ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา คุณ จิมมี่ และเพื่อนๆในบอร์ด เกี่ยวกับปัญหาหลังรับรถ  (อ่าน 3642 ครั้ง)

ออฟไลน์ niarai

• Newbie
  • *
เมื่อปลายปีที่บ้านผมไปอออกรถ นิสสันทีด้า กับโชว์รูมนึ่งมา ตอนรับรถมีปัญหาว่ากระจกฝั่งคนขับมีรอยถลอกกินเข้าไปในเนื้อกระจก ซึ่งพ่อผมตัดสินใจว่ารับรถมาก่อนและทางศูนย์ได้เขียนกำกับในใบรับรถไว้ว่า จะทำการเบิกเปลี่ยนกระจกให้ใหม่ แล้วหลังจากนั้นมาพอติดต่อสอบถามเรื่องการเปลี่ยนกระจก ทางเซลที่ติดต่อได้บอกว่า การเบิกอะไหล่ใช้เวลานาน เดี๋ยวจะไปถอดจากอีกคันหนึ่งนำมาเปลี่ยนให้ ผมควรจะเปลี่ยนเลย หรือว่าให้ทางศูนย์เบิกมาให้เปลี่ยน
ผมอยากรู้ว่าขั้นตอนการเบิกอะไหล่นั้นใช้เวลาประมาณกี่วัน แล้วผมจะสามารถเร่งรัดเรื่องนี้ได้จากทางใดบ้าง ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
ผมก็เพิ่งถอยทีด้ามาครับ แต่กระจกไม่มีรอยอะไร เหอๆ

ตามความเห็นของผม ถ้าทางศูนย์เค้าเปลี่ยนกระจกกับรถใหม่ๆ รุ่นเดียวกัน ก็น่าจะโอเคนะครับ แต่ถ้าไปเปลี่ยนกับคันไหนมาก็ไม่รู้ อันนี้ไม่เห็นด้วยครับ

กระจกที่มากับรถทุกรุ่น จะมีคุณภาพดีมากครับ ยังไงเดี๋ยวรอท่านอื่นๆมาตอบนะครับ

อ่อ ส่วนใหญ่การเบิกอะไหล่ เท่าที่ผมทราบ ช้ายังไงก็ไม่น่าเกินเดือนนึงครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
1 อาทิตย์ ไม่เกิน 3 ครับ ผมเคลม พวงมาลัย แผงประตูด้านคนนั่ง(navara ครับ)ไม่ถึง 5 วันครับวันเสาร์ก็เอาไปเปลี่ยนเลย หกวันพอดี อยู่ที่ศูนย์ว่างานเค้าเยอะขนาดไหน

ที่ผมสอบถ้าทางศูนย์ประจำที่ผมเข้านะครับ เค้าจะรอ approve ประมาณ 2วัน วันที่3 แจ้งเบิกอะไหล่ วันที่4-5 เค้า้จะส่งอะไหล่ชิ้นใหม่มาให้

ผมไม่แนะนำในการสลับของอีกคันครับ ถ้าเกิดรถคุณเป็นอะไรขึ้นมาเดียวศูนย์จะตุกติกเอาเรื่องนี้ได้ครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รออะไหล่ของเรามาเลยดีกว่าครับ

รอเวลาในการเบิก อย่างที่คุณ liveshows บอกนั่นละครับ ไม่นานเกินรอ

อย่าสลับของเลยครับ ใจเขาใจเรา เราเองคงไม่อยากให้ใครมาสลับของดีๆในรถเราไปให้คนอื่นใช้ก่อนเหมือนกันหรอกครับ จริงไหม?

ออฟไลน์ niarai

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ

ตอนนี้ก็สรุปได้ว่า ทางโชว์รูมให้ทางเลือกมา2อย่าง
1. เปลี่ยนกระจกให้ใหม่ตามที่ตกลงโดยเบิกจากโรงงานให้
2. ไม่ต้องเปลี่ยนกระจกแต่จะให้เป็นเงินค่ากระจกแทนจะได้ไม่ต้องรื้อแผงประตูแล้วถ้าวันหลังจะเปลี่ยนให้ออกเงินเอง(แต่จำนวนเงินทีเสนอมาไม่ใช่ราคาเต็ม เป็นราคาที่ทางศูนย์เบิกมาได้ - -")
แต่ที่บ้านผมสรุปว่ายังไงก็คงจะให้เปลี่ยน
พอดีว่าวันนี้โชคดีได้เจอเจ้าของโชว์รูมโดยบังเอิญ หลังจากคุยกันแล้ว เจ้าของโชว์รูมก็บอกว่าที่เซลจะเปลี่ยนจากคันอื่นมาให้นั้นไม่ถูกต้อง เลยเสนอทางเลือกมาให้
เท่าที่คุยปัญหาเรื่องอื่นๆที่มีนอกจากเรื่องนี้ก็ได้ทำความเข้าใจและมีแนวทางแก้ไขที่ดี

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
โอเคครับ เป็นอันว่าเคสนี้ น่าจะจบลงด้วยดี เพราะเจอเจ้าของโชว์รูมที่ โอเค

ขอบคุณมากครับสำหรับการอัพเดท