ผู้เขียน หัวข้อ: มาเลเซียมี Ranger T6 ตอนเดียว 4x4 ขาย ส่วนบ้านเราขายโฉมเก่าอยู่เลย  (อ่าน 14461 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 มันน่าเสียใจมั๊ย ประกอบบ้านเราแท้ๆ ทำกันได้ จนถึงตอนนี้ Ranger จะไมเนอร์อยู่แล้ว ก็ยังลากขายโฉมเก่าอยู่

ผมไม่เข้าใจนะ เหตุผลมันคืออะไร เรื่องกำไรมันไม่มากเหมือนส่งไปนอกอาเซียน

แต่ลองเข้าไปดูสเปค Single cab 2.2 XL 4x4
 - เครื่อง 2.2L เทอร์โบธรรมดา 120 แรงม้า ( บ้านเรา 125 ) แรงบิด 285 nm
 - เกียร์ ธรรมดา 5 จังหวะ
 - มี ESP ด้วย
 - ถุงลม 2 ใบ

ไม่เป็นไร เดี๋ยว Hilux ตอนเดียว 4x4 ออกมา ก็คงไม่มีใครสนใจแล้ว รถ Made in Thailand แต่เน้นส่งออก ( เพื่อนบ้านก็ถือว่าตลาดส่งออก ? )

ออฟไลน์ Auto

ยอดขาย Ranger ตัวนี้ในบ้านเราต่ำมากครับ    คนซื้อส่วนใหญ่เพราะว่ารถตลาดไม่ทำออกมาขายบ้านเรา
ถ้ามี TOYOTA ออกมาเขาก็เลยซื้อรุ่นนี้น้อยลง   ISUZU MITSU  ก็กินส่วนแบ่งไปเยอะมาก

ปล คนบ้านเรายังใช้กะบะ 2 wd  กันอยู่เลย ยอดขายยังไม่ยั่วยวนใจเท่าไหร่
แต่ถ้าเป็นผมซื้อชั่วโมงนีคงรอซื้อ TOYOTA  4x4 หรือไม่ก็ซื้อ ISUZU   4x4 ไปเลยเพราะอีผุตัวนี้บรรทุกหนัก 2 ตันสบายโดยไม่ทำช่วงล่าง  รถตลาดทำมาหากินคงซื้อแค่นี้ครับ
แต่ไม่มีทางจะไปซื้อรถ 2wd เอามาเป็นภาระแน่นอนครับ

ออฟไลน์ recycleman

ถ้าผมเป็นฟอร์ด ผมจะทำเป็นหัวเดี่ยวช่วงสั้นขับ4 ซึ่งน่าจะถูกใจคอออฟโร้ดขนาดแท้แน่นอน

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
เพราะว่าคนที่จะซื้อตอนเดียว4x4เน้นเอาไปใช้งานหนักทำมาหากินมากกว่าเช่นเข้าไร่เข้าสวนแล้วอีซูซุมีทำตัวSpark 4x4 ออกมาคนที่เอาไปใช้ทำมาหากินก็เลือกเจ้าตลาดเพราะสบายใจกว่า
 ส่วนคอoff roadมักจะเล่นตัว4ประตูกันเยอะ

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
ถ้าผมเป็นฟอร์ด ผมจะทำเป็นหัวเดี่ยวช่วงสั้นขับ4 ซึ่งน่าจะถูกใจคอออฟโร้ดขนาดแท้แน่นอน

ผมคิดว่า ถ้าทำออกมาตอนนี้จริง แล้วปีหน้าไฮลักซ์ใหม่ แล้วน่าจะมีตัวขับสี่หัวเดียวซะด้วยคนแห่กันซื้อเพราะเป็นรถตลาด ตอนนั้นฟอร์ดก็จะมึนไปไม่เป็นเอาดื้อๆสิครับ

ออฟไลน์ JeansZ

ผม​ชอบรุ่น Open Cab 3.2 Wildtrak AT แต่กลับ​ไม่​ขาย​ใน​ไทย​ครับ ราคา​เกิน 9 แสน​ผม​ก็​ซื้อ​นะ เคย​เห็น​วิ่ง​แถวๆ โรงงาน เป็นสเปกส่ง​นอก อีกรุ่นนึงที่เคยมีคนรอคือ Open Cab XL​T 4x4 ทั้ง 2.2 และ 3.2 ซึ่งมีขาย​ในมาเลเซียด้วย​ครับ มี​โรล​บาร์เป็น​อุปกรณ์มาตรฐานด้วย แต่ข้องใจว่าทำไมไม่ขายในไทย น่าจะเอามาเปิดตัวก่อน ถ้า​ขาย​ไม่ดี​ก็​ค่อยยุติการทำ​ตลาดเป็นรุ่นๆ เหมือน​อย่าง Chevrolet Colorado ก็ได้ แต่ผม​ว่าถ้า Open Cab 3.2 Wild​tra​k ทั้ง MT และ AT ขาย​ใน​ไทย ราคา 9xx,xxx ผมว่ายอดขายไม่แพ้รุ่นท็อป ที่​ราคา​ทะลุ 1.1 ล้านแน่ๆ ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Fly to dream

เดี๋ยวตัวหัวเดียวช่วงสั้นก็มาครับ แทนที่โมเดลเก่านู่น

ขายแน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รถพวกนี้ส่วนใหญ่เขาใช้ในชนบท ในสวนในไร่ และลูกค้าส่วนใหญ่มักเลือกรถตลาด เพราะเรื่องการซ่อมบำรุงนอกศูนย์ซะโดยมากครับ

ออฟไลน์ H3T

เรื่องกระบช่วงสั้นหรือยาวปกติ ผมมองว่าไม่น่าใช่ประเด็น
 เหตุผลคือ คู่แข่งตอนนี้ก็ล้วนเป็นฐานล้อยาวปกติ ทั้ง Triton , Dmax และยังมี Hilux ที่จะตามมาก็ฐานล้อปกติเช่นกัน

ตามปกติ แน่นอนกลุมออฟโรดอยากได้รุ่นฐานล้อสั้นเพราะความคล่องตัว แต่ดูเหมือนว่าผู้ผลิตจะมองตลาดคนเอาไปใช้ทำมาหากินมากกว่า จึงไม่มีให้เห็นรุ่นฐานล้อสั้นนั่นเอง

ผมยังหาคำตอบไม่ได้ ในเมื่อ Ford ก็ขายรุ่นตอนเดียว 4x4 ได้ไม่น้อยเลย โดยเฉพาะทางใต้ จะมาซบเซาเอาเมื่อตอน Triton 2.5 ออกมา และเข้าขั้นขายลำบากเมื่อเจอ Dmax 2.5 ออกมาแชร์ตลาด ในเมื่อรถมีอยู่แล้ว ส่งขายประเทศเพื่อนบ้านด้วย เหตุใดจึงไม่ขายพร้อมกัน ยังขายรุ่นเก่าในบ้านเราทำไม

พูดถึง Hilux ใหม่ เชื่อได้ว่าจะมีรุ่นย่อยให้เลือกทุกความต้องการเหมือนเดิม และอาจจะมีโมเดลใหม่ๆเพิ่มมาด้วย
  - ตอนเดียว 4x4
  - Prerunner 4 ประตู AT เบนซิน
  - 4 ประตู AT เบนซิน

โดยเฉพาะรุ่นเบนซิน อาจจะเร่งเปิดตัวมาเร็วหน่อย เพราะปีใหม่ 2559 ภาษีขึ้นอีก 10% ดังนั้นไม่ต้องแปลกใจว่า Hilux จะมีรุ่นย่อยเครื่องเบนซินมากในปีนี้แน่นอน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ปีที่แล้ว เรนเจอร์ ตอนเดียวขายได้ 203 คัน
ปีนี้ถ้าฟอร์ดตั้งทำตลาดหน่อย คงเยอะอยู่

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้า 0 ไปถึงคนซื้อ มันก็ขายได้ล่ะครับ
มีคนซื้ออยู่แล้วล่ะ

แต่ 0 มันไปไม่ถึงซักที
แถมต่อให้ไปถึง คนซื้อก็ดันกลัว 0 อีก
นี่สิครับ ที่ทำให้มันขายไม่ค่อยออก

ออฟไลน์ Dubee

จะลองเปรียบเทียบให้ดูง่ายๆนะครับ สมมติถ้าคุณอยู่เชียงใหม่ คุณชอบขนมจีนน้ำกะทิ คุณทำร้านขายขนมจีนขึ้นมาร้านนึง คุณทำขนมจีนน้ำกะทิออกขายแต่กลับขายได้ไม่ดีหรือขายไม่ได้เลยยยยย เพราะคนบ้านนี้เมืองนี้ชอบขนมจีนน้ำเงี๊ยว ละคุณทำธุรกิจคุณต้องพลิกแผลงให้อยู่ได้ตามความชอบของคนเมืองๆนั้นครับ ยังไงเสียคุณก็ต้องขายน้ำเงี๊ยวบ้างเพราะมันขายดีกว่าน้ำกะทิ ทำให้ธุรกิจคุณอยู่ได้ใช่ไหมครับ?

เรื่องรถในกระทู้นี้ ฉันใดก็ฉันนั้นครับ คนในประเทศไทยชอบโฉมกระบะสี่ประตูยกสูง มันขายได้ดีกว่าโฟว์วิลตอนเดียวยกสูง ที่คนส่วนใหญ่มองว่ามันใช้เฉพาะทางมากกว่าครับ ทางฟอร์ดหรือค่ายอื่นๆก็เลยเน้นการตลาดทางนี้มากกว่า แต่คุณเชื่อเถอะว่าเด๋วมันก็มาแบบเงียบๆเอง (เหมือนๆตอนเปลี่ยนโฉมที่แล้ว เอารถไฟว์วีลตอนเดียวมาขายตอนเรนเจอร์โฉมที่แล้วตกรุ่น)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
อ่านคอมเมนต์ด้านบนจบ เอาซะหิว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะลองเปรียบเทียบให้ดูง่ายๆนะครับ สมมติถ้าคุณอยู่เชียงใหม่ คุณชอบขนมจีนน้ำกะทิ คุณทำร้านขายขนมจีนขึ้นมาร้านนึง คุณทำขนมจีนน้ำกะทิออกขายแต่กลับขายได้ไม่ดีหรือขายไม่ได้เลยยยยย เพราะคนบ้านนี้เมืองนี้ชอบขนมจีนน้ำเงี๊ยว ละคุณทำธุรกิจคุณต้องพลิกแผลงให้อยู่ได้ตามความชอบของคนเมืองๆนั้นครับ ยังไงเสียคุณก็ต้องขายน้ำเงี๊ยวบ้างเพราะมันขายดีกว่าน้ำกะทิ ทำให้ธุรกิจคุณอยู่ได้ใช่ไหมครับ?

เรื่องรถในกระทู้นี้ ฉันใดก็ฉันนั้นครับ คนในประเทศไทยชอบโฉมกระบะสี่ประตูยกสูง มันขายได้ดีกว่าโฟว์วิลตอนเดียวยกสูง ที่คนส่วนใหญ่มองว่ามันใช้เฉพาะทางมากกว่าครับ ทางฟอร์ดหรือค่ายอื่นๆก็เลยเน้นการตลาดทางนี้มากกว่า แต่คุณเชื่อเถอะว่าเด๋วมันก็มาแบบเงียบๆเอง (เหมือนๆตอนเปลี่ยนโฉมที่แล้ว เอารถไฟว์วีลตอนเดียวมาขายตอนเรนเจอร์โฉมที่แล้วตกรุ่น)

มาแบบเงียบๆแล้วก็ไปแบบเงียบๆหรือเปล่าครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
อีก 5-6 ปีผมว่ากระบะขับ 4 ตอนเดียวมันต้องเสร็จผมซักวัน แล้วผมก็อยากซื้อ RANGER

แต่ก็อย่างที่บอกมันขายได้ส่วนใหญก็ภาคใต้อาจไม่คุ้ม
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Mighty-X

ปลายปีนี้อาจมาครับ พร้อม OpenCab 4X4