ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆมีใครเคยซื้อรถหลุดจำนำกันบ้างมั้ยครับ เพื่อนๆว่ามันน่าเสี่ยงมั้ยครับ  (อ่าน 8313 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooM333

• Newbie
  • *
เพื่อนๆมีใครเคยซื้อรถหลุดจำนำกันบ้างมั้ยครับ เพื่อนๆว่ามันน่าเสี่ยงมั้ยครับ

คืออยากฟังความคิดเห็นทุกท่านนะครับ หรือ ผู้เคยใช้งานจริงๆ เลยจะดีเยี่ยมเลยครับ

เพื่อนๆว่ามันคุ้มเสี่ยงใช้มั้ยครับ ถ้าเอามาใช้ตจว.ในอำเภอ เล่นรถไม่เกิน 2 แสน

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
สั้น ๆ เลย มันโอนไม่ได้ครับ     จะขายคนอื่นก็ได้ราคาต่ำกว่าที่ซื้อมาและขายยากเพราะรถมันโอนไม่ได้     ทุกคนรู้ว่ารถมันเป็นสีเทาอยู่ถึงแม้จะต่อทะเบียนได้ตามปกติ    แต่เราไมได้เป็นชื่อเจ้าของรถ      ถ้าหายก็แจ้งความไม่ได้       
ถ้าโดนจับโดนยึดรถก็ซวยเราอีกคุรไปตามคืนก็ไมได้ เพราะไม่มีหลักฐานการเป็นเจ้าของรถ   อย่าอ้างเรื่องการครอบครองเอาเข้าจริงคุณกล้าพูดกับตำรวจหรือเปล่า            ถ้าทำความผิดรถมีโอกาสโดนยึดง่าย ๆ 
โดยมากถ้าเป็นคนทั่วไปที่เขาทำมาหากินสุจริตเขาไม่เสี่ยงซื้อรถพวกนี้หรอก

ออฟไลน์ johnlee

ต่อทะเบียนได้ สงสัยตรงนี้ ว่า

ตำรวจสามารถตามผู้ครอบครองจากการต่อทะเบียนได้มั้ย เช่น

รถเกิดที่ กทม. แต่หายไป

ไฟแนนซ์กำลังตามอยู่

สิ้นปีมีรายการต่อทะเบียน สืบขนส่งได้ว่า ต่อที่ ขนส่ง เชียงใหม่(ต่อออนไลน์ก็สืบ IP ได้ ต่อทะเบียนยังไงผมว่าก็ตามได้นะ)

ทีนี้ สายสืบจะไปตามรถที่เชียงใหม่ ไรงี้ได้มั้ย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

• Newbie
  • *
ขายต่อราคาต่ำอันนี้ทำใจแล้วครับ เพราะกะเล่นรถไม่เกิน 2แสน

เข้าใจกติกามันดีครับ โอนไม่ได้ ขายได้แต่พวกที่เราซื้อมา อาจจะต่ำจนตกใจได้

ต่อทะเบียนได้ ตามที่คุณ johnlee ว่าผมก็คิดข้อนี้มาก่อนนะครับ เลยกะเอาว่าใช้ตจว.

แต่เวลาต่อทะเบียนให้คนที่กทม.ต่อให้ครับ

ผมรับได้กรณีโดนไฟแนนท์ ตามเจอ แต่ไม่รู้ว่า กรณีแบบนี้โดน เข้าข่ายรับซื้อของโจรรึเปล่านะซิครับ

กลัวข้อนี้ครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
มันเสี่ยงตั้งแต่คิดจะซื้อละครับ

ออฟไลน์ wa330

อยากรู้ต้องลองแล้วจะจำไม่ลืม

ออฟไลน์ localgame

รู้ว่ามันผิดกฏหมายแล้วยังจะทำอีกหรอครับ เอาง่ายๆครับซื่อสัตย์ต่อตนเองและผู้อื่น เหมือนมันไม่ใช่รถของเราแต่เราก็เอามาขับ แบบนี้มันต่างอะไรจากโจรหละครับ ลองคิดดูดีๆก่อนซื้อว่าจะสนับสนุนสิ่งผิดกฏหมายหรืออยากจะเป็นคนดีเคารพในกฎหมายครับ

ออฟไลน์ Teera

ต่อทะเบียน ต่อนอก ไม่ต้องเอารถไปก็ต่อได้ครับ
แต่ มันโอนไม่ได้ ไม่มีกฏหมายรองรับ
มันเหมือนจดประกอบแหละ เห็นแก่ของถูก อย่างเดียวเลย กฎหมง หฎหมายอะไร ไม่ต้องสนใจ

ออฟไลน์ 0%

ซื้อไปถอดชิ้นส่วน ซ์้อไปขับในสวน ซื้อไปสลับรถคว่ำมา

คุ้ม นอกเหนือจากนี้ ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ bobsan

อาจมีความผิดฐานรับซื้อของโจรนะครับ

เพราะรถที่ซื้อมาถูกเกินไป  :-[

ออฟไลน์ wa330

เพื่อนเคยซื้อแนวเนี้ยมันบอกให้ไปช่วยดูรถมือสองแต่ไม่บอกว่ารถหลุด
ป้ายแดงราคาประมาณ20%
เพื่อนโทรคุยมันจะคุยด้วยเฉพาะคนที่สนใจจะซื้อจริงๆหลุดจำนำหลักฐานเอกสารครบ
หนังสือสัญญา สำเนาบัตรปชชเจ้าของ ของปลอมหมด
นัดเจอที่เปลี่ยวมันมาตั้งนานแต่ไม่แสดงตัว คงมาดูลาดเลาเคลียสถานที่
พอแสดงตัวขอดูเงินก่อนมันนับครบยื่นเอกสารให้โทรเรียกลูกน้องขับรถมา
ไม่ถึงนาทีได้แค่ดูรอบรถมันบอกโอเคนะแล้วไปเลย ผมบอกเพื่อนรีบไปดีกว่า
รถเพื่อนมันเอาไปจอดซ่อนไว้ที่อื่นยังไม่เอาเข้าบ้าน
แต่งานมาถึงบ้านเพราะมันสะกดรอยตาม ตำรวจมาก่อนเลยรถขโมยครับ
แต่มาแนวจะเอาเงินเพื่อนมันคุยแล้วจบโดนไปพอควร
ต่อที่2ไฟแนนช์ครับมาเอารถคืน สรุป ได้ความตื่นเต้นได้ขับรถคนอื่นพักนึง
แล้วโดนยึดคืน เสียเงินเสียเวลา คุยไม่ดีไม่มีเงินเคลียอาจติดคุก

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

รถไม่ใช่ชื่อเรา และไม่มีวันเป็นของเรา
ปล่อยต่อไม่ได้
วิ่งเปรี้ยวมุดไปมุดมาบนถนน ทำผิดกฏ เจอตำรวจเรียก ซวย โดนยึด

เอาเป็นว่าพร้อมสละรถได้ทุกเมื่อครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมแนะนำว่าอย่าเลยครับ มันได้ไม่คุ้มเสียครับ

ออฟไลน์ recycleman

เสี่ยงคุกเสี่ยงตารางนี่มันน่าเสี่ยงตรงไหน

เราเป็นคนดีอยู่ดีๆอย่าต้องเปลี่ยนไปใช้ชีวิตที่ต้องคอยระแวดระวังเหมือนโจรเลยครับ ไม่มีความสุขหรอกกับแค่รถคันเดียว

ออฟไลน์ O_o"

ถ้าซื้อ มาแต่งขับสนุกๆไม่เน้นขายต่อ ใช้ไปยาวๆก็พอ คบได้ครับ  ;D ;D ;D แต่ไม่แนะนำ

คนรู้จักผมเคยซื้อไปใช้นะครับ เป็นกระบะ ไว้ใช้งานในไร่ นา ครับ เห็นเค้าบอกว่าคุ้มดี ขับขนของในไร่อย่างเดียว ไม่ออกนอกพื้นที่ ภาษี ประกัน ไม่เคยต่อ

แต่ไม่ควรซื้อเป็นรถใช้ประจำ เนื่องจากรถโอนไม่ได้ ต่อได้แค่ภาษี เราไม่สามารถทำอะไรได้มากไปกว่านั้น เหมือนยืมรถคนอื่นมาขับ

อย่างที่เคยเห็นในเวปต่างๆ ที่มาปล่อยขายกัน มีตั้งแต่รถตลาดๆทั้วไป รุ่นใหม่ๆ กันเลยครับ รถหรูก็มีครับ Z4 ราคา 7-8 แสนกว่าๆ ก็ยังมีให้เห็น

แต่มีคนบางกลุ่มซื้อไปเพื่อไปขายต่อประเทศเพื่อนบ้าน เอากำไรนิดๆหน่อยๆ

ออฟไลน์ น้าโตมร

• Newbie
  • *
...มีใช้อยูู่ 1 คันครับ  d-max  ปึ 2011 รุ่นสุดท้ายก่อน all new ตอนเอามารถยังป้ายแดงอยู่เลย วิ่งไม่ถึง  6.000 กม. ใช้มา 3 ปีกว่า ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร เสียตอนต่อทะเบียนต้องให้เขาต่อให้ และนานมากกว่าจะได้ป้ายวงกลมและพรบ. แพงด้วย ทะเบียน+พรบ. ประมาณ 4.000 บาท ทำประกันชั้น 1 ไม่ได้ เข้าศูนย์ไม่ได้...

ออฟไลน์ mxmx

เส้นใหญ่ไหมละคับถ้าใหญ่ก็ชื้อเลยไม่ต้องกัว เพราะส่วนใหญ่แล้วรถพวกนี้เป็นรถมีสีทั้งนั้นแหละคับ

ออฟไลน์ J_Serie5

เส้นไม่ใหญ่ อย่าไปยุ่งเลยครับ ขับแล้วไม่สบายใจแน่ๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับโผ๊ม

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ หายสงสัยไปเยอะแล้วครับ^^

ออฟไลน์ V221

อย่าไปยุ่งดีที่สุดครับสำหรับสุจริตชน แบบนี้ไม่เรียกว่าซื้อครับเพราะเราไม่มีกรรมสิทธิ์ในตัวรถเลย เอกสารแสดงกรรมสิทธิ์อยู่ที่ไหนก็ไม่รู้ ไม่มีหรอกครับสำหรับรถหลุดจำนำ มีแต่รถหนีไฟเเนนซ์หรือรถขโมยหรือรถเถื่อนสวมทะเบียน วันดีคินดีขับไปถูกคนอื่นชนก็อาจซวยได้ ถ้าอยากเสี่ยงติดคุกหรือเสียประวัติก็ลองดูได้ครับ เงินหาได้แต่ถ้ามีประวัติคดีอาชญากรรมในสันติบาลแล้วลบจากServerไม่ได้นะครับเพราะจะบันทึกไปตลอดชีวิตเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
อันตรายของพวกนี้ ที่ผมพอยอมรับได้คือรถที่ประมูลจากญี่ปุ่น เอาใส่ตู้คอนเทนเนอร์ มาขาย จับ R34 มาคันนึง โมเครื่องอีกนิดหน่อย ไว้วิ่งเส้นกาญจนาภิเษก ช่วงดึกๆ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand