และไม่ซื้อรถสีขาวครับ...กำลังสับสนอย่างแรงส์  (อ่าน 11121 ครั้ง)

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
ผมยังเช้าใจผิดว่า สีขาวมุกนั้นมันแก้สีขาวออกเหลืองเมื่อใช้ไปนานๆ ซะอีก เฮ้อ........ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับ

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
ชอบมาตั้งแต่บ้านเรายังไม่ฮิต สมัยนั้นดูรูปรถแต่งจากญี่ปุ่นนี่สีขาวแทบทั้งนั้น แต่ละคันนี่อย่างงาม   เลยเอารถที่ใช้อยู่เข้าอู่ไปกลับสี เป็นสีขาวซะเลย
ปัจจุบันถึงมันจะโหลมากๆๆๆ  แต่ผมก็ตัดใจจากมันไม่ลง  ไม่ใช่สีอื่นไม่สวยนะ  สวย แต่ไม่ซื้ออะ ซื้อสีขาว  ;D

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
ที่ใช้สีขาว เพราะความปลอดภัยเท่านั่นเองคับ นอกนั่นไม่มีผลกับความคิดผมน้อย

มันมีงานวิจัยที่วัดกันระหว่างเวลาที่แสงน้อยกับแสงมาก

สีดำ กับสีขาว ความเสี่ยงเพิ่มขึ้นเป็น 10% เลยทีเดียว

www.monash.edu.au/miri/research/reports/muarc263.pdf

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
ถ้าจะซื้อ ก็เพราะสวย เด่น สง่า กว่าสีอื่น
ถ้าไม่ซื้อ ก็เพราะ มันโหล (บางทีเจอสีขาวจอดเรียงกันในห้าง 6 คันติด)

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ที่บ้านผมก็มีรถสีขาวมุขคันนึง และบอกกับตัวเองว่า ตูไม่เอาอีกแล้วรถสีขาว ผมว่าดูแลยากกว่าสีดำอีก แถมตอนขัดแล้วเงาสู้สีดำก็ไม่ได้เลย
สรุปสีที่ผมชอบคือ พวกเทาเข้ม หรือ น้ำเงินเข้ม ขัดแล้วมันยังเงาสวย เปรอะแล้วก็ไม่ทุเรศเหมือนสีดำ

อ้อ อีกอย่างก็คือ เทรนด์สีขาว ตกยุคไปหลายปีแล้วนะคับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ whoami

รถคันเก่าที่บ้านเป็นสีขาว ผมเป็นคนดูแลล้างเคลือบเองก็ไม่เหลืองนะ แต่เหนื่อยมากในการทำความสะอาด

จนบ่นว่าไม่เอาสีขาวอีกแล้ว แต่คันล่าสุดที่เพิ่งออกก็ต้องกลืนน้ำลายตัวเองเอาขาวมุกออกมา

เพร่าะสีนี้ได้รถเร็วสุด แบบว่าใจร้อนอยากได้รถเลย ก็เลยต้องทนล้างเคลือบกันต่อไป 555

ออฟไลน์ MUK

-ผมยังไม่มีรถสีขาว แต่ชอบนะสีขาว ถึงจะมีคนใช้เยอะก็ชอบครับ
-แต่ที่ไม่เอาสีขาวเพราะว่า มันไม่ตรงกับโฉลกกันครับ

ออฟไลน์ Terng

บ้านผมล้างกันเองบ่อยมาก ลงแว็กซ์ขัดเคลือบประจำ ยังเหลืองเลยครับ ไม่ได้ดูแลง่ายๆแน่นอน
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ seamonkey

ผมเป็นคนชอบสีแบบสดๆครับ สีขาวนี้ไม่อยู่ในตัวเลือกแรกเลย แต่ถ้าสีที่มีให้เลือกไม่มีพวกสีแดง เหลือง ฟ้าอ่อน ผมจะค่อยมามองสีขาวครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ไม่ซื้อสีขาวเพราะสีดำสวยกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เหตุผลที่จะไม่ซื้อ
โหล ดูแลยาก เลอะง่าย เปื้อนนิดเดียวก็ไม่หล่อแล้วดูหมองๆ ยิ่งขาวมุกถ้าไม่มีเฉดสีรอทำไว้แล้วผสมยากมากครับที่จะทำให้เหมือนตัวรถ เสียเงินเพิ่มโดยใช่เหตุ

เหตุผลที่จะซื้อ
รถดูเด่น สง่าทั้งกลางวันและกลางคืน แต่งขึ้น แต่งง่าย รถดูใหญ่กว่าสีอื่น ยิ่งถ้าเป็นรถที่มีหลังคาแก้ว มูนรูฟ เปิดประทุน พอตัดกันแล้วยิ่งสวย เวลามีรอยถากๆแล้วถ้าไม่เพ่งจะมองไม่เห็น จะกลื่นกับตัวรถผิดกับสีดำที่ออกชัดเจน

ถ้าชอบก็เอาเถอะครับ รถอยู่กับเราไปอีกนาน เลือกที่ตัวเองชอบบ้าง กว่าจะเหลืองคงเข้าปีที่ 20 แล้วหล่ะม้าง

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

มันก็สวยดีนะครับ โดยเฉพาะเวลาเช้าตรู่กับพลบค่ำ ;D

ออฟไลน์ forty-two

• Newbie
  • *
ผมเลือกสีให้เข้ากับรถนะ บางรุ่นสีนี้สวยสีนั้นสวย
แต่ที่ใช้อยู่สีดำ ดูแลยากมากก รอยเยอะ
อีกคันสีขาวล้างละจอดทิ้งไว้เหมือนกัน ไม่กี่วันสีดำเห็นฝุ่นเต็มละ

ออฟไลน์ tate_27

โหล ดูแลยาก เลอะง่าย เปื้อนนิดเดียวก็ไม่หล่อแล้วดูหมองๆ ยิ่งขาวมุกถ้าไม่มีเฉดสีรอทำไว้แล้วผสมยากมากครับที่จะทำให้เหมือนตัวรถ เสียเงินเพิ่มโดยใช่เหตุ

เหตุผลที่จะซื้อ
รถดูเด่น สง่าทั้งกลางวันและกลางคืน แต่งขึ้น แต่งง่าย รถดูใหญ่กว่าสีอื่น ยิ่งถ้าเป็นรถที่มีหลังคาแก้ว มูนรูฟ เปิดประทุน พอตัดกันแล้วยิ่งสวย เวลามีรอยถากๆแล้วถ้าไม่เพ่งจะมองไม่เห็น จะกลื่นกับตัวรถผิดกับสีดำที่ออกชัดเจน

ถ้าชอบก็เอาเถอะครับ รถอยู่กับเราไปอีกนาน เลือกที่ตัวเองชอบบ้าง กว่าจะเหลืองคงเข้าปีที่ 20 แล้วหล่ะม้าง

ใช่เลยครับ ถ้าสีขาวมันตัดกับมูนรูฟแล้วเด่นคือเหตุผลนึงที่ทำผมลังเลเลยหล่ะ
แต่กะว่าถ้าออกรถมาคงเอาไปเคลือบแก้วอยู่แล้วครับ อาจพอช่วยถนอมได้บ้าง

ออฟไลน์ Eddy5659

ตอนนี้ผมใช้รถสีขาวอยู่คือ Camry 2.0G Extremo ACV40 ปี 2010

ที่ซื้อตอนนั้นเพราะ สวยครับ หล่อสุดแล้ว เมื่อเข้ากับชุดแต่งแล้วหล่อโคตรๆ
ที่จะไม่ซื้อ (ต่อจากนี้) ดูแลยากมากก เปื้อนง่ายสุดๆ หน้าฝนนี่อยากจะร้องไห้ คราบยางมะตอยเอย แมลงเอย สารพัด
                               และตอนนี้เกลื่อนมากกกก ที่จอดที่ทำงานผมรถสีขาวเกิน 60% ดูๆไปแล้วมันเบื่อๆชบกลครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
ไม่เลือกครับ หลังจากที่เอารถ BT-50 Pro สีขาว ของน้องมาล้าง ซึ่งไม่ค่อยได้ดูแลซักเท่าไหร่ บอกเลยครับ ล้างทีจะร้องไห้ เหนื่อยมาก มีคราบเหลืองบนหลังคา ตามตัวถัง ล้างยากมากครับ ขัดแทบไม่ออกเลย ถ้าไม่ใช่คนที่ดูแลล้างขัดเคลือบบ่อยๆ ไม่แนะนำเลยครับ

ไม่เลือกครับ หลังจากที่เอารถ BT-50 Pro สีขาว ของน้องมาล้าง ซึ่งไม่ค่อยได้ดูแลซักเท่าไหร่ บอกเลยครับ ล้างทีจะร้องไห้ เหนื่อยมาก มีคราบเหลืองบนหลังคา ตามตัวถัง ล้างยากมากครับ ขัดแทบไม่ออกเลย ถ้าไม่ใช่คนที่ดูแลล้างขัดเคลือบบ่อยๆ ไม่แนะนำเลยครับ
เจอคล้ายๆกันเลยครับ ได้มาช่วยล้างรถซีวิคสีขาวของแฟนน้อง
ทั้งน้องและผมล้างไปโอดครวญไปว่าทำไมมันรอยคราบเยอะขนาดนี้
(คือรถของแฟนน้องอาจไม่ค่อยได้ดูแลและล้างบ่อยนัก) เจอเข้าไปทีเลยแอบขยาดเหมือนกันครับ  :-\

ออฟไลน์ 5ume7h

เกร่อครับ
ถ้าใช้สีขาวแล้วไม่อยากเกร่อก็ต้องแต่งเพิ่ม จะติดสติกเกอร์หรืออะไรก็แล้วแต่
แต่ถ้าซื้อมาแล้วไม่ทำอะไรเลยจะเกร่อมาก
อยากให้สีตัดกับทะเบียนก็ต้องใช้ทะเบียนกราฟฟิค

อีกอย่างก็คือกลัวเหลืองนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ aun014

• **
เจอคล้ายๆกันเลยครับ ได้มาช่วยล้างรถซีวิคสีขาวของแฟนน้อง
ทั้งน้องและผมล้างไปโอดครวญไปว่าทำไมมันรอยคราบเยอะขนาดนี้
(คือรถของแฟนน้องอาจไม่ค่อยได้ดูแลและล้างบ่อยนัก) เจอเข้าไปทีเลยแอบขยาดเหมือนกันครับ  :-\

ผมล้างรถทุกคันในบ้าน แต่ในบ้านมีรถสีเงิน สีทอง 3 คัน ยังล้างไม่เหนื่อยเท่าล้างสีขาวคันนี้คันเดียวเลยครับ ขัดแล้วขัดอีก ยังไงก็ขัดคราบออกไม่หมด เลิกเลยครับ ได้แค่ไหนแค่นั้น :(

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตั้งแต่ใช้รถมา สีเงินดูแลง่ายสุดครับ คันต่อไปก็จะเอาสีเงินอีก ไม่เกี่ยวกับสวยไม่สวย เกร่อไม่เกร่อ แต่มันดูแลง่าย ล้างนิดล้างหน่อยไม่ต้องเสียเวลานั่งเคลือบ ก็เห็นเส้นเงาชัดแล้ว

ตั้งแต่ใช้รถมา สีเงินดูแลง่ายสุดครับ คันต่อไปก็จะเอาสีเงินอีก ไม่เกี่ยวกับสวยไม่สวย เกร่อไม่เกร่อ แต่มันดูแลง่าย ล้างนิดล้างหน่อยไม่ต้องเสียเวลานั่งเคลือบ ก็เห็นเส้นเงาชัดแล้ว
จริงครับ ไม่เถียงเลยเพราะรถที่บริษัทใช้สีเงินหมด ดูแลรักษาง่ายดี
แต่พอจะมีรถเป็นของตัวเองเลยไม่อยากได้สีเงินแล้วน่ะสิครับ

ออฟไลน์ balliblue

มีเหตุผล = น่าเบื่อใช้กันเกร่อครับ บางทีทำให้รถบางรุ่นดูจืด ในความคิดผมนะ และดูแลรักษายากหมองง่าย
ไม่มีเหตุผล = ดวงครับ เกิดวันอังคารห้ามใช้รถสีขาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2015, 20:42:52 โดย balliblue »

ออฟไลน์ Gamnoom

• **
  • Life is fighting.
ซื้อมาแล้วครับสีขาว เพราะว่าโดนภาคบังคับ มีแค่ขาวกับดำ สีดำเคยใช้แล้วก็เอาเรื่องเหมือนกันครับ :D
2001 Mitsubishi Lancer Gen7 ท้ายเบนซ์ 1.6 M/T(sold)
2007 Honda CRV G3 2.0S(sold)
2014 BMW Series3 F30 320i base(pre LCI) (sold)
2020 MB W205 C220d Avangarde(Facelift)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ซื้อสีขาวเพราะ     ชอบ ดูสะอาดตาดีครับ ชอบสีสว่าง  ภายในสีเข้ม - ดำ
ไม่ซื้อเพราะ        ดูแลยาก

แต่คันต่อไปจะเลือกซื้อแค่ 2 สีคือ สีเงิน (ดูแลง่าย) กับสีขาว เพราะชอบครับ  ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สีขาวสวยนะแต่มันค่อนข้างดูแลยาก แต่ผมไม่สนหรอกถเาผมชอบผมก็ซื้อ ทำไมอ่ะจะขี้ม้าสีหมอกมันก็ต้องมีอะไรยากๆนึดนึง

ออฟไลน์ V221

Re: อยากรู้เหตุผลของเพื่อนๆที่เลือกซื้อ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 08:07:31 »
สำหรับผม สีดำยังดีกว่าสีขาวครับ สีขาวซ่อมสียากมากๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ PunTam

เอาเหตุผลที่จะซื้อก่อนนะครับ
1.เรื่องเหลือง ไม่กลัวแล้วครับ เพราะปัจจุบัน สาเหตุที่สีขาวแพงกว่าชาวบ้านแบบนอกหน้าออกตา เพราะมีการผสมสารบางอย่าง รวมทั้งกรรมวิธีในการพ่นสีขาว เพื่อไม่ให้รถหมองเป็นสีเหลือง แต่ถ้ากลัว ทำ Coating ตั้งแต่ซื้อเลยก็ได้ครับ ไม่ซีเรียส
2.รถบางรุ่น ผมมองว่า สีขาวสวยกว่าสีอื่นๆก็ซื้อครับ

1.ผมเป็นคนนึงที่ทนเห็นรถตัวเองสกปรกไม่ได้ เวลามันเลอะ จะหงุดหงิดง่ายกว่าสีอื่น เพราะมันเห็นชัด(เชื่อว่าหลายๆท่านในนี้เป็น)
2.ผมเป็นล้างรถเองมากว่าให้ร้านล้าง เวลาล้าง รถสีขาวเป็นอะไรที่ล้างแล้วให้สะอาดเกลี้ยงๆยากพอๆกับสีดำสำหรับผม
3.สืบเนื่องจากข้อ1ในเหตุผลที่จะซื้อ เวลาที่รถไปเฉี่ยวชน หาช่างและอู่สีที่ผสมสีและเลือกสีให้เหมือนที่ออกจากโรงงานยากมาก พอทำเสร็จ ถ้าสังเกตุดีๆ ถ้าผสมไม่ตรง มันจะเหลืองนิดๆแบบชัดเจนครับ

สำหรับผม สีดำยังดีกว่าสีขาวครับ สีขาวซ่อมสียากมากๆครับ
พูดถึงเรื่องซ่อมสีขาว ชักจะเริ่มกลัวแล้วสิครับ แหะๆ :o

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมใช้รถสีขาว ไม่เห็นจะอะไรขนาดนั้นเลย

คันหน้าเล็งดำ