ผู้เขียน หัวข้อ: ชั่วโมงนี้ระหว่าง All New Honda City 2014 กับ All New Fiesta 2014เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 4302 ครั้ง)

ออฟไลน์ gsyle

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าตอนนี้ถ้าให้เปรียบเทียบระหว่าง Honda CIty 2014 S AT  กับ Ford Fiesta 2014 Ambiente AT อยากทราบว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
ในความคิดผมนะครับ ผมชอบดีไซน์ของฟอร์ดครับ สวยดี มีสั่งการด้วยเสียง แต่ ณ เวลานี้ ภาพรวมฮอนด้าดูจะดีกว่าครับ ทั้งฟังก์ชันครบ ของเล่นแน่นเอี้ยด จอขนาดใหญ่ เครื่องเสียงและแอร์ระบบสัมผัสทั้งคู่ อุปกรณ์และระบบความปลอดภัยที่เทียบเท่าหรือมากกว่าฟอร์ด ห้องโดยสารที่กว้างสบายกว่า พื้นที่สัมภาระที่จุได้มากกว่า และศูนย์บริการที่ดีกว่า ผมโอเคกับทางฮอนด้ามากกว่านะครับ แต่ถ้ามองเรื่องอัตราเร่งเป็นสำคัญ ecoboost น่าสนใจมากครับ แรง ประหยัด ผมให้คะแนนดีไซน์และความน่าขับของฟอร์ดมากกว่าฮอนด้าครับ แต่คะแนนการใช้งานจริงโดยรวม ฮอนด้าเอาไปกินเลยครับ นับว่ายังเป็นรถ B-segment ที่น่าซื้อหามาใช้งานเป็นอันดับต้นๆของคลาสก็ว่าได้

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
ผมชอบ ฟอร์ดนะ  เเต่ถ้าให้เลือกชื้อมาใช้งานทุกวัน เลือกชิตี้  มันไม่ค่อยจุกจิก  เสียซ่อมเเล้วจบ อย่างน้อยมันคงไม่ซ่อมใหญ่ใน 5-7 ปี

เเต่ถ้ามีรถหลายคัน  มีเงิน  คงเอา เฟียสต้า

ออฟไลน์ benzino

• Newbie
  • *
ในความคิดผมนะครับ ผมชอบดีไซน์ของฟอร์ดครับ สวยดี มีสั่งการด้วยเสียง แต่ ณ เวลานี้ ภาพรวมฮอนด้าดูจะดีกว่าครับ ทั้งฟังก์ชันครบ ของเล่นแน่นเอี้ยด จอขนาดใหญ่ เครื่องเสียงและแอร์ระบบสัมผัสทั้งคู่ อุปกรณ์และระบบความปลอดภัยที่เทียบเท่าหรือมากกว่าฟอร์ด ห้องโดยสารที่กว้างสบายกว่า พื้นที่สัมภาระที่จุได้มากกว่า และศูนย์บริการที่ดีกว่า ผมโอเคกับทางฮอนด้ามากกว่านะครับ แต่ถ้ามองเรื่องอัตราเร่งเป็นสำคัญ ecoboost น่าสนใจมากครับ แรง ประหยัด ผมให้คะแนนดีไซน์และความน่าขับของฟอร์ดมากกว่าฮอนด้าครับ แต่คะแนนการใช้งานจริงโดยรวม ฮอนด้าเอาไปกินเลยครับ นับว่ายังเป็นรถ B-segment ที่น่าซื้อหามาใช้งานเป็นอันดับต้นๆของคลาสก็ว่าได้

ใจเย็นๆครับ จขกท เค้าถามรุ่นล่างสุดของทั้งคู่ครับ

ตอบ จขกท

แฟนผมก็เลือกรถที่อยู่ในงบประมาณนี้เหมือนกันครับ

เหตุผลที่ไม่ได้เลือก city คือ headroom ที่นั่งแถวหลังที่อยู่ในระดับที่เรียกว่าแย่มากๆ   

เหตุผลที่ไม่ได้เลือก fiesta คือ ไม่มั่นใจเรื่องเกียร์ของมันนั่นแหละครับ ทั้งที่เกือบจะเป็นคำตอบสุดท้ายแล้ว  ถึงจะประกาศขยายเวลารับประกัน แต่มันก็เหมือนการประกาศโต้งๆว่า ศุนย์เองก็ไม่รุ้ว่าใน 10 ปีนี้มันจะเสียอีกมั้ย  หรือมันจะเสียทุกๆ 3 ปี หรือป่าวไม่รุ้

ทั้ง 2 คันนี้ในรุ่นเริ่มต้นให้พวกระบบช่วงล่าง เบรก ช่วยเหลือการเข้าโค้ง HSA อะไรพวกนี้ เยอะทั้ง 2 รุ่นครับ ซึ่งน่าชื่นชมมากๆ

ฉะนั้นจุด่างที่จะเป็นประเด็นให้เลือกนอกจากเหตุผลที่ผมไม่ได้เลือกทั้ง 2 คันแล้วก็จะมี  ที่นั่งแถวหลัง city กว้างกว่า  แล้วก็ความชื่นชมในดีไซของรถแล้ววล่ะครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
ถ้าเทียบกันระหว่างสองค่ายนี้ ผมคงไป Honda เพราะมั่นใจในความรับผิดชอบมากกว่า Ford

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
City vs Fiesta สองตัวนี้ ถ้า Fiesta ไม่ใช่ตัว Ecoboost ไป City เลย​ดีกว่าครับ เนื่องจากสด​ใหม่กว่า เติม E85 ได้ แถม​แรง​กว่า​ด้วย อัตรา​เร่ง​ดีกว่า Fiesta 1.5 อย่างชัดเจน เพราะเดิมทีเครื่องตัวนี้ก็​แรง​สุด​ใน B segment อยู่​แล้ว ก่อนที่ Ecoboost จะมา แต่​ใน​ตัวใหม่​นี้​จับคู่กับเกียร์ C​V​T ทำให้อัตรา​เร่งต่อเนื่องขึ้นจึง​แรง​ขึ้น​อย่าง​ที่​เห็น ถ้า​นับ​เฉพาะเกียร์อัตโนมัติ All New City / Jazz แรงเป็นอันดับสองเลยครับ เป็นรอง​แค่ Ecoboost ศูนย์บริการดีกว่า ถ้า​เป็น Ford ต้อง​เลือก​หา​ศูนย์ดีๆ เข้า และ​ถึงแม้ว่า​จะ​เป็น​เกียร์ C​V​T แต่​ผม​ว่า CVT ตัว​นี้น่าไว้วางใจกว่าเกียร์ Power shift DCT 6 speed ของ Ford นะ ถึงแม้ว่าช่วงนี้จะ​ดีขึ้น​แล้วก็ตาม

ผม​ใช้ Ecoboost อยู่​ครับ ถ้าจะถามว่ารถดีไหม สำหรับผม​แล้วไม่ผิด​หวังครับ มัน​ไม่ใช่​รถ​จุกจิก เสีย​แล้ว​เสีย​อีกซ่อม​ไม่​จบ​เหมือนอย่างตัว​เก่า แต่สิ่งที่ผมชอบและประทับใจน่ะ​คือ​เครื่อง 1.0 Ecoboost และออพชั่น​บางอย่างเช่นไฟตกแต่ง​ห้อง​โดยสารยามค่ำคืนแบบ​รถ​หรู (Ambient light) ระบบ​เสียง ที่​พี่ Jimmy บอก​ไว้​ใน​รีวิวว่า เสียง​ดี​ที่สุด​ใน B segment จาก​ลำโพง 6 ตัว รวมทั้ง​การ​ตั้งค่า traction control เช่น พับ​กระจก​ไฟฟ้าเมื่อล็อครถ ตั้งค่า​ไฟ ambient light และ​อื่นๆ คล้ายๆ กับ iDrive ของ BMW ซึ่ง​ออพชั่น​เหล่านี้ไม่​อาจ​หา​ได้​จาก​รุ่นล่างๆ อย่าง 1.5 Ambient AT ครับ ส่วน​เรื่องศูนย์​บริการ ผม​อยู่ลำลูกกา ศูนย์ที่ลำลูกกา ตอนนี้​ถือว่าดีขึ้น​กว่า​เมื่อก่อน​พอสมควรแล้วครับ แต่ถ้าผมไม่​รีบ ผม​จะ​เอา​ไป​เข้า​ศูนย์ที่รา​มฯ ครับ ซึ่งการ​บริการไม่​ต่าง​จากเจ้า​ตลาด

สรุป ถ้า​เงิน​ถึง​แค่นั้น ไป City เลย​ครับ แต่​ถ้า​จะ​เอา Fiesta แนะนำ​ให้​เพิ่ม​เงินไป​เอา​ตัว Ecoboost ซึ่งตอนนี้โปรแรงอยู่ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ AkE

ตัวเลือกนี้เวลานี้ ผมเลือก city ละกันครับ Fiesta มีแค่ช่วงล่างกับเกียร์ที่โอเคกว่านอกนั้น city กินเรียบ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
"ขวันใจรถยก"   ลองเสิช google ดูครับ   เเค่ฉายาก็สะพรึงเเล้ว

ออฟไลน์ Tan Int

แหวกไปซื้อ Vios จะโดนเตะมั้ยครับ  ;D
ล้อเล่นนะ ในตัวเลือกผมว่า City น่าสนกว่าด้วยเหตุลทั้งปวงครับ Fiesta ก็พอได้ รุ่น Ambient น่าจะเทียบเท่ากับ 1.4Style ของเดิม น่าจะไม่ใช่รุ่นในตำนานที่เขาร่ำลือกัน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ golf8023

ไม่เกี่ยวกับโพสครับ รบกวนถามท่าน DP kung ครับว่าL33ท่านใส่ชุดแต่งเจ้าไหนครับ
ผมเปิดตามเวบตามคลับไม่เคยเห็นแบบนี้ครับ มีแต่แบบเสกิร์ตหน้ายื่นๆ ของท่านดูสวยงามลงตัวดีครับ

ออฟไลน์ Darkart

Honda City ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ถ้าเป็น Fiesta 1.5 ผมขอไป CITY
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ถ้าต้องมีรถคันเดียวเลือกพี่ฮอนครับ

ออฟไลน์ SM.

city สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Fiesta เป็น B Segment ที่ขับสนุกที่สุดแล้วครับสำหรับผม เครื่อง เกียร์ พวงมาลัย ช่วงล่าง โอเคทุกอย่าง
(ถ้าไม่นับรวม Mazda 2 Diesel ซึ่งผมยังไม่มีโอกาสได้ขับ)
แต่ถ้าให้เลือกระหว่าง 2 คันนี้ ผมคงเลือก City
เพราะโดยภาพรวมของตัวรถ City ถือว่าโอเคกว่า Fiesta อยู่พอสมควรเลย
การขับขี่ Fiesta เหนือกว่า City "นิดเดียว" นอกนั้น City กินขาด !!

ออฟไลน์ recycleman

เฟียสต้าขับสนุกกว่าแน่แต่ถ้าให้เลือกเสียตังเพื่อเป็นเจ้าของผมคงไปซิตี้ครับ