ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เหตุผลของเพื่อนๆที่เลือกซื้อ และไม่ซื้อรถสีขาวครับ...กำลังสับสนอย่างแรงส์  (อ่าน 11111 ครั้ง)

ออฟไลน์ tate_27

• Full Member
ลงในใบจองเป็นสีเทาแล้วครับ  แต่ระหว่างรอเกิดนึกอยากสีขาวมุกเฉยเลย งงๆตัวเอง
แต่ ผบ.ยันไม่เอาสีขาวอย่างเดียว  กลัวใช้ๆไปจะหมองอมเหลือง
ส่วนตัวผมเองชอบล้างรถเองครับ  ค่อนข้างรักสะอาดและเจ้าระเบียบ
วานเพื่อนๆช่วยบอกเหตุผล ข้อดีข้อเสีย ของรถสีขาวทีครับ...เผื่อใช้อ้างอิง แหะๆ  ;D

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
รถสีขาว ต้องดูแลสีเป็นพิเศษครับ ถ้าล้างรถเอง ลง wax เอง ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่ถ้าไม่ค่อยได้ดูแลเลย มันเหลืองจริงๆนะ

รถผม 2 ปีกว่าลง wax เองเดือนละ 1-2 ครั้ง จอดเทียบกับรถรุ่นเดียวกัน อีกคันอมเหลืองไปเลย

ข้อดีอีกอย่างพวกรอยขนแมว มันจะไม่ค่อยเห็นครับ ต้องมองใกล้ๆกันจริงๆถึงจะเห็น ต่างจากสีเข้มที่เห็นรอยขนแมวได้ชัดกว่า

ปล.ลองสังเกตุ G8 ขาวมุกสิครับ ใครไม่ดูแลนี่เปลี่ยนเป็นสีครีมเลยทีเดียว

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
หลังจากที่ใช้อยู่ ผมสาบานเลยว่าจะไม่ใช้รถสีขาวอีกแล้ว 555
พอดีไม่ค่อยได้ล้างครับ คงไม่ต้องอธิบายต่อน่ะครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ AkE

รถสีขาว ต้องดูแลสีเป็นพิเศษครับ ถ้าล้างรถเอง ลง wax เอง ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่ถ้าไม่ค่อยได้ดูแลเลย มันเหลืองจริงๆนะ

รถผม 2 ปีกว่าลง wax เองเดือนละ 1-2 ครั้ง จอดเทียบกับรถรุ่นเดียวกัน อีกคันอมเหลืองไปเลย

ข้อดีอีกอย่างพวกรอยขนแมว มันจะไม่ค่อยเห็นครับ ต้องมองใกล้ๆกันจริงๆถึงจะเห็น ต่างจากสีเข้มที่เห็นรอยขนแมวได้ชัดกว่า

ปล.ลองสังเกตุ G8 ขาวมุกสิครับ ใครไม่ดูแลนี่เปลี่ยนเป็นสีครีมเลยทีเดียว
ตามนี้เลยครับ บ้านผมมีแต่รถสีขาวครับ ถ้าเป็นคนล้างรถบ่อย ใช้ได้สบายมากครับ เรื่องเหลืองถ้าเป็นขาวมุกยังไงมันก้เหลืองบ้างล่ะครับเพราะสภาพถนนบ้านเราสกปรกมากบวกกับแดดที่แรง ทำลายสีเต็มๆถ้าจะให้ขาววิ้งเหมือนใหม่ตลอดคงต้องดูแลกันแบบทุกอาทิตย์

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
เมื่อก่อนนี่อยากได้สีขาวมาก โดยเฉพาะสีขาวมุก
แต่พอดีคนรอบข้างใช้อยู่ พอเห็นสภาพหลังจากผ่านแดดผ่านฝนปุบ
ความคิดเริ่มเปลี่ยนไปคบสีอื่นดีกว่า
สีที่ผมจะไม่ซื้อเด็ดขาดคือสีบอร์นเงิน สีขาว สีดำ เรื่องโหลก็พอทน แต่ดูแลสีนี่ยากเกินจะทนครับ

;D ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ 7777777

สีขาว ยิ่งขาวมุก

ถ้าชนแล้วทำสี ให้ตายยังไงก็ไม่เหมือนเดิมครับ นอกจากทำทั้งคัน

เพราะบางส่วนมันกลายเป็นขาวเหลือง(จากแดด) แต่ตัวสีที่ทำใหม่เค้าเนียนๆ ยังไงสีก็ไม่เหมือนครับ แลดูน่าเกลียด

;) ;)

ออฟไลน์ Activehybrid

1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:27:04 »
1

ออฟไลน์ Activehybrid

1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:27:32 »
ถ้าเป็นไปได้ คันหน้าผมจะไม่เลือกสีขาวอีกเพราะข้อเสียเหล่านี้ผมเกลี่ยดมากๆ
1.โคตรเกลือนเลยยยยย นี่ก็ขาว ขาว ขาว จอดเรียงกันเป็นตับ
2. แม่เจ้าเกษรดอกไม้รึเปล่า(สีเหลืองๆกลม)แค่เผลอทิ้งไว้ ล้างให้ตายกี่น้ำยาก็เช็ดไม่ออกจบชีวิต
3. รอวันเหลือง หนีไม่พ้น ยกเว้นจะขายทิ้ง

แต่ข้อดีที่อยู่กันจนชินตาแล้วคือ
1.ไม่ต้องล้างบ่อย เปื้อนฝุ่นมาทั้งอาทิตย์ยังดูเนี่ยนตาไปกับเขาได้ (หรือนี่เป็นเหตุให้คราบเกษรดอกไม้ฝังรากลึก)
2.รถดูคันใหญ่ขึ้น ขับเส้นสายได้สวย หรู สปอร์ ได้ในเวลาเดียวกันขณะที่สีอื่นทำไม่ได้ เยอะเท่านี้
3.ไม่ต้องกังวลรอยขนแมวแบบสีดำ

ลองชังใจดูดีๆนะครับ  ถ้ามีสีอื่นที่สวยๆผมก็จะเลี่ยงสีขาวเหมือนกันแน่นอน

ออฟไลน์ RERFz

สีขาวมันมองแล้วทื่อๆ ไม่ค่อยจะเห็นเส้นสายของตัวถังรถ ดูแล้วไม่ค่อยสวย เลยไม่ชอบครับ

ออฟไลน์ tate_27

หลังจากที่ใช้อยู่ ผมสาบานเลยว่าจะไม่ใช้รถสีขาวอีกแล้ว 555
พอดีไม่ค่อยได้ล้างครับ คงไม่ต้องอธิบายต่อน่ะครับ
อยากได้ยินจากคนที่ใช้สีขาวจริงๆแบบนี้แหละครับ 555555

ออฟไลน์ Auto

สีขาวเหมาะสำหรับรถคันใหญ่ครับ  คืออย่างแจ๊ส วีออสนี่ไม่ค่อยเหมาะดูเล็กไป    ผมชอบตรงที่แลดูสะอาดดีและก็เห็นง่ายเวลากลางคืนถ้าเป็นรถสีดำคันอื่นมองลำบาก   ผมขับกลางคืนทุกวันเหมาะมากสำหรับสีนี้ครับ

แต่ข้อเสียคือ
ต้องเป็นคนดูแลรถประจำ และล้างเคลือบสีตลอด ไม่จอดตากแดดตากฝนด้วยนะ   
ถ้าไมได้ทำแบบทุกข้อที่กล่าวมารับรองสีรถเสียหมดรอบคันแน่นอน       ถ้าใครที่ไม่ชอบล้างรถหรือไม่ชอบเคลือบสีรถผ่านไป 6 เดือน ไม่เคลือบ หรือขับรถตากแดดกลางวันบ่อย ๆ ยังไงสีก็เพี้ยนครับ   ไม่เหมาะกับคนที่ไม่ได้ดูแลรถ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เกิดวันอังคาร...ไม่ถูกโฉลกกับรถสีขาวครับ ฮ่าๆๆ

เลยเลือกสีดำ และทนทุกข์ทรมานไม่แพ้กัน 555
เพราะดูแลรักษายากมากกกกกกกกกก นิดเดียวรอยขนแมวพรึ่บ !

( สีรถตอนซื้อมีให้เลือกน้อยมากครับ เลยจำเป็นต้องเลือกดำ
มีให้เลือกแค่ ขาว ดำ เงิน และทอง -*- )

ออฟไลน์ deathsheep

ข้อดีอย่างหนึ่งของรถสีขาวคือสังเกตเห็นได้ง่าวในเวลากลางคืนครับ

ที่บ้านเลยให้ดูรถสีนี้เป็นอันดับแรก

ออฟไลน์ YAmodels

ขาวมุกของยี่ห้ออะไรครับ ถ้าเป็นนิสสันนี่ออกเหลืองจากโชว์รูมเลย 555
ใช้รถสีขาวควรเป็นคนรักสะอาดครับ เจอขี้นก ขี้ของผึ้ง(วงๆเหลืองๆนั่นแหละ) ต้องรีบกำจัดออก
ล้างรถอย่าางสม่ำเสมอ คลีนผิวด้วยคลีนเนอร์อยู่เป็นประจำ ลงแว๊กปกป้องไว้ตลอด
ในคลับTWCC มีกูรูท่านนึงใช้ACV40ขาวมุกมาห้าปีแล้ว แต่ยังขาวจั๊วะยังกะรถป้ายแดงอยู่เลย
เพราะทำตามขั้นตอนที่ผมบอกข้างบนอย่างต่อเนื่องครับ

ออฟไลน์ FlyMe

แล้วแต่ชอบครับ  แต่ผมจะไม่ซื้อรถสีขาวและดำเด็ดขาด  ไม่อยากเหมือนใคร  ตอนนี้มี  Valencia Orange, Cashmere Silver, Melbourne Red

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเข็ด สีดำมากที่สุด  รองลงมาก็สีขาว  สัปดาห์ที่แล้วได้สีน้ำเงินมาคัน  ก็คงพอ ๆ กับดำ....ล้างปั๊บ  สวยปุ๊บ  อีกชั่วโมงต่อมาไปดูเอ้า ฝุ่นเกาะ  หมองอีกแล้ว....นี่คือสีดำ  ส่วนสีขาว  โดนอะไรกระเด็นใส่  โดยเฉพาะดินลูกรัง  ต้องรีบล้าง  ไม่งั้นกว่าจะเอาออก ยาก 

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ขาวมุกของยี่ห้ออะไรครับ ถ้าเป็นนิสสันนี่ออกเหลืองจากโชว์รูมเลย 555
ใช้รถสีขาวควรเป็นคนรักสะอาดครับ เจอขี้นก ขี้ของผึ้ง(วงๆเหลืองๆนั่นแหละ) ต้องรีบกำจัดออก
ล้างรถอย่าางสม่ำเสมอ คลีนผิวด้วยคลีนเนอร์อยู่เป็นประจำ ลงแว๊กปกป้องไว้ตลอด
ในคลับTWCC มีกูรูท่านนึงใช้ACV40ขาวมุกมาห้าปีแล้ว แต่ยังขาวจั๊วะยังกะรถป้ายแดงอยู่เลย
เพราะทำตามขั้นตอนที่ผมบอกข้างบนอย่างต่อเนื่องครับ
Nissan รุ่นใหญ่จะเป็มมุก มันเหลืองตั้งแต่แรก ถ้าเอาไฟส่องจะสวยมาก

mazda ตัวBK ก็ขาวอมเหลืองไม่มุกน่ะ BL BM จะขาวอีกตัว

Honda  มีหลายขาว ขาวแรกๆคือTypeR รุ่นเล็กจะขาวเฉยๆ
 ต้องPrimiunWhite ถึงจะออกมุก พวกAccird Odyssey

ส่วนตัวใช้ขาวมาตั้งแต่ MZ3 BK อมเหลือง Teana J32 ขาวมุก

Freed SE ขาวออกมุกด้วย ล่าสุดOdyssey RB เป็นขาวมุก

จริงๆก็ชอบสีอื่นน่ะแต่ผมใช้สีเข้มไม่ดี  และเฉยๆกับSilver

เลยมาลงที่ขาว แถมHonda ก็มีแต่สีพื้นๆ อยากได้แดงก็ไม่มีในรุ่นใหญ่

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ผมไม่เลือกรถสีขาวครับ

1. มีวิ่งเยอะแล้ว
2. ดูแลมากเป็นพิเศษ
3. ต่อจากข้อ 2 สีหมองง่าย (เปรียบเทียบจากรถยี่ห้อรุ่นเดียวกัน ขาวทั้งคู่ คัน A ป้ายแดง คัน B ป้ายขาว คาดว่าใช้งานมาพักนึง)
4. รถสีลูกกวาดสะดุดตามากกว่า

np72

• บุคคลทั่วไป
แต่ก่อนผมชอบรถสีขาวขนาดที่ว่า กะว่ารถต่อๆไปจะต้องขาวหมดบ้าน

แต่สุดท้ายก็เริ่มเปลี่ยนมาสีต่างๆ มันน่าเบื่อน่ะครับ เจอทุกที่

ส่วนเรื่องการดูแล ถ้า wax ประมาณ 1 เดือนครั้ง หรือต่ำสุดๆ 2-3 เดือนครั้ง คงไม่ค่อยเหลืองเท่าไร

ตอนใช้สีขาวผมจะ wax ทุก อาทิตย์ และ ลง cleaner ทุกๆ 2 เดือน ก็ใสสะอาดตลอด

แต่ขาวมุกแล้ว wax ดีๆ มันเหลือบสวยมาก ผมยังคิดถึงสีขาวมุกอยู่เลย แต่คันปัจจุบันเอาสีแรงๆแบบแดงเลย

เพราะผมเบื่อง่าย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าสีขาวและดำดูแลยาก

และผมชอบสีเงินและทองเพราะความหมายดีครับ

ออฟไลน์ ismael

1 สีสิ้นคิด เหมือนกะเพาไข่ดาวว
2 สีแต๋ว ไม่ก็ ผู้หยิง
3 เปื้อนง่าย ยังไง คิดถึงกระดาษแผ่นเปล่า ละกัล
4  สีบ้าเห่อ ปีนี้ 2558 แล้ว
5 สีรภราชการ ไว้พ่นตัวหนังสือ ไม่ก็บริสัท
 คิดออกเท่านนี้

ใครจะใช้ก็ตามใจน่ะ
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D..............แฟชั่นครับ  ตามไปเหอะ  ไม่ต้องคิดเอง ฮิๆ ::)

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ผมชอบสีขาวมาตั้งแตีก่อนจะฮิต ซึ่งสมัยก่อนหายากมากๆ
พอตอนนี้สีขาวฮิต ก็สบายผมเพราะมีสีโปรดให้เลือกเยอะ
ใครจะว่าสิ้นคิดยังไงช่างแม่ม ตังผม 5555
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผลเป็นคนดูแลรถด้วยตนเอง
ไม่เอาแน่นอนครับ สีขาว ดูแลยาก ถ้ามีรอยเห็นไว เปื้อนฝุ่นโคลนก็ดูไม่ค่อยดี
ตอนซื้อรถผมเลือกบรอนซ์เงิน ไม่ชอบมากนักหรอก แต่มันดูแลง่าย เหมือนมันเงาในตัว เวลามีรอยก็มองไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่

ปล.หอพักหน้าบ้านมีรถราวๆ 30 คัน สีขาวไปซ่ะ 28 คัน สีเขียว 1 ดำอีก 1 เฮ้อ ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2015, 16:15:00 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ข้อดีคือ
- เป็นสีที่ให้ความปลอดภัยเป็นอันดับต้นๆ รองจากสีเหลือง เมื่ออยู่บนท้องถนน
- ทำให้รถดูใหญ่ขึ้น
- สวย ดูสะอาดตากว่าทุกสี

ข้อเสีย
- ต้องล้างบ่อยๆ เพราะคนที่เลือกรถสีขาว มักจะเป็นคนรักความสะอาดเป็นทุนเดิม
- ตอนนี้เป็นสียอดฮิตไปแล้ว ไม่โดดเด่นเหมือนสมัยก่อน

หมายเหตุ  สมัยนี้สีขาวจะเหลืองง่ายหรือป่าวไม่รู้ แต่รถบ้านผมมี 2 ขาว 3 คัน  หนึ่งในนั้น อายุ 23 ปี ไม่เคยทำสี แต่สีขาวกว่ารถใหม่ป้ายแดงที่มาจอดเทียบกัน แทบทุกรุ่น ทั้งขาวและสว่างกว่า

แต่คันต่อไปจะไม่ซื้อสีขาว ด้วยความเบื่อแล้วครับ แถมช่วงนี้ มันเกลื่อนถนนจริงๆ คงไปสีเทาเข้มๆ หรือไม่ก็น้ำเงินเลคซัส หรือซูบารุ

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่ได้ล้างรถเอง และไม่ค่อยได้เอารถไปล้าง

เลยไม่เลือกสีขาวครับ

ออฟไลน์ KO_CG

• Newbie
  • *
ผมว่าแล้วแต่รุ่นรถด้วย,
บางคันเหมาะกับสีขาว (ซีรอคโค่สีขาวสวย><)
บางคันก็เฉยๆ  มาสดา3สกาย สีขาวไม่เด่นเลย,

แต่ที่แน่ๆ สีขาวทำให้รถดูใหญ่กว่าที่เป็น และเส้นสายตัวถังจะดูกลืนๆ ไม่คมชัดเหมือนสีเข้มๆ,

ขาวมุก สวยนะครับ, ดูแลยากนิดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 03:17:54 โดย KO_CG »

ออฟไลน์ Tan Int

เลือกเพราะรถรุ่นนั้นมันเข้ากับสีขาวจริงๆครับ อย่าง Civic FD MC, Prius, Accord พวกนี้ เพราะมันดูสะอาด ปลอดภัย และเข้ากันได้กับเส้นสายรถแทบทุกคัน
แต่ตอนนี้ผมใช้รถสีดำ และชอบมากกว่าสีขาวนะ เวลาผ่านยางมะตอยไม่ต้องขัดรถเลย 5555 เมืองไทยทำถนนบ่อย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่เลือกเพราะโหลมากครับ แต่ว่ากับบางรุ่นมันก็ดูสวยเป็นพิเศษจริงๆน่พ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
ผมเคยใช้รถสีดำ เทา น้ำตาลอ่อน แดง  มาก่อนคันปัจจุบันเลยลองสีขาวมุกดูบ้าง สรุปได้อย่างนี้ครับ

1. คันต่อไปจะเลือกสีพื้นเท่านั้น  ไม่เอาพวกเนื้อผสมหรือmetalic เพราะถ้าซ่อมสียังไงก็ไม่เหมือน ยิ่งสีขาวมุกนี่เห็นชัดมาก
2. ถึงมีฝุ่นหรือรอยขนแมว จะมองไม่ค่อยเห็น ยกเว้นหน้าฝน รอยขี้โคลนจะเห็นชัดมากกว่าสีอื่น
3. สีขาวสะท้อนแสงได้ดีกว่าสีเข้ม ดังนั้นความร้อนสะสมในตัวรถน่าจะน้อยกว่าสีอื่น
4. เวลากลางคืน รถสีขาวสังเกตุเห็นได้ง่ายกว่า
5. เวลาลงwax ไม่ว่าจะถูกหรือแพง ความเงาใสต่างกันไม่มาก และสู้พวกสีเข้มไม่ได้เลย โดยเฉพาะสีดำ
6. มีจนท.ของบ.รถยนต์เจ้าตลาดบอกว่า รถสีขาวที่เห็นอมเหลืองเกิดจากชนิดและคุณภาพแลคเกอร์ที่เคลือบ (ข้อนี้เขาเล่ามา ไม่ยืนยันว่าจริงนะครับ)