ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ด้วยกันมา 20,000 โลแล้ว กับน้อง Teana รู้สึกรัก  (อ่าน 9346 ครั้ง)

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
อยู่ด้วยกันมาครบ 20,000 โลแล้วครับ ยอมรับเลยว่า รักในหลายๆแง่ และอยากจะแนะนำคนที่อยากจะหา D-Segment ซักคัน ผมแนะนำ Nissan Teana ครับ รถมันดีจริงๆ ช่วงล่างดีมาก ห้องโดยสารเงียบมาก นั่งสบายๆ แม้ว่ามีจุดให้ติอยู่บ้างก็ตาม

ออฟไลน์ vasin

• **
Re: อยู่ด้วยกันมา 20,000 โลแล้ว กับน้อง Teana รู้สึกรัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 08:11:08 »
ใช้มา 2 หมื่น ตัวรถมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ?

arttie

• บุคคลทั่วไป
Re: อยู่ด้วยกันมา 20,000 โลแล้ว กับน้อง Teana รู้สึกรัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 08:23:06 »
คล้ายๆกันครับ
ตอนนี้ผมเริ่มรัก Xtrail แล้วหล่ะ ไม่เคยนอกใจฮอนด้ามานาน ;D

ออฟไลน์ forty-two

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 08:30:37 »
อยากรู้จุดให้ติครับ ว่ามีอะไรบ้าง ?? กำลังดู C/D Seg  :)

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 08:54:59 »
ผมใช้มา11เดือน 10000กิโลพอดี ชอบเหมือนกัน มีข้อติบ้างเล็กน้อย เช่นจอไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ เล่นDVD ไม่ได้ โดยรวมพอใจมากๆๆกับเงินที่จ่ายไปครับ และตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 09:03:13 »
เครื่อง 2 or 2.5 ครับ
ขับขี่แล้วเป็นอย่างไร ขอข้อมูลครับ กำลังดูอยู่  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 10:33:12 »

ถ้าเติม E85 ได้นี่ นะ ยอดขาย คงไม่ห่างกับ คู่แข่ง

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 10:37:29 »
L33 เป็นรถที่ดีในด้านการขับขี่ครับ กับ option เพียบจริงๆ
แต่เรื่องความสบายในการเดินทางผมยังยกนิ้วให้ J32 นะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ฉลาดเพราะหญ้าดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 11:55:18 »
ความรักเอยย.. เจ้าลอยลมมาฤาไร มาดลจิต มาดลใจ เสน่ห์หา ไอโนววว ไอเซกซี่

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 12:54:17 »
ผมเคยใช้ Nissan ตั้งแต่ป้ายแดง 3 รุ่น แต่ยังไม่เคยประทับใจรุ่นไหนเลย
แม้ไม่ประทับใจ แต่ก็ไม่เคยตัดออก หรือ ไม่คิดถึงเลยเวลาซื้อ

สำหรับ Teana L33 เคยคิดจะซื้อตอนออกใหม่ๆ ซึ่งเป็นช่วงที่จะซื้อรถอยู่พอดี
ก็ไปลองขับมา  เกือบซื้อ แต่สุดท้าย ก็ไม่ได้ซื้อ  ไม่ใช่ เพราะ รถขับไม่ดี แต่เพราะ ผมคิดว่า ปัจจัยด้านล่าง สำคัญกว่า การขับดีของ Teana เหนือแบรนด์อื่นๆ

1. รูปลักษณ์ และ Design ไม่โดนครับ  และ ผมว่า มันไม่โดนกับคนไทยส่วนใหญ่ (แม้ว่ามันจะเป็นความชอบของแต่ละคน)
มันจะ Sport หรือ Luxury ผมว่าคนซื้อไม่เกี่ยงหรอก  ถ้ามาแบบ Sport ที่ปัจจุบัน พยายามทำ ถ้าทำให้เหมือนกับ Mazda 6 ผมว่าคนชอบเลย  หรือ กลับไปทำแนว หรูสวย ดีกว่า

ส่วน เรื่อง มันเหมือน Slyphy ผมว่า ก็ไม่ได้เป็นปัจจัยนะ  ถ้า sylphy มันสวยเหมือน Mazda 3 หรือ Altis หรือ F30 แล้วออก Teana L33 มาทีหลัง ผมว่า คนก็ซื้อนะ

2. ลองนั่งระยะสั้น ไม่ประทับใจแรกพบเลย ในที่นั่งด้านหลังของ Teana L33 เมื่อเทียบกับ J32 ที่เคยนั่งประจำ (ซึ่งความประทับใจในครั้งแรกเป็นสิ่งสำคัญมากๆ)

3. พอดี ตอนซื้อ จะซื้อ รุ่น 2.0L  ผมเคยขับและใช้ J32 2.0L ของน้องสาว เป็นเวลา 1 เดือน  เครื่องรุ่นนี้ ทั้งกินน้ำมัน และ อืดไปหน่อย

4. เติม E85 ไม่ได้ ซึ่งตอนจะซื้อตอนนั้น อยู่ในช่วงน้ำมันกำลังแพง (ซื้อมาติดแก็สทีหลัง ก็เพิ่มเงินขึ้นไปอีก และ ไม่อยากติดด้วย)

5. เข้าไปนั่งตำแหน่งคนขับ  เฮ้ย ทำไม J32 คอนโซลมันดูน่าใช้กว่าอีก

6. ไปลองขับ camry กับ Accord 2.0 ทั้งคู่ เฮ้ย มันขับดีไม่เท่า Teana แต่มันก็ขับใช้ได้ ไม่ถึงกับแย่ อย่างที่คิดไว้นี่หว่า

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ผมไม่เคยเอามาเกี่ยวครับ  เพราะ ศูนย์ของ nissan ก็มีไม่น้อย  และ วันๆ ก็ไม่ได้คิดว่า ซื้อ Teana เพื่อเอามาซ่อม เข้า ศูนย์เป็นว่าเล่น
Nissan ที่ผมเคยใช้มา ก็เข้าศูนย์ไม่เยอะ  แต่ถ้าเป็น ศุนย์บริการ ของ Subaru หรือ Proton หรือ แบรนด์อื่นๆ มีกลัวเหมือนกัน

ในครั้งหน้า เมื่อถึงคราวเปลี่ยนรถอีก  Teana ก็ยังเป็นตัวเลือกของผมอยู่ดี แต่ขอ

1. ออกแบบให้ตรงใจผู้ใช้ Asia และ Europe ไม่ต้องไปตรงกับรสนิยม American ได้ไหม
ดู Accord G9 ซิ ออกแบบให้สวยคม ซึ่ง G8 ไม่ได้สวยเลย   G8 เลยขายสู้ Teana J32

2. เปลี่ยนเครื่อง 2.0 ใหม่ ให้มันประหยัดน้ำมันขึ้น วิ่งขึ้น และ เติม E85 ได้ก็ดี เพราะ คนซื้อ 2.0 งบน้อย ต้องการประหยัด
ส่วน เครื่อง 2.5 ดีแล้ว ไม่จำเป็นต้อง เติม E85 ก็ได้

3. ปรับเปลี่ยนที่นั่งด้านหลัง ให้นั่งแล้วโปร่งโล่งขึ้น เหมือน J32 ได้ไหม

อย่างอื่น ผมว่า ตอนนี้ ก็โอเค หมดแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2015, 15:41:33 โดย peterW »

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 13:04:39 »
L33 ที่บ้านผมชอบระบบกล้องรอบคันมากเลยครับ ไม่ต้องมานั่งพะวงว่าจะพ้นหรือเปล่า กดปุ่มดูรอบคันกะระยะได้ง่ายมากครับ
แต่ถ้าเป็นคนนั่งเบาะหลัง ผมว่า J32 หลับสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ puay

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 17:14:09 »
+1  ผมเคยดีใจที่ได้ใช้ J32 มา 3 ปี ตอนนี้ ใช้ L33 มาเกือบปี 18000 โลแล้ว  ขอบอกว่า มันดี กว่าที่คิดไว้มาก   ทำเอาลืม J32 ไปซะสนิท มันคือ เพื่อนคู่กายและคู่ครอบครัว ที่ถือว่า เพอร์เฟค เลยทีเดียว

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 03:16:31 »
ความรักเอยย.. เจ้าลอยลมมาฤาไร มาดลจิต มาดลใจ เสน่ห์หา ไอโนววว ไอเซกซี่

ฮาครับมุกนี้เห็นภาพชัดเจนเลย

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 08:11:02 »
+1  ผมเคยดีใจที่ได้ใช้ J32 มา 3 ปี ตอนนี้ ใช้ L33 มาเกือบปี 18000 โลแล้ว  ขอบอกว่า มันดี กว่าที่คิดไว้มาก   ทำเอาลืม J32 ไปซะสนิท มันคือ เพื่อนคู่กายและคู่ครอบครัว ที่ถือว่า เพอร์เฟค เลยทีเดียว

ใช่ครับ ผมว่ามันเป็นรถคนล่ะแบบ มันมีดีไปคนล่ะอย่าง แต่คนใช้ J32 ชอบมาติกันตลอดเลย
พยายามพูดจนฟังเหมือนรถดีกลายเป็นรถห่วย
ถ้าพูดแนวกลางๆหน่อยมันจะดีกว่า อย่าง มันเป็นรถที่ดี แต่เป็นคนล่ะสไตล์จากรุ่นเดิมที่ผมเคยชอบ เป็นต้น
ผมก็ชอบรุ่นใหม่มากกว่ารุ่นที่แล้ว แต่รุ่นที่แล้วก็มีดีของมัน มันเป็นคนล่ะสไตล์ แต่ผมไม่พูดหรอกว่ารุ่นเก่าห่วยกว่ารุ่นใหม่อะไรยังไง
เพราะมันเหมือนเอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางมากเกินไป
แต่ถ้าผมชอบรุ่นเก่ามากกว่า ผมจะพูดว่าน่าจะมีเทียน่าสองแบบ เพราะมันดีทั้งคู่
แบบโตโยต้าญี่ปุ่นที่พักหลังขายรถสองรูปโฉมตลอด มันจับกลุ่มลูกค้าได้กว้างดี

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 08:33:24 »
ทั้ง 2 รุ่นก็มีข้อดี  และข้อเสียครับ

แต่ละคนมีความชอบไม่เหมือนกัน

แต่ถ้าถามว่าขายดีหรือไม่  นั้น .....

คงไม่ต้องบอกนะครับ  เพราะตัวเลขไม่เคยโกหกใครครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 09:40:06 »
กี่ปีครับ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 09:49:46 »
ทั้ง 2 รุ่นก็มีข้อดี  และข้อเสียครับ

แต่ถ้าถามว่าขายดีหรือไม่  นั้น .....

คงไม่ต้องบอกนะครับ  เพราะตัวเลขไม่เคยโกหกใครครับ

เพราะเศรษฐกิจไม่ดีมากกว่าครับ ตอนนี้เจ้าตลาดยอดตก 50%
ส่วนรถไม่ตลาดยอดตกร่วมๆ 60-70%
ยอด J32 เคยอยู่ 7-800 ต่อเดือน ตกประมาณนั้นก็เหลือแค่หลักร้อยกว่าคัน
Accord Altis Yaris HRV ไม่ต้องพูดถึงครับ ตัวรถเป็นรถตลาดด้วย ชนะใจตลาดด้วย ยอดมันเลยโดดเด้ง
แต่ภาพรวมความเป็นจริงคือ ตลาดรถหดตัวมากกว่าครึ่งครับ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:04:17 »
ทั้ง 2 รุ่นก็มีข้อดี  และข้อเสียครับ

แต่ถ้าถามว่าขายดีหรือไม่  นั้น .....

คงไม่ต้องบอกนะครับ  เพราะตัวเลขไม่เคยโกหกใครครับ

เพราะเศรษฐกิจไม่ดีมากกว่าครับ ตอนนี้เจ้าตลาดยอดตก 50%
ส่วนรถไม่ตลาดยอดตกร่วมๆ 60-70%
ยอด J32 เคยอยู่ 7-800 ต่อเดือน ตกประมาณนั้นก็เหลือแค่หลักร้อยกว่าคัน
Accord Altis Yaris HRV ไม่ต้องพูดถึงครับ ตัวรถเป็นรถตลาดด้วย ชนะใจตลาดด้วย ยอดมันเลยโดดเด้ง
แต่ภาพรวมความเป็นจริงคือ ตลาดรถหดตัวมากกว่าครึ่งครับ

ถึง เศรษฐกิจดี ผมว่า ยอดมันก็ขึ้นไม่มากเหมือนเดิม  เพราะ
รถ D-segment ราคาตกมากทีสุดเท่าที่เคยเป็นมา  เช่น  ซื้อวันนี้ 1.6 ล้าน  อีก 4 ปี เหลือแค่ 6-7 แสน  หายไป 1 ล้านบาท  แถมยังขายยาก  แล้วคนใช้กี่คนละ ที่คิดจะเปลี่ยนบ่อยๆ  ก็จำเป็นต้องใช้นานขึ้น  ไม่เปลี่ยนเหมือนเดิม   ตลาดรถเก่า มันไม่ดีเหมือนเดิมแล้ว

และ ส่วนหนึ่ง เมื่อขายรถเก่า D-segment ออกไป ก็เพิ่มเงินนิดหน่อย ไปออก SUV อย่าง HRV หรือ เพิ่มเงินมากหน่อย ไปออกFortuner แทน ใช้คุ้มกว่า ใช้ได้นานกว่า ค่า maintainance ต่ำกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:07:56 โดย peterW »

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:10:10 »
ยินดีด้วยครับ
ผมเคยยืม L33 ของญาติมาขับ 1 วัน เทียบกับ J32 ที่ใช้อยู่
ที่เห็นพัฒนาการชัดสุดคงเป็นการเก็บเสียง กับการตอบสนองของเกียร์ที่ทำได้เร็วขึ้น
ช่วงล่างนุ่มน้อยลงนิดนึง แต่เข้าโค้งก็โยนน้อยลงด้วย ถือว่าสมเหตุสมผล
ส่วนของเล่นเทคโนโลยีมาเต็มคัน ชนิดคนละยุคกับ J32 200XL ก่อน MC เลย

แต่อย่างที่หลายคนบอกว่าในหลายมุม มันไม่ได้ดีกว่าเดิม โดยเฉพาะดีไซน์ในห้องโดยสาร
ผมนั่งขับทั้งวันไม่รู้สึกว่าภายในมันสวยหรืออบอุ่นแบบรุ่นเดิม

ผมคิดว่าสำหรับคนไม่เคยใช้เทียน่ามาก่อนจะพอใจกับ L33 มากๆ เพราะรถมันก็ดีจริง
แต่สำหรับคนที่เคยใช้ J32 บางคนอาจจะพบว่ายังใช้คันเดิมต่อไปได้อีกเจนเนอเรชั่นนึง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ puay

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 11:00:01 »

ใช่ครับ ผมว่ามันเป็นรถคนล่ะแบบ มันมีดีไปคนล่ะอย่าง แต่คนใช้ J32 ชอบมาติกันตลอดเลย
พยายามพูดจนฟังเหมือนรถดีกลายเป็นรถห่วย
ถ้าพูดแนวกลางๆหน่อยมันจะดีกว่า อย่าง มันเป็นรถที่ดี แต่เป็นคนล่ะสไตล์จากรุ่นเดิมที่ผมเคยชอบ เป็นต้น
ผมก็ชอบรุ่นใหม่มากกว่ารุ่นที่แล้ว แต่รุ่นที่แล้วก็มีดีของมัน มันเป็นคนล่ะสไตล์ แต่ผมไม่พูดหรอกว่ารุ่นเก่าห่วยกว่ารุ่นใหม่อะไรยังไง
เพราะมันเหมือนเอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางมากเกินไป
แต่ถ้าผมชอบรุ่นเก่ามากกว่า ผมจะพูดว่าน่าจะมีเทียน่าสองแบบ เพราะมันดีทั้งคู่
แบบโตโยต้าญี่ปุ่นที่พักหลังขายรถสองรูปโฉมตลอด มันจับกลุ่มลูกค้าได้กว้างดี

ใช่ครับ เห็นด้วยครับ ผมยังชอบ J32 ไม่เปลี่ยนแปลง เช่นกัน  แต่สำหรับ  L33 ที่โดนติจุดอ่อน เรื่อง เบาะ หลัง อยู่ตลอด นั้น ผมอาจจะขวางโลกอยู่ส่วนน้อยก็ได้
เพราะผมว่า มันไม่จริง คือนี่ตอบตามการใช้งานจริงอยู่ทุกวันและ ใช้ J32 มาแล้ว 3 ปี
เบาะหลังเป็นพื้น ที่ๆ สงวนไว้ สำหรับคนที่ผมรักที่สุดในชีวิต ทั้ง คุณแม่ คุณลูก และคุณภรรยา  ทุกคนต่าง พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า L33 สบายโครตๆ ความสบายไม่แพ้ j32  ตามที่คุณแม่ อายุ 72 และคุณภรรยา พยามบรรยายความรู้สึก ตามประสาคนไม่รู้เรื่องรถเลย คือ หลับสบายพอๆกัน แต่ teana ใหม่นี่ ไม่ค่อย รู้สึกเหวี่ยงๆ โคลงๆ เหมือนคันเก่า บางจังหวะ คันเก่า ยังมีโคลงๆ เหวี่ยง บ้าง แต่คันใหม่ มันรู้สึก นิ่ง หนึบ นิ่ม เงียบสงบ  มากกว่า
สรุป ว่า รักทั้ง 2 รุ่น เลย ถ้าให้เปรียบเทียบ j32  จะรัก เหมือนลูกสาว (เพราะดูนุ่นนวลอ่อนหวาน) ส่วน L33  รักเหมือนลูกชาย (เพราะออกแนว sport แก่นๆกว่า)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 11:36:04 »

ใช่ครับ เห็นด้วยครับ ผมยังชอบ J32 ไม่เปลี่ยนแปลง เช่นกัน  แต่สำหรับ  L33 ที่โดนติจุดอ่อน เรื่อง เบาะ หลัง อยู่ตลอด นั้น ผมอาจจะขวางโลกอยู่ส่วนน้อยก็ได้
เพราะผมว่า มันไม่จริง คือนี่ตอบตามการใช้งานจริงอยู่ทุกวันและ ใช้ J32 มาแล้ว 3 ปี
เบาะหลังเป็นพื้น ที่ๆ สงวนไว้ สำหรับคนที่ผมรักที่สุดในชีวิต ทั้ง คุณแม่ คุณลูก และคุณภรรยา  ทุกคนต่าง พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า L33 สบายโครตๆ ความสบายไม่แพ้ j32  ตามที่คุณแม่ อายุ 72 และคุณภรรยา พยามบรรยายความรู้สึก ตามประสาคนไม่รู้เรื่องรถเลย คือ หลับสบายพอๆกัน แต่ teana ใหม่นี่ ไม่ค่อย รู้สึกเหวี่ยงๆ โคลงๆ เหมือนคันเก่า บางจังหวะ คันเก่า ยังมีโคลงๆ เหวี่ยง บ้าง แต่คันใหม่ มันรู้สึก นิ่ง หนึบ นิ่ม เงียบสงบ  มากกว่า
สรุป ว่า รักทั้ง 2 รุ่น เลย ถ้าให้เปรียบเทียบ j32  จะรัก เหมือนลูกสาว (เพราะดูนุ่นนวลอ่อนหวาน) ส่วน L33  รักเหมือนลูกชาย (เพราะออกแนว sport แก่นๆกว่า)

ภรรยาผมก็ชอบ L33 มากกว่าครับ ด้านหลังรุ่นใหม่รู้สึกผู้หญิงจะชอบกันมากครับ เพราะ headroom ที่เตี้ยลงเล็กน้อยไม่มีผลต่อเธอเลยแม้แต่นิด
ยังไงก็ยังห่างเป็นคืบอยู่ดี แต่ความมั่นคงในการขับขี่ต่างหากที่มีผลโดยตรงต่อคุณเธอเหล่านั้นครับ
แต่ถ้าจะตีโจทย์ว่าต้องเป็นผู้ชายนั่งหลัง โอเคครับ J32 roomy โปล่งโล่งกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 22:51:32 »
เรื่องการออกแบบ มันคงเป็นเรื่องของแต่ละคน

ส่วนตัวรถ ผมว่าไม่ได้ด้อยกว่าคนอื่นมากมายเลย ทั้งการขับขี่ การนั่ง Option ต่างๆ มีดี มีด้อยกว่าคู่แข่งบ้าง

แต่ที่ Nissan ขายไม่เท่าคนอื่น เพราะ มันเป็น Nissan ครับ ผมว่านะ ถ้าเปลี่ยน logo เป็น Toyota ยอดคงไม่น้อยแบบนี้ ถือเป็นเรื่อง branding ล้วนๆเลย

ออฟไลน์ DP kung

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 00:16:37 »
ความเห็นเจ้าของกระทู้นะครับ
ผมว่า L33 ออกแบบมาเพื่อการขับมากขึ้นครับ ส่วนตัว J32เน้นการนั่งโดยสารที่สบาย ข้อดีข้อเสียเลยมีให้เห็นบ้างครับ
เช่น
- ช่วงล่างเเข็งขึ้น แต่เฟิร์มขึ้นมาก การแกว่งข้างน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด.
- Head room ด้านหลังน้อยลงครับ เบาะนั่งแล้วไม่สบายเท่า J32
- การเก็บเสียงดีขึ้น
- ระบบความปลอดภัยจัดเต็มเลยทีเดียว
- เสียงเครื่งน่ารำคาญมากๆครับ
ตัวผมใช้2.0 XL ครับ เท่าที่ขับมาแล้วก็แฮปปี้ดีนะคับ ปัญหาที่เจอมีบ้างแต่ไม่มาก. เช่น
การกระตุกของเกียร์ตอนเร่งคันเร่งช่วง 40-60 กม./ชม. นอกนั้นก็นึกไม่ออกแล้วครับ อาจเป็นเพราะผมโชคดีที่รถไม่มีปัญหา. แต่ในสมาชิกท่านอื่นอาจพบเจอบ้าง. ส่วนตัวผมคิดว่า Teana รุ่นนี้ทำได้ดีในหลายเรื่องครับอยู่ด้วยแล้วมีความสุข การเซ็ททุกอย่างมาค่อนข้างดี คนที่บ้ผมก็โอเคกับมัพอสมควรครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 11:20:56 »
ความจริงใน L33 ถูกปรับปรุงชัดที่สุดจากการนั่งโดยสารด้านหลัง
เมื่อเทียบกับ J32 ด้านหลังกว้างกว่า เฮดรูมเหลือมากกว่าก็จริง
แต่เวลารถวิ่งเดินทาง ด้วยความที่ช่วงล่างมันนุ่มย้วย เลยเวียนหัว
ตรงนี้ L33 ถูกปรับปรุงขึ้นดีกว่า J32 มากๆ อาการเหล่านั้นหายไป

เชื่อว่าหลายคนที่ได้นั่งโดยสาร L33 ขณะเดินทางจริงน่าจะประทับใจกว่า J32

ส่วนคนที่ไปลองนั่ง L33 แค่ตอนรถจอดหยุดนิ่ง อาจจะไม่ประทับใจ
ในเฮดรูมและความกว้างเหมือนตอน J32

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 16:00:54 »
ด้วยความที่แฟนผมสูงกว่าหญิงไทยทั่วไปนิดหน่อย ทุกครั้งเวลาแฟนผมจะอุ้มลูกขึ้นไปนั่งประตูหลัง  จะมีเสียงผมตามหลังมา  " ตัวเองระวัง!!! หัวๆๆๆ  "  แล้วเส้นผมก็ผ่านขอบยางมาได้อย่างฉิวเฉียดทุกครั้ง  แต่พอหย่อนตูดลงไปได้แล้ว จะโดดเนิน จั้มลูกระนาด ก็ไม่เคยกระแทกโดนนะ  จะเสียวก็ตอนขึ้นกับลงนี่แหละ 
 ส่วนเรื่องเก็บเสียงภายนอกนี่ผมว่าโอเคเลย เทียบกับ w211 เครื่อง 2.6 แล้ว ผมว่ามันเงียบกว่าชัดเจนเลยนะ  แต่ส่วนหนึ่งคงเรื่องอายุของรถด้วย   แต่ถ้าขับ 130-140 ขึ้นไปแล้ว ขับแล้วเกร็งกว่า ความรู้สึกแน่นๆกระชับ มันจะค่อยๆหายไป   แต่ภาพรวมๆ ก็ประทับใจดีครับ 

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 08:36:45 »
L33  สวยดีนะครับ  ออฟชั่นจัดเต็ม  ดูสปอร์ตมากกว่าเดิม  ถูกใจวัยรุ่น

แต่ผมกลับชอบ J 32 มากกว่านะ  เพราะรูปทรง  การออกแบบ  และช่วงล่างที่มันยวบๆ ย้วยๆ 
คล้ายๆกับรถบัส 2 ชั้น 8 ล้อ
ซึ่งผมเป็นคนชอบรถสไตล์นี้อยู่แล้วด้วย

คือ  ออฟชั่นไม่เยอะ  แต่ได้ที่รูปทรงมันเรียบๆ หรูๆ

ออฟไลน์ jakkajee

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 11:55:59 »
ยินดีด้วยครับ

สำคัญที่สุด คือ  เจ้าของรถได้รถ ที่ใช้งา่นถูกใจ นี่แหละครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 15:54:06 »
ถ้าผมซื้อ D ก็จะเลือกคันนี้ล่ะ