ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกเคยได้รับการบริการที่ไม่ถูกต้องเพียงเพราะรถที่เราขับไหมครับ มาแชร์กันหน่อย  (อ่าน 9468 ครั้ง)

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ผมรู้สึกไม่ว่าจะขับไปไหนจะเข้าห้าง โรงแรม ร้านอาหาร แม้กระทั้งหมู่บ้านเราเอง ฯลฯ บรรดาพนักงานมักจะเลือกปฏิบัติโดยดูจากรถที่เราขับมา

อย่างประสบการณ์ที่ผมเจอมากับตัวที่บ้านผมมีทั้งเก๋ง ตู้ กระบะ เอสยูวี  ส่วนตัวผมเคยใช้crv g3 ตอนนี้ขายไปแล้ว  วันนี้ผมขับกระบะไปเซ็นทรัลพระราม3 กำลังถอยจอดเข้าช่อง รปภ.เดินมาทางด้านหลังรถผมนึกว่าจะมาช่วยดู ที่ไหนได้เดินเลยรถผม ไปช่วยโบกฮอนด้าซิตี้ถัดไปอีก3ช่องเฉยเลยผมคิดว่าเห้ยเค้าควรจะช่วยดูให้เราก่อนป่ะรถกระบะมันยาวแถมด้านหน้าผมก็มีจอดซ้อนคันด้วยมันยิ่งถอยยากเข้าไปใหญ่   
     อีกกรณีหนึ่งครับปีที่แล้วที่โรงแรมดาราเทวี เชียงใหม่(ครอบครัวผมพื้นเพเป็นคนเชียงใหม่แต่มาอยู่ทำธุรกิจที่กรุงเทพนานแล้ว) ตอนนั้นกลับไปพักผ่อนบ้านที่เชียงใหม่ เลยจะพาป๊าไปกินข้าวเย็น ถ้าใครเคยไปดาราเทวีจะเห็นว่ามีที่จอดรถด้านหน้าโรงแรมกับโซนด้านใน ขับไปกันสองคันพี่ชายผมขับนำไปก่อน(E60) รปภ.โบกให้เข้าไปจอดโซนด้านในผมที่ขับตามพี่ชายมาติดๆกลับโดนรปภ.บอกให้จอดรถโซนด้านหน้าโดยให้เหตุผลว่าข้างในเต็ม พี่ชายผมเห็นจึงเปิดกระจกบอก รปภ.ว่ามาด้วยกันผมจึงได้เข้าไปจอดข้างในและมันก็ไม่เต็มด้วยที่จอดรถ

ผมงงว่าทำไมสังคมเราต้องเลือปฏิบัติด้วยเรื่องแค่นี้ด้วย ไม่ว่าจะขับ กระบะ เก๋ง ตู้ จะรถญี่ปุ่นหรือรถยุโรป เค้าก็คือลูกค้าที่มาใช้บริการ

np72

• บุคคลทั่วไป
เรื่องปกติครับ ผมนั่งเบนซ์เพื่อนเห็นยามโบกจอดประจำ

บางทีผมก็ขับรถเก่าๆ บางที่ก็โบกหาที่จอดให้ จะลงไปให้ติ๊บ หายไปเฉยเลย

เขาคงเห็นว่ารถแพงๆมีโอกาสจะได้ tip สูงกว่า

เพื่อนที่ว่าด้านบน มี cayman อีกคัน จอดทีก็ให้ tip ทีละร้อยตลอด

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
ต้องยอมรับว่าค่านิยมสังคมไทยสำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องรถมองว่ารถเก๋งดูดีสุดและต้องเป็นแบรนด์ยุโรปดาวสามแฉกไม่ก็ไม่พัดฟ้าขาวด้วยเท่านั้นเพราะมองว่าโอกาสได้ทิปสูงกว่าโดยไม่รู้หรอกว่าเจ้าของรถคันนั้นอาจจะซื้อต่อมือสองมาตอนเก่าก็ได้ เหมือนพวกมองคนแค่เปลือกนอก พวกนี้เจอจนชินแล้วครับเช่นยามหน้าหมู่บ้านผมขับมอไซต์จะเฉยๆถ้าขับรถเก๋งนี่ตะเบ้ะเลย  หรือในห้างเวลาผมขับกระบะไปก็เจอรปภ คล้ายๆจขกทนี่แหละ พอรถเก๋งมานี่ไม่ดุรถผมเลย  หรือรปภใน ม.ของผมเหมือนกันตอนเปิดเรียนวันแรกขับกระบะไปเเรียนนี่มองเหมือนว่าไม่น่าจะใช่รถนักศึกษารถส่งของหรือเปล่า(คณะผมค่าเทอมค่อนข้างสูงด้วยอาจจะมองว่าไม่น่าจะมาเรียนอ่ะนะ)แต่ตอนหลังเจอกันทุกวันไม่เป็นแล้วสำหรับรปภตรงนั้น ผมนี่เจอเรื่องแบบนี้จนชินแล้วครับ แต่ก็ดีนะอย่างผมเสียทิปน้อยดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 21:11:48 โดย Highway Star »

ออฟไลน์ csamabat

ผมเจอมาก็ ยิ้มเอาครับ ค่านิยัมสังคมเป็นแบบนั่น    ครึ้งนึง ผมขับ s7 ไปหาเพื่อน ที่คอนโดหาดพัทยา   ยามโบกจอดติดประตูทางเข้าเลย  ไปอีกครั้งวันนั้นเอา corolla ไป ยามโบกลงชั้นใต้ดิน พร้อมกับบอกว่า มารับนายใช่ไหม   ผมก็ยิ้มๆไป ;D
จริงผมขับรถอะไร ถ้ามีคนบริการช่วย ถึงยังไงผมก็ให้ทิปเขาเสมอ รถญี่ปุ่นไปเติมแกซ มาเชดกระจกให้ ผมก็ให้20 บาท  ถือว่าช่วยกันไป
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ okashi

เพิ่งเจอมาเมื่อ2 วันก่อนเหมือนกันครับ ที่ห้างขายวัสดุตกแต่งบ้าน รถผมอยู่คันที่3 คันแรกเป็นจากัวร๋ F-Type คันที่2 Benz W124
ผมเห็น รปภ. สนทนากับเจ้าของจากัวร๋อะไรซักอย่าง แล้วทำมือชี้ๆให้ไปจอดดัานหลัง พอมาถึงเบนซ์ รปภ รีบวิ่งไปยกกรวยออก
แล้วโบกให้เข้าช่องจอดอย่างดี ผมนั่งดูอยู่ในรถ เห็นแล้วก็อดขำไม่ได้  ;D
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมก็เจอเลือกปฏิบัติแต่แบบอื่น
ตอนยังขับวีออสอยู่นะครับ. จะไปเที่ยววังน้ำเขียวครับ แถวกระบินบุรีทางยาวๆ เราก็ขับไปตามจังหวะ
โดยขับตามๆกัน. 3. คัน คือ E coupe' สีขาวทะเบียนตอง Fortuner ทะเบียนการฟฟิก และรถผมวีออส(เห็บหมา)สีเงิน
ก็เจอด่านครับ โดยสองคันนั้นพี่จ่าโบกให้ไปเลย ส่วนผมแกบอกขับเกินความเร็วกำหนด ป๊าดๆๆ ก็เถียงแกซักพักๆ
จ่าแกก็ใจดีไม่ให้ใบสั่ง. แต่ให้ค่าน้ำชา 555+ เจ็บและจำจนวันนี้ครับ เลือกปฏิบัติชัดๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รถประตู slide ไฟฟ้า เครื่องอยู่ข้างหน้า แบบ Freed ก็ได้นะ

ยามเรียกหาที่จอดให้ครับ

พ่อผมเลย tip ด้วยละ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันก็คือความโลภ ที่ในสังคมบ้านเรามันเห็นเด่นชัดมากนั่นเองครับ

คันแรกเป็นจากัวร๋ F-Type คันที่2 Benz W124
ผมเห็น รปภ. สนทนากับเจ้าของจากัวร๋อะไรซักอย่าง แล้วทำมือชี้ๆให้ไปจอดดัานหลัง ผมนั่งดูอยู่ในรถ เห็นแล้วก็อดขำไม่ได้  ;D
อันนี้อยากกร่างเอาเปรียบคนอื่นดีนัก ก็น่าขำครับ

รถประตู slide ไฟฟ้า เครื่องอยู่ข้างหน้า แบบ Freed ก็ได้นะ

ยามเรียกหาที่จอดให้ครับ

พ่อผมเลย tip ด้วยละ ;D
ถึงจะขับคันนี้ หรือ luxury car คันไหน ผมก็ไม่เจอ ไม่สนใจเท่าไหร่นะ

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
ผมเคยกับเพื่อนไปงาน ที่เมืองทอง คนเยอะมากๆ ที่จอดรถในตึกเต็มจนรถติด

ผมขับตามไปกับเพื่อนที่ขับ z4  ป้ายแดง

ส่วนผมตามตูดต้อยๆด้วย ฟอจูนเนอร์

พอขับไปถึง พื้นที่จอดพิเศษ (กันไว้ให้พวกบัตรอะไรก็ไม่รุ้)

รปภ. โบกรถเพื่อนผมให้เข้าไปจอด ไอ้เราก็นึกว่าจะเดินมาโบกให้เราเข้าไปจอดด้วย เปล่าเลยเดินไปเอาป้ายเหล็กมากั้นเฉย  :P

พอจะไปจอด บอกว่าคุณไม่มีสติ๊กเกอร์นะครับ ... เข้าไม่ได้ (ซึ่งเพื่อนผมก็ไม่มีเหมือนกัน)

;D ;D ;D ;D

ปกติผมจะควักซัก 20 เสมอๆ เพื่อขอสิทธิพิเศษ เจอรปภ เลือกปฏิบัติแบบนี้อย่าได้หวัง จะได้ตังค์ตู (หาที่จอดเองก็ได้555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 22:34:14 โดย Livezion »

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 22:32:51 »
ลองขี่มอไซค์เข้าโรงแรม5ดาวซิครับ รปภมัน วเรียกกันมาซะหลายคนมาล้อมรถถามว่ามาทำอะไร
ผมก็มางานแต่งเพื่อนสิครับอยู่สุขุมวิทขับ330มาก็รถติดเปลืองน้ำมันแย่
เลยขี่โซนิคเก่าๆแต่งแว้นล้อทองท่อบึ้มๆมา รปภมันคงนึกว่าโจรจะมากระชากกระเป๋า เหอๆ

ออฟไลน์ ABUSEz

วันนี้ผมพึ่งไป cdc มาครับ ถ้าใครเคยไปจะรู้เลยว่าตรงวงเวียนจะมีแต่รถหรูจอดทั้งนั้น มียามยืนดูตลอด และกั้นกรวยไว้เต็ม

ผมขับรถญี่ปุ่นเข้าไป ก็ขับเลยวงเวียนนี้ไปที่จอดด้านหลังตามระเบียบ จอดเสร็จเดินกลับมาผ่านตรงวงเวียน มี s class ตัวใหม่ ทะเบียนเลขเดียวกันสี่ตัว ยามรีบวิ่งไปหา บอกประมาณว่า ให้กลับรถมาจอดตรงวงเวียน ไม่ต้องวนไปข้างหลัง

แต่ผมก็ไม่ได้อะไรนะ อาจจะเรื่องทิป และนายสั่งมาด้วยแหละมั้ง เหมือนเป็นที่โชว์รถของเค้า

ออฟไลน์ PREM

เพื่อนสนิทผมเพิ่งได้ Mighty-X ของญาติมาใช้ ขับมารับผมที่บ้านบ่อยๆ (เมื่อก่อนมันขับ City ของแม่ไม่เคยมีปัญหา)
ตอนนี้มีปัญหากับยามประจำ บางคนกว่าจะเปิดที่กั้นให้ต้องมาซักว่ามาทำอะไร พูดจาห้วนๆ ใส่
ขนาดบางวันผมเป็นคนขับเองก็โดน เคยด่ากลับไปว่าผมนี่แหละเจ้าของบ้าน ขับกระบะไม่ได้เหรอไง ยามก็เงียบ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ kiwiwi

ก็เพราะรปภ มันเป็นซะแบบนี้อะครับ

แถวบ้านผม(พุทธบูชา)
ณ หมู่บ้านคนรวย ข้างๆหมู่บ้านผม

รปภ ถูกลูบคมด้วยโจรที่ขี่รถเบ๊นซ์ เขาไปยกทรัพย์

ออฟไลน์ Untouchable

สังคมไทยเรากลายเป็นว่าตัดสินคนที่รูปลักษณ์ภายนอกไปซะแล้ว :'(...ได้แต่ทำใจครับ

ออฟไลน์ localgame

ขับbenz 190E เข้าไปโรงแรมยามโบกจอดเลย ;D crvป้ายแดงของพี่ตามหลัง บอกให้ไปจอดหลังโรงแรม หลังจากนั้นขายcrvทิ้งเลย เปลี่ยนSeries3เลย :D

ออฟไลน์ imvile

ผมขับ fortuner เพื่อนขับ slk เพิ่งกลับจากหัวหินกัน 2 คัน  ขากลับแวะซานโตรินี่ พี่ยามโบก slk ขึ้นฟุตบาท จอดหน้าที่ขายตั๋วฝั่ง outlet เลยอ่ะครับ
ไอเราขับตามมาติดกัน ก็เลยขับขึ้นไป ยามยกมือท่าปรางห้ามญาตดังเอี๊ยด พร้อมบอกจอดไม่ได้นะครับ

จริงๆก็ว่าจอดไม่ได้อยู่แหล่ะ แต่ แหม่ ขับตามๆกันมา มันดูเลือกปฏิบัติชัดเจน ถ้ามีป้ายเฉพาะ super car เท่านั้นก็ว่าไปอย่าง
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
ที่มหาลัยผมก็เหมือนกันครับ ป้าผมเป็นอาจารย์อยู่ในนั้นด้วยบางวันถ้าป้าผมมีสอนผมก็จะไปเรียนพร้อมป้าเลยบางวันถ้าป้าผมไม่มีสอนผมก็จะขับรถป้าผมไปเอง ซึ่งรถป้าผมจะมีสติ๊กเกอร์ว่าเป็นรถอาจารย์จอดตรงไหนในม.ก็ได้(ถ้าไม่ใช่ที่ประจำของผู้บริหารระดับสูง)ผมก็ขับไปจอดข้างตึกซึ่งปกติจะมีกรวยกั้นแล้วมียามยืนเฝ้าพี่ยกกรวยออกให้หน่อยผมจะจอดตรงนี้ยามบอกนจอดไม่ได้ผมก็เลยบอกไปว่านี่รถอาจาร์ยเค้าให้ผมมาจอดยามก็บอกว่าจอดไม่ได้อยู่ดีผมเลยชี้แจ๊สสีเทาฝาคาบอนล้อทีอีกับz4ซึ่งไม่มีสติ๊กเกอร์ที่แสดงสัญญารักว่าเป็นรถอาจารย์ให้ยามดูแล้วถามยามว่าไอ้พวกนี้ทำไมมันจอดได้นี่ก็ไม่ใช่รถอาจารย์(ซึ่งปกติถ้าเป็นรถของอาจาร์ยพิเศษหรือวิทยากรเค้าจะจัดที่จอดไว้ให้เฉพาะบนอาคารจอดรถของม.เลยครับ)ผมเลยขอชื่อหน่อยชื่ออะไรจะไปถามกองอาคาร(เป็นหน่วยงานที่จัดการออกสติ๊กเกอร์ให้และดูแลเรื่องการจอดรถ)ว่ารถอาจาร์ยทำไมไม่ให้จอดยามชื่อนี้ๆๆบอกไม่ให้จอดแล้วจะทำสติ๊กเกอร์มาติดทำไม แค่นั้นแหละยามรีบวิ่งไปยกกรวยออกให้ผมจอดเลยครับ

ผมเองก็อาจะผิดด้วยแหละนายคงสั่งมาแบบนี้เห็นผมเป็นนักศึกษาเลยไม่ให้จอดแต่มันไม่ให้ผมโวยได้ไงในเมื่อแจ๊สแต่งกับz4จอดได้แล้วทำไมไม่ให้ผมจอดซึ่งรถผมมี สติ๊กเกอร์ถูกต้องอย่างงี้สองมาตราฐานไหมหละครับ(แจ๊สกับz4ไม่ใช่อาจารย์หรือคนมาติดต่อธุระแน่นอนครับน่าจะเป็นนักศึกเหมือนผมนี่แหละเห็นเจ้าของรถใส่เสื้อเชิ้ตสีขาวรถแจ๊สนี่เห็นจอดทุกวันเลยครับ)ซึ่งปกติผมจะขึ้นไปจอดบนอาคารจอดรถครับแต่วันนั้นผมไปสายแต่อาคารจอดรถที่ม.ผมนศ.จะจอดได้ตั้งแต่ชั้นสี่ขึ้นไปแต่ผมจอดได้ทุกชั้นเพราะยามบนอาคารจอดรถจำรถผมได้เพราะเคยเห็นผมมากับป้าบ่อยๆแต่วันนั้ผมไปสายที่จอดเต็มผมเลยต้องวนลงมาจอดข้างล่าจากวันนั้นผมไม่เยไปหลังเที่ยงอีกเลยครับผมยอมไปเร็วก่อนเวลาเรียนไปหาที่จอดรถบนอาคารดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 00:59:27 โดย YoKEYKung »

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมเคยเอา v40 ป้ายขาววิ่งตามแอคคอร์ดไฮบริดป้ายแดงที่เอสพลานาดรัชดา ที่ชั้น 1 ยามไล่ให้แอคคอร์ดขึ้นไปชั้นบน ส่วนของผมเปิดที่กั้นให้เข้าไปจอด

ทุกวันนี้ยังขำอยู่เลยเพราะราคาแอคคอร์ดแพงกว่ารถผมอยู่นิดนึงด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันเรื่องธรรมดาไปซะแล้วครับ ตราดาวนี่โคตรได้เปรียบ

ออฟไลน์ CJ.

เบนซ์นำจริงๆครับเรื่องแบบนี้

ตราดาวใช้แทนสติ้กเกอร์ได้แทบทุกสำนัก   ;D
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ trumpetx

ผมไปเซนทรัลศาลายา เห็น W212 coupe 220 จอดอยู่ตรง Supercar ผมนี้เรียกยามเลย "ขนาดbenz ยังจอดได้เลย" ยามเปิดที่กั้นให้ทันที  :)

ปล. ก็รู้อยู่นะว่ารถเราไม่ supercar แต่เห็น benz จอดอยู่ แล้วอดใจไม่ได้

ออฟไลน์ JIRATH

เพิ่งจะรู้วันที่ขับ Commuter พาที่บ้านเที่ยวนี่แหละครับ ที่จอดนี่พิเศษทุกที นู่นนนน ข้างโรงแรมบ้าง สุดลานจอดรถบ้าง

แต่เค้าก็มีเหตุผลนะ รถมันใหญ่
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แบบจังๆยังไม่เคยเลยครับมีแต่พ่อผมตอนขับกระบะเก่าๆไปซื้อของแล้วันถัดมาขับฟอร์จูนเนอร์ของผมไปซื้อร้านเดิมได้รรับการปฏิบัติแบบดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด (ก็ซื้อเท่าๆเดิมนั่นแหละ) กับตอนขับกลับต่างจังหวัดไม่เคยโดนเรยกตรวจเลยทั้งที่เพื่อนที่โรงงานกลับเส้นเดียวกันโดนตลอด (กระบะ) แต่ก็วัดอะไรไม่ได้เพราะช่วงที่ผมขับกระบะก็ไม่เคยโดนเรียกตรวจเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ihatecops

• **
ของแบบนี้ห้ามไม่ได้จริงๆกับสังคมสมัยนี้

เค้าดูหมดแหละ รถ เสื้อผ้า มือถือ แกวกาแฟที่ถือ กระเป๋าตังค์ รองเท้า ฯลฯ

ออฟไลน์ kiwiwi

เพิ่งจะรู้วันที่ขับ Commuter พาที่บ้านเที่ยวนี่แหละครับ ที่จอดนี่พิเศษทุกที นู่นนนน ข้างโรงแรมบ้าง สุดลานจอดรถบ้าง

แต่เค้าก็มีเหตุผลนะ รถมันใหญ่

พิเศษสุดจริงๆครับคันนี้
เคยพาครอบครัวไปจอดซื้อกะหรี่พั๊ฟตรงมวกเหล็ก

มีที่จอดรถสุดพิเศษให้ ไม่พอครับแถม.....

ผมได้กะหรี่พั๊ฟกล่องเล็ก น้ำเปล่า แล้วก็เอ็มร้อยมาขวดนึง
ผมเชื่อว่ารถสปอร์ทคันละสิบล้านก็ไม่ได้แบบผมหรอก 55555

ออฟไลน์ aod

อย่าไปว่าพี่ยามเขาเลยนะครับ

ออฟไลน์ 7777777

อย่าไปอะไรกับรปภ.เลยครับ

เพราะในเมื่อคนส่วนใหญ่ยังอยากซื้อรถยุโรปเพื่อความสะดวกในลักษณะนี้เลยไม่ใช่หรอครับ?ง

ภาพลักษณ์ทางสังคม บลาๆ

คนไทยทั้งหมด เป็นคนที่ทำให้เรื่องพวกนี้มันเกิดขึ้นมาครับ ไม่ใช่ยาม

ออฟไลน์ Kosmos

• Newbie
  • *
แชร์ประสบการณ์โคตรเคืองรปภ. ณ เซ็นทรัลเฟสติวัล พัทยา ครับ

วันนั้นผมขับรถตามรถพี่ชายไปติดๆเลย วนหาที่จอด
พี่ชายผมขับ SLK (r171) ส่วนผม ขับ Z4 (E89)

พอวนถึงชั้น 3A ผมก็หันไปดู ก็เห็นตรง supercar parking ว่างอยู่หลายช่องนะ แถมมีเบนซ์ e class รุ่นตาถั่ว (w211)จอดอยู่ก่อนแล้วคันนึง

แล้วยามก็โบกให้รถพี่ชายผมเข้าจอดตรง supercar parking

ผมก็คิดว่า เออ ดีแฮะ ที่นี่เปิดโซนนี้ให้เบนซ์จอดด้วย

ผมที่ขับตามมาติดๆ ก็เปิดไฟเลี้ยวรอจอดต่อจากพี่ชายเลย

ยามแม่งโบกไล่ผมซะงั้น แล้วหันไปตะโกนบอกยามอีกคนด้วยว่า บีเอ็มจอดไม่ได้ !!!

จนถึงทุกวันนี้ผมก็ยังคงไม่รู้สาเหตุที่ยามเค้าไม่ให้ผมจอด  :(

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมพาหลานไปฉีดวัคซีนป้องกันไข้ต่างๆ เนื่องจากจะตามพ่อไปค้าพลอยที่มาดากัสการ์ เลยต้องป้องกันไว้ก่อน

วันนั้นเอา Acc G9  2.0EL ไป ก็วนหาที่จอดเรื่อยๆ พอขับเข้ามาถึงใต้อาคาร ซึ่งเป็นที่จอดของ จนท. ผมก็ค่อยๆ ขับเข้าไป

ที่จอดช่องนึงมีรั้วเหล็กกั้นเอาไว้ เป็นที่จอดสำหรับ รอง ผอ. โดยมีป้ายแขวนไว้ด้านบน ผมก็ไม่ได้สนใจ ก็ชะลอๆดู เผื่อมีช่องอื่นว่าง

แต่ รปภ. ที่ประจำตรงจุดนั้น เห็นรถผมกำลังจะขับผ่าน ประกอบกับทะเบียนเป็น 3XX 3537 พี่ท่าน รปภ. คงเข้าใจผิด คิดว่ารถของท่านรอง

เลยรีบวิ่งมาโบกและถามว่า "ท่านจะจอดหรือเปล่าครับ"  ไอ่เราก็ตามน้ำไปเลย บอกว่า  "จอดครับ"

เลยรีบเปิดที่กั้น แล้วโบกให้จอดหน้าตาเฉย อืม .... ดีแฮะ

พอทำธุระเสร็จ ขากลับเลยให้ค่าน้ำใจไป 40 บาท พี่ท่านรีบโบกชนิดถวายหัวเลย

----------------------------------------

กับอีกที่นึง คือ กรมการขนส่งจตุจักร วันนั้นเอาเจ้ามาร์ชไป ช่วงกลางวันขึ้นชื่อว่าหาที่จอดรถยากมาก

ขณะที่กำลังวนหาที่จอดอยู่ มีอยู่จุดนึงที่เค้าเอากรวยมาตั้งเพื่อห้ามจอด (ตรงจุดนั้นไม่ได้ขวางใครนะครับ) จังหวะนั้นเองมีโทรศัพท์เข้ามา เลยชะลอๆเพื่อรับสาย

พี่ท่าน รปภ. ก็มองๆ พอเห็นทะเบียนรถ (รถผมทะเบียน XYX) รีบเดินเข้ามาถามว่า "จะจอดตรงนี้ไหมครับ เดี๋ยวยกกรวยให้"

ผมก็ อ่ะๆ จอดแป๊ปนึงนะครับ เดี๋ยวเอาของก่อน เลยได้โอกาสจอด ก็ลงไปทำธุระ 10 นาที ขากลับก็มีสินน้ำใจเล็กน้อยให้ พี่ท่านรีบอำนวยความสะดวกให้เป็นอย่างดี

แต่พอหลังจากผมออกไปแล้ว มี E-Class พยายามจะเข้ามาจอด แต่ พี่ท่าน รปภ.กลับโบกให้จอดที่อื่น ..... งง สิ ครับ

ออฟไลน์ AkE

มันเป็นเรื่องโคดธรรมดาไปแล้วไม่ใช่แค่ไทยแต่แทบทั้งโลกคับ เท่าที่เคยเห็นก้มีญี่ปุ่นอะคับที่เรื่องแบบนี้ไม่ค่อยมี ยุโรปก้ตัวดี ไม่ต้องคิดไรมากคับไอ้พวก Red zone, Supercar parking ไรพวกนี้นี่ล่ะคับก้เป็นอีกตัวอย่างผมเข้าใจ

นะคับว่ารถแพงโดนไรมาทีอาจจะเสียเงินเยอะหรือจะเป็นที่จอดรถถ้าต้องขึ้นชั้นบนอาจจะชันขึ้นไม่ได้ แต่ผมบอกได้เลยคับว่าเรื่องของคนขับคับ ขับได้ก้ต้องหาที่จอดได้ ไม่ใช่หน้าที่ของห้างหรือที่นั้นๆ ไม่ใช่แบบนี้ทำกันเป็นเรื่อง

แบบขอให้ได้โชว์ ที่ผมพูดเพราะผมก้เป็นส่วนหนึ่งที่ได้รับการบริการที่ดีเกินไปจากเรื่องพวกนี้คับ ผมไปกินร้านอาหารหลายๆร้าน ยิ่งร้านประจำได้จอดหน้าร้านตลอดแต่พอเพื่อนมาด้วยขับรถเก่าๆมา ทำท่าจะไม่ให้จอดทั้งที่มันว่าง

ผมต้องเดินไปบอกเพื่อนผมถึงจบ น่ารำคาญครับเรื่องนี้ ที่จอดของ Ladies, family, disability 3 อย่างนี้มันถึงจะใช่คับ เหตุผลไม่ใช่โชว์คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 11:24:37 โดย AkE »