ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาพี่ๆ เรื่องการโอนสิท่ธิเช่าซื้อรถยนต์ด้วยนะครับ  (อ่าน 10201 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่านใน HLM

วันนี้ผมมีเรื่องมาขอความช่วยเรื่องจากพี่ๆ นะครับ เกี่ยวกับ "การโอนสิทธิเช่าซื้อรถยนต์"

เริ่มจาก ตอนนี้ ผมผ่อนรถยนต์อยู่ 1 คัน โดยไฟแน๊นซ์คือ ธนชาต

ทีนี้ผมขายรถแบบเปลี่ยนสัญญา โอนสิทธิเช่าซื้อให้กับทางผู้ซื้อ

วันนี้ วันที่ 30 มกราคม 2558 ผมได้เข้าไปที่ฝ่ายโอนสิทธิของธนชาตรัชดาภิเษก

ทางฝ่ายโอนสิทธิ พนักงานของธนชาตได้แจ้งว่า เมื่อธนชาตอนุมัติแล้ว ให้ทางลูกค้านัดส่งมอบรถกันเอง โดยธนชาตจะไม่ยุ่งเกี่ยวในส่วนนี้แล้ว

ทีนี้ผมเกิดสงสัยขึ้นมาว่า ในกระบวนการโอนสิทธิ มันจะต้องมีค่าใช้จ่ายดังนี้

1. ค่างวดล่วงหน้า 2 งวด
2. ค่าประกันรถยนต์
3. ค่าประกันชีวิตเพื่อคุ้มครองวงเงินเช่าซื้อ

แต่ปัีญหาอยู่ที่ว่า ผมติดใจว่า หากพนักงานโทรแจ้งว่าอนุมัติแล้วให้โอนสิทธิกันได้ และทางผมส่งมอบรถไป ผมจะ "ไม่ได้เอกสารหลักฐานใดๆ เลยที่แสดงว่า มีการเซ็นโอนสิทธิและทางธนชาตอนุมัติแล้วอยู่เลย อีกทั้งประเด็นค่าใช้จ่ายทั้ง 3 ตัวด้านบนเช่นกัน"

ตามความเข้าใจของผมคือ ถ้าอนุมัติ แต่ยังไม่ชำระค่าใช้จ่าย 3 ส่วนด้านบน ก็ย่อมไม่ก่อให้เกิดการโอนสิทธิขึ้น ทีนี้ถ้าส่งรถตามคำพูดของพนักงานธนชาต ผมคิดในแง่ลบว่า รถตูมีโอกาสโดนเชิดและต้องผ่อนกุญแจครับ  :o

เลยอยากขอแชร์ประสบการณ์จากพี่ๆ ที่เคยทำโอนสิทธิว่าในขั้นตอนสุดท้ายหลังอนุมัติ ก่อนจะส่งมอบรถต้องขอหลักฐานใดจากธนชาตบ้างครับ  ;D

ตามความคิดผม ผมคิดว่า หากอนุมัติ ผมจะโทรหาคนซื้อแล้วนัดไปส่งมอบรถที่ธนชาตรัชดาภิเษกเลย พร้อมกับให้ทางนู้นจ่ายค่าใช้จ่ายในการโอนทั้ง 3 ข้อข้างต้น และจะลองขอสำเนาหนังสือสัญญาโอนสิทธิเช่าซื้อรถพร้อมให้ประทับตรารับรองว่าออกมาจากธนชาตจริงๆ แล้วค่อยส่งมอบรถ ไม่รู้ว่าวิธีแบบนี้ถูกรึเปล่าครับ ^^

ยาวนิดนะครับ ขอประทานอภัยด้วยจ้า กลัวไม่ละเอียด ^^

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
หากอนุมัติแล้ว จูงมือกันไปสำนักงานใหญ่ เซ็นต์เอกสารที่โน่นเลยดีกว่าครับ
จ่ายเงิน ทำเอกสาร เสร็จแล้ว แยกย้ายกลับบ้าน วิน-วิน ครับ   ;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
หากอนุมัติแล้ว จูงมือกันไปสำนักงานใหญ่ เซ็นต์เอกสารที่โน่นเลยดีกว่าครับ
จ่ายเงิน ทำเอกสาร เสร็จแล้ว แยกย้ายกลับบ้าน วิน-วิน ครับ   ;D

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับพี่

ทีนี้วันนี้ทางฝั่งผมได้เซ็นหนังสือสัญญาให้มีการโอนสิทธิ

สำหรับทางฝั่งนั้นได้เซ็นหนังสือสัญญารับสิทธิเอาไว้แล้วครับ

แบบนี้คงเหลือขั้นตอน การจ่ายเงิน ผมว่าจะขอถ่ายเอกสารเก็บไว้เป็นหลักฐาน พร้อมสำเนาหนังสือโอนจากธนชาตแบบนี้ดีไหมครับ ?

ขอบคุณมากนะครับ อิอิ ถามเยอะหน่อย เพื่อความชัวร์ เดี๋ยวนี้ไว้ใจคนยาก แหะๆ